cho cháu hỏi về cách đỗ xe AT ở lề đường

thanhcun

Xe hơi
Cụ cho hỏi:
1. Xe cụ đỗ để N, kéo phanh nhỡ khi xe bị trôi do phanh hỏng, đâm vào tường hay húc vào người thì cụ tính thế nào? Em ko nghĩ trong trường hợp này bảo hiểm không đền đâu.
2. Xe cụ không trôi, nhưng xe khác húc vào đâm vào người khác thì cụ phải đền vì không tuân thủ các quy định về dừng đỗ đấy.
Xe cụ bị xe khác đâm vào, hỏng gì thì hỏng bên đâm vào phải đền.
Nhà có hai cái khoá sao cụ lại bỏ một khoá đi để tăng rủi ro nhỉ?
vodka cụ..........................................

yamaki

Xe buýt
Thế nếu các cụ để P mà xe bị csgt kéo đi hỏng hộp số thì có bắt đền đc ko ?

SuperLinh

Xe tải
Thế nếu các cụ để P mà xe bị csgt kéo đi hỏng hộp số thì có bắt đền đc ko ?
Thú thực với cụ là em thấy các cụ hỏi rất khó. Cá nhân em chứng kiến vài ba lần cảnh sát cho xe đến cẩu xe đi (trên đường Thái Thịnh) nhưng chưa thấy ai phàn nàn về hỏng hộp số cả. Em thấy câu hỏi khó vì các cụ đặt ra các tình huống thật hi hữu trong khi đó tình huống dễ xảy ra tai nạn như đỗ xe để N (em đã chứng kiến xe trượt dốc vì chỉ kéo phanh tay) thì không tính đến.

SuperLinh

Xe tải
Em vừa tình cờ xem clip này, hi vọng không xe nào trôi vào người [video=youtube;YF6xvjoHLic]http://www.youtube.com/watch?v=YF6xvjoHLic&feature=related[/video]

TSTA

Xe container
Thú thực với cụ là em thấy các cụ hỏi rất khó. Cá nhân em chứng kiến vài ba lần cảnh sát cho xe đến cẩu xe đi (trên đường Thái Thịnh) nhưng chưa thấy ai phàn nàn về hỏng hộp số cả. Em thấy câu hỏi khó vì các cụ đặt ra các tình huống thật hi hữu trong khi đó tình huống dễ xảy ra tai nạn như đỗ xe để N (em đã chứng kiến xe trượt dốc vì chỉ kéo phanh tay) thì không tính đến.
cẩu xe thì cũng có nguyên tắc của cẩu xe chứ cụ. Cầu có 3 cách cẩu ứng với từng loại xe.

yamaki

Xe buýt
SuperLinh nói:
với xe số sàn chỉ có N và phanh tay, vậy đỗ trên dốc phải về số 1 và phanh tay à cụ ?

vienthongdaian

Xe hơi
Kụ mà để số N xong ko rút đc chìa khóa ra. Kụ cứ để đấy 1 lúc sau kụ quay lại thì xe cụ trôi mất hút luôn đấy

UBND_Xa

Xe máy
Em vừa tình cờ xem clip này, hi vọng không xe nào trôi vào người [video=youtube;YF6xvjoHLic]http://www.youtube.com/watch?v=YF6xvjoHLic&feature=related[/video]
Tai nạn này hi hữu nhỉ? Chỉ thấy tiếc 03 cái bếp than tổ ong. Hic...

neverdie9099

Xe đạp
về P. Còn tai nạn là do hên xui cụ ợ

phamvdinh254

Xe tải
Civic AT thì đương nhiên khi đỗ là để số P.

UBND_Xa

Xe máy
Civic AT thì đương nhiên khi đỗ là để số P.
Xe nào cũng P hết không chỉ riêng CV Cụ ạ. P là số đỗ nên chẳng ăn lăn tăn điều này cả. Còn cháu nó chẳng may bị què... thì chịu.

THV

Xe đạp
Đen thì phải chịu thôi bác ơi.

mrkoi

Xe tăng
e chỉ nói với cụ chủ ntn thôi :
P: Park - Đỗ xe, ở chế độ này bạn có thể dừng xe mà không cần đạp phanh, vì xe sẽ tự động khóa hệ thống phanh
R: Reverse - Lùi xe
N: Neutral - Số "mo", ở chế độ này, động cơ ngắt khỏi hệ truyền động, cần nhấn phanh nếu bạn tạm dừng nơi địa hình dốc (không ít xe bị trôi khi tài xế quên nhấn phanh)
D: normal Driving - Chế độ lái bình thường
S: Sport - Chế độ lái thể thao (giống như số tay), bạn có thể chuyển số lên, xuống bằng cần số D+, D- hoặc +, - trên vô lăng (đối với 1 số loại xe có cần gạt trên vô lăng).
Nếu mà cụ cứ đỗ mà lo bị dính đòn thì tốt nhất thuê lấy một thằng xe ôm chỉ ăn với ngủ trên nóc xe cụ mà canh. Tiền thay hộp số = mấy năm thuê nó.

BMW3se

Xe tải
Em là em hiểu thế này ợ:
Xe AT N + Phanh tay = xe MT N + Phanh tay
có đúng ko các cu?:-?

yamaki

Xe buýt
BMW3se nói:
Em là em hiểu thế này ợ:
Xe AT N + Phanh tay = xe MT N + Phanh tay
có đúng ko các cu?:-?
vấn đề là AT để N ko rút chìa khóa ra đc cụ ơi.

73L-8888

Xe hơi
thiết kế thế thì cứ làm thế thôi cụ ơi.Đen thì đành chịu chứ làm sao giờ

superdrives

Xe điện
Cháu vừa đọc 1 bài trên OF về Camry LE đỗ lề đường ở số P thì bị máy xúc trôi tuột dốc húc vào .Mọi người trong thớt nói là có khả năng hỏng hộp số , có người nói là hậu quả của không để số N rồi kéo phanh tay .
Vậy khi đỗ xe AT cạnh đường nên để số P hay N ?
cháu thì vẫn để P và kéo phanh tay.
Vì để cạnh lề đường thì xác xuất bị xe sau húc vào là rất nhiều.
Cụ cứ dịch nghĩa của chữ P-Parking. Xe AT thì đỗ xe nên để P; để N+Phanh tay là dành cho MT ko có P mà thôi. Còn cụ đừng có lo vỡ hộp số do tai nạn tương tự như vậy nhé! Cứ tuân thủ pháp luật và mua bảo hiểm thì có vỡ hộp số cũng chả mất đồng nào đâu mà lo. Có xe cụ ko về P thì không rút được chìa khóa ra đâu (tuy vẫn có thể rút chìa ra được nhưng là rút theo kiểu thủ thuật - chắc chắn vì sự an toàn nên các hãng xe chỉ khuyến cáo đỗ xe nên để số về P)

Chỉnh sửa cuối:

fromantoan

Xe tăng
Nhiều cụ duy ý chí quá - Cứ suy từ xe mình ra rồi đánh đồng thành tổng quát. Em có 2 xe, 1 Premacy 1 KIA Morning 2010, để N vẫn rút chìa khóa bình thường có sao đâu.Em thường dùng P (không dùng N) khi xe đỗ trong nhà vì không bị dốc và lực mạnh tác dụng, nếu có, ngoài ra tránh được hiện tượng dính phanh nếu mới đi trời mưa về. CÒn đõ ngoài đường thì tùy trường hợp - trong bãi xe thì để P kéo phanh tay còn bình thường hay để N kéo phanh tay , lỡ dại có thằng nào đâm vào mít thì không đi hộp số.

747

Xe tăng
Về P kéo phanh tay đó chính la phòng tránh tai nạn đấy cụ ạ. Còn những vụ bất khả kháng thì nó tránh mìn chứ mình ko tránh đc nó. Cụ cứ lo kiểu vậy thì có mà ốm người. Chả nhẽ lo luôn cả vụ làm mái che khi dừng đỗ nhỡ mưa đá,thiên thach nó táng xuống à. Cứ theo nhà sx mà làm thôi ạ.