[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

Trần Phùng

Xe tải
Việc chống hiện tượng nồm bằng cách đóng kín cửa làm nhà cháu nghi ngờ.
Như nhà cháu,ban đêm đóng kín cửa lại thì buổi sáng dậy, xuống tầng 1 không khí rất ẩm thấp. Ban ngày nhà cháu mở tung cửa (nhà cửa hàng kd) thì sàn tầng 1 lại cực kỳ khô ráo. Nhà cháu 2 giếng trời nên không khí lưu thông rất tốt.
Nhà cụ nếu thông khí tốt thì ổn quá rồi, chênh lệch nhiệt độ giữa trong nhà và ngoài trời giảm thì cũng hạn chế tối đa việc đọng nước, với những nhà không thông khí tốt thì mở cửa những ngày nắng mới lên thì trong nhà như mới lâu, nước đọng cả ngày ạ.

Js.Giang

Xe đạp
Kinh nghiệm của em cứ trời nồm là bật điều hòa hút ẩm.vậy thôi

bocuteo

Xe tải
Như nhà cháu,ban đêm đóng kín cửa lại thì buổi sáng dậy, xuống tầng 1 không khí rất ẩm thấp. Ban ngày nhà cháu mở tung cửa (nhà cửa hàng kd) thì sàn tầng 1 lại cực kỳ khô ráo. Nhà cháu 2 giếng trời nên không khí lưu thông rất tốt.
Ngày nào có hiện tượng độ ẩm không khí cao thì mới xuất hiện nồm. Cụ mở tung cửa không bị nồm là do ngày đó không khí khô ráo.
Thời tiết có lúc nồm buổi sáng, buổi tối, nhưng buổi trưa không khí ngoài trời khô ráo thì mở tung cửa ra sẽ khô nhà.

Mua cái máy đo độ ẩm không khí về là biết ngay tại sao, thế nào...

hoangme8989

Xe buýt

Ac080

Xe tăng
tốt nhất là đừng mở cửa. Ra vào đóng ngay. Nhà em ở cả nhà đất trong ngõ lẫn chung cư chưa bị Chị Nồm ghé thăm.

cusao

Xe lăn
Hơi nước bão hòa ở trong kk khi gặp lạnh thì ngưng tụ thôi. Vì vậy càng thông gió càng nhận thêm kk ẩm thì càng bị ngưng tụ nhiều
Biết mình đang bị "phét" thì đừng có cố..ý em có phải là nước đấy đâu ? X_X

NhanmienDT

Xe tải
e mua máy hút hẩm 5-6 năm trước dùng quá ổn cụ ah, để vị sát cầu thang và hướng cánh cửa hơi ấm bay lên tầng trên nên cả tầng 1 và 2 đều ok,

ca_lem

Xe hơi
Em cứ đóng cửa kín mít cả ngày... trong nhà thì lạnh mà bên ngoài thì nóng :)))... nhưng được cái ko bị nồm ạ

Khoai lang vàng

Xe tải
Lồm là cái éo gì thế nhỉ :-??
E chỉ biết trời nồm sau Tết khi thời tiết sắp sang mùa hè thôi

vihali

Xe container
Nồm là hơi nước trong ko khí quá cao đọng lại, chứ có phải dưới đất thấm lên đâu. Làm nền xỉ than xong lát gạch men lên thì giải quyết đc gì đâu ạ.
Đóng kín cửa

Theo các chuyên gia xây dựng thì đổ cốt nền xỉ than hoặc mạt đá cũng hạn chế bớt nồm. Không biết phân tích đến đâu nhưng em công nhận là nhà có cốt này đỡ nồm hơn nhà ko có cốt này thật ạ.
Dùng gạch không nung (gạch Tây Ban Nha chẳng hạn) cũng đỡ hơn
NGUYÊN NHÂN VÀ GIẢI PHÁP ĐÂY Ạ

Nồm là đặc sản của các tỉnh phía bắc ,miền trung và mn không bị nên cccm ở trỏng không cảm nhận được
Trời nồm , nền nhà ướt như vừa lau nhà xong , quần áo giặt phơi không khô , đồ gỗ trong nhà mốc , hiện tượng thời tiết này xuất hiện trong khoảng thời gian từ tháng 2-4 trong năm mỗi đợt kéo dài đến hơn 10 ngày , rất khó chịu và đồ đạc trong nhà gặp thời tiết này cũng chóng hỏng , đặc biệt đồ điện tử
Sở dĩ có nồm là do độ ẩm không khí tăng rất cao , gần bão hoà , nước không bay hơi được nữa mà ngược lại xuất hiện ngưng tụ trên bề mặt đồ đạc , những bề mặt nào có nhiệt độ càng thấp càng đọng nhiều nước
Do vậy để hạn chế nồm , bắt buộc phải đóng chặt cửa để không khí bớt lưu thông mang thêm hơi ẩm vào nhà , tiếp đó là tìm cách nâng nhiệt độ bề mặt đồ vật thoát khỏi điểm đọng sương , nhưng điều này khó thực hiện nhất, nền nhà tầng 1 là nơi có nhiệt độ thấp nhất nên dễ đọng , người ta phải xử lý nền từ khi xây dựng , các tầng trên đỡ hơn mặc dù cùng độ ẩm là vì lý do này
Các biện pháp thông thường là bật điều hoà chế độ lạnh , hơi nước bị ngưng trên dàn lạnh và thoát đi làm không khí trong nhà hạ bớt độ ẩm , hoặc chạy máy hút ẩm cũng theo nguyên lý này
Túm lại nguyên nhân:
- Hơi nước trong không khí đã bão hoà, không thể bốc hơi thêm nữa.
- Gặp mặt lạnh như sàn nhà, kính thuỷ tinh, hơi nước truyền nhiệt sang và biến trở về trạng thái lỏng là nước.

Khi hiểu rồi thì có mấy cách khắc phục
- Lau bằng giẻ khô==> đc 1 lúc là nó lại đọng vì hơi nước trong không khí nhiều
- Đóng kín cửa, hút hơi ẩm cưỡng bức bằng điều hoà hoặc máy hút==> hiệu quả nhất
- Nâng nhiệt độ sàn lên: lót xỉ than, mở cửa cho nắng mặt trời chiếu trực tiếp, dùng máy sấy tóc thổi :)

Em chống bằng cách:

1. Ở các phòng, bật điều hoà chế độ DRY.
2. Riêng hành lang và mặt đá cầu thang là nơi nhiệt độ thấp nhất thì tuỳ, trời âm u thì đóng kín cửa để ngăn gió đưa hơi ẩm vào, nếu trời có nhiệt độ cao một chút, em mở ra cho nắng chiếu trực tiếp từ giếng trời cho nền nhà ấm lên.

Bằng các biện pháp trên, nhà em ko thấy NỒM/LỒM gì nữa.

Pumzen

Xe ba gác
Hiện tại độ ẩm trong nhà (tầng 1) đang ở ngưỡng trên 95%:

Còn sàn nhà cháu thì dư lày, vẫn khô ráo bình thường:

Nletgo

Xe buýt
Cụ mua ở trên shopee ạ? cửa hàng tên gì thế
giờ máy này tăng giá lên tận 7.2tr rồi ạ

Em mua con này được gần 1 tuần dùng ok để trong phòng 25m2 phơi quần áo thơm tho đủ các chế độ hút ẩm khử mùi, lọc không khí. Cứ sáng ra em đổ đi đầy khay đựng nước, thấy báo độ ẩm còn trong phòng 42%
Em khuyên thật nếu ở nhà nên mua hàng mới mà dùng
Tránh xa mấy cái hàng mông má Nhật
Em hãi lắm

MrSpy

Xe điện
Từ ngày có hút ẩm chả thấy viêm mũi họng nữa. Có điều bật đêm gió khá ồn, ko biết máy của các cụ thế nào, e đang dùng Fujie

puredoll

Xe điện
Nhà E cứ độ ẩm trên 80% là bật hút ẩm, bật điều hoà không bằng dùng hút ẩm. Đặt chế độ 55% ngủ ngon và nhà thơm tho :)

O2Green

Xe buýt
Website
maylockhongkhi.com.vn
Cảm ơn cụ , máy cụ dùng hãng nào vậy , hàng nội địa của Nhật ạ
Cái máy cụ hỏi là máy chính hãng của Sharp Việt Nam nha cụ, nhìn bảng điều khiển em đoán là Sharp DW-D20A-W, hút ẩm 20L/1 ngày. Phát tán ion 7000 ion/cm3. bên KHÔNG KHÍ XANH em cũng bán nha cụ :D

SơnĐạiBàng

Xe buýt
Website
www.tizi.vn
E cảm ơn cụ , đúng là lần đầu em thấy chế độ này thật . Chắc chỉ có máy nội địa Nhật là có cụ nhỉ
Máy hàng xuất bây giờ cũng có chế độ này mà cụ. Bản chất của chế độ sấy quần áo là khi bật chế độ này thì máy sẽ làm việc nhiều hơn để giới hạn độ ẩm khi máy tắt log thấp hơn (Ví dụ khi ở chế độ hút ẩm thì giới hạn nó chỉ 50-55%, ở chế độ "sấy quần áo" thì giới hạn nó xuống thấp 40-45%), còn về hơi nóng vì bản chất máy hút ẩm nó có log nên đương nhiên khi chạy nó có phát sinh nhiệt, nếu để ý kỹ CCCM sẽ thấy có chút ơn âm ấm phả ra, còn nếu chạy ở chế độ "Sấy quần áo" thì hơi ấm nó nhiều hơn do log phải chạy nhiều hơn.