[Funland] Chiến tranh bảo vệ BGPB 1979- 1989 theo lời kể của người trong cuộc ( phần 3)

Vâng ạ.

Sau 17/2/1979, một loạt các đơn vị được thành lập, tái thành lập và chuyển trạng thái.

Ví dụ f337 đang từ f làm kinh tế ở Nghệ An lập tức chuyển sang f chiến đấu, vừa di chuyển lên biên vừa lấy quân và....oánh ngay. Thậm chí oánh ác liệt, làm nên trận Khánh Khê lẫy lừng.
Đố cụ Pain f337 giờ đang ở đâu và làm giề? 8->

sonsodaco

Xe buýt
Vừa rồi NN truy tặng AHLLVT cho cụ Hoàng Đan, tiểu sử báo chí viết chỉ đến đoạn cụ ở QĐ2 đánh nhau với Mỹ mà không nói đến giai đoạn cụ chỉ huy mặt trận phía Bắc sau 1979

pain

Xe ba gác
Chỉnh sửa cuối:
Giải thể và chuyển về đoàn kinh tế anh à, tương tự f356 nhưng 356 bị giải thể.
Bây giờ là Đoàn kinh tế quốc phòng 337 - quân khu 4. Bám trụ xây dựng kinh tế ở vùng Hướng Hóa (Lao Bảo) Quảng Trị .

Vẫn được coi là một đơn vị quân đội, quân hàm quân hiệu đường hoàng nhá! :))

Bộ đội Đoàn 337 Quảng Trị xây dựng công trình tri ân tại Lạng Sơn
(LĐO) LƯƠNG TIẾN SỸ - 6:23 PM, 27/07/2014

Quân và dân huyện Cao Lộc, tỉnh Lạng Sơn cùng bộ đội Đoàn 337 (Quảng Trị) dâng hương tri ân liệt sĩ hy sinh trong chiến tranh biên giới phía Bắc năm 1979.

Sáng nay (27.7), tại bản Pa Pách (xã Bình Trung, huyện Cao Lộc, tỉnh Lạng Sơn), Đoàn 337 (đóng quân tại huyện Hướng Hoá, tỉnh Quảng Trị) phối hợp với UBND huyện Cao Lộc tổ chức khánh thành công trình đường lên xuống nhà bia Chiến thắng Sư đoàn Khánh Khê.

​Công trình có tổng chiều dài 92m, chiều rộng 4m, được đầu tư kiên cố, nền đường và lan can được xây bằng bêtông. Ngoài ra, còn xây dựng dựng thêm các công trình phụ trợ khác...; tổng giá trị công trình 665 triệu đồng từ sự đóng góp của cán bộ, chiến sĩ Đoàn 337 và của các ban, ngành địa phương tỉnh Lạng Sơn.

Năm 2012, Đoàn 337 cũng đã phối hợp với Bộ CHQS tỉnh Lạng Sơn tổ chức khánh thành công trình nhà bia Chiến thắng Sư đoàn Khánh Khê với diện tích trên 60m2 nằm trong khuôn viên hơn 200 m2, tổng giá trị hơn 800 triệu đồng, từ nguồn đóng góp của cán bộ, chiến sĩ Đoàn 337 và sự hỗ trợ của tỉnh Lạng Sơn, Bộ tư lệnh Quân khu I.

Công trình sẽ là địa chỉ hành hương truyền thống của các thế hệ cán bộ, chiến sĩ sư đoàn và là một trong những điểm sinh hoạt văn hóa, lịch sử, nơi gìn giữ và giáo dục truyền thống cho cán bộ, **** viên và nhân dân, nhất là thế hệ trẻ...

Tại nơi đây, năm 1979, khi xảy ra chiến tranh biên giới phía bắc, Sư đoàn 337 được lệnh hành quân thần tốc lên biên giới phía bắc đánh địch. Cuộc chiến đấu đã diễn ra hết sức gay go và ác liệt, đối phương tổ chức hàng trăm đợt tiến công lớn nhỏ với nhiều loại vũ khí, phương tiện hiện đại, nhưng đều bị cán bộ, chiến sĩ sư đoàn ngăn chặn, đẩy lùi...

Đặc biệt, sư đoàn đã chặn đứng không cho địch vượt cầu Khánh Khê và sông Kỳ Cùng, bẻ gãy mũi vu hồi chiến dịch - đòn hiểm của đối phương - âm mưu vu hồi chiếm Đồng Mỏ và đèo Sài Hồ để bao vây chia cắt Lạng Sơn... Sư đoàn 337 sau này đã vinh dự được mang tên “Đoàn Khánh Khê”.

Đến cuối năm 1994, Sư đoàn BB 337 được điều về Quân khu 4 làm nhiệm vụ huấn luyện, xây dựng lực lượng sẵn sàng chiến đấu. Năm 1999, để phù hợp với tình hình mới, sư đoàn đã chuyển sang thực hiện nhiệm vụ KT-QP ở địa bàn chiến lược vùng sâu, vùng xa, vùng đặc biệt khó khăn ở huyện Hướng Hóa, tỉnh Quảng Trị. Trong mọi hoàn cảnh, cán bộ, chiến sĩ Đoàn 337 luôn sẵn sàng nhận và hoàn thành mọi nhiệm vụ được giao.

Nguồn: http://laodong.com.vn/chinh-tri/bo-doi-doan-337-quang-tri-xay-dung-cong-trinh-tri-an-tai-lang-son-228646.bld

Chỉnh sửa cuối:

pain

Xe ba gác
Bây giờ là Đoàn kinh tế quốc phòng 337 - quân khu 4. Bám trụ xây dựng kinh tế ở vùng Hướng Hóa (Lao Bảo) Quảng Trị .

Vẫn được coi là một đơn vị quân đội, quân hàm quân hiệu đường hoàng nhá! :))
Hu hu, em ạ cụ:))

catrinh

Xe buýt
Các cụ đã đọc truyện Dốc Núi của nhà văn Quân đội Trọng Bảo chưa ạ. Em đọc truyện này xong, thấy cảm giác căm thù quân xâm lược dâng trào, truyện cũng mô tả rõ nét sự hi sinh, chiến đấu ngoan cường của quân và dân ta chống lại quân xâm lược hướng Cao Bằng. Cảm động lắm các cụ ạ.

pain

Xe ba gác
Các cụ đã đọc truyện Dốc Núi của nhà văn Quân đội Trọng Bảo chưa ạ. Em đọc truyện này xong, thấy cảm giác căm thù quân xâm lược dâng trào, truyện cũng mô tả rõ nét sự hi sinh, chiến đấu ngoan cường của quân và dân ta chống lại quân xâm lược hướng Cao Bằng. Cảm động lắm các cụ ạ.
Cụ Xe đạp Viha và em đã post trong box này vài năm trước rồi đấy ạ. Cụ tìm ngay trong box này, có cả Chông mu ngày âý, cũng về mặt trận Cao Bằng.

catrinh

Xe buýt
Cụ Xe đạp Viha và em đã post trong box này vài năm trước rồi đấy ạ. Cụ tìm ngay trong box này, có cả Chông mu ngày âý, cũng về mặt trận Cao Bằng.
E đọc đi đọc lại 2 lần rồi, mà vẫn hồi hộp. Cám ơn cụ, e tìm đọc truyện Chông mu ngày ấy đây.

pain

Xe ba gác
Vừa rồi NN truy tặng AHLLVT cho cụ Hoàng Đan, tiểu sử báo chí viết chỉ đến đoạn cụ ở QĐ2 đánh nhau với Mỹ mà không nói đến giai đoạn cụ chỉ huy mặt trận phía Bắc sau 1979
Có chứ cụ. Nói rất rõ giai đoạn cụ Hoàng Đan làm tư lệnh Quân khu 2 mà. Còn giai đoạn chống Mỹ là giai đoạn dài và nhiều công trạng hơn nên nhắc nhiều hơn thôi.:)

catrinh

Xe buýt
Cụ ơi hồi ký của cụ Chông mu hình như chưa viết thêm, mới dừng ở đoạn phục kích địch ở dãy Tà Lĩnh.

sonsodaco

Xe buýt
Có chứ cụ. Nói rất rõ giai đoạn cụ Hoàng Đan làm tư lệnh Quân khu 2 mà. Còn giai đoạn chống Mỹ là giai đoạn dài và nhiều công trạng hơn nên nhắc nhiều hơn thôi.:)
http://www.qdnd.vn/qdndsite/vi-vn/61/43/quan-doi/truy-tang-cac-dong-chi-nguyen-huu-an-va-hoang-dan-danh-hieu-anh-hung-llvt-nhan-dan/341301.html
Em không thấy nói đến

pain

Xe ba gác
http://www.qdnd.vn/qdndsite/vi-vn/61/43/quan-doi/truy-tang-cac-dong-chi-nguyen-huu-an-va-hoang-dan-danh-hieu-anh-hung-llvt-nhan-dan/341301.html
Em không thấy nói đến
Cụ không đọc kỹ và hiểu không đúng về bài báo đấy rồi.

Đó là thông tin thông tấn chứ có phải là Lý lịch tiểu sử trích ngang đâu. Hơn nữa, lễ truy tặng danh hiệu diễn ra tại QD 2, nơi các tướng lĩnh gắn liền với chiến công của suốt chiều dài thành lập Quân đoàn và đây cũng là dịp tôn vinh quân đoàn.

Cụ xem lại ngay từ đầu, có nhắc tới tướng Hoàng Đan với đầy đủ lộ trình công danh.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Lưu bút QĐ 2 vẫn ghi chiến công của Tướng Hoàng Đan :

sonsodaco

Xe buýt
Vâng thì em cũng chỉ thắc mắc chút về bài báo thôi, không có ý gì cả. Về F304 và QĐ2 thì là chỗ thân của em rồi.

pain

Xe ba gác
17/2 năm nay nhằm ngày 29 Tết!

Ngày này 36 năm trước, 4/2/1979, hướng Lạng Sơn đã rục rịch lửa khói!

Ellacos

Xe tăng
Em đang mong sẽ có 1 ngày kỹ niệm chính thức 17/2 hàng năm :(

Ellacos

Xe tăng
Có để mà có thoai.
Sau khi Tầu rút tháng 3/79. Ta về tiếp quản thấy xác dân ta bị Tầu giết cùng xác lính Tầu chết cũng kha khá.
Hướng chính diện thôi lão ơi. Mà thu nhặt không xuể, bọn nó chỉ kéo tăng, pháo bị hỏng về để tránh bị ta dùng hình ảnh để tuyên truyền. Hướng Cao Bằng nó bỏ lại la liệt, có nhiều truoèng hợp tụi nó dùng dao, lê rạch bụng tử sĩ chúng nó rồi ném xuống sông cho....nhanh chìm và không nổi lên.

Mà thôi, ta sang thớt BGPB kẻo lạc đề thớt bác Baoleo.
Nghe 2 lão nói làm em rùng mình, trên đời ngoài khựa ra chắc chả ai đối xử với đồng đội mình như vậy :-o :-o