[Funland] Chiến tranh biên giới, ký ức khó quên đối với thế hệ đã lớn tuổi

trauxanh

Xe lăn
Cái này chắc thời cụ học cấm. Thời em học ( khóa 96 - 99 ) trong lịch sử có nói về Chiến tranh Biên Giới Phía Bắc. Chỉ có điều không tường tận như các trận đánh khác trong LS.
Vâng, có thể sau đó lác đác chút em không để ý nữa, chỉ là phản ánh tinh thần chung liên quan đến việc bình thường hóa quan hệ với TQ sau 89. Tức là nó rất đột ngột và ít được nhắc đến nữa vì lý do cần bình thường hóa đó, nên sau này nhiều người thấy khó hiểu.
Đận 88 còn vụ lớn ngoài Gạc Ma cộng lại, mà 89-90 tiến hành bình thường hóa, rút quân CPC…
Ý tứ là như vậy, và khi đó thì em không còn học nữa rồi.😁

Xe gia đình

Xe điện
Quan điểm của em thì giữ hòa khí với TQ, nhưng luôn cảnh giác cao độ, vì hàng xóm này ko đáng tin. Nhưng việc rêu rao chiến thắng về biên giới năm 79 thì cũng ko nên và ko cần thiết. Ko chỉ với TQ, mà ngay cả cuộc chiến với Mỹ, Nhật hay Pháp thì cũng bớt những miting họp báo, pano áp phích báo chí rùm beng về ngày chiến thắng đế quốc hay phát xít trong quá khứ đi. Ăn mày dĩ vãng nhiều quá ko hay, nên tập trung vào phát triển kinh tế và quân sự, tự lực tự cường tự chủ.
Thế thì kỷ niệm chiến thắng phát xít hàng năm là sai rồi.
Cụ góp ý với Nga và Liên hiệp quốc đi :)

hd-vt

Xe container
Cụ có biết trên Lạng sơn cũng có đền thờ Quan tuần Tranh bên bờ sông Kỳ cùng không ???
Dân ta không thờ nhầm người đâu nha !!!
Hình như là khúc cây hehe. Cụ đến đọc tiểu sử lý lịch đền :P ở bảng trong đền Tranh -HD. Đền A và A' đầy ra mà cụ, ai cấm. Cụ khẳng định tín ngưỡng dân gian, thờ ai với ai rõ ràng chính xác chắc nịch như mặt trời mọc ở đằng đông nhỉ.
Cụ biết nổi tiếng ở m.Nam là đền Bà Chúa Xứ và núi Bà Đen không. Hình như từ cục đá, và đầu tiên là Ông chứ không phải Bà thì phải. :D

hd-vt

Xe container
Vâng, có thể sau đó lác đác chút em không để ý nữa, chỉ là phản ánh tinh thần chung liên quan đến việc bình thường hóa quan hệ với TQ sau 89. Tức là nó rất đột ngột và ít được nhắc đến nữa vì lý do cần bình thường hóa đó, nên sau này nhiều người thấy khó hiểu.
Đận 88 còn vụ lớn ngoài Gạc Ma cộng lại, mà 89-90 tiến hành bình thường hóa, rút quân CPC…
Ý tứ là như vậy, và khi đó thì em không còn học nữa rồi.😁
Vậy thôi thì...quên hết các anh trong hội đồng bảo an vai u thịt bắp luôn cho nó bình đẳng cụ nhỉ. Cùng hướng tới tương lai. :D

AMATAX

Xe điện
Nhiều nick cố tình kích động thôi cụ ạ. Chứ VN mình quá hiểu TQ nhưng họ là nước lớn lại là hàng xóm với mình.
1 số nick vào phá hoại kích động VN chống TQ, dù có va chạm tranh chấp nhưng có nhiều cách giải quyết. Lại muốn diễn biến hòa bình muốn biến VN thành U thứ 2 đây

Chỉnh sửa cuối:

trauxanh

Xe lăn
Vậy thôi thì...quên hết các anh trong hội đồng bảo an vai u thịt bắp luôn cho nó bình đẳng cụ nhỉ. Cùng hướng tới tương lai. :D
Hic, thế giới nó cũng như trong tự nhiên thôi mà cụ, có con ăn cỏ có con ăn thịt, khi khỏe khi yếu, có đơn độc có băng nhóm…mọi sự tùy cơ thôi.😃😃😃

The Route

Xe tải
Một chiều mùa đông rét lắm quê em vốn nghèo toàn nhà gỗ bao quanh với nhà tranh vách đất có một ngôi nhà nhỏ nằm ven đường bên cạnh hồ nước, bỗng cái rầm ngôi nhà gỗ lợp lá cọ siêu vẹo bẹp dúm rồi rơi xuống hồ nước vì dính 1 chiếc xe tăng ủi vào cũng may lúc đó không ai trong nhà, khi kíp lái trui ra mọi người mới hỏi sao các chú lại đi thế sập nhà người ta rồi. Các Chú lái mới giải thích là bọn cháu hành quân suốt đêm qua từ miền trong ra để lên biên giới Hà Tuyên nên buồn ngủ quá, mãi người của Huyện của xã đến làm biên bản rồi xe lại đi
Xe tăng mà lái từ trong ra có mà tan mấy bộ xích.

hd-vt

Xe container
Hic, thế giới nó cũng như trong tự nhiên thôi mà cụ, có con ăn cỏ có con ăn thịt, khi khỏe khi yếu, có đơn độc có băng nhóm…mọi sự tùy cơ thôi.😃😃😃
Hiccc, nghe hoang dã quá cụ. Thế sách vở, thuyết thiếc, triết chiếc để chăn gà ạ. <:-P

trauxanh

Xe lăn
Hiccc, nghe hoang dã quá cụ. Thế sách vở, thuyết thiếc, triết chiếc để chăn gà ạ. <:-P
Dạ chịu, vì em không viết được sách và không dựng được thuyết … nên là không biết ạ.
Đến nhạc, nghe mãi rồi mà gặp mấy ông phân tích em còn ngã ngửa ra như lần đầu nghe thấy sấm ấy chứ. 🤣🤣🤣

hd-vt

Xe container
Dạ chịu, vì em không viết được sách và không dựng được thuyết … nên là không biết ạ.
Đến nhạc, nghe mãi rồi mà gặp mấy ông phân tích em còn ngã ngửa ra như lần đầu nghe thấy sấm ấy chứ. 🤣🤣🤣
Công nhận, em nói thật với cụ là em chém gió thế thôi chứ em thích ngồi nghe nhạc một mình hơn ngồi nghe các bố đàn đúm chém trên giời dưới bể. Vô tích sự, tuyền nghe nói với hình như có lẽ :P...nhưng cũng phải vểnh tai tí xem xung quanh vật đổi sao giời ra răng :D.
Giờ toàn tin nẫu ruột, cụ có thấy thế không ạ. :(

nhatminhland

Đi bộ
Website
nhatminhland.net
Đọc tờ "Tổng động viên" ngắn gọn. Chiến tranh đáng sợ thật. Bố mình cũng tham gia chiến tranh biến giới 1979.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em nhớ như in, anh trai em phải đi chặt tre mang tới trường của em nộp để làm hầm chữ A. Anh cả em lúc đó đang đánh nhau bên Campuchia, anh thứ 2 cũng sẵn sàng cho tổng động viên, em thì quá bé nhưng thấy xe chuyển quân và xe kéo pháo rầm rầm suốt.
Em thì tham gia đào 3 cái hố phòng không. 1 ở trong sân của số nhà và 2 ở ngoài vỉa hè trước cửa nhà vào mùa Xuân năm 79 :)

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Hình như là khúc cây hehe. Cụ đến đọc tiểu sử lý lịch đền :P ở bảng trong đền Tranh -HD. Đền A và A' đầy ra mà cụ, ai cấm. Cụ khẳng định tín ngưỡng dân gian, thờ ai với ai rõ ràng chính xác chắc nịch như mặt trời mọc ở đằng đông nhỉ.
Cụ biết nổi tiếng ở m.Nam là đền Bà Chúa Xứ và núi Bà Đen không. Hình như từ cục đá, và đầu tiên là Ông chứ không phải Bà thì phải. :D
Cụ nên chịu khó đọc thay vì chơi Games :D

hd-vt

Xe container
Cụ nên chịu khó đọc thay vì chơi Games :D
Em kể lể :P tỵ khi đọc được trong đền ghi thế, còn kệ cụ. Cụ muốn leo cao thì tới xì sụp, còn đen như em thì...thoai. :D

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em kể lể :P tỵ khi đọc được trong đền ghi thế, còn kệ cụ. Cụ muốn leo cao thì tới xì sụp, còn đen như em thì...thoai. :D
Em tôn trọng tín ngưỡng chứ không xì xụp.
Cụ cứ bình tĩnh chơi games tiếp đi,
Hạng vô thiên vô pháp sẽ có tương lai rực rỡ lắm !

trauxanh

Xe lăn
Công nhận, em nói thật với cụ là em chém gió thế thôi chứ em thích ngồi nghe nhạc một mình hơn ngồi nghe các bố đàn đúm chém trên giời dưới bể. Vô tích sự, tuyền nghe nói với hình như có lẽ :P...nhưng cũng phải vểnh tai tí xem xung quanh vật đổi sao giời ra răng :D.
Giờ toàn tin nẫu ruột, cụ có thấy thế không ạ. :(
Vâng, thế nên là cố gắng tự tại thôi cụ nhể, ngó nghiêng tham khảo nhè nhẹ là vui rồi. 😃😃😃

• Vodka
Reactions: SVC