Cho E khoe em C240 (2005)

tranquoctoan

Xe tải
Xe bác máy 3.0 V6, hộp số 7 cấp. Máy cái nâng cấp, bật một số tính năng có sẵn trong SAM thì bác bigdog làm tốt. Xe bác Bluetooth theo xe cũng làm tốt nhưng phải tra part để order về. Bác cần gì thì hỏi cụ thể, chứ nếu upgrade hết thì tính năng của xe bác cũng gần bằng E Class :).

Về service thì tôi chẳng có check list cụ thể, cứ mỗi lần thay dầu thì thay lọc xăng, lọc dầu, kích xe lên kiểm tra các loại giảm xóc, cao su. Dầu hộp số thì khoảng 80K km mới phải thay. Mỗi thế thôi.
Xe của tôi thì khoảng 25K-30K thì thay lốp, hơi sớm nhưng giảm sóc bền, máy không phải kéo nhiều.

beefburger

Xe tăng
Cảm ơn bác Toản, vậy em sẽ làm theo ý bác, cái em thích nhất là đung được bluetooth trong xe ạ, vie em thấy trong xe có nhưng khi ấn vào nó báo NO PHONE, em hay bi điện thoại khi lái xe nên nếu có nó thì tiện cho em hơn ạ, em đã dùng tai nghe nhưng cài vào tai tầm một vài tiếng nó đau không chịu nổi lại tháo ra.
Còn về vụ services thì....hôm rồi em thay dầu ở bên Star ở 40.000km họ bảo em ở 50.000 phải thay dầu số ạ, em nhìn riêng quả dầu số hết 8 triệu cộng thêm các thứ khác như lọc dầu, lọc xăng, dầu máy tổng chi phí gần 20 củ cho 50.000 ạ. Vì em thấy nhiều thông tin nói khác nhau về số km thay dầu số nên em cũng chưa biết thế nào ạ.

capu

Xe tải
Cảm ơn bác Toản, vậy em sẽ làm theo ý bác, cái em thích nhất là đung được bluetooth trong xe ạ, vie em thấy trong xe có nhưng khi ấn vào nó báo NO PHONE, em hay bi điện thoại khi lái xe nên nếu có nó thì tiện cho em hơn ạ, em đã dùng tai nghe nhưng cài vào tai tầm một vài tiếng nó đau không chịu nổi lại tháo ra.
Còn về vụ services thì....hôm rồi em thay dầu ở bên Star ở 40.000km họ bảo em ở 50.000 phải thay dầu số ạ, em nhìn riêng quả dầu số hết 8 triệu cộng thêm các thứ khác như lọc dầu, lọc xăng, dầu máy tổng chi phí gần 20 củ cho 50.000 ạ. Vì em thấy nhiều thông tin nói khác nhau về số km thay dầu số nên em cũng chưa biết thế nào ạ.
Hay Bác thử mang ra Tuấn (32 Đại Từ) xem thế nào, E nghĩ là rẻ hơn khá nhiều

beefburger

Xe tăng
Hay Bác thử mang ra Tuấn (32 Đại Từ) xem thế nào, E nghĩ là rẻ hơn khá nhiều
Vầng, mà bác đã mua đủ cái nút điều khiển cho ghế xe chưa? Xe của em cũng bị nứt và vỡ mất mỗi bên hai cái ạ. Bác còn thừa cái nào không bán lại cho em với? Hay em lại kêu bác Tuấn để đặt vậy, ngại mỗi cái ra chỗ bác ấy đi đường khó đi quá

capu

Xe tải
Vầng, mà bác đã mua đủ cái nút điều khiển cho ghế xe chưa? Xe của em cũng bị nứt và vỡ mất mỗi bên hai cái ạ. Bác còn thừa cái nào không bán lại cho em với? Hay em lại kêu bác Tuấn để đặt vậy, ngại mỗi cái ra chỗ bác ấy đi đường khó đi quá
Bác nên bảo Tuấn đặt cho, khoảng 10 ngày là có mà, E còn thừa mỗi 1 cái thôi. Tuấn nhiệt tình lắm, có khi bác chỉ cần điện thoại đặt thôi, khi có thì xuống lắp và thanh toán tiền. Tuấn đăth cho em hình như 180k/cái (e chẳng nhớ nữa). Mà Bác đi đường nào mà khó đi, E thì ở mạn Trung Hòa chạy xuống Khuất Duy Tiến rồi phi thẳng ra Linh Đàm rẽ Đại Từ thì thấy rất tiện (chỉ bị bụi thôi)

beefburger

Xe tăng
Bác nên bảo Tuấn đặt cho, khoảng 10 ngày là có mà, E còn thừa mỗi 1 cái thôi. Tuấn nhiệt tình lắm, có khi bác chỉ cần điện thoại đặt thôi, khi có thì xuống lắp và thanh toán tiền. Tuấn đăth cho em hình như 180k/cái (e chẳng nhớ nữa). Mà Bác đi đường nào mà khó đi, E thì ở mạn Trung Hòa chạy xuống Khuất Duy Tiến rồi phi thẳng ra Linh Đàm rẽ Đại Từ thì thấy rất tiện (chỉ bị bụi thôi)
Em cảm ơn bác, em sẽ gọi cho bác Tuấ để đặt hàng. Vì em rất ít khi, có khi cả năm e chẳng bao giờ đi đến khu đó nên em ....hi hiii còn không biết ĐẠI TỪ ở đâu nốt cơ. Em và bác khá gần nhau, hôm nào hẹn mấy ông cùng đang dùng W 203 này gặp nhau chém gió giao lưu đi.

capu

Xe tải
Em cảm ơn bác, em sẽ gọi cho bác Tuấ để đặt hàng. Vì em rất ít khi, có khi cả năm e chẳng bao giờ đi đến khu đó nên em ....hi hiii còn không biết ĐẠI TỪ ở đâu nốt cơ. Em và bác khá gần nhau, hôm nào hẹn mấy ông cùng đang dùng W 203 này gặp nhau chém gió giao lưu đi.
Hàng ngày thì E thường ở khu vực Trung hoà Nhân chính, khi rảnh Bác call E nhé

muonmuaxe

Xe tăng
Em vừa đi công tác về để xe mấy hôm không di. Sáng nay đi khi đi chậm em phanh thấy có tiếng kêu kẹt cựa kiểu như khô dầu vậy. Xin hỏi các cụ có sao không ạh

beefburger

Xe tăng
Em vừa đi công tác về để xe mấy hôm không di. Sáng nay đi khi đi chậm em phanh thấy có tiếng kêu kẹt cựa kiểu như khô dầu vậy. Xin hỏi các cụ có sao không ạh
Cụ cứ đi đi, không có sao đâu, em không phải thợ nhưng em thấy trường hợp đó rồi, cụ đạp phanh dứt khoát là nó hết, cái tiếng kêu cục cục khi cù rà chân phanh nhè nhẹ đúng không?

capu

Xe tải
Cụ cứ đi đi, không có sao đâu, em không phải thợ nhưng em thấy trường hợp đó rồi, cụ đạp phanh dứt khoát là nó hết, cái tiếng kêu cục cục khi cù rà chân phanh nhè nhẹ đúng không?
Theo E thì cũng ko sao đâu, nếu lỗi thì xe đã báo qua màn hình rồi

tranquoctoan

Xe tải
Bác liệt kê giá từng phần xem sao mà những tận 20tr. Nặng nhất là dầu hộp số , nếu biết mua thì rẻ hơn trong hãng nhiều.

capu

Xe tải
Bác liệt kê giá từng phần xem sao mà những tận 20tr. Nặng nhất là dầu hộp số , nếu biết mua thì rẻ hơn trong hãng nhiều.
Bác beefburger kê cho E tham khải với, xe em cũng 38.000km rồi để chuẩn bị tinh thần. Mà bia của Bác beef có ngon ko mà chẳng thấy show hàng

beefburger

Xe tăng
Chào cụ toản,
em cảm ơn cụ đã đọc mess của em, em không nhớ rõ nhưng mai em bảo cái đứa bên star nó gửi cho em cái tờ giấy liệt kê rõ từng 10.000km xe em phải làm gì cho cụ nhìn giúp em. Vì.....em thì dùng xe cứ mua ở đâu là làm ở đó, em chẳng bao giờ biết chỗ nào cả. Nhiều khi đi thay cái dầu mày chạy tắc đường qua đến gara về đến công ty mất nguyên nửa ngày chán lắm.

beefburger

Xe tăng
Bác beefburger kê cho E tham khải với, xe em cũng 38.000km rồi để chuẩn bị tinh thần. Mà bia của Bác beef có ngon ko mà chẳng thấy show hàng
Hi cụ capu,
Em có ảnh nhưng.....hiiiii em ngu quá không biết pot anh ah. Em ngày nào cũng lượn lờ trên OF nhưng khoản pọt ảnh em chịu. Hôm nào cuối tuần rảnh alo em và cụ gặp nhau cụ biết mà.

capu

Xe tải
Hi cụ capu,
Em có ảnh nhưng.....hiiiii em ngu quá không biết pot anh ah. Em ngày nào cũng lượn lờ trên OF nhưng khoản pọt ảnh em chịu. Hôm nào cuối tuần rảnh alo em và cụ gặp nhau cụ biết mà.
Vâng Cụ. Cũng sắp cuối tuần rồi nhỉ
@ Cụ Toản: cuối tuần Cụ có rảnh ko thì bọn E hầu chuyện Cụ 1 buổi

beefburger

Xe tăng
Vâng Cụ. Cũng sắp cuối tuần rồi nhỉ
@ Cụ Toản: cuối tuần Cụ có rảnh ko thì bọn E hầu chuyện Cụ 1 buổi
Hay cụ capu xin yết kiến cụ toản, gọi thêm cụ muonmuaxe nua co gặp nhau không? gặp mấy bậc tiền bối đó để học hỏi ạ

muonmuaxe

Xe tăng
dạ iem đây, em vừa công tác về cho em hóng hớt với các cụ để được mở mang đầu óc ạh. Hôm nọ em gặp cụ saube mới biết có người chịu chơi merc ghê. mobile của em đây: 0976 449 888 có gì alo em nhé.

tranquoctoan

Xe tải
Mình ít tuổi thôi, ngoài 30 nên gọi là cụ thì nghe hơi quá :), Chủ nhật thì mình không rỗi do có mấy việc phải làm, hẹn các bác khi khác nhé.
Theo kinh nghiệm bảo dưỡng của mình , sau khi thử cả AnDu và VNStar từ hồi đầu, thì mấy bác có thể tham khảo:

Thay dầu máy: Bọn Tây thì toàn tự thay lấy vì mình có thể tự reset được cái thông báo đến hạn, còn hut dầu ra thì mua một cái hút dầu bằng tay (khoảng 1trieu), hút qua đường thăm dầu là OK. Ở Việt nam thì vào xưởng cho sang, các bác vào xưởng nào có máy hút dầu qua đường thăm dầu là được. Chọn đồng chí thợ làm cẩn thận, lau sạch ống rồi hút hết dầu trong khoang máy ra. Thay luôn lọc dầu.
Xe C240 V6 là 8 lít dầu, Xe C180,C200K,C250 CGI thì 5.5lit.
Chi phí thì do mình mua lấy dầu (lý do mình sẽ nói sau): Shell Helix Ultra đạt tiêu chuẩn 229.5, có thể đổ cho tất cả các loại Mercedes,BMW, Ferrari. Các bác lưu ý là C200K,C180 (loại có kompressor) thì yêu cầu phẩm cấp dầu cao hơn là C240 V6.
8 lít Shell Helix Ultra = 800,000VND (mình mua lâu lâu, không rõ giá bây giờ bao nhiêu)
Lọc dầu = 500,000VND (thay tại xưởng)
Công = 100.000VND-200.000VND (tùy)

Lý do mình phải mua dầu vì ở xưởng Andu hay VNStar, mình chẳng biết họ thay cái dầu gì cho mình, có thể đều MB certified nhưng mỗi lần một loại khác nhau. Mà nếu muốn máy bền thì chỉ nên thay một loại từ đầu thôi. Lý do thứ hai là dầu mình thay là loại tốt nhất rồi, có thể hơn cả dầu của MB.

Thay dầu hộp số:
Do mình có hai xe nên xe đầu tiên mình mang vào AnDu thay , thấy đắt và chẳng có gì nên về mình tự làm cho xe thứ 2. Trước khi thay dầu cho xe thứ nhất mình băn khoăn nhất là MB dùng loại dầu nào để thay, tìm mãi không ra tech specs của loại dầu này. Mà thay tù mù một loại ATF nào khác thì hỏng luôn hộp số. Thế là cắn răng vào MB thay 8 hộp dầu hộp số (1lit/hộp) = 240USD thì phải, => tổng thiệt hại là khoảng 300USD.

Search bở hơi tai mấy tìm lại được cái trang này. MB cất cái này kỹ quá, các bác thích tự làm thì lưu lại cái link dưới đây. Đây là thông tin chính thức của MB và được update thường xuyên. Xe của các bác thì mở tài liệu hướng dẫn sử dụng đi theo xe ra, dùng trang nào thì theo số mà tra sẽ ra các loại dầu dùng được.
Sau này phát hiện ra tiêu chuẩn dầu hộp số của MB thì có thể mua loại tương đương hoặc mua thẳng của MB ở bên ngoài về thay, rẻ hơn mua của AnDu hay VNStar nhiều. Chi phí khoảng 150USD đổ lại. Quy trình thay thì để mai tôi lấy từ tài liệu của MB ra cho các bác xem
Đây là giá 1 lít dầu MB OEM ở bên kia, dùng cho loai 7-speed transmission
http://www.rmeuropean.com/Part-Number/ATF-Transmission-Fluid-NOTE--For-use-with-7-Speed-Transmission-7229-NOTE--This-is-a-high-performance-fluid-designed-to-optimize-shifting-performance-(ATF-4134)-MBZ-Approval--23614-__001989680310_GEN_5C1313F8.aspx

http://bevo.mercedes-benz.com/bevolistenmain.php?entercustomer=true&language_id=1

Sơ qua như thế để các bác biết là nếu tìm hiểu kỹ, biết cách làm thì chi phí bảo dưỡng xe MB không đến mức đắt như các bác vẫn bị các Autohaus "chặt chém". Có một cái hay của MB là tài liệu và mô tả các quy trình bảo dưỡng rất nhiều và người sử dụng hoàn toàn có thể tự làm lấy hoặc ra một cái gara bình thường làm. Chỉ trừ một số công đoạn phải can thiệp bằng máy STAR, còn lại đa phần là tự làm lấy được

Chỉnh sửa cuối:

capu

Xe tải
dạ iem đây, em vừa công tác về cho em hóng hớt với các cụ để được mở mang đầu óc ạh. Hôm nọ em gặp cụ saube mới biết có người chịu chơi merc ghê. mobile của em đây: 0976 449 888 có gì alo em nhé.
Cụ Toản cuối tuần có ở HN ko, nếu rảnh Cụ cho xin số dây thép để AE giao lưu nhé

capu

Xe tải
@beefburger, muonmuaxe: hẹn các cụ cafe sáng thứ 7 (18/12) tại phố Vạn Bảo cho tiện đỗ xe nhé.
@tran quoctoan: mời Bác qua cafe với AE cho vui, Bác cho xin cái số cầm tay cho dễ liên lạc với. Bài của Bác bổ ích quá.