[Funland] Chiến thắng Điện Biên Phủ

buicongchuc

Xe ba gác
Chiến thắng lẫy lừng năm châu; chấn động địa cầu thì không thể quên được. Ngày đó mình đã thắng trận Điện Biên rồi; bị các nước lớn chia rẽ ở hiệp định Giơ ne vơ nên mất thêm 21 năm nữa mới thống nhất được. CÒn đã thắng Pháp ở Điện Biên thì chả mấy mà thắng trên cả nước. Đất nước ra ngõ gặp anh hùng! Thế kỷ 20 Việt Nam quê em phải làm quân cờ nhưng sang thế kỷ 21 đã khác, quê em đang dần trở thành người chơi cờ rồi!
Từ quân cờ thành người chơi cờ ngay từ chiến tranh chống Mỹ rồi bác, ko thì làm sao thống nhất đc đất nước.
Đã là quân cờ, và đã phải chơi cờ. Giờ ngồi xem chơi cờ cho bình yên thôi cc.

Kiên Khùng

Xe điện
Không có sự hà nơi tiếp sức của thằng Mỹ thì mấy thằng đinh ba xỏ lá ấy sau 1954 đã bốc mả lâu rồi, sức đâu mà trụ đến 1975.
Đại Việt táng thẳng trực tiếp với Mỹ ( 1964 - 1972 ) mà cứ kêu nội chiến, nội cái 4C.
Thì đúng.
Tuyệt vọng (trong khả năng tranh đua quyền lực nội bộ 1 cách sòng phẳng) cũng là 1 lý do khiến họ phản bội.
Ếch thì cứ nên là ếch. Đừng thấy ộp oạp được mà ảo tưởng mình là bò.
Vỡ tan rồi vẫn còn níu kéo chi khổ rứa trời...

t_rex

Xe buýt
Nói chung năm nay năm lẻ lại sát năm chẵn, nên báo chí ko nhắc nhiều. Các cụ ko phải bức xúc quá vậy.
Gửi các cụ cái ảnh e chụp hôm đi viếng một cụ tướng. Trong ảnh là những cụ đánh đồi A1 lập thành 1 đoàn vào viếng. Cụ tướng mất là chỉ huy tiểu đoàn đánh A1.

4banhxequay

Xe điện

Em vừa đọc bài trên dân việt. Có cái ảnh chụp khẩu cao xạ 37 ly gắn liền với AH Tô Vĩnh Diện.

Cũng giống thuyết minh của hầu hết các bảo tàng khác, văn rất kém, sai chính tả, sai từ cả Việt và Anh, có thể gây hiểu lầm.

Đơn cử:
1. Tiêu đề. Việt: Pháo 37mm. Chuẩn phải là Pháo cao xạ 37mm. Tiếng Anh cũng không chuẩn theo ghi là Gun (súng), đúng phải là Anti Air Artilery 37mm.

2. Đoạn tiếng việt Anh hùng Phòng không - Không quân thì tiếng Anh còn nhõn Air force Hero - Ah không quân. Tây nó chắc đọc xong giật mình ngơ ngác.

Azeglio

Xe điện
Điện Biên có nhiều cái hay, đi lại cũng dễ dàng hơn xưa nhiều. Tiếc là không có quy hoạch về du lịch. Đi 1 ngày hết TP. Không có điểm ăn chơi hấp dẫn để quay lại lần 2
Quan trọng là cụ định ăn chơi cái gì và có dân bản địa dẫn đi không. Cụ đi xem TP thì ở Hà Nội cho rồi.
Cụ ngủ nhà sàn chưa? Cụ đi tắm suối chưa? Cụ đi bắt rúi chưa?

ah99x6

Xe điện
Bọn nó còn mải live vua nó đăng quang, cho e chửi mk bọn ngu me tây
Hình như lão hàng nước còn gặp a phi công nữa nên tin về Chiến thắng Điện Biên ít được đưa o lại bẽ mặt lắm lắm.

ah99x6

Xe điện

Em vừa đọc bài trên dân việt. Có cái ảnh chụp khẩu cao xạ 37 ly gắn liền với AH Tô Vĩnh Diện.

Cũng giống thuyết minh của hầu hết các bảo tàng khác, văn rất kém, sai chính tả, sai từ cả Việt và Anh, có thể gây hiểu lầm.

Đơn cử:
1. Tiêu đề. Việt: Pháo 37mm. Chuẩn phải là Pháo cao xạ 37mm. Tiếng Anh cũng không chuẩn theo ghi là Gun (súng), đúng phải là Anti Air Artilery 37mm.

2. Đoạn tiếng việt Anh hùng Phòng không - Không quân thì tiếng Anh còn nhõn Air force Hero - Ah không quân. Tây nó chắc đọc xong giật mình ngơ ngác.
Cái này cụ đưa lên offun chắc là sẽ được sửa ngay đấy ạ

Tarra

Xe tăng
Điểm qua các báo lớn thì có báo đăng có báo không, ngày chiến thắng chấn động địa cầu có lẽ nào dần bị lãng quên. Thay vào đó tin đăng quang vua nước Anh tràn ngập. Họ làm như thể vua thế giới. Em và các cụ kỷ niệm ngày chiến thắng đầy tự hào.
Tất cả các nhà khu em vẫn treo cờ chào mừng từ 30/4 xuyên hết kỳ kỷ niệm chiến thắng Điện Biên Phủ. Lãng quên sao được :D

VIKO L

Xe điện
Nói chung năm nay năm lẻ lại sát năm chẵn, nên báo chí ko nhắc nhiều. Các cụ ko phải bức xúc quá vậy.
Gửi các cụ cái ảnh e chụp hôm đi viếng một cụ tướng. Trong ảnh là những cụ đánh đồi A1 lập thành 1 đoàn vào viếng. Cụ tướng mất là chỉ huy tiểu đoàn đánh A1.

Các cụ đánh trận này cỡ 90t rồi mà vẫn khỏe nhỉ, thật là phúc đức!

fanmu1234

Xe container
...
Bố kể chuyện Điện Biên
Bộ đội mình chiến thắng,
Lũ Tây bị bắt sống,
Ta giải đi từng đàn,
Tướng Đờ Cát xin hàng,
Bốt đồn đều san phẳng.
Cờ quyết chiến quyết thắng,
Tung bay trên nóc hầm.
Chiều mùng bảy tháng năm,
Một chiều hè lịch sử.

Bài thơ SGK thế hệ 7x từng học.
Bài thơ hay thế này, không biết bây giờ còn in trong SGK không nhỉ

fanmu1234

Xe container
Em thấy Điện Biên Phủ còn là lò luyện ra nhiều chiến tướng lẫy lừng của QĐND Việt Nam: Vũ Lăng, Vũ Lập, Hoàng Minh Thảo, Vương Thừa Vũ, Lê Trọng Tấn, Nguyễn Hữu An, Hoàng Đan v.v... Nói chung các trung đoàn trưởng, sư đoàn trưởng tham gia trận này đều thành các chiến tướng lẫy lừng thời chống Mỹ.
Điện Biên Phủ còn luyện ra thiếu tướng Phạm Văn Phú của VNCH. Hình như là 1 trong số ít tướng lĩnh của VNCH có thâm niên đi lên từ thực chiến.
Cụ cho em thông tin về về tướng Phú VNCH tham gia Điện Biên Phủ, cám ơn cụ

fanmu1234

Xe container
Phải nói là đánh nhau văn minh, rủ nhau lên Điện Biên phang nhau, cho đỡ hỏng thành phố đồng bằng.
Pháp cũng tinh ranh như cáo, nghĩ lên Điện Biên thì quân ta thua chắc khoản hậu cần, coi như cái bẫy lừa ta vào, hehe. Không ngờ ý chí con người vn khủng khiếp luôn, và lúc này anh tàu viện trợ khủng khiếp nữa
Tàu viện trợ quân trang, lương thực, hậu cần

Vũ khí là Liên Xô viện trợ

Mingxing

Xe buýt
Em chưa tưởng tượng được cách đánh của bên mình như nào mà thắng được các cụ nhỉ. Từ bé chỉ văng vẳng mấy cây lừng lẫy năm châu, chấn động địa cầu

mb.vaynganhang

Xe tăng
Bên lề: em chửi cái bọn thực dân làm màu làm mè, bọn Anh đuỹ thoã, cái royal giả trân, vương miện hột xoàn nó toàn đi cướp về đó!!! Chửi lan sang thằng Pháp nhợn nữa

Tuankhoi001

Xe tải
Tàu viện trợ quân trang, lương thực, hậu cần

Vũ khí là Liên Xô viện trợ
Thế Liên Xô sản xuất được pháo 105 ly M2A1 hả cụ.
Em cứ tưởng bọn Mỹ nó viện trợ cho Tàu, Tàu lại chuyển cho mình dùng cho đồng bộ với pháo binh Tây chứ nhỉ? :)

Chỉnh sửa cuối:

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Cụ cho em thông tin về về tướng Phú VNCH tham gia Điện Biên Phủ, cám ơn cụ
Đây cụ:
Ngày 14 tháng 3 năm 1954, ông được cử làm Đại đội trưởng Đại đội 1 của Tiểu đoàn 5 Nhảy dù Quốc gia Việt Nam. Trong chiến dịch Điện Biên Phủ, đơn vị của Đại úy Phú nhảy dù xuống chi viện cho quân Pháp, ông đã từng bắt nhịp bài La Marseillaise (Quốc ca Pháp) cho lính dưới quyền vừa hát vừa xông lên phản kích ở đồi C1 nên được các sĩ quan Pháp cảm kích. Ngày 25 tháng 4, ông được tướng Pháp đặc cách thăng cấp Đại úy tại mặt trận do chiến tích của Đại đội ông chỉ huy đạt được trong nhiệm vụ tái chiếm cứ điểm trọng yếu là đồi Elianne (đồi C1). Khi Điện Biên Phủ thất thủ, Việt Minh bắt giam ông cùng với Bréchignac, Botella, Clédic, Mackowiak và nhiều quân nhân Pháp khác.[2] Ngày 7 tháng 5, ông được ghi nhận là mất tích tại chiến trường do bị đối phương bắt làm tù binh, sau đó bị đưa về giam giữ ở trại giam Đình Cả, Thái Nguyên.