[Funland] Chính thức đề xuất 'một giá điện', cao nhất là 2.889 đồng/kWh

scorp8x

Xe container
Thật ra điện hộ gia đình phải xét bình quân cả nước, ko lấy HN & SG làm chuẩn đc, nếu coi mức bình quân khoảng 300 - 400 số/tháng/hộ gd thì giá hiện nay cũng ko phải cao

Mashimaro

Xe buýt
Cụ hãy so điện lực với viễn thông, bởi đó là 2 ngành đặc thù có tính chất rất giống nhau.

Cụ nhìn lại lịch sử của giá cước viễn thông sẽ thấy.
Mệnh đề cụ kia đặt ra là độc quyền nên giá nó cao. Còn em phản biện là kể cả những thằng không độc quyền như thịt lợn giá nó cũng không hạ thấp. Chứ viễn thông có đặc thù gì giống điện khi mà điện càng dùng càng thiếu còn viễn thông dùng bao nhiêu cũng được?

Thaoprohp

Xe tăng
Mệnh đề cụ kia đặt ra là độc quyền nên giá nó cao. Còn em phản biện là kể cả những thằng không độc quyền như thịt lợn giá nó cũng không hạ thấp. Chứ viễn thông có đặc thù gì giống điện khi mà điện càng dùng càng thiếu còn viễn thông dùng bao nhiêu cũng được?
Nhưng cụ có đồng ý là có cạnh tranh thì chắc chắn người tiêu dùng sẽ được hưởng lợi ko ?

Tengiduocnhi

Xe tải
Nhưng cụ có đồng ý là có cạnh tranh thì chắc chắn người tiêu dùng sẽ được hưởng lợi ko ?
Toàn dân được nuôi lợn.
Toàn dân được sản xuất cám lợn.
Toàn dân được thịt lợn rồi đem bán.

Giá lợn??????

Thaoprohp

Xe tăng
Tôi chạy nốt cuốc xe ôm rồi phản biện lại cụ trên.
Các cụ nguỵ biện kinh 😁

vo nho

Xe điện
Mà vào tay tư nhân Vn thì... ăn cho sướng tay chứ ở đó người tiêu dùng hưởng lợi.
Nhìn BOT đi là cụ hiểu. Đừng thần thánh tư nhân hoá quá. :)):)):)):))

Mashimaro

Xe buýt
Em nghĩ có cạnh tranh thì chỉ dân thành phố hưởng lợi, còn dân quê và những vùng nghèo thì thiệt rất nhiều. Vì đơn giản bọn bán điện sẽ không kéo điện đến vùng nghèo vì sẽ lỗ, nó sẽ chỉ chăm chăm bán điện các khu đông dân như thành phố và cạnh tranh giá với EVN để giật thị trường. Còn EVN vì chính trị bắt buộc phải kéo điện cho các vùng nông thôn và nghèo và hoặc để giá cao bù chi phí bắt dân nghèo trả hoặc chịu lỗ để giá thấp và các cụ là người trả tiền lỗ cho EVN kèm theo 1 đống chửi tại sao EVN làm ăn toàn thua lỗ, v.v..

Hiện nay các cụ ở thành phố dùng nhiều điện trả giá cao là để người vùng xa, vùng nghèo được sử dụng điện đó. Cả nước hiện có 1.3 triệu hộ nghèo.

Cụ hiểu chưa ạ?

Thaoprohp

Xe tăng
Mà vào tay tư nhân Vn thì... ăn cho sướng tay chứ ở đó người tiêu dùng hưởng lợi.
Nhìn BOT đi là cụ hiểu. Đừng thần thánh tư nhân hoá quá. :)):)):)):))
BOT có phải là loại hình kinh doanh cạnh tranh ko cụ ?

Thaoprohp

Xe tăng
Em nghĩ có cạnh tranh thì chỉ dân thành phố hưởng lợi, còn dân quê và những vùng nghèo thì thiệt rất nhiều. Vì đơn giản bọn bán điện sẽ không kéo điện đến vùng nghèo vì sẽ lỗ, nó sẽ chỉ chăm chăm bán điện các khu đông dân như thành phố và cạnh tranh giá với EVN để giật thị trường. Còn EVN vì chính trị bắt buộc phải kéo điện cho các vùng nông thôn và nghèo và hoặc để giá cao bù chi phí bắt dân nghèo trả hoặc chịu lỗ để giá thấp và các cụ là người trả tiền lỗ cho EVN kèm theo 1 đống chửi tại sao EVN làm ăn toàn thua lỗ, v.v..

Hiện nay các cụ ở thành phố dùng nhiều điện trả giá cao là để người vùng xa, vùng nghèo được sử dụng điện đó. Cả nước hiện có 1.3 triệu hộ nghèo.

Cụ hiểu chưa ạ?
Dạ hiểu ạ :)

vo nho

Xe điện
BOT có phải là loại hình kinh doanh cạnh tranh ko cụ ?
Thế cụ nghĩ 1 khu vực có 2 hay 3 thằng cùng cung cấp điện cho cụ lựa à?
Mà BOT cụ còn có đường khác mà đi tuy nhiên nó xa hơn thui. Còn điện thì không nha.
Điện: 1 là sài của anh đây . 2 là tự làm ra điện mà dùng.
:)) :)) :))

Thaoprohp

Xe tăng
Thế cụ nghĩ 1 khu vực có 2 hay 3 thằng cùng cung cấp điện cho cụ lựa à?
Mà BOT cụ còn có đường khác mà đi tuy nhiên nó xa hơn thui. Còn điện thì không nha.
Điện: 1 là sài của anh đây . 2 là tự làm ra điện mà dùng.
:)) :)) :))
Vâng cụ nói chí phải :))

Cà tàng

[Tịch thu bằng lái]
Giáo dục bậc tiểu học, THCS miễn học phí.
Trẻ em dưới 6t được miễn phí điều trị.
Người dân được mua BHYT ở mức rẻ mạt ở bất cứ thời điểm nào, kể cả khi đang mang bệnh.
Cứ dùng thử BHNT của tư nhân rồi so với BHYT là biết liền à.
🙏🙏🙏🙏🙏🙏🙏

Sad_man

Xe tải
Cụ ko để ý chứ ngay tại thủ đô vẫn có nhiều tổ chức tư nhân bán lẻ điện cho dân. Và đa số là dân vỡ mồm. Điển hình là cụ nào ở toà 88 Láng Hạ là biết rõ nhất. Dân đang van xin thằng tư nhân bố láo ấy bàn giao lại việc bán điện cho nhà nước đấy

Thaoprohp

Xe tăng
Cụ ko để ý chứ ngay tại thủ đô vẫn có nhiều tổ chức tư nhân bán lẻ điện cho dân. Và đa số là dân vỡ mồm. Điển hình là cụ nào ở toà 88 Láng Hạ là biết rõ nhất. Dân đang van xin thằng tư nhân bố láo ấy bàn giao lại việc bán điện cho nhà nước đấy
Cty tư nhân mà chỉ đứng ra tổ chức quản lý, bán điện ... mà vẫn mua điện từ Điện lực NN, thì người tiêu dùng vỡ alo là cái chắc cụ ơi.
Vì nó chỉ có vai trò 1 kênh phân phối , kinh doanh thôi

gussen

Xe hơi
Nếu mùa đông cụ dùng 400 kw thì thiệt hơn là cái chắc.
Nhà em tháng 6 vừa dùng 1111 kwh. Tính thành tiền là 3.220.300 đ.
Theo điện một giá thì (có thể) giá mới mà nhà em phải trả sẽ là 3.209.679 đ
Nói chung về số tiền thì nhà em được bớt 10.600 đ, tương đương giảm 0.33%.
*** bõ.
Nói chung nhà đèn khôn lắm, dân không ăn lại được đâu.

Sad_man

Xe tải
Cty tư nhân mà chỉ đứng ra tổ chức quản lý, bán điện ... mà vẫn mua điện từ Điện lực NN, thì người tiêu dùng vỡ alo là cái chắc cụ ơi.
Thế cụ chỉ trên thế giới có nước nào có tư nhân tự sản xuất rồi bán điện cho dân hộ em cái? An ninh năng lượng mà cụ cứ cứ cho tư nhân hoá hết thế thì mai anh Tập anh ấy cho mua hết cổ phần điện lực VN rồi a ấy làm cái rụp cái là xong.
Kiểu gì thì kiểu nhà nước vẫn phải nắm truyền tải điện, quốc gia nào cũng phải thế.

vo nho

Xe điện
Vâng cụ nói chí phải :))
Điện là 1 dạng dộc quyền tự nhiên giống như nước sinh hoạt...Nên vào tay tư nhân thì nó tính đủ tiền luôn chứ.

Thằng tư nhân có 3 giải pháp
1 là mua lại điện theo giá buôn của EVN rùi bán lẻ lại...t
2 là mua trực tiếp từ nhà máy điện phải tự mình xây dựng đường dây truyền tải, phân phối...
3 là mua trực tiếp từ nhà máy điện thuê truyền tải

Tuỳ vào từng thằng( quản trị, tiêu hao, lợi nhuận) => giá thành khác nhau=> giá bán lẻ khác nhau.
Khu của bác thằng đó mua điện xanh thì vỡ alo luôn, Nếu mua của thuỷ điện thì quá ngon.

>:)>:)>:) nguyên tắc là như vậy...còn thực tế thì chưa biết thế nào sau khi mở cho tư nhân vào.

Jamebonds

Xe container
Làm chính sách mà cứ dân tuý, chạy theo dư luận như này thì chết. Dùng nhiều thì giá phải luỹ tiến để có ý thức tiết kiệm điện chứ?