[Thảo luận] Cho em hỏi 1 chút về lái xe số tự động!

winball

Xe máy
ô lạ nhỉ, cụ chủ thớt hỏi cứ như người chưa đi xe tự động bao giờ ý nhỉ, xe số tự động để số D trên dốc, nếu bỏ chân phanh ra nó không leo tiếp dốc thì có thể chứ tụt làm sao được ạ, mà giả sử xe kém quá rồi có dấu hiệu tụt thì nhấn chân ga 1 tý là xe đi thôi, có phải như xe số sàn đâu mà chết máy tụt dốc =)), em dự là cụ chủ thớt chưa từng đi xe tự động ạ :P

Mắt Kính

Xe điện
Tam Hoa city: Hoa Phượng, Hoa Hậu và...Hoa Cải
E thấy lạ, trừ khi dừng lâu dốc mới dùng đến phanh tay cho nó khỏe thôi. Chứ bt ai động đến nó làm gì. Mà dốc thì mấy khi dừng lâu. Số tự động thì cứ để D, nhấn ga, đi thì thả ra từ từ. Sao mà tụt nổi?
Cụ này chuẩn nhất.
Y chang con Potiac Grand Prix 3.8 của em. Phanh đó khó xài lắm, nhiều khi đạp xong bị quên nên em chẳng bao giờ xài cả (xe em số tự động).
Số tự động thì mới có cái phanh ấy, số sàn chỗ ấy là chân côn rồi. Cụ không dùng là vì cụ chưa quen thôi.

ZAD Viet

Xe điện
Em đi xe camry 3.0 đời 2003, cái phanh tay(đối với nhiều xe) thì nó chuyển thành chân trái( mà lại phanh kiểu công tắc, tức là nhấn cái thì nó phanh, nhấn cái nữa thì nó nhả). Em đi có tình huống này muốn hỏi các bác:
Lúc xe em đang lên dốc thì gặp chướng ngại vật, em phải nhả chân ga, và rà chân phanh, lúc đó thì xe mình bị mất chủ động(có thể bị tụt dốc).Em muốn hỏi các bác tình huống xử lý ra sao, chẳng nhẽ em phải để chân trái vào phanh, còn chân phải vào ga, như vậy chắc vẹo xương sống quá :-s
Cho em hỏi thêm số L thì dùng khi nào, nó khác gì số 2 ko a?
ỐI giời xe AT thì tụt dốc làm sao được.
Nếu nó dốc quá, mà phải bò chậm cụ chuyển sang số tay ( Cam của cụ thì +/- thì phải, vì em chưa được cầm lái cam bao giờ)
mà bò thôi. Cứ để chân bên phanh. Sao phải đề pa làm gì.
Hôm nào cụ ới em em bổ túc tay lái cho. :))

Maserati

Xe hơi
Cụ chủ thớt nên học lại bài Đề pa lên dốc (thực hành thôi), quen xe là ổn, em đi Cam 2.0 cũng vậy mà đâu có tụt.

Mazda CX9

Xe điện
Sao mà tụt dốc được, cụ để số D thì xe đứng yên lúc nào đi thì cụ ấn từ từ vào chân ga xe đi lên còn nếu xe cụ tụt dốc chắc phải thuê mấy chú cửu vạn lấy gỗ chèn lốp thôi bao giờ đi thì cụ chịu khó thò đầu hô vậy.

ym9972

Xe buýt
Cái phanh của cụ khi cần phanh thì ĐẠP, khi muốn nhả thì phải kéo cái lẫy bằng tay chứ nhể, sao cụ lại bảo ĐẠP THÊM phát nữa thì nhả

baygiodulao

Xe buýt
chắc cụ này chỉ ví dụ thôi, chứ tụt thế nào được..

ZAD Viet

Xe điện
Cái phanh của cụ khi cần phanh thì ĐẠP, khi muốn nhả thì phải kéo cái lẫy bằng tay chứ nhể, sao cụ lại bảo ĐẠP THÊM phát nữa thì nhả
Cái phanh chân nhà cụ ấy nó ở dưới chân trái cụ nhá!
Đạp lần 1 thì phanh. Nhấc ra đang phanh, đạp phát nữa là nhả!

kurt_nightmare

Xe tải
MÂý em camry có cái phanh tay để cạnh phanh chân cũng vui.
Cụ thử bải này xem sao: vô phanh tay, tiếp thêm ga => xe vẫn đi nhưng ở tốc độ chậm ( có báo đèn đỏ phanh tay) để từ từ bò lên dốc mà không lo bị tụt, khi đã lên dốc rồi thì bỏ phanh tay ra.

nnc_vn

Xe tải
Cam 3.0 AT tụt dốc làm sao đc cụ. Chỉ sợ dốc cao quá thôi, nêu khi lên dốc ko đi đc cụ cứ đạp phanh chân lại khi đi đc thì nhả phanh nó tự bò lên thôi. Nếu xe đông ngừoi quá thì mớm tý ga.