[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

temuchin

Xe tải
Trước em cũng nghĩ như cụ nhưng từ khi có và sử dụng MHA thì thấy ngược lại. MHA e dùng loại có cả lọc KK nên khi ko dùng HA nữa thì làm máy lọc KK rất tiện dụng ko phải để 1 xó đợi đến mùa nồm năm sau.
Phòng có đh mà lại mua máy hút ẩm là lãng phí quá. Công suất hút ẩm của đh nó khoẻ hơn nhiều vì dàn to hơn, tốc độ gió điều chỉnh nhanh đc nếu để chế độ làm lạnh nên hút nhanh khiếp luôn mỗi tội lạnh

vintq

[Tịch thu bằng lái]

Binhkiet

Xe tăng
Nhà em nhà đất nhưng đóng cửa kính suốt ngày, trong nhà khô cong vẫn trải thảm bình thường mặc dù ngoài hiên ướt sũng. Em cũng thỉnh thoảng bật điều hòa phòng khách khi cảm thấy cần thiết. Hnaty quần áo lâu khô, em cho vào phòng bật điều hòa cả buổi sáng, trưa đi làm về thấy khô cong hết. Em bật chế độ cool vì em thấy nó ổn hơn chế độ dry.

Chỉnh sửa cuối:

chim-ưng

Xe tăng
nhà e cho đường nước từ cực lạnh chẩy vào bồn rửa bát :)) nên điều hòa có tách được nước hay không e biết chứ , 7/2/2023 mà điều hòa không khí bật chế độ sưởi thì cục nóng nó còn tách nước ác hơn bật chế độ hút ẩm nhưng có điều cực nóng lại treo ngoài trời :)) .

Mấy hôm tháng trước rét khô bật sưởi thì cho chậu nước vào phòng là ổn .

Đúng hơn là cụ ấy chưa bao giờ nhìn phía sau của cục lạnh điều hoà =))

khả năng chế độ hút ẩm của điều hòa nhà e bị hỏng , chế độ sưởi và làm mát thì vẫn bình thường :) .

coolpix8700

Xe ngựa
nhà e cho đường nước từ cực lạnh chẩy vào bồn rửa bát :)) nên điều hòa có tách được nước hay không e biết chứ , 7/2/2023 mà điều hòa không khí bật chế độ sưởi thì cục nóng nó còn tách nước ác hơn bật chế độ hút ẩm nhưng có điều cực nóng lại treo ngoài trời :)) .
...
Bác cũng chẳng cần biết làm gì mà cứ thử bịt cái đường thoát nước phía sau điều hoà ấy lại!

hoanptp

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

buicongchuc

Xe ba gác
e thấy MHA còn dùng sấy khô quần áo nữa .

Điều hòa không khí tuy có chế độ hút ẩm nhưng điều hòa nó lại không loại bỏ nước ra khỏi không khí phòng , điều hòa nó chỉ làm không khí phòng mát và mọi thứ co lại nên cảm giác ít ẩm hơn , nếu bật chế độ hút ẩm điều hòa một lúc , xong sau đó bật chế độ sưởi thì phòng vẫn ẩm như cũ , mà hút ẩm điều hòa lại không sấy khô quần áo được , công suất điều hòa lớn nên tốn điện hơn MHA .
Ống thoát nước ngưng ĐH nhà em nó xả ra logia, em không muốn bị ướt sàn logia nên đặt chậu hứng nó được khá nhiều nước. Không hiểu nước ở đâu 😉

div198

Xe máy
Cụ ơi chạy êm k ạ ? E đang phân vân con này với mấy con nội địa Nhật. Định quất Nội địa Nhật chục triệu rồi mà lại phải thêm cái đổi nguồn nên e k thích. Năm dùng cũng ít nên tính đổi sang xiaomi.
Chạy êm, nên mua cụ ạh. Điều hòa 2 chiều có 2 đường ống thoát nước, một đường thoát từ cục nóng và 1 đường từ cục lạnh. Mà em mua con hút ẩm này có bánh xe đẩy khắp các phòng khỏi cần điều hòa. Tối phơi quần áo bằng dàn phơi di động nhét vào 1 phòng và đưa

Máy hút ẩm vào sáng ra khô cong cũng chả cần dùng máy sấy 😁.

Chỉnh sửa cuối:

mamtom7981

Xe buýt
e thấy MHA còn dùng sấy khô quần áo nữa .

Điều hòa không khí tuy có chế độ hút ẩm nhưng điều hòa nó lại không loại bỏ nước ra khỏi không khí phòng , điều hòa nó chỉ làm không khí phòng mát và mọi thứ co lại nên cảm giác ít ẩm hơn , nếu bật chế độ hút ẩm điều hòa một lúc , xong sau đó bật chế độ sưởi thì phòng vẫn ẩm như cũ , mà hút ẩm điều hòa lại không sấy khô quần áo được , công suất điều hòa lớn nên tốn điện hơn MHA .
Cái này cụ cần ngâm cứu kỹ 1 chút là sd ngon lành chế độ lạnh hoặc dry
nhiệt độ không khí theo ngày luôn có nhiệt độ đọng sương, nếu bạn sét điều hòa dưới nhiệt độ này thì không khí nó quay về độ ẩm bão hòa của cái nhiệt độ ban set và bao nhiêu ẩm nó đọng nước hết.
Nhưng nhớ là nhiệt độ đọng sương luôn đi kèm với nhiệt đô - độ ẩm hiện tại, và nó thay đổi hàng ngày, hàng giờ.
Ví dụ: Hiện giở ở HN đang là 23 độ độ ẩm gần như 100%, nhiệt độ điểm sương là 21 độ.
Nếu bạn đặt điều hòa khoảng 19 - 20 độ thì chắc sau 2 đến 3 h là lại khô như chưa bao giờ nồm ẩm

Điều hòa hút không khí có ẩm qua giàn lạnh, gặp ga lạnh nó đọng nước và nước này được gom chảy qua ống thoát phía ngoài.

Máy hút ẩm thì nó gồm cả giàn nóng lạnh trong cùng 1 nơi, không khí hút qua giàn lạnh làm ngưng nước, và sau đó nó thổi khí này qua giàn nóng làm ấm nên để thổi trả lại phòng. Công suất máy hút ẩm bé tí, nên so với điều hòa thì máy hút ẩm tuổi tôm cụ ạ

div198

Xe máy
Cụ cho em xin link hoặc địa chỉ mua với nhé
Cụ search theo mã csj0122dm lấy hình ảnh rồi tìm kiếm theo hình ở app taobao hay 1289 gì đấy. Sau đó cụ thuê các đơn vị chuyên ship hàng trung quốc kiểu naipot đặt hàng và vận chuyển về kho. Nói thật là vụ search link là cậu em cùng phòng làm hộ mà giờ vào mấy cái link cũ toàn ko được. Mã này ở Việt nam em thấy có 1, 2 nơi bán mà giá toàn trên 6 triệu chưa ship.

td2000

Xe tăng
Nhà e ko hiểu lắm, nhiệt độ ngoài trời đang 20 độ, em bật chế độ hút ẩm 22 độ nhưng chưa thấy nước giàn nóng chảy ra, độ ẩm trong nhà chưa rõ đã giảm chưa vì mới bật 15 phút.
So sánh với hôm qua bật sưởi 26 độ, ngoài trời cũng 20 độ thì sau 15 phút nước giàn nóng chảy liên tục.
Như vậy chế độ hút ẩm thế nào tốt hơn?

Xehoa2022

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e ko hiểu lắm, nhiệt độ ngoài trời đang 20 độ, em bật chế độ hút ẩm 22 độ nhưng chưa thấy nước giàn nóng chảy ra, độ ẩm trong nhà chưa rõ đã giảm chưa vì mới bật 15 phút.
So sánh với hôm qua bật sưởi 26 độ, ngoài trời cũng 20 độ thì sau 15 phút nước giàn nóng chảy liên tục.
Như vậy chế độ hút ẩm thế nào tốt hơn?
Cụ bật thế thì ko tác dụng mấy đâu, đã là hút ẩm thì nhiệt độ điều hòa kiểu gì cũng phải thấp hơn nhiệt độ trong nhà tầm 1 độ mới thực sự hút ẩm cụ nhé, với điều hòa tự chỉnh được thì bấm giảm xuống (càng thấp hơn nhiều nhiệt độ ngoài trời hoặc trong phòng càng tốt), còn với điều hòa inveter thì bấm dry là nó tự động chạy

tuctuc2010

Xe điện
e để nhiệt độ hút ẩm của điều hòa không khí là 16°C , và để chế độ làm mát của điều hòa không khí là 16°C thì chế độ làm mát lại tách nước được nhưng chế độ hút ẩm không tách nước được , máy nhà e điện 100v :D .
Thế cụ gọi thợ về sửa gấp ĐH nhà cụ đi. ĐH nào bật hút ẩm mà chả tách nước. Nguyên lý nó là không khí qua giàn lạnh hơi nước trong không khí nó ngưng tụ ở dàn lạnh và chảy vào khay chứa xong thoát ra ống thoát. Bật chế độ lạnh nó cũng hút ẩm nhé nhưng nhiệt độ trong phòng xuống thấp.

Ngo Rung

Xe lăn
Tui ko có MHA, do nhà chật
Tui dùng DH hình giọt nước kia và lạnh tui ho cmnr
Bật giọt nc vẫn lạnh nhé
Tui dùng DH nhựt bãi và Daikin 2 chiều
Thì giọt nước nó cũng phải làm lạnh mà. ĐH thì không có đốt nóng khí sau khi làm lạnh tách ẩm nên rét là bình thường :D

ChuCuoiCayDa

Xe tải
nhiệt độ không khí theo ngày luôn có nhiệt độ đọng sương, nếu bạn sét điều hòa dưới nhiệt độ này thì không khí nó quay về độ ẩm bão hòa của cái nhiệt độ ban set và bao nhiêu ẩm nó đọng nước hết.
Nhưng nhớ là nhiệt độ đọng sương luôn đi kèm với nhiệt đô - độ ẩm hiện tại, và nó thay đổi hàng ngày, hàng giờ.
Ví dụ: Hiện giở ở HN đang là 23 độ độ ẩm gần như 100%, nhiệt độ điểm sương là 21 độ.
Nếu bạn đặt điều hòa khoảng 19 - 20 độ thì chắc sau 2 đến 3 h là lại khô như chưa bao giờ nồm ẩm

Điều hòa hút không khí có ẩm qua giàn lạnh, gặp ga lạnh nó đọng nước và nước này được gom chảy qua ống thoát phía ngoài.

Máy hút ẩm thì nó gồm cả giàn nóng lạnh trong cùng 1 nơi, không khí hút qua giàn lạnh làm ngưng nước, và sau đó nó thổi khí này qua giàn nóng làm ấm nên để thổi trả lại phòng. Công suất máy hút ẩm bé tí, nên so với điều hòa thì máy hút ẩm tuổi tôm cụ ạ
Bật chế độ dry dưới nhiệt độ điểm sương nhanh khô thật nhưng bật cả đêm ngày thì lạnh và tốn điện. Pana e bật tầm khoảng tiếng hơn gì đó thì độ ẩm từ 72 xuống 64, nước chảy theo đường ống nhiều

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Em vừa nghĩ ra nên hỏi các cụ luôn ( tối về em cũng thử luôn).
Nhà em chung cư nên các phòng thông nhau, nhà kín, cũng không ẩm lắm nhưng cũng khó chịu.
Phòng nào cũng điều hoà 2 chiều nên em dự tính bật chế độ hút ẩm ở phòng khách và bật chế độ sưởi ở phòng ngủ thì vừa hết hơi ẩm, lại không lạnh. Như thế có ổn không các cụ?

handukims

Xe buýt

Nhưng mà muốn hút đươc ẩm phải set điều hoà lạnh hơn nhiệt độ không khí, thành ra lạnh buốt cụ ạ.

handukims

Xe buýt
Chạy êm, nên mua cụ ạh. Điều hòa 2 chiều có 2 đường ống thoát nước, một đường thoát từ cục nóng và 1 đường từ cục lạnh. Mà em mua con hút ẩm này có bánh xe đẩy khắp các phòng khỏi cần điều hòa. Tối phơi quần áo bằng dàn phơi di động nhét vào 1 phòng và đưa

Máy hút ẩm vào sáng ra khô cong cũng chả cần dùng máy sấy 😁.
Cám ơn cụ, thấy con của cụ bình 22l ổn áp quá. Mấy con xiaomi bán ở Vn e thấy bình có 15l đổ lại thôi.