cho cháu hỏi về cách đỗ xe AT ở lề đường

thanhcun

Xe hơi
Cháu vừa đọc 1 bài trên OF về Camry LE đỗ lề đường ở số P thì bị máy xúc trôi tuột dốc húc vào .Mọi người trong thớt nói là có khả năng hỏng hộp số , có người nói là hậu quả của không để số N rồi kéo phanh tay .
Vậy khi đỗ xe AT cạnh đường nên để số P hay N ?
cháu thì vẫn để P và kéo phanh tay.
Vì để cạnh lề đường thì xác xuất bị xe sau húc vào là rất nhiều.

sondong

Xe điện
Về P và kéo phanh tay.....thêm cục đá chèn lốp....

beck_vn

Xe tăng
Cháu vừa đọc 1 bài trên OF về Camry LE đỗ lề đường ở số P thì bị máy xúc trôi tuột dốc húc vào .Mọi người trong thớt nói là có khả năng hỏng hộp số , có người nói là hậu quả của không để số N rồi kéo phanh tay .
Vậy khi đỗ xe AT cạnh đường nên để số P hay N ?
cháu thì vẫn để P và kéo phanh tay.
Vì để cạnh lề đường thì xác xuất bị xe sau húc vào là rất nhiều.
Thế nào gọi là tai nạn hả cụ, đen thì chịu thôi.
Nhà sản xuất cũng đã có hướng dẫn rồi, đỗ xe về P đạp phanh tay.
Xe e chạy không về P thì khóa cửa nó kêu nhức đầu

thanhcun

Xe hơi
Thế nào gọi là tai nạn hả cụ, đen thì chịu thôi.
Nhà sản xuất cũng đã có hướng dẫn rồi, đỗ xe về P đạp phanh tay.
Xe e chạy không về P thì khóa cửa nó kêu nhức đầu
thôi thế lúc nào mang xe về nhà cháu để P vậy , chứ để lề đường cứ N + phanh tay cháu kéo , không may có bị húc từ sau thì còn đỡ được đoạn thay hộp số.

hatoyota

Xe tăng
Nêu đỗ thì về số P, còn dừng thì số N, tai nạn như vụ trên thì vào Bệnh Viện cụ nhé...

thanhcun

Xe hơi
Nêu đỗ thì về số P, còn dừng thì số N, tai nạn như vụ trên thì vào Bệnh Viện cụ nhé...
đỗ cạnh đường thôi , không có người trên xe , nhưng mà cháu muốn hỏi , cùng là như thế , nếu để N -> vào "bệnh viện" làm lại phần mông ,
để P -> vào "bênh viện" làm lại mông + thay hộp số
Hay là còn lí do nào nguy hiểm nếu để N + phanh tay không (Cháu đỗ đường bằng nên không sợ trôi xe lắm )

kienvinh

Xe lăn
Để N không rút được chìa khóa. Kể cả cất xe trong nhà không sợ thằng nào đập kính lấy cắp xe, thì nó vẫn cứ còi inh ỏi, chịu thế nào được.

cakom

Xe tăng
Website
www.otofun.net
Nó sinh ra P để đỗ mà các cụ, còn tai nạn thì chịu roài, tính làm gì cho mệt não

f40fd

Xe điện
[P) và [N] giống nhau chỉ khác là [P] để đỗ lâu nên có thêm cơ chế khóa trục bánh xe làm xe không bị trôi, nếu bác rời xe hay ko muốn dùng chân phanh lâu lâu thì nhất định phải về [P], thao tác chuẩn là về [N] trước rồi kéo chặt phanh tay sau đó về [P] sau này chạy xe sẽ ko bị dính cần số (nhưng nếu đỗ chỗ dốc thì vẫn bị do xe tự dịch chuyển).

hoangxshp

Xe đạp
Cụ cứ lăn tăn làm gì cho mệt, thằng nào húc vào... mình thì lo mà lắp hộp số mới cho mình, còn cụ đỗ mà về N kéo phanh tay chẳng may xe... thì cụ đi thay hộp số cho người ta đó :)

Ngo nho

Xe tăng
Theo em thì cứ theo hướng dẫn sử dụng của nhà sản xuất thôi, mình đâu phải chuyên môn mà nghĩ và làm cách khác rồi lợn lành lại hóa lợn què thôi.

vutamhoan

Xe tăng
Cháu tưởng xe nào cũng có cách về N sau khi rút chìa để đỗ chứ nhỉ. Nó có khoá hoặc lẫy ở đâu đó sau khi cụ về P rút chìa thì tác động để có thể về N

Chả nhẽ FFi lại 1 mình 1 phách :D

T758

Xe đạp
Cháu tưởng xe nào cũng có cách về N sau khi rút chìa để đỗ chứ nhỉ. Nó có khoá hoặc lẫy ở đâu đó sau khi cụ về P rút chìa thì tác động để có thể về N

Chả nhẽ FFi lại 1 mình 1 phách :D
Có, nhưng chẳng nhẽ lúc nào cũng phải nhăm nhăm để làm thêm động tác Ko cần thiết (theo nhà thiết kế) hay sao?

miennui

Xe máy
Theo em nghĩ để P bị húc trôi một ít thì cũng không dễ hỏng số được đâu, trừ khi kéo lê đi quá dài

dungce912

Xe điện
bãi xe chỗ em gửi chật, nên đỗ toàn về P sau khi rút chìa ra thì, nhấn nút nhỏ cạnh cần số đồng thời kéo về N , để mấy chú trông xe còn đẩy ra đẩy vào

vnnintel

Xe tải
280 Nguyễn Xiển, Hạ Đình, Thanh Xuân, Hà Nội
Em cũng nghĩ là bị kéo lê dài như bị cẩu đi hoặc bị lực tác động mạnh thì mới hỏng hộp số. chứ nó thiết kế mà dễ hỏng hộp số thì nó đã làm thêm cái số XXX để thay thế rồi :D

SuperLinh

Xe tải
thanhcun nói:
đỗ cạnh đường thôi , không có người trên xe , nhưng mà cháu muốn hỏi , cùng là như thế , nếu để N -> vào "bệnh viện" làm lại phần mông ,
để P -> vào "bênh viện" làm lại mông + thay hộp số
Hay là còn lí do nào nguy hiểm nếu để N + phanh tay không (Cháu đỗ đường bằng nên không sợ trôi xe lắm )
Cụ cho hỏi:
1. Xe cụ đỗ để N, kéo phanh nhỡ khi xe bị trôi do phanh hỏng, đâm vào tường hay húc vào người thì cụ tính thế nào? Em ko nghĩ trong trường hợp này bảo hiểm không đền đâu.
2. Xe cụ không trôi, nhưng xe khác húc vào đâm vào người khác thì cụ phải đền vì không tuân thủ các quy định về dừng đỗ đấy.
Xe cụ bị xe khác đâm vào, hỏng gì thì hỏng bên đâm vào phải đền.
Nhà có hai cái khoá sao cụ lại bỏ một khoá đi để tăng rủi ro nhỉ?