[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    363

cocsku

Xe cút kít
Em đang dùng hút ẩm đây, mấy hôm nay cho chạy liên tục cả ngày cả đêm. Ưu điểm lớn nhất là không làm giảm nhiệt độ phòng, thậm chí còn tăng, gió nó thổi ra là gió ấm các cụ ạ. Ngoài ra nó còn làm nhiệm vụ sấy khô quần áo, tiết kiệm tiền mua máy sấy. Em quá ưng ý với quyết định mua hút ẩm.
Cụ mua máy nào? Hiệu gì? Công suất và giá cả thế nào? phổ biến giúp em cái!

cocsku

Xe cút kít
Bản thân khi trời khô ráo bao giờ ta cũng thấy mát mẻ hơn. Nên em nghĩ khi độ ẩm giảm thì sẽ mát (lạnh) hơn khi ẩm cao. Chứ không hẳn chỉ do ĐH lúc bật Dry nó thổi hơi lạnh.
Cụ nào có cái tủ chống ẩm của máy ảnh thử mà xem. Bao giờ thò tay vào tủ (để 50-70%) nó cũng man mát.
Nếu trời lạnh thì ngược lại, khô ráo -> nhiệt dung không khí thấp -> cơ thể ít mất nhiệt nên không có cảm giác lạnh buốt.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Cụ mua máy nào? Hiệu gì? Công suất và giá cả thế nào? phổ biến giúp em cái!
Em mua Elextrolux loại 16 lít/ngày, giá 4.1tr, đặt hàng ở HC họ mang tới tận nhà, chỉ việc thanh toán.

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Sao nhà em không thấy gì nhể. Nhà có 5 phòng 5 cái điều hòa, toàn bộ cửa nhựa đóng suốt ngày, không bật tý điều hòa nào

swordfishman

Xe tải
E chạy dry khoảng 2 tiếng là thấy dễ chịu, quần áo ướt cũng cho vào phòng dry luôn

Website
www.facebook.com
Nhà em nhỏ, hạn chế đồ đạc nên cũng ưu tiên dùng điều hòa thay máy hút ẩm. Cái mục đo nhiệt độ của cụ chủ em thấy không thuyết phục lắm. Nhiệt độ cụ đo được có thể là nhiệt độ môi trường thay đổi trong ngày, còn về nguyên tắc máy hút ẩm giàn nóng và lạnh đều đặt trong nhà nên nhiệt độ trong nhà sẽ chỉ tăng do hiệu suất làm lạnh luôn nhỏ hơn 1. Còn điều hòa của cụ giàn nóng nó đặt ngoài phòng và điều hòa không thể làm khô không khí nếu nhiệt độ giàn lạnh không nhỏ hơn nhiệt độ phòng. Cục nóng điều hòa nhà em đặt ngoài ban công chỗ phơi quần áo nên một công đôi việc ạ, phòng khô rong và quần áo thì thơm phức.
nhà cụ Bụp điều hòa xịn quá, chứ nhà em để dry là nhiệt độ giảm, teo trym, mà hút chậm, 1.5h mà giảm từ 90 xuống 70 là chậm, máy hút ẩm nhà em chạy 1.5h là giảm xuống 60% rồi :P
Điều hòa nhà em Nhựt nội địa đời khá cao, đương nhiên là 2 chiều nên có chức năng đặt độ ẩm cụ ạ. Trong quá trình hoạt động nó sẽ bù nhiệt nên nhiệt độ phòng không bị giảm.

Các bác cho em chút.Em thì vẫn để chế độ Dry khi trời nồm ẩm, thậm chí như mấy bác ở trên đã nói, có khi em còn để chế độ Cool.Cơ mà em để ý khi chạy chế độ Dry, mỗi lúc lốc điều hòa đóng thì em lại thấy ở cửa gió điều hòa hơi ẩm phun phì phì như khói ( chế độ Cool thì ko ).E tưởng nó ngưng tụ hơi ẩm rồi chảy ra theo đường thoát nước rồi thì lấy đâu mà phun ngược ra phì phì thế ạ.Với nữa, em kiểm tra thử thì ko thấy nước chảy ra từ ống thoát nước như chế độ Cool.Nhưng về cơ bản thì trong phòng khô ráo.Các bác giải ngố cho em phát!
Khi không khí gặp lạnh, hơi nước ngưng tụ lại nhưng không kịp bám vào giàn thì sẽ phun ra ngoài như sương mù. Chạy 1 lúc là có nước chảy ngay.:D

Tầng 1 nhà em ướt nhoét.
Phải cái là xây theo kiểu nhà ống: phòng khách thông với bếp. Kiểu này không lắp được điều hòa rồi.
Bây giờ liệu mua máy hút ẩm có ăn thua không các cụ?

P/s: Phòng khách lại còn cái bể thủy sinh to đùng thì hút ẩm có tác dụng gì không ạ?
Lắp điều hòa đi cụ ạ, dùng được cả mùa hè. Nhiều nhà không lắp ĐH phòng khách, mùa hè ngồi chơi nóng gần chết.
Thông với bếp cũng chẳng sao, làm cửa, màn chắn hoặc dùng bếp từ cho đỡ tỏa nhiệt, vừa nấu ăn vừa bật điều hòa cho sướng cái thằng người.:D

Chế độ dry ở đh chỉ xuống khoảng 25 độ thì ko làm việc nữa. Vì là mùa lạnh, trong phòng nhà cụ dưới 25 độ nên bật dry ko có tác dụng ( chỉ 10' đầu khi bật máy thôi). Nếu cụ muốn nhà khô hơn thì phải để ở chế độ cool, khoảng 22-23 độ. Bật đến thấy lạnh thì tắt đi, rồi bạt lại sau. Chế độ cool hút ẩm nhanh hơn dry, nhưng lạnh
Bẩm cụ, ĐH nhà em nó vẫn chạy bình thường.

Bắp cải

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cứ táng con điều hòa ở chế độ dry, 26-28 độ...chạy ngon choét.

Or trước khi đi đâu đó, bật 1-2tieesng, về thấy bớt ngay cái mùi ẩm mốc...mỗi tội hơi hơi lạnh.

phot_ang_le

Xe hơi
Nhà em tầng 1 chưa có điều hoà và khi thời tiết ẩm em có xu hướng chọn 1 cái MHA để cơ động hơn. Thêm nữa đầu từ 1 cái điều hoà hơn chục triệu với 01 cái MHA nội địa Nhật tầm 2-3tr sẽ làm người tiêu dùng thiên về MHA hơn.

Tran Thanh Tung

Xe điện
Nhà em vừa điều hòa vừa máy hút ẩm; mùa này e chỉ bật máy hút ẩm thôi. Nhưng kể ra xách cái máy hút ẩm đi các phòng ngại phết, lại kèm cục lioa nữa vì điện 100v. Phòng 40m2, máy chạy 3-4 tiếng là khô rồi dưng mà hơi ồn.

Gửi cụ Bụp: Nhân tiện nói về máy hút ẩm, em đang bị vợ áp lực bắt mua 1 máy sấy quần áo, dự kiến eletrolux - tầm 7tr, vì nhà có trẻ em. Cụ thấy hàng Elex được không hay nên chọn loại khác? :-w

thanks cụ,

Chỉnh sửa cuối:
Cool cũng được nhưng teo cờ him lắm cụ ạ :)
Không những teo mà còn tốn điện....:)) các cụ theo dõi chế độ hút ẩm của INVETER nó chạy khác chế đọ lạnh nhé.... Các cụ cứ mở các cửa thông phòng với nhau , chỉ đóng cửa chính và cửa sổ.....kết quả là tất cả các phòng đều khô. buổi tối đi ngủ mùa này cảm giác không khí như đang sống ở trời âu........:))

kduc

Xe Cứu Trợ
Nhà cụ ấy 2chiều thì chả tăng???
Bẩm cụ, e dùng ĐH 2 chiều từ 202, cũng đã dùng để hút ẩm nhưng ko được, mấy hôm gần tết giặt giũ nhiều phải mang vào phòng phơi xong bật điều hòa chế độ DRY ==> từ sáng đến chiều ra có tý nước :D, ok lấy 1 cái sưởi 800 w tăng nhiệt độ trong phòng để DRY làm việc cũng ko được, chuyển sang chế độ COOL, chạy mức nhiệt thấp nhất, nước cũng ko đáng kể, giải pháp cuối là xách 1 e MHA 16l/ngày về vấn đề mới được giải quyết :)).
@ all: Các cụ cứ nhìn cái lóc lạnh, nếu nó ko đóng là ko hút hiếc j hết nhé.

Tầng 1 nhà em ướt nhoét.
Phải cái là xây theo kiểu nhà ống: phòng khách thông với bếp. Kiểu này không lắp được điều hòa rồi.
Bây giờ liệu mua máy hút ẩm có ăn thua không các cụ?

P/s: Phòng khách lại còn cái bể thủy sinh to đùng thì hút ẩm có tác dụng gì không ạ?
- Phòng khách thông với bếp thì dùng cái cây to to tý, mùa hè cho xướng :D
- Ngon bổ rẻ là MHA độ 16-24 l/day nhé.
- Bể ko ảnh hưởng cụ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Mua xe nào

Xe điện
Bài viết của Cụ thực tế và bổ ích quá!
Cụ cho Em hỏi nguyên lý của tấm làm mát Cooling pad lên nhiệt độ với ạ!
Cám ơn Cụ

Chichchoeht

Xe tăng
Sao cái LG nhà em nó phang ác nhể? :-? Máy nhà em 1 chiều ạ. Em để 18 độ nó chạy lốc lạnh quá phải lên 22 để lúc chạy lúc dừng. Quả thật là nhà em ko cần mấy hút ẩm vì bật cool có lúc mà nhà cửa khô ráo ngay.

Bẩm cụ, e dùng ĐH 2 chiều từ 202, cũng đã dùng để hút ẩm nhưng ko được, mấy hôm gần tết giặt giũ nhiều phải mang vào phòng phơi xong bật điều hòa chế độ DRY ==> từ sáng đến chiều ra có tý nước :D, ok lấy 1 cái sưởi 800 w tăng nhiệt độ trong phòng để DRY làm việc cũng ko được, chuyển sang chế độ COOL, chạy mức nhiệt thấp nhất, nước cũng ko đáng kể, giải pháp cuối là xách 1 e MHA 16l/ngày về vấn đề mới được giải quyết :)).
@ all: Các cụ cứ nhìn cái lóc lạnh, nếu nó ko đóng là ko hút hiếc j hết nhé.

- Phòng khách thông với bếp thì dùng cái cây to to tý, mùa hè cho xướng :D
- Ngon bổ rẻ là MHA độ 16-24 l/day nhé.
- Bể ko ảnh hưởng cụ nhé.

thanktn

Xe tăng
Em bật chế độ Dry, đặt nhiệt độ dưới nhiệt độ phòng 2 độ. Sau hơn 1 tiếng là độ ẩm giảm từ 90% xuống 60% ạ. Có hơi lạnh tý nhưng xác định khi bật như vậy thì mình ra khỏi phòng. Khi nào ở trong phòng thì tăng nhiệt độ cao hơn hoặc không dùng điều hòa nữa.
Một năm chỉ dùng vài lần như thế thì đây là cách tiết kiệm.
Còn nhà giàu thì nên mua máy hút ẩm bật liên tục cho không khí dễ chịu. Có tiền thì tội gì phải khổ.

Taihoatu

Xe lăn
Nhà em chọn Máy Hút ẩm mặc dù biết MHA và ĐH nó cũng chênh nhau chẳng mấy tiền. Nhưng cái tầng 1 mà lắp điều hòa chỉ để sử dụng như MHA thì mua MHA cho xong còn nếu để sử dụng đủ chức năng của ĐH thì phải đầu tư thêm một cơ số thứ nữa.
Nên em chọn MHA

ar3a

Xe điện
Nhà em vừa điều hòa vừa máy hút ẩm; mùa này e chỉ bật máy hút ẩm thôi. Nhưng kể ra xách cái máy hút ẩm đi các phòng ngại phết, lại kèm cục lioa nữa vì điện 100v. Phòng 40m2, máy chạy 3-4 tiếng là khô rồi dưng mà hơi ồn.

Gửi cụ Bụp: Nhân tiện nói về máy hút ẩm, em đang bị vợ áp lực bắt mua 1 máy sấy quần áo, dự kiến eletrolux - tầm 7tr, vì nhà có trẻ em. Cụ thấy hàng Elex được không hay nên chọn loại khác? :-w

thanks cụ,
Máy sấy Elec 7tr là dạng sấy nhiệt; sấy xong quần áo khô nhưng bị nhăn; đặc biệt là sơ mi. Nếu cụ dùng loại này thì nên phân loại đồ cần sấy: những đồ không sợ nhàu, nhăn thì sấy chế độ Cupboard dry; còn sơ mi, quần âu thì sấy ở chế độ Iron Dry (hơi ẩm - là xong là đẹp). Những đồ đặc biệt như đồ len, tơ, lụa thì không nên sấy.

Một giải pháp khác là nếu nhà cụ có 1 căn phòng nào đó còn trống, có thể phơi đồ trời nồm này thì đặt máy hút ẩm. Cách này thì không bị nhàu, hại quần áo. Cách này thì rẻ hơn, nhưng cần 1 căn trống.

slaz8

Xe ba gác
Các bác cho em chút.Em thì vẫn để chế độ Dry khi trời nồm ẩm, thậm chí như mấy bác ở trên đã nói, có khi em còn để chế độ Cool.Cơ mà em để ý khi chạy chế độ Dry, mỗi lúc lốc điều hòa đóng thì em lại thấy ở cửa gió điều hòa hơi ẩm phun phì phì như khói ( chế độ Cool thì ko ).E tưởng nó ngưng tụ hơi ẩm rồi chảy ra theo đường thoát nước rồi thì lấy đâu mà phun ngược ra phì phì thế ạ.Với nữa, em kiểm tra thử thì ko thấy nước chảy ra từ ống thoát nước như chế độ Cool.Nhưng về cơ bản thì trong phòng khô ráo.Các bác giải ngố cho em phát!
Khi cụ để cool gặp nhiệt độ ngoài trời thấp , máy sẽ chỉ có chạy quạt gió . hoặc nếu có đóng điện để chạy thì cửa gió ra sẽ có nhiệt độ cao hơn nhiệt độ điểm suơng do đó không khí ẩm bên ngoài không ngưng tụ và cụ ko nhòm thấy.... sương khói
Khi chạy dry ( em dự nhà cụ dùng inventer đời mới) máy sẽ điều chỉnh nhiệt độ giàn lạnh xuống thấp hơn nhiệt độ điểm sương(Ở áp suất khí quyển, nhiệt độ điểm suơng là nhiệt độ mà tại thời điểm đó hơi ẩm trong kk bắt đầu ngưng tụ thành nước ) để đảm bảo hiệu suất ngưng tụ hơi nước trong không khí qua dàn lạnh, do đó nhiệt độ của gió ra thấp hơn nhiệt độ điểm suơng gặp KK ẩm trong phòng sẽ tạo hiệu ứng khói( do hơi ẩm bão hòa trong kk ngưng tụ lại thành giọt nhỏ li ti trông như khói)
để điều chỉnh nhiệt độ bề mặt dàn lạnh thấp hơn có thể điều chỉnh lưu lượng môi chất qua giàn ( ở các mấy ĐH inverter đời mới) hoặc lưu lượng gió qua giàn lạnh, bằng cách thay đổi tốc đọ quạt dàn lạnh ( ở các máy ĐH phổ thông hoặc đời cũ)

nhaquelaioto

Xe tăng
Cám ơn các cụ đã chia sẻ rất bổ ích ợ

patuana76

Xe container
ĐIỀU HÒA HAY MÁY HÚT ẨM?

Ví dụ các cụ mợ cân được 16,5 g thì độ ẩm sẽ là 16,5/100 x 100% = 50%. Quá đơn giản. Tương tự, khi các cụ mợ cân được 33 gam thì độ ẩm sẽ là 100%!
Cụ [@Thích Là Bụp;214] sửa lại phép tính nhá. Em thấy đúng ra phải là 16.5/33*100% chứ nhỉ.