[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

mdthmd

Xe tải
Thật á cụ, chắc cụ chọn sai công suất or phòng lớn - mở cửa nó mới thế chứ, ai lại chạy cả ngày or cả đêm để hạ từ 100 xuống 70
Đúng rồi, khả năng máy bác kia công suất máy nhỏ so với diện tích phòng, hoặc mở cửa liên tục ( nó chả khác gì cái điều hòa, phải tùy theo diện tích phòng mà chọn công suất phù hợp )

mdthmd

Xe tải
em nghĩ có thể không hiệu quả bằng máy điều hòa, nó có thể ồn, tốn điện và phải đổ nước thường xuyên...
Bản chất chế độ dry ở điều hòa là làm lạnh không khi nên cảm giác ko ẩm chứ lúc đó hơi nước nó vẫn có trong phòng. còn máy hút ẩm là nó thu hơi nước vào bình chứa nên hơi nước ko có xung quanh.

sk050180

Xe tải
Hút ẩm nếu có điều kiện dùng con nội địa nhật xịn chút là ngon choét. E đã dùng nhiều loại rồi, cả liên doanh 220v, ko loại nào so được vs nhật nội địa cả về hiệu suất hút, tiết kiệm điện ... Mùa nồm ẩm nhà khô thoáng ấm cúng sạch sẽ thơm tho, cực tốt cho sức khoẻ
Hôm trước em có cho con Mít nội địa 18l/ngày chạy thi với con Sharp xuất khẩu 20l/ngày; kết quả là con Sharp hút được gấp đôi luôn; Con Sharp thì rẻ hơn con Mít.
Mỗi tội Sharp thì ồn và cảm biến vô cùng kém chính xác.

Còn con Elextrolux 16l/ngày là hút kém nhất, nhưng giá thì cũng rất êm và không ồn lắm.

dinhngan

Xe tăng
Em mua máy bãi chưa tới 2tr. Công suất vừa 7l một ngày, điện tiêu thụ 85w. Em bật suốt ngày. Công nhận hơi ồn

Xe cỏ cũ

Xe điện
Thật á cụ, chắc cụ chọn sai công suất or phòng lớn - mở cửa nó mới thế chứ, ai lại chạy cả ngày or cả đêm để hạ từ 100 xuống 70
Máy cs 6l gì đó, các phòng nhà em 24-30m2, kín mít cụ ah.

Chỉnh sửa cuối:

ref2020

Xe tải
Hôm trước em có cho con Mít nội địa 18l/ngày chạy thi với con Sharp xuất khẩu 20l/ngày; kết quả là con Sharp hút được gấp đôi luôn; Con Sharp thì rẻ hơn con Mít.
Mỗi tội Sharp thì ồn và cảm biến vô cùng kém chính xác.

Còn con Elextrolux 16l/ngày là hút kém nhất, nhưng giá thì cũng rất êm và không ồn lắm.
Con Mit này nhiều tiền ko cụ? Cụ mua mới hay cũng hàng bãi vậy ạ? Dùng biến áp riêng hay tích hợp luôn ở trong ạ?

zonda82

Xe container
Trời hanh khô đề phòng củi lửa.

sk050180

Xe tải
Con Mit này nhiều tiền ko cụ? Cụ mua mới hay cũng hàng bãi vậy ạ? Dùng biến áp riêng hay tích hợp luôn ở trong ạ?
Loại chân voi này mấy shop trong nước bán hàng mới tinh từ 8T5~10T tùy đời cụ ạ. Mua biến áp rời vì công suất lớn khó nhét đổi nguồn vào trong.
Em mua mới vì hàng cũ thì cũng xem vài lần nhưng đa phần không đảm bảo vệ sinh.

Hàngem xem lúc mới nhập về nó như ảnh dưới đây, sau đó họ tút tát và đăng bán như máy lướt.

Ở một mặt khác, con máy Sharp em mua mới & dùng ở nhà 5 năm rồi, mình biết cách giữ cho khỏi bị mốc & bẩn dàn, nên trông nó như thế này:

Chỉnh sửa cuối:

ref2020

Xe tải
Loại chân voi này mấy shop trong nước bán hàng mới tinh từ 8T5~10T tùy đời cụ ạ. Mua biến áp rời vì công suất lớn khó nhét đổi nguồn vào trong.
Em mua mới vì hàng cũ thì cũng xem vài lần nhưng đa phần không đảm bảo vệ sinh.

Hàngem xem lúc mới nhập về nó như ảnh dưới đây, sau đó họ tút tát và đăng bán như máy lướt.

Ở một mặt khác, con máy Sharp em mua mới & dùng ở nhà 5 năm rồi, mình biết cách giữ cho khỏi bị mốc & bẩn dàn, nên trông nó như thế này:

Hay quá cụ. E cũng muốn 1 cái mới nhưng mà hút ẩm Nhật new đắt thật

tulipman

Xe buýt
Em sharp này model là gì và cụ mua bao tiền ợ? cám ơn cụ.

sk050180

Xe tải
Em sharp này model là gì và cụ mua bao tiền ợ? cám ơn cụ.
À con voi uống nước mía này model DW-D20A-W cụ ạ, em mua hồi 2015 tầm 5T4 thì phải, ( em còn lưu giấy tờ nhưng lười tìm). Giờ giá mới quãng 7T4.

sk050180

Xe tải
Hay quá cụ. E cũng muốn 1 cái mới nhưng mà hút ẩm Nhật new đắt thật
Kinh nghiệm của em là mua con thật to, đồ xuất cũng được, ồn tí cũng được nhưng phải thuộc hãng nào có tên tuổi trong làng điện lạnh (tủ lạnh, điều hoà). Quan trọng là máy bền và có chế độ tự làm khô/sạch dàn.

Ngoài ra nên mua mới, trừ anh em; bạn bè; cơ quan dùng lướt thanh lý... để tránh bệnh từ các dàn cũ.

Đồ mới cũng nên cho chạy vài hôm ở chỗ thoáng, để loại trừ các khí không tốt (VOG) như formalde hít ...

Lúc dùng thì để ở không gian chung, cho nó hút ẩm cả nhà. Phòng ngủ sợ ẩm thì mở cửa hé chút... là ngon bổ rẻ, tiết kiệm điện (1 con rất to có thể hút gấp 4 nhưng chỉ tiêu thụ điện gấp 2 con bé) và đỡ ồn nhất (máy để phòng khác thì phòng mình đỡ ồn hẳn).

Thế nên cụ không cần câu nệ quá. Tuỳ túi mà tiêu.

Chỉnh sửa cuối:

tvu732

Xe buýt
Kinh nghiệm của em là mua con thật to, đồ xuất cũng được, ồn tí cũng được nhưng phải thuộc hãng nào có tên tuổi trong làng điện lạnh (tủ lạnh, điều hoà). Quan trọng là máy bền và có chế độ tự làm khô/sạch dàn.

Ngoài ra nên mua mới, trừ anh em; bạn bè; cơ quan dùng lướt thanh lý... để tránh bệnh từ các dàn cũ.

Đồ mới cũng nên cho chạy vài hôm ở chỗ thoáng, để loại trừ các khí không tốt (VOG) như formalde hít ...

Lúc dùng thì để ở không gian chung, cho nó hút ẩm cả nhà. Phòng ngủ sợ ẩm thì mở cửa hé chút... là ngon bổ rẻ, tiết kiệm điện (1 con rất to có thể hút gấp 4 nhưng chỉ tiêu thụ điện gấp 2 con bé) và đỡ ồn nhất (máy để phòng khác thì phòng mình đỡ ồn hẳn).

Thế nên cụ không cần câu nệ quá. Tuỳ túi mà tiêu.
Như mấy bài trước của cụ thì con Mit êm hơn, cảm biến chính xác hơn --> theo em hiểu là có thể để công suất nhỏ trong phòng ngủ ban đêm được phải ko ạ? Nhưng con Sharp công suất cao hơn? Mà cụ thì khuyên mua công suất cao?

Em đang nhăm nhe con Sharp này: DW-E16FA
Vì nó có màng lọc Hepa thật sự, e định làm máy 2 trong 1 luôn. Nhưng thấy cụ bảo Sharp ồn, em hơi hoảng. Con này công suất lại hơi thấp (16L) nữa.

https://khongkhixanh.vn/may-loc-khong-khi-va-hut-am-sharp-dw-e16fa-w/

sk050180

Xe tải
Như mấy bài trước của cụ thì con Mit êm hơn, cảm biến chính xác hơn --> theo em hiểu là có thể để công suất nhỏ trong phòng ngủ ban đêm được phải ko ạ? Nhưng con Sharp công suất cao hơn? Mà cụ thì khuyên mua công suất cao?

Em đang nhăm nhe con Sharp này: DW-E16FA
Vì nó có màng lọc Hepa thật sự, e định làm máy 2 trong 1 luôn. Nhưng thấy cụ bảo Sharp ồn, em hơi hoảng. Con này công suất lại hơi thấp (16L) nữa.

https://khongkhixanh.vn/may-loc-khong-khi-va-hut-am-sharp-dw-e16fa-w/
Mít êm hơn, để phòng ngủ lý thuyết là OK. Nhưng chế độ êm của nó thì lại mặc định không điều khiển được độ ẩm => nó cứ chạy mãi dẫn đến khô quá cũng không tốt. Cái này là do hãng lập trình nên mình chịu.

Ngoài ra thì 1 nhà sẽ còn các phòng khác nữa, nên về kinh tế là mua cái to dùng cho cả nhà. Sharp thì ồn, mà hình như TQ nó mua rồi thì phải (nhà máy Sharp ở miền nam giờ em thấy đổi là Stech, còn mấy cái hút ẩm trên mặt lại có chữ Jtech gì đó). Cân bằng với cái ồn là giá rẻ và em thấy hút rất nhanh.

Về máy cụ nêu thì em thấy thế này:
Máy hút ẩm thường có dàn ngưng sát ngay ngoài, cái dàn này thường khá ướt.
- Với máy thường thì chỉ có lưới lọc, khi máy dừng thì dàn ngưng sẽ thoáng.
- Máy có HEPA sát dàn ngưng thì HEPA rất dễ bị hơi ẩm ở dàn ngưng tấn công khi máy dừng (mất điện, đạt độ khô yêu cầu). HEPA thì bí nên sẽ dễ bị mốc. Cái này cụ phải hỏi rõ là đạt độ khô yêu cầu, máy nén cắt thì quạt sẽ Dừng hay Chạy tiếp. Nêu câu trả lời là Chạy tiếp thì mua OK vì gió tiếp tục chạy qua sẽ ngăn hơi ẩm bốc ngược vào HEPA. Em có tìm hiểu cái DW-J27 FV-S thì thấy là “Dừng” nên sau cũng không mua.

Các hãng bây giờ lấy HEPA làm hàng (PR) quá, em mua của IKIN (TQ) về thấy giá rẻ bằng 1/4 hãng bán, mà hình thức và hiệu quả lọc y như nhau.

Chỉnh sửa cuối:

Jue

Xe tải
Có em đây, để phòng ngủ thì cụ phải kiếm loại êm, 34~38dB. Em dùng Mitsubishi, nhưng giá máy hãng này khá cao, do chỉ SX tại Nhật.
Mấy cái nhà em đây, mỗi cái 1 hãng:
Em mới mua con Elec 16l/ngày như của bác. Ban ngày thì không sao nhưng tối hơi ồn. Xem trong specs thấy độ ồn trên 50db. Tuy nhiên giá vừa tầm, 3.45 triệu và hút khỏe. Hình như máy này chạy bằng gas hay khí nén nên có mùi phải không nhỉ? Nhà bác có bị không?

Em ngâm cứu thì có 2 công nghệ hút ẩm là Desiccant và Compressor. Con Elec ở trên thuộc dòng Refrigeration. Desiccant chạy đỡ ồn hơn thì phải. Em đang xem con Meaco công nghệ Compressor này ở amazon Anh

https://www.amazon.co.uk/Meaco-Dehumidifier-Ultra-Quiet-Efficient-Condensation/dp/B07FKXCHBK/ref=pd_sbs_201_4/257-9791378-3786200?_encoding=UTF8&pd_rd_i=B07FN4F7SM&pd_rd_r=416dc096-99b8-4830-a5d3-9e48b5acfb8d&pd_rd_w=1Uvfr&pd_rd_wg=TKkf4&pf_rd_p=f4a31d1d-8f61-48f5-b6f4-a22ba06df575&pf_rd_r=MW63012MNSF57NWNTRBS&refRID=MW63012MNSF57NWNTRBS&th=1

Con này được vote cho 4.8 sao và Amazon's Choice for "meaco dehumidifier", độ ồn 35-40db, hút 12l/ngày, giá 6.9 triệu về VN.

Bác nào đã dùng máy hút ẩm Desiccant thì nhận xét được không nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

sk050180

Xe tải
Em mới mua con Elec 16l/ngày như của bác. Ban ngày thì không sao nhưng tối hơi ồn. Xem trong specs thấy độ ồn trên 50db. Tuy nhiên giá vừa tầm, 3.45 triệu và hút khỏe. Hình như máy này chạy bằng gas hay khí nén nên có mùi phải không nhỉ? Nhà bác có bị không?

Em ngâm cứu thì có 2 công nghệ hút ẩm là Desiccant và Compressor. Con Elec ở trên thuộc dòng Refrigeration. Desiccant chạy đỡ ồn hơn thì phải. Em đang xem con Meaco công nghệ Compressor này ở amazon Anh

https://www.amazon.co.uk/Meaco-Dehumidifier-Ultra-Quiet-Efficient-Condensation/dp/B07FKXCHBK/ref=pd_sbs_201_4/257-9791378-3786200?_encoding=UTF8&pd_rd_i=B07FN4F7SM&pd_rd_r=416dc096-99b8-4830-a5d3-9e48b5acfb8d&pd_rd_w=1Uvfr&pd_rd_wg=TKkf4&pf_rd_p=f4a31d1d-8f61-48f5-b6f4-a22ba06df575&pf_rd_r=MW63012MNSF57NWNTRBS&refRID=MW63012MNSF57NWNTRBS&th=1

Con này được vote cho 4.8 sao và Amazon's Choice for "meaco dehumidifier", độ ồn 35-40db, hút 12l/ngày, giá 6.9 triệu về VN.

Bác nào đã dùng máy hút ẩm Desiccant thì nhận xét được không nhỉ?
Máy mới bao giờ cũng bị mùi & có thể có hại, nên bác phải cho ra một phòng riêng chạy vài hôm, sau đó bật thông gió hay mở cửa sổ cho bay hết mùi đi. Mùi thì chắc chắn không phải do ga lạnh.

Độ ồn thì đo theo thang lôgarit nên tăng/giảm 3dB là âm lượng cũng lớn gấp đôi/nhỏ bằng nửa. Cái Meaco cụ tìm ra có vẻ rất êm, cụ chuột bạch trước rồi review cho anh em theo.

tvu732

Xe buýt
Mít êm hơn, để phòng ngủ lý thuyết là OK. Nhưng chế độ êm của nó thì lại mặc định không điều khiển được độ ẩm => nó cứ chạy mãi dẫn đến khô quá cũng không tốt. Cái này là do hãng lập trình nên mình chịu.

Ngoài ra thì 1 nhà sẽ còn các phòng khác nữa, nên về kinh tế là mua cái to dùng cho cả nhà. Sharp thì ồn, mà hình như TQ nó mua rồi thì phải (nhà máy Sharp ở miền nam giờ em thấy đổi là Stech, còn mấy cái hút ẩm trên mặt lại có chữ Jtech gì đó). Cân bằng với cái ồn là giá rẻ và em thấy hút rất nhanh.

Về máy cụ nêu thì em thấy thế này:
Máy hút ẩm thường có dàn ngưng sát ngay ngoài, cái dàn này thường khá ướt.
- Với máy thường thì chỉ có lưới lọc, khi máy dừng thì dàn ngưng sẽ thoáng.
- Máy có HEPA sát dàn ngưng thì HEPA rất dễ bị hơi ẩm ở dàn ngưng tấn công khi máy dừng (mất điện, đạt độ khô yêu cầu). HEPA thì bí nên sẽ dễ bị mốc. Cái này cụ phải hỏi rõ là đạt độ khô yêu cầu, máy nén cắt thì quạt sẽ Dừng hay Chạy tiếp. Nêu câu trả lời là Chạy tiếp thì mua OK vì gió tiếp tục chạy qua sẽ ngăn hơi ẩm bốc ngược vào HEPA. Em có tìm hiểu cái DW-J27 FV-S thì thấy là “Dừng” nên sau cũng không mua.
Em đoán chế độ êm của Mit hút không mạnh, nên chạy cả đêm chắc không đến nỗi khô quá. Với em thì con này ngon, nhưng nếu chỉ có hút ẩm mà 8-10tr em không theo nổi. Nên em mới nghĩ đến con Sharp có cả hút ẩm và lọc khí. Em đọc hướng dẫn sử dụng của con DW-E16FA (na ná như con J27 cụ xem, công suất bé hơn) thì thấy sau khi chạy xong hút ẩm họ khuyến cáo nên tiếp tục chuyển sang chức năng lọc khí và hẹn giờ 2h để làm khô bên trong máy. Hơi cách rách một tí nhưng chứng tỏ là nhà sản xuất có chú ý đến điều này và có thể xử lý được. Em chỉ đang lăn tăn về độ ồn. Thông số của nó là 27 - 35 - 53 dB em nghĩ là rất ok rồi vì ban đêm thường chỉ để mức thấp và TB thôi. Nhưng cụ lại bảo nó ồn hơn Mit. Cụ check lại hộ em xem hai mức thấp của nó so với con Mit thế nào được không ạ.

Nhà em kiểu cũ, hành lang, bếp, phòng khách, sân... thông với nhau hết và là không gian mở, không máy nào cho đủ được cụ ạ. Nên em chỉ mua máy cho phòng ngủ thôi và ko cần công suất to lắm.

Cụ xem specs ở đâu mà thấy độ ồn 50db ạ? Nhà em cũng có một con, em xem manual online thì không thấy ghi độ ồn. Vào mấy trang bán máy online thì đồng loạt ghi 43db, nhưng em đoán là thông số đểu, tính mỗi quạt chứ không tính máy nén. Vì nhà em dùng thấy chạy ầm ầm luôn. Ồn quá nên em mới tính thay đây.

sk050180

Xe tải
Em đoán chế độ êm của Mit hút không mạnh, nên chạy cả đêm chắc không đến nỗi khô quá. Với em thì con này ngon, nhưng nếu chỉ có hút ẩm mà 8-10tr em không theo nổi. Nên em mới nghĩ đến con Sharp có cả hút ẩm và lọc khí. Em đọc hướng dẫn sử dụng của con DW-E16FA (na ná như con J27 cụ xem, công suất bé hơn) thì thấy sau khi chạy xong hút ẩm họ khuyến cáo nên tiếp tục chuyển sang chức năng lọc khí và hẹn giờ 2h để làm khô bên trong máy. Hơi cách rách một tí nhưng chứng tỏ là nhà sản xuất có chú ý đến điều này và có thể xử lý được. Em chỉ đang lăn tăn về độ ồn. Thông số của nó là 27 - 35 - 53 dB em nghĩ là rất ok rồi vì ban đêm thường chỉ để mức thấp và TB thôi. Nhưng cụ lại bảo nó ồn hơn Mit. Cụ check lại hộ em xem hai mức thấp của nó so với con Mit thế nào được không ạ.

Nhà em kiểu cũ, hành lang, bếp, phòng khách, sân... thông với nhau hết và là không gian mở, không máy nào cho đủ được cụ ạ. Nên em chỉ mua máy cho phòng ngủ thôi và ko cần công suất to lắm.
.
Chào cụ,
Con Mít thì lốc siêu êm nhưng quạt thì cũng không êm lắm, do cửa gió có vẻ không được vuốt.
Con Sharp (của em) thì quạt êm hơn con Mít, nhưng máy nén chạy một thời gian em thấy ồn, nó cứ è, è, è.
Nhưng tối đi ngủ thì để con Mít đỡ khó chịu hơn con Sharp (gọi là đỡ khó chịu vì thực sự 38dB vẫn là ồn khi ngủ). Em vẫn đang đặt con khác (34dB), lúc nào có máy trong tay em xài rồi review sau).
Cụ kết con Sharp DW-E16FA đó thì mua cũng được, vì kiếm được con chạy êm thực sự rất khó. Khi chạy hút ẩm liên tục thì tháo filter HEPA cho vào túi ni lông cũng được. Tuy nhiên 27 - 35 - 53 dB thì là độ ồn lúc chạy chế độ lọc khí - vì khi hút ẩm, lốc đóng thì độ ồn 27dB là không tưởng. Cụ xem phần thông số hút ẩm thì hãng giấu tiệt độ ồn đi.

Chỉnh sửa cuối: