[Funland] Chiếu mới muốn tham khảo mức lương các công ty sản xuất

Ngo Rung

Xe lăn
Vâng. Bảo sao các bạn trẻ giờ chỉ nhăm nhăm khởi nghiệp.
Vẫn biết là du học về, giờ nhiều như heo con.
Nhưng mất công du học mà lương thì vẫn ở mức trăm năm mới mua đc nhà như thế...#:-s

Chắc phù hợp cho các bạn nào thích sự chậm rãi và an toàn.
Dân dã vui miệng thì các cụ bẩu là ủn ỉn quen rồi :)
Du học mà có khả năng thì cứ ở nước ngoài làm việc rồi tích lũy kinh nghiệm tốt hơn là bò về nước ngay cụ ợ :D

Dunga_otf

Xe buýt
Trước có 1 cụ trên này học ở Nhật mở topic thiết kế bao bì free, ko biết phải cháu này ko cụ?

Langthang_Mercedes

Xe container
Ở lĩnh vực của cụ, mức 15 củ là rất ổn đối với một đứa mới ra trường 1 năm, bình thường với một đứa du học về, rất thấp với một đứa có bệnh ông sao và cực thấp với một đứa mắc chứng hoang tưởng.
Bản chất đây là một cuộc mặc cả giữa người mua (bên cụ) và người bán (ông tướng kia).
Nếu em là cụ thì cứ trao đổi thẳng những cái cụ nói trên kia với ông tướng. Bảo quy định thì lương chỉ thế thôi tôi vận dụng hết cách rồi. Tôi cho ông 1 tuần, nếu ông méo thích kế hoạch thăng tiến này thì để tôi tìm thằng thay chỗ, ông cứ làm việc bình thường nhá (bao giờ ông lượn tuỳ ông).
Thực ra nếu có khả năng thực sự thì kiếm việc 15 củ không khó đâu, cái chính là cụ chủ cần gì ở người ấy và nó có PHÙ HỢP với kế hoạch tương lai của cụ chủ không thôi. Đuổi đi thì dễ, nhận vào để phát triển lâu dài mới khó kìa.

P/S: Tâm sự của một người làm công tác tuyển dụng, chỉ tuyển người PHÙ HỢP chứ không tuyển người quá GIỎI bởi chúng nó sẽ bỏ việc sau vài tháng đến 1 năm làm việc.

Tép Suối

Xe tải
Em nghĩ việc này ko thể trách cháu nó lẫn hệ thống nhà mình được vì thực tế là cụ chủ cũng đã chiến đấu cho cháu nó mức lương vượt khung rồi. Ko thể trách cháu nó vì cháu nó đi học và được hứa hẹn nên khi ko đạt thì cháu nó có quyền nghỉ. Cũng ko thể trách công ty vì khi đã có nguyên tắc và đã có nới trần mà ko được. Nhiều cụ bảo cho các cháu ra bươn chải mới thấy vấn đề thì thực tế cũng chỉ là việc ko giữ được đành vậy. Còn với em thì sau 1 loạt các vấn đề về tuyển dụng trong 2 năm nay thì em rút ra việc ko tuyển người chưa có kinh nghiệm trừ khi mình hứa được với các cháu là lương thế này theo nguyên tắc nhưng chú đảm bảo tổng sẽ là thế kia. Vì thực tế các cháu đang có quá nhiều công việc kiếm được nhiều tiền hơn lại ko quá căng thẳng như khi làm chuyên môn nên bắt buộc việc tuyển dụng cũng phải thay đổi theo chứ ko mong chờ gì việc các cháu tự nhận ra được đúng lúc mình cần đâu.
Thật ra mà nói, e cũng là thằng làm thuê từ Nhật chuyển về VN, bản thân cũng bị cụt 2/3 thu nhập nên cũng hiểu đc phần nào tâm lý của đám trẻ về nước, cơ mà đc thằng cu mình ưng ý thì nó lại cứ 5 lần 7 lượt làm mình buồn cụ ạ.
Cũng có bóng gió với nó chiến lược của mình, sắp xếp cho nó tương lai thành nhân sự chủ chốt của công ty, ghế cũng dọn sẵn rồi đợi nó lớn thôi. Ấy thế mà bọn trẻ nó cứ ngựa non háu đá, đít còn xanh mà cứ mơ mộng ghế cao. Chán lắm cụ ạ!

Payroll

Xe điện
Tiền lương là giá của lao động, cụ cần cháu nó thì trả lương để có người, còn tuyển đc người khác mà giá rẻ hơn thì tạo điều kiện cho cháu nó cống hiến ở cty khác thôi

Anhhungjp

Xe tăng
Cháu nó học ở Nhật về chỉ cần biết tí về IT giờ làm comtor lương toàn 1k$ trở lên nên cụ chủ trả cháu nó thế thì cháu nó nghỉ là đúng rồi.

Tép Suối

Xe tải
Trong tâm sự thì cụ thớt đã nói là phù hợp rồi vì "rất quan trọng" và "được big boss quy hoạch"
Vì vậy em mới đồ rằng ông tướng rơi vào nguy cơ "ông sao" mà cụ.
Chia sẻ chút, hồi cuối năm vừa rồi em cũng vừa làm thế với một ông tướng chỗ em đây. Ngoan như cún ngay.
Đúng như cụ nói, có lẽ hồi ở Nhật e cũng hơi sai lầm khi tiết lộ quá nhiều kế hoạch với cháu nó, tay to bên Nhật cũng phấn khởi vì kiếm đc nhân viên ưng ý nên có mời đi ăn uống 2 3 bữa. Chắc vì vậy nên cháu nó càng nóng vội :(

tieunhupha

Xe điện
Thật ra mà nói, e cũng là thằng làm thuê từ Nhật chuyển về VN, bản thân cũng bị cụt 2/3 thu nhập nên cũng hiểu đc phần nào tâm lý của đám trẻ về nước, cơ mà đc thằng cu mình ưng ý thì nó lại cứ 5 lần 7 lượt làm mình buồn cụ ạ.
Cũng có bóng gió với nó chiến lược của mình, sắp xếp cho nó tương lai thành nhân sự chủ chốt của công ty, ghế cũng dọn sẵn rồi đợi nó lớn thôi. Ấy thế mà bọn trẻ nó cứ ngựa non háu đá, đít còn xanh mà cứ mơ mộng ghế cao. Chán lắm cụ ạ!
Em nghĩ là việc tương lai ko sát sườn bằng lương tháng hay thu nhập theo năm đâu cụ ạ. Em với cụ cũng đã trải qua cái tuổi trẻ với ko ít bánh vẽ rồi còn gì. Vậy nên 1 là mình chấp nhận việc đó để kiếm các nhân sự tầm thấp hơn, 2 là chấp nhận và kiếm các nhân sự cứng tuổi hơn và 3 là chấp nhận việc đào tạo đơn giản xem 1 thời gian sau thế nào rồi tính tiếp. Theo như các cụ trong topic này là để cho cuộc đời dạy các cháu. Còn kinh nghiệm từ bản thân em cũng là chả tin ai hứa hẹn trừ khi mình thấy nó hợp với mình, mà thực tế nó hợp với mình khi mình thấy năng lực mình bị hạn chế trong cái quy trình đó hoặc làm việc vì đam mê thôi cụ. Mà đam mê của đa số người Việt ta lại là đếm tiền chứ ko phải cách làm ra nó.

ThanhLong69

Xe tăng
Bẩm các cụ, e mới về VN làm việc cho công ty con của tập đoàn. Công ty em sản xuất bao bì carton, tương đối có số má ở thị trường VN.

Chuyện là tháng 3 năm 2019 e có tuyển 1 cháu sinh viên VN đang du học tại Nhật. Lúc này cháu nó bắt đầu bước vào năm cuối đh bên đó.
E nhận cháu nó vào cty thực tập, sau đó ký tiếp hợp đồng partime cho tới tháng 4/2020 thì tốt nghiệp và về VN cùng em vào cuối tháng 6.
Trong thời gian ở Nhật thì e có thảo luận và deal với cháu nó mức lương 15tr/tháng tại VN, kèm hứa hẹn sẽ cố gắng tăng lương hàng năm cho cháu nó vì em không thể deal được mức lương quá 15tr do các quy định về lương thưởng đối với sinh viên mới ra trường của cty. (Đến thời điểm hiện tại, theo thông tin em được nhận từ phòng hành chính của cty thì mức lương này hoàn toàn không thấp so với mặt bằng chung).
Vừa rồi cuối năm e cũng có đề xuất tăng lương kịch trần đối với vị trí staff cho cháu nó (cụ thể là 1tr7), thời điểm tăng thì cháu nó ko có ý kiến gì, ấy thế mà ăn tết xong nó táng luôn cho e cái email trình bày dọa nghỉ việc vì mức lương không được như ý. E buồn từ sáng đến giờ luôn.

Vì thực ra e bỏ tương đối nhiều công sức và thời gian để đào tạo cháu nó, các tay to trong cty cũng định hướng dạy dỗ cho làm quan nhưng thời điểm hiện tại thì đầu chưa vừa mũ nên không thể cất nhắc được.
Vậy có cụ mợ nào trong đây đang làm trong các công ty sản xuất tại VN cho em tham khảo mức lương và tăng lương như em vừa đề cập ở trên nằm ở khoảng nào so với mặt bằng chung ạ :( Em đang tính lát ăn trưa xong gọi cháu nó lên nói chuyện, nếu mức đãi ngộ của cháu nó hiện tại đã nằm ở nửa trên so với mặt bằng chì chắc em để cháu nó thử tìm kiếm công việc khác 1 thời gian xem thế nào, còn nếu so với mặt bằng vẫn chỉ tèng tèng thì để e còn biết đường bẩm với quan to hơn trên tập đoàn để có cách giữ người, vì cháu nó có vai trò tương đối quan trọng trong kế hoạch sắp tới của em).

Cảm ơn các cụ các mợ đã đọc!

P/s: Cháu update thêm chút thông tin về thằng cu cho các cụ dễ hình dung ạ.
Thằng cu này đc cháu đào tạo về kỹ thuật đóng gói - thiết kế bao bì carton. (Ở đây chắc nhiều cụ nghĩ cái bao bì carton có mẹ gì mà thiết kế, thế nhưng VN đang đi sau Nhật khoảng gần 100 năm đối với ngành kỹ thuật đóng gói).
Vì đặc thù cái món này cần phải có kinh nghiệm sống, trải nghiệm ở Nhật (hoặc các nước phát triển) để tích lũy "vốn liếng" mẫu mã thiết kế, nên nhiều cụ bảo thôi bỏ tuyển đứa khác chứ em là em thấy tuyển đứa khác còn khó hơn xin tăng lương cho cháu nó. Thế mới đau đầu các cụ ạ!
Đọc còm của cụ em thấy là khi vào làm với cụ bạn sv nghĩ là 15 tr chỉ là ban đầu khi chưa hiểu nhau, và hy vọng làm việc sau một năm sẽ chứng tỏ hết được năng lực thì lương sẽ khác. Nhưng ruốt cục chỉ nhận được cũng vẫn 16.7 tr thì bạn ý thất vọng nhưng ngay lập tức chưa tìm được nơi nào nên "ko có ý kiến gì" còn ăn tết xong bạn ý chắc nhắm nhe được chỗ ổn hơn rồi mới mở lời với cụ.
Vấn đề là cụ thấy bạn ý làm có được việc không ( đừng nghĩ nhiều đến mặt bằng và mới cũ ), và đóng góp cho công ty xứng đáng với mức lương thế nào thôi, nếu thật sự bạn đó giỏi được việc có tương lai đóng góp cho công ty thì hoàn toàn có thể và nên có mức lương phù hợp dù có thể khác với mặt bằng chung. Em thấy là dù đang giận với bạn ấy nhưng qua những gì cụ viết thì thấy cụ và lãnh đạo công ty cũng đánh giá khá cao bạn này.

Langthang_Mercedes

Xe container
Trong tâm sự thì cụ thớt đã nói là phù hợp rồi vì "rất quan trọng" và "được big boss quy hoạch"
Vì vậy em mới đồ rằng ông tướng rơi vào nguy cơ "ông sao" mà cụ.
Chia sẻ chút, hồi cuối năm vừa rồi em cũng vừa làm thế với một ông tướng chỗ em đây. Ngoan như cún ngay.
Theo quan điểm cá nhân em, bạn này còn trẻ nên cách đàm phán chưa được ổn thôi chứ không phải bệnh ông sao. Tuổi trẻ nên không "ngoan như cún" đâu vì sẵn sàng nằm nhà cả năm chờ việc ưng ý đấy.
Đúng như cụ nói, có lẽ hồi ở Nhật e cũng hơi sai lầm khi tiết lộ quá nhiều kế hoạch với cháu nó, tay to bên Nhật cũng phấn khởi vì kiếm đc nhân viên ưng ý nên có mời đi ăn uống 2 3 bữa. Chắc vì vậy nên cháu nó càng nóng vội :(
Vậy thì cụ cứ trao đổi thẳng thắn cho em nó biết sự thự và cả kế hoạch thật của cụ nữa. Hy vọng cụ giữ được em nó cho kế hoạch của mình. Nhìn chung nhận được người ưng ý là khó đấy chứ lấy quyền để đuổi, tao đầy người để tuyển là quan điểm sai lầm.

Vision_X

[Tịch thu bằng lái]
Tự bác đã có câu trả lời rồi còn gì: “Tuyển đứa khác còn khó hơn xin tăng lương cho cháu nó”. Phương án dễ thì ta làm thôi.

Tép Suối

Xe tải
Đọc còm của cụ em thấy là khi vào làm với cụ bạn sv nghĩ là 15 tr chỉ là ban đầu khi chưa hiểu nhau, và hy vọng làm việc sau một năm sẽ chứng tỏ hết được năng lực thì lương sẽ khác. Nhưng ruốt cục chỉ nhận được cũng vẫn 16.7 tr thì bạn ý thất vọng nhưng ngay lập tức chưa tìm được nơi nào nên "ko có ý kiến gì" còn ăn tết xong bạn ý chắc nhắm nhe được chỗ ổn hơn rồi mới mở lời với cụ.
Vấn đề là cụ thấy bạn ý làm có được việc không ( đừng nghĩ nhiều đến mặt bằng và mới cũ ), và đóng góp cho công ty xứng đáng với mức lương thế nào thôi, nếu thật sự bạn đó giỏi được việc có tương lai đóng góp cho công ty thì hoàn toàn có thể và nên có mức lương phù hợp dù có thể khác với mặt bằng chung. Em thấy là dù đang giận với bạn ấy nhưng qua những gì cụ viết thì thấy cụ và lãnh đạo công ty cũng đánh giá khá cao bạn này.
Thì bản thân e cũng như tay to ở cty đều đánh giá cháu nó là key member mà cụ, thế nhưng giờ mà đặt cháu nó ngồi cao thì gió nó tạt cho bay mất xác luôn (mặc dù công ty Nhật nhưng cty e trong quá khứ đã có trường hợp giang hồ đến chặn cổng công ty vì tranh chấp nội bộ cụ ạ). Chưa kể cháu nó không có đủ kinh nghiệm và kiến thức để step up lên vị trí cao hơn. Ngay cả mức tăng lương e cũng phải đề xuất trực tiếp giám đốc hành chính mới duyệt được mức 1tr7, chứ bản thân e ko tự quyết được vì nó vượt trần.
Mà theo e đánh giá thì tiền chưa chắc đã là vấn đề, có lẽ cháu nó đang muốn thể hiển nó "khác biệt" với phần còn lại sau cái đêm gala công bố những nhân sự đc thăng chức mà không có cháu nó.
Từ sáng đến giờ ngồi ngẫm nghĩ xem dỗ làm sao cho cháu nó hiểu... Đến khổ...

xebetong

Xe container
Cây lan đột biến cả tỷ bạc mà tương lai chắc không hữu dụng bằng cậu sv kia đâu
Trừ khi bên cụ là cty nhà nước, còn không thì nên tăng lương, kể cả cao hơn mặt bằng chung nhưng cần thì cứ triển thôi
Còn hơn nuôi 3 ông lương 10tr mà lờ vờ :)

Như cụ chủ thớt đã nói thì em nghĩ rằng kế hoạch nghỉ việc của bạn kia đã được lên kế hoạch cẩn thận và khá lâu, bạn ấy chỉ chờ nhận khoản thưởng tết và cái chốt mức tăng lương ko đúng như nguyện vọng là bạn ấy bung luôn. Nên theo em thì cụ nên tìm kiếm một nhân sự mới phù hợp hơn, giờ các công ty head hunter khá nhiều, cụ liên lạc với họ để họ tìm người phù hợp cho cụ. Đây là suy nghĩ của em , cụ tham khảo xem sao ạ.

matavn

Xe tăng
Đc cả trên dưới ghi nhận và nằm trong quy hoạch như thế thì chắc chắn cũng phải có thực lực rồi, có điều giới trẻ bgio nó thích cái thực tế chứ ko thích ăn bánh vẽ, vì vậy như nhà cháu chỉ trả lương theo kiểu lương mì tôm cố định 1 khoản bé, cộng với năng xuất làm việc hàng tháng, chứ như cụ thì khó thật sự,muốn giữ người nhưng trần lương có quy định rồi, cháu có ý kiến là cụ cứ đàm phán lại mức lương có thể 10-12-15tr tùy cty, sau nó sẽ cộng với 1 mức đóng góp cho công việc nữa, mức đóng góp càng cao thì số tiền nhận đc càng lớn, nó làm 1 vài năm rồi thêm 1 tý tuổi nó tự hiểu thôi mà,

Datalink1

Xe đạp
Bẩm các cụ, e mới về VN làm việc cho công ty con của tập đoàn. Công ty em sản xuất bao bì carton, tương đối có số má ở thị trường VN.

Chuyện là tháng 3 năm 2019 e có tuyển 1 cháu sinh viên VN đang du học tại Nhật. Lúc này cháu nó bắt đầu bước vào năm cuối đh bên đó.
E nhận cháu nó vào cty thực tập, sau đó ký tiếp hợp đồng partime cho tới tháng 4/2020 thì tốt nghiệp và về VN cùng em vào cuối tháng 6.
Trong thời gian ở Nhật thì e có thảo luận và deal với cháu nó mức lương 15tr/tháng tại VN, kèm hứa hẹn sẽ cố gắng tăng lương hàng năm cho cháu nó vì em không thể deal được mức lương quá 15tr do các quy định về lương thưởng đối với sinh viên mới ra trường của cty. (Đến thời điểm hiện tại, theo thông tin em được nhận từ phòng hành chính của cty thì mức lương này hoàn toàn không thấp so với mặt bằng chung).
Vừa rồi cuối năm e cũng có đề xuất tăng lương kịch trần đối với vị trí staff cho cháu nó (cụ thể là 1tr7), thời điểm tăng thì cháu nó ko có ý kiến gì, ấy thế mà ăn tết xong nó táng luôn cho e cái email trình bày dọa nghỉ việc vì mức lương không được như ý. E buồn từ sáng đến giờ luôn.

Vì thực ra e bỏ tương đối nhiều công sức và thời gian để đào tạo cháu nó, các tay to trong cty cũng định hướng dạy dỗ cho làm quan nhưng thời điểm hiện tại thì đầu chưa vừa mũ nên không thể cất nhắc được.
Vậy có cụ mợ nào trong đây đang làm trong các công ty sản xuất tại VN cho em tham khảo mức lương và tăng lương như em vừa đề cập ở trên nằm ở khoảng nào so với mặt bằng chung ạ :( Em đang tính lát ăn trưa xong gọi cháu nó lên nói chuyện, nếu mức đãi ngộ của cháu nó hiện tại đã nằm ở nửa trên so với mặt bằng chì chắc em để cháu nó thử tìm kiếm công việc khác 1 thời gian xem thế nào, còn nếu so với mặt bằng vẫn chỉ tèng tèng thì để e còn biết đường bẩm với quan to hơn trên tập đoàn để có cách giữ người, vì cháu nó có vai trò tương đối quan trọng trong kế hoạch sắp tới của em).

Cảm ơn các cụ các mợ đã đọc!

P/s: Cháu update thêm chút thông tin về thằng cu cho các cụ dễ hình dung ạ.
Thằng cu này đc cháu đào tạo về kỹ thuật đóng gói - thiết kế bao bì carton. (Ở đây chắc nhiều cụ nghĩ cái bao bì carton có mẹ gì mà thiết kế, thế nhưng VN đang đi sau Nhật khoảng gần 100 năm đối với ngành kỹ thuật đóng gói).
Vì đặc thù cái món này cần phải có kinh nghiệm sống, trải nghiệm ở Nhật (hoặc các nước phát triển) để tích lũy "vốn liếng" mẫu mã thiết kế, nên nhiều cụ bảo thôi bỏ tuyển đứa khác chứ em là em thấy tuyển đứa khác còn khó hơn xin tăng lương cho cháu nó. Thế mới đau đầu các cụ ạ!
Tạm thời giữ người, lên phương án 2 tìm người thay thế. Với người không chịu hiểu thì bạn có tìm mọi cách và lòng tốt đem lại là vô nghĩa

endz

Xe buýt
.....
Mà theo e đánh giá thì tiền chưa chắc đã là vấn đề, có lẽ cháu nó đang muốn thể hiển nó "khác biệt" với phần còn lại sau cái đêm gala công bố những nhân sự đc thăng chức mà không có cháu nó.
Từ sáng đến giờ ngồi ngẫm nghĩ xem dỗ làm sao cho cháu nó hiểu... Đến khổ...
Ngựa hay thường nhiều tật. Và nhiều khác biệt :P
Bài học rút ra là nên vứt đi mấy cái trò đêm gala ga hét.
Chỉ làm cho quan hệ giữa đồng nghiệp với nhau thêm mắt trước mắt sau :)

Skoda_Favorit

Xe container
Công ty cụ ở đâu, và em nó ở đâu là 2 vấn đề đáng để bàn thêm.
Nếu đất tỉnh: có lẽ là mức trung bình khá.
Nếu đất phố (k tính thủ đô) thì là mức thấp.
Mịa chỗ em CVCC lương chưa đc tầm đó mà CQ e ở Quận HK nhá!