[Funland] Cho e hỏi bác Nguyễn Xuân Oánh

bubu08

Xe tăng
Chồng của Thẩm Thuý Hằng, diễn viên điện ảnh. Liên quan đến 16 tấn vàng bàn giao cho quân Giải Phóng. Ông Nguyễn Văn Thiệu từng bị mang tiếng mang 16 tấn vàng này ra nước ngoài hoá ra cuối cùng không phải.
Liên quan đến 16 tấn vàng là cụ Nguyễn Văn Hảo, Phó thủ tướng VNCH, không phải ông Oánh. Ông Thiệu và CIA muốn đưa đi khỏi VN nhưng ông Hảo không nghe, và do thời gian không còn nhiều nên đành chịu.

Dở người

Xe điện
Cụ Minh ko phải tình báo, nhưng em ruột cụ Minh là cộng s.ản nên bị ảnh hưởng. Hồi đó gia đình 2 phe rất nhiều nhiều
Em ruột tướng Dương Văn Minh là bác sỹ Dương Quỳnh Hoa, nguyên Bộ trưởng Bộ y tế Mặt trân GPDT. Gia đình họ Dương là một dòng họ học vấn, sống đạo đức, có uy tín trong vùng Nam bộ. Tướng Minh bị nghi ngờ vì cô em gái này nên không lên cao được dù có tài, có uy. Nhưng tướng Minh cũng cho thấy, ông rất thức thời và biết nhìn nhận cục diện chính trị.
Nghe nói vnch thua là do cho 1 triệu người di cư vào nam năm 54 phải ko cụ .
Nếu không có hơn triệu dân di cư này thì VNCH thua còn nhanh hơn, có khi chả kịp đợi đến 75 đâu cụ. Người di cư Bắc 54 chủ yếu là dân Công giáo theo Chúa vào nam, chống Cộng sản quyết liệt. Đến 4.1975, quân chính quy chạy hết rồi mà vẫn còn làng Công giáo gốc Thanh Hóa, Ninh Bình trong vùng Hố Nai, Gia Kiệm của Đồng Nai đào hào quyết chặn + đới cụ.
Ngay cả cộng đồng chống cộng cali giờ cũng chủ yếu là dân Công giáo Bắc 54 và hậu duệ. Chứ dân thường họ lo làm ăn, hơi đâu chống lại chính thể cách nửa vòng trái đất.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Minh mà đè được mấy ô kia có khi VN thống nhất hòa bình năm 1960-1965 rồi. Mấy ô mật vụ kinh quá (Trần Thiện Khiêm, Trần Kim Tuyến).

Cụ Minh dẹp Bảy Viễn công to lắm với Đệ nhất Cộng Hòa.

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em ruột tướng Dương Văn Minh là bác sỹ Dương Quỳnh Hoa, nguyên Bộ trưởng Bộ y tế Mặt trân GPDT. Gia đình họ Dương là một dòng họ học vấn, sống đạo đức, có uy tín trong vùng Nam bộ. Tướng Minh bị nghi ngờ vì cô em gái này nên không lên cao được dù có tài, có uy. Nhưng tướng Minh cũng cho thấy, ông rất thức thời và biết nhìn nhận cục diện chính trị.

Nếu không có hơn triệu dân di cư này thì VNCH thua còn nhanh hơn, có khi chả kịp đợi đến 75 đâu cụ. Người di cư Bắc 54 chủ yếu là dân Công giáo theo Chúa vào nam, chống Cộng sản quyết liệt. Đến 4.1975, quân chính quy chạy hết rồi mà vẫn còn làng Công giáo gốc Thanh Hóa, Ninh Bình trong vùng Hố Nai, Gia Kiệm của Đồng Nai đào hào quyết chặn + đới cụ.
Ngay cả cộng đồng chống cộng cali giờ cũng chủ yếu là dân Công giáo Bắc 54 và hậu duệ. Chứ dân thường họ lo làm ăn, hơi đâu chống lại chính thể cách nửa vòng trái đất.
Ko phải cô e gái mà chủ yếu cậu e trai. Nhiệm vụ chính của cậu ấy là "địch vận" cụ Minh.

Dở người

Xe điện
Ko phải cô e gái mà chủ yếu cậu e trai. Nhiệm vụ chính của cậu ấy là "địch vận" cụ Minh.
Cụ Nhựt là địch vận "chờ thời" thôi cụ. Chứ không làm thay đổi cụ Minh về lý tưởng khi VNCH còn tồn tại đâu.
Thật ra vai trò của cụ Nhựt khá mờ nhạt vì chức vụ cũng không cao. Cụ lại ở ngoài Bắc là chủ yếu nên cũng ít người chú ý. Hầu hết là chú ý tới cô em gái Bộ trưởng lừng danh của tướng Minh.
Còn tướng Nhựt vào những ngày cuối cùng của VNCH vận động anh trai quyết định đầu hàng chứ không tử thủ, tránh đổ máu vô ích cho cả hai phía là chuẩn. Nhưng cũng nhiều tướng lĩnh, chính trị gia VNCH nhận xét, không có ông Nhựt tác động thì tướng Minh cũng sẽ ra lệnh đầu hàng thôi. Vì bản chất ông Minh là người dân tộc chủ nghĩa, coi trọng người dân chứ ít coi trọng chuyện chính trị, lý tưởng, phe nhóm.

NQHU

Xe điện
em đọc nhiều tài liệu sử chưa thấy chỗ nào ghi nhận cụ Oánh là đặc tình hay có dính dáng gì đến tay trong của phía Bắc!
cụ này đơn giản là tri thức phía Nam được chính quyền mới dùng thôi tương tự như bác sỹ Trần Đông Á đặc điểm của những nhân vật thuộc loại này là được cụ Sáu Kiệt bảo lãnh về mặt chính trị, thời kỳ đầu cho ngồi chơi xơi nước phải đến thập niên 80 mới phát huy khả năng!
Thời kỳ đó phe thủ cựa, ấu trĩ có quyền lực lớn nên số lượng trí thức miền Nam giữ lại được khá ít!

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Nhựt là địch vận "chờ thời" thôi cụ. Chứ không làm thay đổi cụ Minh về lý tưởng khi VNCH còn tồn tại đâu.
Thật ra vai trò của cụ Nhựt khá mờ nhạt vì chức vụ cũng không cao. Cụ lại ở ngoài Bắc là chủ yếu nên cũng ít người chú ý. Hầu hết là chú ý tới cô em gái Bộ trưởng lừng danh của tướng Minh.
Còn tướng Nhựt vào những ngày cuối cùng của VNCH vận động anh trai quyết định đầu hàng chứ không tử thủ, tránh đổ máu vô ích cho cả hai phía là chuẩn. Nhưng cũng nhiều tướng lĩnh, chính trị gia VNCH nhận xét, không có ông Nhựt tác động thì tướng Minh cũng sẽ ra lệnh đầu hàng thôi. Vì bản chất ông Minh là người dân tộc chủ nghĩa, coi trọng người dân chứ ít coi trọng chuyện chính trị, lý tưởng, phe nhóm.
E cũng rất nể cụ Minh Lớn, nhưng thực chất cụ oách lúc đầu thôi về sau cũng ko có vẹo gì. Cụ Minh phát nhất thời kỳ đầu của Diệm, nhưng sau đó thất sủng, nên tham gia đảo chính. Sau đảo chính suýt nắm quyền nhưng lại bị Trần Thiện Khiêm gạt ra nên từ đó hết vẹo. Trần Thiện Khiêm là CIA thực chất hành động cho Mỹ.

Bản chất chính trường và quân đội miền Nam e nghĩ vẫn do Mỹ tổ lái vì lợi ích Mỹ, và VN thắng Mỹ còn 1 phần vì Mỹ ko cần đến chiến tranh VN nữa. E sẽ viết luận cho các cụ đọc chơi :) chỉ tóm tắt thế này:

- trước tháng 9/1945: Mỹ ủng hộ Việt Minh vì cần VM kháng Nhật. Mỹ đã đưa Cụ Hồ về VN và cử team tình báo phối hợp VM để đánh Nhật.
- Cụ Hồ thực chất đòi độc lập cho VN (khỏi Pháp / Nhật). Cụ cũng thích Mỹ. Tuyên ngôn độc lập 2/9 toàn copy lời hay ý đẹp của Mỹ.
- sau tháng 9/1945: Mỹ đạt mục tiêu. Thắng chiến tranh Thế giới, lúc đó Mỹ nhà bao việc ko quan tâm VN nữa, mà cũng ko tranh với Pháp làm gì cho rách việc. Cụ Hồ liên lạc bao nhiêu lần cũng ko trả lời. Nên Cụ Hồ quay sang Nga, TQ.
- Mr Diệm (sau khi từ chối lời mời làm thủ tướng của Cụ Hồ) đã sang Nhật gặp tướng McCathur rồi sang Mỹ gặp Tổng thống Eisenhower mà ai cũng lạnh nhạt.
- Mỹ viện trợ cho Pháp đánh Điện Biên Phủ để cản CS, Khi Pháp thua Điện Biên Phủ, Mỹ giật mình: thế là xôi hỏng bỏng không rồi, thằng em Pháp kém quá, ko cản được CS tiến về ĐNA
- Khi đó Mỹ tìm phương án khác (thay Pháp), Kennedy (sau này là TT) vớ được Mr Diệm nên ủng hộ Mr Diệm và viện trợ cho Diệm sau hđ Geneve, cử Team cố vấn MAAG sang giúp. Ko có Mr Diệm này thì có Mr Diệm khác thôi.
- Đầu tiên giúp Mr Diệm gạt hết quấy rối như Mr Bảy Viễn (mà tiên phong trấn thủ đô để Mr Diệm cầm quyền chính là Mr Minh Lớn). Mr Viễn lúc đó đại gia lắm, ko có tiền Mỹ chắc gì Mr Diệm/ Mr Minh thắng được Mr Viễn. Ko viện trợ cho phái bộ Pháp nữa mà viện trợ thẳng cho Mr Diệm (cắt lỗ cổ phiếu Pháp, chuyển sang đầu tư cổ phiếu Diệm).
- Khi Mr Diệm chắc chân rồi, Mỹ đưa tướng tá miền Nam (trước đây học trường Pháp) sang Mỹ học hết để "cải huấn" trong giai đoạn từ 1956. Nhưng vẫn thấy CS tấn dữ quá, nên tăng cố vấn tăng viện trợ 1961-1962
- 1963 đòi đưa quân Mỹ vào mà Mr Diệm ko chịu nên nói CIA kêu Mr Trần Thiện Khiêm tập hợp team phản Mr Diệm, khử luôn cho chắc ăn.
- đoạn này e ko kể nữa vì đánh nhau trực diện rồi
- 1968 Mậu Thân dân Mỹ phản chiến ghê quá và cũng là lúc Liên Xô và TQ giận nhau; ở miền Bắc cũng bị ảnh hưởng vì vụ LX - TQ hục hặc.
- Mỹ bắt đầu lôi kéo TQ, đến năm 1972 thì thành công (Nixon thăm TQ)
- Đã túm được TQ thì VN ko còn ý nghĩa chiến lược nữa, và dân Mỹ phản chiến ghê quá, nên Mỹ ký hđ Paris rút quân 1973 (dù duy trì viện trợ và cố vấn đến 1975), Mr Thiệu cay đắng.
- 1975-1995: cấm vận cho VN đói rã họng ra
- 1995: quốc tế CS tan rã, hết chiến tranh lạnh -- bình thường hóa quan hệ.
- dần dần, TQ phát triển nhanh quá, too fast too furious, quan hệ Mỹ-TQ xấu đi, lại lôi kéo VN để quây TQ

Túm lại là số nhọ :D e vẫn thấy Mỹ quá quái. Ko có đồng minh vĩnh viễn, ko có kẻ thù vĩnh viễn

Chỉnh sửa cuối:

Ngao5

Vũ Trụ
Người OF
1. Bà Dương Quỳnh Hoa, họ Dương, bố là giáo sư Dương Minh Thới, được đánh giá là một "trí thức yêu nước" và anh ruột là luật sư Dương Trung Tính
2. Dương Văn Minh có hai em ruột Dương Văn Nhựt (1918-1999) và Dương Thanh Sơn (sinh 1924). Không có em nào tên là Dương Quỳnh Hoa
2. Dương Văn Nhựt (thời 1960) mang hàm Đại uý (?) Quân đội Nhân dân Việt Nam được cử vào Sài gòn gặp ông anh ruột. Ông Dương Văn Minh cũng báo cáo việc này cho CIA biết nên không bị ảnh hưởng. Ông Nhựt về sau trở lại Bắc.
Trong vụ đảo chính Ngô Đình Diệm, người Mỹ để hai người chính lộ diện là Dương Văn Minh và Trần Văn Đôn. Ba người cầm đầu giấu mặt là Trần Thiện Khiêm, Nguyễn Khánh và Nguyễn Văn Thiệu. Ông Ngô Đình Diệm có danh sách những người đảo chính (trừ Khiêm, Khánh Thiệu...), anh em ông Diệm dự định tổ chức cuộc đảo chính giả Bravo 1 để lừa cho những nhân vật và tướng tá nhỏ hơn "nổi lên" để hai ông "vớt" một thể....
Không ngờ CIA biết rõ nên hai ông lãnh đủ

Chỉnh sửa cuối:

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
1. Bà Dương Quỳnh Hoa, họ Dương, nhưng không có mối quan hệ với Dương Văn Minh
2. Dương Văn Nhật (thời 1960) mang hàm Đại uý (?) Quân đội Nhân dân Việt Nam được cử vào Sài gòn gặp ông anh ruột. Ông Dương Văn Minh cũng nói việc này cho CIA biết nên không bị ảnh hưởng. Ông Nhật về sau trở lại Bắc.
Trong vụ đảo chính Ngô Đình Diệm, người Mỹ để hai người chính lộ diện là Dương Văn Minh và Trần Văn Đôn. Ba người cầm đầu giấu mặt là Trần Thiện Khiêm, Nguyễn Khánh và Nguyễn Văn Thiệu. Ông Ngô Đình Diệm có danh sách những người đảo chính (trừ Khiêm, Khánh Thiệu...), anh em ông Diệm dự định tổ chức cuộc đảo chính giả Bravo 1 để lừa cho những nhân vật và tướng tá nhỏ hơn "nổi lên" để hai ông "vớt" một thể.... Không ngờ CIA biết rõ nên hai ông lãnh đủ
Trong 3 người dấu mặt Khiêm là số 1. Bài tẩy chỉ có 1 quân. Thiệu & Khánh là bạn học cũ của Khiêm. Lúc đầu đảo chánh đưa Mr Minh Lớn ra vì uy tín của Mr Minh, sau đó chỉnh lý đưa Khánh lên. Một tay Khiêm tổ lái cả (proxy cho CIA).

Sau đó mọi người biết Khiêm là Xịa, chuyên gia lật đổ nên điều Khiêm đi nước ngoài (mà có khi CIA cũng muốn Khiêm lánh đi một thời gian cũng nên, vì bài tẩy đã lộ). Khi Thiệu nắm quyền mới kêu Khiêm về làm Thủ tướng.

Chỉnh sửa cuối:

cuhaifus

Xe container
Em hóng xem xì lốp hay ban nick có nhiều không

cuhaifus

Xe container
Sao lại xì? :D các cụ miền Bắc ít nghe chuyện nội bộ miền Nam e kể nghe chơi thôi. E ko cãi nhau đâu
Em mới bị xì lốp 1 tháng mà ko rõ lý do nên em cứ cảnh giác, cụ còn chuyện gì hay cứ kể thêm cho anh em mở mang tầm mắt ạ

Yen Binh

[Tịch thu bằng lái]
:D Túm lại cụ vẫn chửi "phía bên kia".

Mời cụ nghe Thuyền Viễn Xứ để hiểu nỗi đau chia cắt đất nước, gia đình ly tán 1954. Trước khi nói chuyện thắng thua 1954-1975.

Tất nhiên rồi cụ, "phía bên kia" em chỉ gói gọn các vị lãnh đạo và một số tướng tá cấp cao thôi, vì họ mà người VN đánh giết nhau thêm 20 năm, chết vài triệu người, đáng chửi quá đi chứ

Tứ Vô Lượng

[Tịch thu bằng lái]
Em mới bị xì lốp 1 tháng mà ko rõ lý do nên em cứ cảnh giác, cụ còn chuyện gì hay cứ kể thêm cho anh em mở mang tầm mắt ạ
Chuyện e cóp nhặt hóng hớt vỉa hè xó chợ thôi :D cụ phải nói muốn nghe chuyện gì e mới biết mà kể

Chỉ là nói về chuyện miền Nam e thấy nhiều người giỏi xuất chúng và yêu nước như cụ Nguyễn Xuân Oánh này. Hay như Bác sỹ Đông A, nhạc sỹ Trinh Công Sơn, Thiền sư Thích Nhất Hạnh vv

Hay cụ Hiến Lê dịch "Đắc Nhân Tâm" mà ta vẫn đọc.

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Trung tướng Nguyễn Hữu Có VNCH về sau cũng có một ghế trong trung ương mặt trận tổ quốc với danh là nhân sĩ tự do mà
Nguyễn Hữu Có còn đưa học sinh miền nam ra Bắc. Tôn Thất Đính, Bảy Viễn, Nguyễn Văn Thiệu và nhiều tướng lĩnh VNCH từng đứng trong hàng ngũ VM. Giai đoạn đó có nhiều gia đình có người ở cả hai bên