[Funland] Chiến dịch Plei Me với trận chiến Ia Drang tháng 11/1965

Kyson1

Xe điện
Mọi vấn đề đèu có 2 mặt. Sự thật thì chỉ có 1.
Ảnh cũnh chỉ phản ánh đc một phần sự khốc liệt của chiến tranh VNW. Thế nên càng có nhiều hình ảnh càng tốt để thế hệ sau thêm hiểu.
Thêm nữa, các anh các chị nên hạn chế bẻ lái để anh Ngao5 còn tiếp tục chứ.

huyen141292

Xe điện
Em thì lại nghĩ khác cụ. Đây đa phần là ảnh phía bên kia chụp. Họ cũng không bao giờ đưa ra đại chúng ảnh thi thể tử sĩ Mỹ ( em nghĩ đó là quy tắc chung ), Họ có thể đưa ra hình ảnh thi thể tử sĩ VNCH và bộ đội nhà mình. Đó là việc của họ.
Còn đây là diễn đàn của Việt Nam thì mình cũng không chấp nhận việc Người VN đưa ảnh tù binh, tử sĩ quân mình lên mạng dù với lý do gì. Nếu cụ Ngao là người bất kỳ nước nào ko phải VN thì việc đưa những hình ảnh trên là bình thường, em ko ý kiến.
Rất tiếc thời đấy điều kiện khó khăn nên phóng viên chiến trường bên mình cũng ko có nhiều dữ liệu để tuyên truyền như Mỹ và cp VNCH.
Lạy hồn. Đây là topic lịch sử chứ đâu phải báo lề phải mà qui định này nọ. Nhà em còn có bề trên giải thích thì mới biết vì sao chúng ta thắng mĩ. Đại đại nhân kể lại chuyện chiến đấu gian khổ ngày đó, còn đại nhân kể về tội ác quân trung quốc gây ra ở các tỉnh biên giới nước ta năm 1979. Bọn em đã khó hình dung quân ta lấy gì để thắng mĩ, bác thì lại muốn tô hồng, photoshop lịch sử. Cứ thế này chỉ 1 thế hệ nữa là lớp trẻ sẽ ko tin rằng chúng ta đánh thắng mĩ. Toàn thấy mĩ chết, còn quân mình chả tổn thất gì thì chỉ có thể trong phim hay tiểu thuyết huyền huyễn mà thôi.

Túm váy lại: photoshop lịch sử quá mức chỉ phản tác dụng

chuongxehoi

Xe hơi
Vâng cụ, nói về địa hình rừng rậm rừng thưa thôi, rất mong cụ post về trận đồi 875.
Nói thêm về các bức hình cụ Ngao5 đưa lên, địa hình toàn là cây khộp, rừng trảng cỏ tranh, kiểu rừng này gợi nhơ rừng khộp ở Kampuchia, đi trận rừng này mùa khô rất nóng vì cây thưa, kèm theo khát nước kinh khủng. Trong những tấm hình, coi chi tiết thấy tụi lính kỵ binh bay Mỹ mang thắt lưng có gài ít nhất là 2 bi đông nước, cho thấy địa hình vùng này khô khát.
Cụ Hà Tam nói đúng quá, rất giống rừng khộp ở CPC có cái lá to như tai voi, giống rừng thưa, nhìn có vẻ xa xa nên có tâm lý không lo ngại nhưng thực ra bị phục kích là dễ toi vì khá trống lưng, nên tui Pốt hay có kiểu gài mìn khi nổ làm cho lính mình túa ra các hướng là "ăn" đủ, về sau lính mình mình gặp như thế cứ cắm đầu tại chỗ nên bớt thương vong nhiều.

bubibubi

Xe tải
Lạy hồn. Đây là topic lịch sử chứ đâu phải báo lề phải mà qui định này nọ. Nhà em còn có bề trên giải thích thì mới biết vì sao chúng ta thắng mĩ. Đại đại nhân kể lại chuyện chiến đấu gian khổ ngày đó, còn đại nhân kể về tội ác quân trung quốc gây ra ở các tỉnh biên giới nước ta năm 1979. Bọn em đã khó hình dung quân ta lấy gì để thắng mĩ, bác thì lại muốn tô hồng, photoshop lịch sử. Cứ thế này chỉ 1 thế hệ nữa là lớp trẻ sẽ ko tin rằng chúng ta đánh thắng mĩ. Toàn thấy mĩ chết, còn quân mình chả tổn thất gì thì chỉ có thể trong phim hay tiểu thuyết huyền huyễn mà thôi.

Túm váy lại: photoshop lịch sử quá mức chỉ phản tác dụng
Vâng, em hiểu ý cụ, Nhưng ngay cả Mỹ luôn tự do ngôn luận, điều kiện chụp ảnh chiến sự thì nhất thế giới luôn mà họ cũng không đưa ảnh tử sỹ đâu cụ ạ. Nước nào cũng vậy thôi. Liên xô thì đăng ảnh tù binh , tử sỹ phát xít. Mỹ thì đăng Nhật, Đức,VN. Đức thì đăng Liên xô . VN mình thì đăng TQ, lính Polpot. TQ thì đăng Mỹ, Hàn, Nhật , VN. Tóm lại là chả ai đăng của bản thân đâu. Đó cũng là điều dễ hiểu mà. đâu phải tô hồng hay bôi đen gì.
Nếu chúng ta là người Thái lan thì việc đăng những hình ảnh trên lại là bình thường. Mong cụ hiểu ý em.

Chỉnh sửa cuối:

Xaynhato

Xe máy
Liên tục tổ lái sang vấn đề có nội dung nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 26/11/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

GoogleGoogle

Xe hơi
Em đánh dấu đọc dần, thớt quá bổ ích