[Thảo luận] Cho em hỏi 1 chút về lái xe số tự động!

kevilvnn

Đi bộ
Em đi xe camry 3.0 đời 2003, cái phanh tay(đối với nhiều xe) thì nó chuyển thành chân trái( mà lại phanh kiểu công tắc, tức là nhấn cái thì nó phanh, nhấn cái nữa thì nó nhả). Em đi có tình huống này muốn hỏi các bác:
Lúc xe em đang lên dốc thì gặp chướng ngại vật, em phải nhả chân ga, và rà chân phanh, lúc đó thì xe mình bị mất chủ động(có thể bị tụt dốc).Em muốn hỏi các bác tình huống xử lý ra sao, chẳng nhẽ em phải để chân trái vào phanh, còn chân phải vào ga, như vậy chắc vẹo xương sống quá :-s
Cho em hỏi thêm số L thì dùng khi nào, nó khác gì số 2 ko a?

vuanhanghi

Xe điện
Cam của bác chắc ko có hỗ trợ bù ga khi xử lý đường dốc, nhanh chân chuyển từ phanh sang ga, đè mạnh ga thôi, can bác kiểu đi 2 chưn ko lại thành xe điên đấy

anhtho

Xe ngựa
Em đi xe camry 3.0 đời 2003, cái phanh tay(đối với nhiều xe) thì nó chuyển thành chân trái( mà lại phanh kiểu công tắc, tức là nhấn cái thì nó phanh, nhấn cái nữa thì nó nhả). Em đi có tình huống này muốn hỏi các bác:
Lúc xe em đang lên dốc thì gặp chướng ngại vật, em phải nhả chân ga, và rà chân phanh, lúc đó thì xe mình bị mất chủ động(có thể bị tụt dốc).Em muốn hỏi các bác tình huống xử lý ra sao, chẳng nhẽ em phải để chân trái vào phanh, còn chân phải vào ga, như vậy chắc vẹo xương sống quá :-s
Cho em hỏi thêm số L thì dùng khi nào, nó khác gì số 2 ko a?
Em nghĩ trường hợp của cụ để khỏi tụt dốc, cụ dùng phanh "tay", khi nào đường thoáng, chuyển chân ga, tăng ga lên vừa đủ và nhả phanh "tay". Mà chắc phải dốc cao lắm thì cam 3.0 mới tụt được. Theo em, cụ đừng áp dụng bài đi 2 chân.
Còn số L là Low, nó tương đương với số 1, hộp số của cụ luôn giữ số 1, nó dùng cho leo hoặc xuống dốc có độ dốc lớn. Còn số 2 thì

buonchan79

[Tịch thu bằng lái]
bác nhả ga đạp phanh chân và đạp phanh tay cho nó hết tụt dốc. đi tiếp bác nhả phanh chân đạp ga đồng thời đạp phanh tay lần nữa rồi đi. số L là LOW (số thấp ngang số 1, số 2)

sourire1983

Xe máy
E thấy lạ, trừ khi dừng lâu dốc mới dùng đến phanh tay cho nó khỏe thôi. Chứ bt ai động đến nó làm gì. Mà dốc thì mấy khi dừng lâu. Số tự động thì cứ để D, nhấn ga, đi thì thả ra từ từ. Sao mà tụt nổi?

Chỉnh sửa cuối:

TSTA

Xe container
Cam của bác chắc ko có hỗ trợ bù ga khi xử lý đường dốc, nhanh chân chuyển từ phanh sang ga, đè mạnh ga thôi, can bác kiểu đi 2 chưn ko lại thành xe điên đấy
đi kiểu này ko quen là xe điên đấy :(
Cụ dùng phanh tay đi, ko thì chuyển sang xe nào có HLA, hỗ trợ khởi hành ngang dốc, nhả chân phanh vẫn giữ phanh trong 3s.

anhtho

Xe ngựa
E thấy lạ, trừ khi dừng lâu dốc mới dùng đến phanh tay cho nó khỏe thôi. Chứ bt ai động đến nó làm gì. Mà dốc thì mấy khi dừng lâu. Số tự động thì cứ để P, nhấn ga, đi thì thả ra từ từ. Sao mà tụt nổi?
Em nghe nói để P là ko được chuyển sang D khi đang ga to. Em thì chưa bao giờ làm, cụ nào vào xác nhận cái.

nguyenducdung

Xe buýt
Em nghĩ cụ có thể làm dư này: xe cụ đang phanh tay nhé, cụ vào D, ga nhẹ lên sau đó lấy chấn trái đạp cho cái phanh tay một phát, cũng như phanh tay (dùng tay) thoai mà cụ, nhưng buồn cười cái là gọi là phanh tay nhưng lại dùng...chân thoai =))

niceshot

Xe container
Cần dừng thì đạp phanh chân, lúc nào đi thì chuyển từ chân phanh sang chân ga, tăng ga là xe sẽ tiến lên. Số thì giữ nguyên ở D, cũng chả cần dùng đến chân trái đạp phanh trước làm gì. Thời gian chuyển chân phải từ phanh sang ga chỉ mất vài phần mười giây, ko kịp để xe bị tụt dốc. Đi xe số tự động nhàn hơn số sàn là thế!

Không cần phải lo nghĩ và tự làm khó mình bằng các giả định phức tạp hóa vấn đề cụ ạ!

architecto

Xe buýt
Chịu cụ, xe em có 1.5 mà chửa bao giờ thấy nó tụt dốc.

maple_leaf

Xe điện
Y chang con Potiac Grand Prix 3.8 của em. Phanh đó khó xài lắm, nhiều khi đạp xong bị quên nên em chẳng bao giờ xài cả (xe em số tự động).

mrkoi

Xe tăng
Theo e cụ muộn k trôi thì chuyển về bán tự động để số 1 hoặc về L giữ chân phanh, nếu cụ dừng lâu thì cụ về N rùi đạp chân phanh để tránh máy bị gìm lâu thui chứ 3.0 của cụ đời 2003 thì chắc k bị trôi đâu, mà camry e nhớ là nó có độ ì khi cụ đạp ga nên cụ cứ yên tâm đi k sợ bị trôi đâu....< đừng đỗ sát xe trước quá cụ àh>

Quái xế

Xe buýt
Cụ sourire1983 sửa bài rồi thì tôi cũng sửa thôi.
E nghĩ là cụ chủ chắc còn đang nhát quá thôi. Xe nó sẽ tự bù ga giúp cho mình không bị tuột dốc (trừ khi ở dốc cao thì tài xế còn phải đạp thêm ga để bù). Chắc cụ này là lái mới nên hỏi bâng quơ vậy thôi. Cụ cứ để cho xe nó tuột dốc 1 lần cho biết cái cảm giác đó có đáng sợ không đã. Oh yeah

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

kevilvnn

Đi bộ
Vâng cảm ơn các bác, em cũng mới đi thôi nên hỏi thế, thấy cứ hơi lăn tăn chỗ đó, em đi con này công nhận bốc lắm, gia tốc cũng lớn, nhìn thấy chướng ngại vật trước cả trăm mét là phải nhả ga, rà phanh rồi :-s...Tại cái phanh "tay" này em thấy thao tác ko quen, em chỉ dùng khi dừng hẳn thôi, nhiều lúc ngồi lái thì nghĩ ra tình huống như thế nên hỏi, chắc cũng ko tụt đc các bác nhỉ :D

Nicolas1980

Xe tải
*-:)Thế các cụ có tính đến trường hợp phải lùi lên dốc ( mà không cho phép tụt xuống vd như tụt là phi xuống vực hoặc triền đê chẳng hạn) không, cái phanh tay dùng "chân" của cụ Cam 3.0 chắc hơi bị khó xài đới

kraz255b

Xe điện
Em nghĩ trường hợp của cụ để khỏi tụt dốc, cụ dùng phanh "tay", khi nào đường thoáng, chuyển chân ga, tăng ga lên vừa đủ và nhả phanh "tay". Mà chắc phải dốc cao lắm thì cam 3.0 mới tụt được. Theo em, cụ đừng áp dụng bài đi 2 chân.
Còn số L là Low, nó tương đương với số 1, hộp số của cụ luôn giữ số 1, nó dùng cho leo hoặc xuống dốc có độ dốc lớn. Còn số 2 thì
nếu dùng quen thì khi cụ đạp lần thứ 2 để nhả cái phanh dừng (phanh tay ấy) cụ nhả từ từ thôi, kết hợp với mớm ga đều thì xe sẽ không tụt dốc. tuỵet đối khuyên cụ không nên sử dụng 2 chân để đi xe số tự động. Trong trường hợp xe của cụ, thì chân trái chỉ nên đạp cái phanh dừng thôi. Có lẽ cụ cần tập nhiều hơn nữa. Ngày xưa, em lái mấy cái xe tải như zil 57 hay hồng hà, nó hỏng phanh tay, em toàn phải làm 1 động tác phản khoa học là mớm ga, rà côn để tránh tụt dốc khi lên dốc cầu sài gòn mà bị tắc đường đấy. Ngồi trong ca bin cứ gọi là khét lẹt mùi bố ly hợp cháy nhưng vẫn phải chấp nhận vị không như thế hoặc là táng vào xe trước hoặc ngồi vào mũi xe sau. Còn tắc lâu là em đành phải về số rồi đạp phanh, khi đi được thì chân phải nhảy nhanh như chảo chớp từ chân phanh sang chân ga, chân trái nhả ly hợp, máy cứ gọi là rú lên ông ổng. Nghĩ lại lái mấy cái của nợ hồi ấy kinh thật!

cerato08

Xe điện
bác nhả ga đạp phanh chân và đạp phanh tay cho nó hết tụt dốc. đi tiếp bác nhả phanh chân đạp ga đồng thời đạp phanh tay lần nữa rồi đi. số L là LOW (số thấp ngang số 1, số 2)
Nhất trí với cụ

banphagia

Xe tăng
3.0 mà cụ lo sụt dốc thì mấy em 1.1 thì sao nhỉ