Chiêu làm giá của Piaggio

lover19

Xe hơi

ManhLinh.Dinh

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung là làm giá ở đây là toàn dân mình bóp chim dân mình.

Điển hình nhất mà các cụ hay chửi là Honda. Cháu có bà bác làm ở Honda VN bà ấy bảo là xe giao xuống các head đúng giá như trang wed thậm chí rẻ hơn.

Nhưng khi về các head thì là về tay nhân dân và lúc này làm giá bắt đầu.

Bên Cty họ cũng có phản ứng về việc này nhưng nếu cụ nào mua xe Honda để ý thì khi làm hóa đơn các head nó sẽ viết giống hệt giá niêm yết trên mạng với lý do để anh chị làm thuế cho rẻ nhưng thực tế đây là 1 chiêu qua mặt kiểm tra của bên Cty.

Cty pó tay. Sổ sách thì vẫn giá đó lấy đâu bằng chứng mà xử lý.

Còn các hãng khác việc làm giá nó có nhưng không ồn ào như Hon.

Nói chung toàn dân mình bóp dân mình.

MrMr

Xe tải
Bọn kinh doanh thì lợi là trên hết...tầm này còn j là văn hóa làm ăn với cả lương tâm buôn bán nữa. Nhưng dân VN mình hơi ích kỉ, nhiều người chỉ muốn có xe nhanh nên đầu hàng đồng tình với cái giá chúng nó làm, kiểu tặc lưỡi cho qua, xong thì chúng nó lại được đà,quen mui làm giá cao hơn. Nói gì thì nói cũng là do đôi bên cả, cả người tiêu dùng và cả bọn buôn gian bán mẹt:-s

@Bác nào làm bên báo,đài: Các bác có văn hay, chữ đẹp, giọng văn thép và đứng về quyền lợi người tiêu dùng thì làm 1 bài "Chữ tín trong kinh doanh" có thể hô hào các cụ trên diễn đàn hay người tiêu dùng hưởng ứng bằng cách kí tên, xác nhận hay đồng loạt rút tiền đặt cọc xe, chuyển qua hãng khác, xe khác. Lúc đấy thì uy tín của những bên liên quan chắc cũng thiệt hại hơn hàng trăm lần so với vài triệu rẻ mạt chúng nó làm giá. Vẫn mong VN mình văn minh hơn trong văn hóa buôn bán mà khó quá...:-s

Chỉnh sửa cuối:

MinPrince

Xe buýt
Nói chung là làm giá ở đây là toàn dân mình bóp chim dân mình.

Điển hình nhất mà các cụ hay chửi là Honda. Cháu có bà bác làm ở Honda VN bà ấy bảo là xe giao xuống các head đúng giá như trang wed thậm chí rẻ hơn.

Nhưng khi về các head thì là về tay nhân dân và lúc này làm giá bắt đầu.

Bên Cty họ cũng có phản ứng về việc này nhưng nếu cụ nào mua xe Honda để ý thì khi làm hóa đơn các head nó sẽ viết giống hệt giá niêm yết trên mạng với lý do để anh chị làm thuế cho rẻ nhưng thực tế đây là 1 chiêu qua mặt kiểm tra của bên Cty.

Cty pó tay. Sổ sách thì vẫn giá đó lấy đâu bằng chứng mà xử lý.

Còn các hãng khác việc làm giá nó có nhưng không ồn ào như Hon.

Nói chung toàn dân mình bóp dân mình.
Bác nói sai rồi, báo đài phản ánh đầy, chụp ảnh này nọ mà Honda vẫn im đấy thôi :)). Làm gì có biết mà không xử lý :))

vxvxvx

Xe đạp
Chào các ACE, mình thường hay đọc diễn đàn này, nhất là mục nói về các chuyến đi/hành trình từ xưa, có thể do bản chất công việc làm báo để tìm hiểu về thông tin (mình không làm về giải trí, thể thao, văn hóa mà làm về chính luận, xã hội, môi trường, pháp luật), bây giờ mặc dù đã từ giã nghề báo sau nhiều năm bôn ba do "tuổi cao sức yếu" và đã đến tuổi phải có một gia đình, ổn định gia đình và cuộc sống nhưng mình vẫn giữ thói quen vào đây đọc. Rất vô tình mình đọc topic này từ đầu đến cuối.

Thực sự là mình không biết bao nhiêu người comments & đọc topic này hiểu được nội dung thật sự hay nguyên nhân thật sự của vấn đề? Các bạn vô tình đã tạo ra một "sân chơi" mà sẽ làm lợi cho những kẻ đục nước béo cò. Bao nhiêu ngừoi ảo đã nhảy vào đây để làm "giọt nước tràn ly"?

Các bạn có thể thấy cái nick của mình là vừa mới lập thôi, mình chỉ quen đọc, quan sát ... nhưng hôm nay mình thấy hơi "nóng mặt" và lập nick để có thể comments.

Chồng mình là một trong những kỹ sư đầu tiên của pi Việt, anh ấy cùng các cộng sự đã miệt mải lao động, đã có nhiều nơi mời và chồng mình muốn rời Pi nhưng nơi đó - nơi mà "bọn Châu Âu" chơi đẹp và đối xử công bằng, nơi mà chữ tín còn vẹn nguyên thì mình đã khuyên chồng ở lại - chí ít là đến thời điểm hiện tại.

Các bạn có biết là những ngày này công nhân của Pi phải làm tăng ca như thế nào không? Các kỹ sư ở đấy cũng phải vật lộn để test và kiểm tra máy móc bận như nào không? Chồng mình bảo xe Pi.VN gần tương đương xe Pi nhập đấy. Do nhu cầu cao mà nguồn cung không đáp ứng đủ, mọi người đang cố gắng sản xuất tiếp.

Nhà máy sản xuất có mấy trăm cái, trong khi các đại lý xin đăng ký lên hơn 3000 cái thì tình trạng thiếu xe là đúng, còn việc găm hàng hay tăng giá của các đại lý hay bởi nghìn lý do khác, nếu có cả lý do người bán hàng bên Pi ăn dơ với các đại lý...thì hãy để các biện pháp trừng phạt của Chính Pi Việt hay pháp luật xử lý. Các bạn biết tin gì thì hãy gửi trực tiếp đến Công ty.

Giá xe vẫn 54tr, hiện tại không hề có bất cứ thông tin nào về việc tăng giá. Chồng mình bảo làm việc với bọn này (Ý) cực kỳ chuyên nghiệp, nghiêm khắc không đi lừa ba lăg nhăng.

Nếu các bạn không quá cần xe thì đừng chạy đua nhay để đẩy giá xe lên cao kẻo gây đục nước béo cò cho một số kẻ.

p/s: Tối qua mình kể với chồng về topic này (vì anh ấy chẳng bao giờ đọc :D). Mình không pr cả vì công việc mình hoàn toàn chả liên quan đến mảng sản xuất hay tiêu dùng, chồng mình cũng chỉ là một kỹ sư chứ ko phải là ông sếp nọ sếp kia, nếu các bạn kêu ca cần có lý do chính đáng đừng nói linh tinh theo cảm hứng.

Mình chỉ mong đến lúc Pi sản xuất oto ở VN thì mình mơ chứ xe máy mình ko biết đi :D, đi xe số còn k dắt được nữa là xe gas dù rất nhiều lần chồng đề nghị lấy xe cho :)

Chúc mọi người một cái tết mới vui vẻ.

(có lẽ đây là comments đầu tiên và cũng là cuối cùng của mình trong diễn đàn này, mình lại cặm cụi đọc và quan sát)
Xin chào mợ, rất cảm ơn mợ đã giải thích cặn kẽ cho mọi người.

Theo mình thì tổng của Piaggio Việt Nam chính sách giá cả vẫn chặt chẽ. Tuy nhiên xảy ra những việc như trên là do bộ phận kinh doanh và chính các đại lý.

Ở đó bộ phận kinh doanh đã tuồn hàng ra ngoài cho các đại lý cấp 2 và các mối quan hệ.

Đại lý cấp 1 thiếu hàng, không đủ xe giao cho khách nhưng không giải thích hoặc có thông tin chính xác cho khách hàng mà lại chủ động làm giá, găm hàng, cò quay hoặc móc nối với chính các đại lý cấp 2 để tăng giá. (điều này diễn ra có thể do chủ các đại lý hoặc do chính nhân viên kinh doanh) khiến cho xe đã khan hiếm lại càng khan hiếm.

Như vậy người thiệt hại cuối cùng lại là khách hàng và uy tín của chính Piaggio Việt Nam.
Ở đây cũng phải nói, mặc dù các đại lý cấp 1 lớn của Piaggio Việt Nam (như TopCom, Xuân Cầu, Ý Việt, ...) đã có uy tín về chính sách Customer Care, Giá cả nhưng đã để xảy ra tình trạng như vậy.

PILOT123

Xe tải
sao các cụ cứ phải khổ sở về cái xe thế nhỉ............em thì có cũng được, chẳng có thì đi rim cũng chẳng sao.........nói như vậy không phải là em rỗi hơi đâu, em cũng đã đặt tền cho cụ PI 5 củ từ ngày 22/12 cơ ạ, cũng chuẩn bị đủ tiền để rước em nó về cho gấu nhà em, nhưng em thấy tình hình có vẻ không khả quan lắm, nên cách đây 1 tuần đã đi rút cọc và chuyển toàn bộ tiền mua xe vào HNX roài, thế là từ hôm đó đến nay cũng lướt đợc hơn 4 củ...hì hì. Cái quan trọng là không quá nhất thiết phải mua xe bằng được, tiền vẫn có thể đẻ ra tiền mà, thôi cứ để ra tết xem thế nào hãng hay các cụ ạ, chứ còn bây giờ nôn quá cũng chẳng có xe đi đâu.

Đừng để tình trạng dân mình tự bóp trym dân mình nhé các Cụ ( hãy là người tiêu dùng thông thái )
Chúc mừng năm mới các cụ

congtuanhtrang

Xe buýt
Vậy là anh em vỡ mộng 100% lberty VN nhé: chứng minh ở YVIET MOTOR

Show Recent Messages (F3)

yvietmotor is not in your Messenger List
Use caution in corresponding with people you don't know and never share confidential or private information with them.
Report as Spam

You currently appear offline to yvietmotor.

yvietmotor: dạ vâng
yvietmotor: bên e là đại lý
yvietmotor: nên hoàn toàn phải theo chính sách của Piaggio
vubaokhoi: troi....lam an the nay mat uy tin qua
vubaokhoi: anh den chiu ben em
yvietmotor: uy tín bao nhiêu năm của em
yvietmotor: giờ piaggio làm quả này đắng quá
vubaokhoi: khat lan khat lua
vubaokhoi: thoi qualay tien coc vay
vubaokhoi: chan ko chiu dc
yvietmotor: giờ e cũng chỉ biết xin lỗi khách hàng
vubaokhoi: xin loi la sg ha
vubaokhoi: neu e bao ko chac chac
vubaokhoi: thi a da ko dat
yvietmotor: bên em từ trc vẫn báo với khách là trước tết nh chưa bít bao giờ có xe
vubaokhoi: day e toan noi chac chan
vubaokhoi: co phai e ten huyen ko
vubaokhoi: thi trc tet
yvietmotor: e là Hiền
vubaokhoi: bg la the nay day ah
yvietmotor: Piaggio họ còn hứa như đinh đóng cột là là ngày 20/1 giao xe
vubaokhoi: the e bao trc tet
yvietmotor: có cả văn bản xuống
vubaokhoi: the bg sao lai bao ko co xe
yvietmotor: giờ xe ko sản xuất được nữa
vubaokhoi: a co so cua em nau
vubaokhoi: 0944727611
yvietmotor: e thành thật xin lỗi về tất cả những sai phạm trong lần ra mắt chiếc xe này
yvietmotor: dạ vâng đúng rồi ạ
vubaokhoi: em bao co thi goi cho a
vubaokhoi: a cho dinh ninh co xe trc tet
vubaokhoi: a dinh goi e may lan
vubaokhoi: de hoi
vubaokhoi: nhung thoi
vubaokhoi: thoi e xem set cho a
vubaokhoi: co cai nao
vubaokhoi: cho a lay dcko
yvietmotor: cũng có n`h khách sợ đại lý rối nên ko gọi giục nh`
vubaokhoi: gia cao hon cg dc
yvietmotor: e cám ơn rất nhiều
vubaokhoi: thong cam cho a cai\
yvietmotor: ở đại lý e ko có nổi 1 cái xe
yvietmotor: mà bọn hàng ngoài họ kiếm đâu đc xe toàn bán giá trên trời
vubaokhoi: vay thoi ko lam kho
vubaokhoi: em
vubaokhoi: nhung cho a xuat
vubaokhoi: sau tet mua
vubaokhoi: giu nguye gia dc ko
yvietmotor: vì chưa có chính sách giá nên e cũng ko biết sẽ tăng giá hay ko
yvietmotor: chính sách của cty em làm là sẽ phải bán theo giá đúng thời điểm
yvietmotor: nếu vi phạm sẽ bị xử phạt theo luật chống bán phá giá
vubaokhoi: uh
vubaokhoi: thoi a qua lay lai tien coc vay
vubaokhoi: the co nhieu nguoi phai lay lai tien ko en
yvietmotor: a thông cảm giúp đại lý nhe
vubaokhoi: the a hoi that
yvietmotor: e sẽ gọi hết cho khách a ạ
vubaokhoi: e ban dc bao xe roi
yvietmotor: 10 xe
vubaokhoi: a thay cg co nguoi lay dc xe ma
yvietmotor: ko hơn ko kém
vubaokhoi: 10xe
yvietmotor: năm nay bọn e mất tết
vubaokhoi: uh.....yviet to the
yvietmotor: cả tháng chờ xe này
vubaokhoi: 10xe
vubaokhoi: bt the dat topcom
vubaokhoi: co khi mua dc e nhi
vubaokhoi: vay thoi cam on e vay
vubaokhoi: tet nay buon qua
yvietmotor: cả hệ thống tc có 16 xe
vubaokhoi: tg co xe cho bx di choi
vubaokhoi: vay la tinh trang chung ha
vubaokhoi: em
yvietmotor: vâng
vubaokhoi: vay ko trach dc
vubaokhoi: do nha ma roi
yvietmotor: cả nước a ạ
vubaokhoi: vay thoi chao hien nhe
vubaokhoi: cam on em
vubaokhoi:
yvietmotor: lúc nào rảnh a qua lấy tiền giúp e nhé
yvietmotor: e cám ơn aBookmark

Kwon21

Xe đạp
Hn e lấy được xe rồi :)) .Đợt này về hàng cuối cùng .Toàn trắng với xanh tím. pp các bác e đi vi vu đây :))

hieu_giant

Xe hơi
Em Liberty VN chất lượng có khác gì xe nhập không các bác. Giá mua thực tế phải trả là nhiêu vậy.?? Bác nào mua rồi, quẳng vào hòn đá vô cho anh em tham khảo tí.

congtuanhtrang

Xe buýt
Thành thật xin lỗi nhưng ai đặt xe của XUân Cầu:
TÌnh hinh là nhà máy đã thất hứa với đại lý,,,,Dù đã có văn bản đàng hoàng
100% ko có xe để giao cho khách hàng từ bg...ai có nhu cầu lấy lại đặt cọc thì qua cửa hàng
Thông tin chính xác: Y VIet về 10 xe...TOPcom 16 xe......xuan cau 12 xe
Thanh that xin loi các bác...Ra tết giá xe cao hơn nhiều..
PIAGGIO XUANCAU TRANHUNGDAO

PILOT123

Xe tải
vừa lượn qua trang mua rẻ thấy toàn các bác đã nhận xe rồi và đang rao bán 62 củ , trời ơi.....................................

PILOT123

Xe tải
100% ko có xe để giao cho khách hàng từ bg...ai có nhu cầu lấy lại đặt cọc thì qua cửa hàng
thế thì không mua nữa thôi..................chuyện nhỏ.....hì hì

d.lib

Xe tải
Xin lỗi bác màu trắng của bác cũng ko con ah
Mòi bác qua của hàng lấy lại coc
thank
Vụ nhà máy thiếu linh kiện thì em biết rồi.. Hqua có cụ lấy đc màu trắng ở XC. Có xe mà k gọi em :-<
Lấy lại tiền đặt cọc thì còn nói chn gì nữa. Ra tết thì khoảng ngày nào có và giá bọn em có được bảo lưu ko

congtuanhtrang

Xe buýt
PIAGGIO.COM.VN trang web của PIAGGIO cũng gỡ bõ LIB viet rồi nhé
Các bác thông cảm hot quá mà

MrMr

Xe tải
lại 1 thông tin gây hoang mang. Thế này thì head tự nâng giá à mà khẳng định ra tết giá xe cao hơn nhiều trong khi Pi còn chưa có động thái nào? ông này phát ngoon mỗi lúc 1kiểu, tung hoả mù vãi...