[Funland] Chiến đấu với bạn NỒM: Điều hoà hay máy hút ẩm?

Nhà cụ mợ có mua MÁY HÚT ẨM không?

• Tổng bình chọn
    364

coolpix8700

Xe ngựa
Không nên để quần áo trong phòng ngủ bật hút ẩm để sấy cụ, không gian rộng quá nó lâu khô lắm. Cụ để trong phòng nhỏ hơn thì hợp lý hơn như phòng tắm cụ ah.
Hôm qua sân với thềm cửa nhà em nhớp nháp.
Cô giúp việc (theo giờ) làm vệ sinh phòng toilette lại không lau mà đổ nước ra rửa, xong cũng không gạt nước cho bớt đi mà cứ để thế rồi xuống lau tiếp phòng dưới dù nhà em cũng có cái gạt.
Em bật chế độ khô của điều hòa, để cửa toilette mở rồi xuống ăn cơm. Ăn xong lên thì cái sàn toilette đã khô cong, nhìn nhiệt độ vẫn 24,5oC!

Oteconde

Xe buýt
Nồm cũng là 1 nguyên nhân làm nhà em ko ai muốn xuống đất. Mà kể cũng lạ, nhà bạn em ở tầng cao hơn nhưng vẫn dính nồm, hay khu khác vẫn bị nhỉ
Nồm do độ ẩm ở trong không khí. Sau đó do chênh lệch nhiệt độ, thì sinh ra hiện tượng "đổ mồ hôi", sau đó Nấm mốc có môi trường thuận lợi để phát triển.
Bài toán ở đây có mấy phương pháp:
1. Hút bớt độ ẩm trong không khí ra. (chỉ áp dụng với phòng đóng kín, phòng hở chỉ có tác dụng một phần, hoặc không tác dụng nhiều vì không khí ẩm ở nơi khác, thường là mát hơn, sẽ auto chạy đến nơi ấm hơn, kiểu như Không khí lạnh auto chạy từ bắc xuống nam nơi nóng hơn).
2. Giảm bớt sự chênh lệch nhiệt độ, hạn chế hiện tượng ngưng tụ đổ mồ hôi. Cái này các cụ hay khen biệt thự Pháp cổ ý, Giải pháp hoặc là Tường sàn dày, hoặc là Tường sàn có xốp, vật liệu cách nhiệt.
3. Tại sao tầng cao thường ít nồm hơn, cơ bản là nó ít chênh lệch nhiệt độ trong/ngoài - trên/dưới. Tại sao tầng 1, tầng trệt hay nồm, do chênh lệch nhiệt độ của Sàn nhà nhiệt độ thấp hơn không khí. (giải pháp là làm sao mà đưa Sàn Nhà (cả 2 mặt trên dưới của sàn nhé) = nhiệt độ môi trường ==> Tách sàn nhà ra khỏi nền đất/cát = vật liệu cách nhiệt, hoặc sưởi cho cái sàn nó tăng nhiệt lên bằng môi trường =)).

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Nồm do độ ẩm ở trong không khí. Sau đó do chênh lệch nhiệt độ, thì sinh ra hiện tượng "đổ mồ hôi", sau đó Nấm mốc có môi trường thuận lợi để phát triển.
Bài toán ở đây có mấy phương pháp:
1. Hút bớt độ ẩm trong không khí ra. (chỉ áp dụng với phòng đóng kín, phòng hở chỉ có tác dụng một phần, hoặc không tác dụng nhiều vì không khí ẩm ở nơi khác, thường là mát hơn, sẽ auto chạy đến nơi ấm hơn, kiểu như Không khí lạnh auto chạy từ bắc xuống nam nơi nóng hơn).
...
Ở đâu em không biết, chứ ở HN nồm tháng 2 và tháng 7 thường xảy ra ngược với bác viết!
Như những hôm nay, khi không khí bên ngoài nóng hơn trong nhà nên hấp thụ được nhiều hơi nước hơn. Mưa phùn nhẹ nền đường, bờ tường, cây cối ướt càng tạo điều kiện cho không khí bên ngoại đã nóng hơn, chứa thêm được nhiều nước hơn.
Khi trong nhà mở cửa (cửa chính và cửa sổ) cả tầng tấp và tầng cao, không khí trong nhà dù mát hơn, nhưng vẫn xảy ra hiện tượng đối lưu, không khí bốc từ các tầng thấp lên tầng cao, không khí bên ngoài tràn vào tầng dưới lấp bù cho phần không khí đối lưu đã bốc lên các tầng trên. Do khi tràn vào nhà nhiệt độ thấp hơn bên ngoài làm độ ẩm tương đối tăng lên, nhất là khi tiếp xúc với các bề mặt như sàn nhà đang có nhiệt độ thấp hơn nữa thì độ ẩm sẽ đạt mức bão hòa và nước ngưng đọng lại.
Trong tháng 7 cũng xảy ra hiện tựợng tương tự, nhất là những lúc sau khi mưa mà lại nắng lên, chỉ khác ở nền nhiệt trong nhà và ngoài trời cao hơn.
Ai để ý sẽ thấy theo dòng không khí đối lưu dọc cầu thang bộ sẽ có hiện tượng nước đọng rõ nhất.
Do vậy khi trời nồm không mở cửa, không dùng quạt,...
Ở chung cư 1 tầng, chênh lệch độ cao ít nên hiện tượng không khí đối lưu nhẹ hơn, nhưng hứng sương mù dễ hơn.
Nhà dưới đất đóng cửa hạn chế được đối lưu sẽ bớt được nồm. Như trong nhà em mấy hôm vừa rồi độ ẩm cao nhất chỉ lên đến 70%, trong nhà phơi quần áo vẫn khô nhanh (phòng kéo quần áo vào phơi không có điều hòa)!

Em vừa từ Thái Nguyên về, đây là nhiệt độ và đô ẩm trong phòng em (12:12 ngày 23 tháng 2 năm 2024):

Chỉnh sửa cuối:

FC Juventus

Xe buýt
Em dùng con này. Nó chạy 247 được. Mặc định nó set chạy 12h sẽ off, thì tắt chế độ đó đi. Có thể lắp dây thoát nước nhưng do em đang để giữa nhà nên lười chưa lắp.
Chạy từ 11h tối qua đến thời điểm này em dậy thì đã đầy bình 4.7l từ bao giờ em cũng không rõ, đổ bình nước đi là nó lại chạy tiếp. Mấy hôm nay nhà em luôn khô, nên có thớt nồm bên kia em còm vui chẳng thấy nhà em nồm. Không biết 1-2 hôm nay nhà các cụ thế nào. :D

Hôm trước có cụ hỏi em có quay cái clip nó chạy trong phòng kín không tiếng ồn khác nên thấy hơi ồn. :))

Tắt chức năng off sau 12h cái máy sharp này thế nào cụ nhỉ. Em dùng cái máy D20A thì sau 12h phải ấn Stop nó dừng hẳn rồi mới hoạt động lại được trong khi cái Electrolux thì nó cho dùng 247. Em cảm ơn cụ ạ.

FC Juventus

Xe buýt
chạy liên tục hay không do độ kín của phòng, công suất của máy.
Phòng thường không kín 100% nên luôn có không khí lưu thông bù thêm ẩm hoặc có nguồn phát ẩm. Tốc độ hút ẩm của máy mà không lớn hơn tốc độ bù ẩm kha khá thì hút mãi k thấy xuống hoặc chỉ xuống đc một chút.
Nên thực tế phải chạy và đo thử, hoặc các cụ tìm chỗ nào không kín, bịt bớt lại cho khí đỡ lưu thông thì máy chạy hiệu quả hơn.
Em thấy có cách đơn giản tiết kiệm hơn là chọn máy tốc độ hút ẩm nhỉnh hơn bù ẩm tự nhiên của phòng 1 chút. Bật điều hòa trước cho nó lạnh, hút đủ khô. Sau bật máy hút để duy trì, cân bằng với lượng hút thêm thì sẽ đỡ phải chạy máy lâu và không cần kiếm máy hút ẩm công suất lớn quá
Thường cụ bật điều hòa trước bao lâu ạ.

coolpix8700

Xe ngựa
beSuSu nói:
Căn nguyên, bản chất là gì thế cụ.
Hơi ẩm trong kk nó đi đâu khi ta bật sưoi vậy.
Các cụ cứ bảo đi học chẳng để làm gì, cái này nó là điểm bão hòa theo nhiệt độ môi trường, cái này học ở cấp 3 phổ thông, cần thì cụ đọc lại với từ khóa e đưa ra đi
Điều hòa - máy hút ẩm mới có trong thời hiện đại, còn từ thời khai sinh - lập địa có con người là các cụ nhà ta đã biết dùng nhiệt độ cao để hong khô đồ vật.
Cái máy sấy tóc dùng không khí nóng (độ ẩm tương đối của không khí thấp + nhiệt cấp cho nước bay hơi) để sấy khô tóc ướt vừa tắm xong.
Ngày xưa chạy ô tô ở xứ lạnh, khi đầu tóc, quần, áo vừa chạy ngoài trời mưa vào ô tô làm kính trước, kính sau mù hết vì hơi nước em bật sưởi cho khô (xứ ấy chênh lệch nhiệt độ nhiều, chạy ở Việt Nam mình mà để khô được thì người thành con mực nướng, giống ở bên ấy mà bật lạnh thì người thành tảng băng rồi mà kính vẫn mù)!

thinhtd

Xe container
Tắt chức năng off sau 12h cái máy sharp này thế nào cụ nhỉ. Em dùng cái máy D20A thì sau 12h phải ấn Stop nó dừng hẳn rồi mới hoạt động lại được trong khi cái Electrolux thì nó cho dùng 247. Em cảm ơn cụ ạ.
Đây cụ ạ.

formula_one

Xe tăng
Em cũng dùng con Sharp R268A quảng cáo hút 26l/ngày, chạy 24/7 hút đầy bình tự ngắt, đổ nước đi chạy tiếp.
Nhược điểm con này công suất quạt lớn nên hơi ồn, lâu rồi em chưa vệ sinh quạt nên bụi.
Kinh nghiệm của em là bật hút ẩm + điều hòa chỉ cần 15p là độ ẩm tụt như tụt quần từ 90% xuống 65%, sau đó em tắt điều hòa để lại hút ẩm chạy chế độ vừa vừa duy trì là ổn.

FC Juventus

Xe buýt
Em cũng dùng con Sharp R268A quảng cáo hút 26l/ngày, chạy 24/7 hút đầy bình tự ngắt, đổ nước đi chạy tiếp.
Nhược điểm con này công suất quạt lớn nên hơi ồn, lâu rồi em chưa vệ sinh quạt nên bụi.
Kinh nghiệm của em là bật hút ẩm + điều hòa chỉ cần 15p là độ ẩm tụt như tụt quần từ 90% xuống 65%, sau đó em tắt điều hòa để lại hút ẩm chạy chế độ vừa vừa duy trì là ổn.
Vâng cụ. Em sẽ thử bật dry ạ. Cụ đã định vệ sinh quạt như thế nào chưa ạ.

FC Juventus

Xe buýt
Cụ tắt máy. Sau đó giữ 2 nút đó 3 giây chưa ạ? Hay máy vẫn đang chạy lại giữ 2 nút đó?
Em làm rồi cụ ạ. Sau khi máy tự động tắt nhưng còn nháy đèn tự tắt 6h. Em bấm đồng thời 2 nút và giữ. Mà không được ạ. Em hỏi tổng đài họ nói đọc guideline ạ :))))

Hulk

Xe tăng
Các cụ đã dùng rồi đi qua cho e biết máy các cụ dùng có chạy liên tục 247 không ạ, là loại nào ạ. Em cảm ơn cccm ạ.
Cụ xem loại nào ở phía đằng sau có lỗ cho cắm ống (ống thường kèm theo máy) để thoát nước ra thì cứ cắm ống thoát rồi cho chạy thoải mái 24/7. Còn không cắm ống thì cứ đầy bình chứa là máy tự ngắt.

Chỉnh sửa cuối:

FC Juventus

Xe buýt
Cụ xem loại nào ở phía đằng sau có lỗ cho cắm ống (ống thường kèm theo máy) để thoát ra lỗ thoát nước thì cứ cắm ống thoát rồi cho chạy thoải mái 24/7. Còn không cắm ống thì cứ đầy bình chứa là máy tự ngắt.
Vâng cụ. Em cảm ơn cụ. Em khi đặt câu hỏi này là do em có con sharp D20A em chưa tìm ra cách. Bản thân nó so với các con sharp khác nó cũng hơi khác chút ạ. Em có dùng Electrolux nữa thì nó đầy bình là nó dùng, đổ nước đi nó lại chạy lại, đến nay liên tục là 1 tuần rồi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Vâng cụ. Em cảm ơn cụ. Em khi đặt câu hỏi này là do em có con sharp D20A em chưa tìm ra cách. Bản thân nó so với các con sharp khác nó cũng hơi khác chút ạ. Em có dùng Electrolux nữa thì nó đầy bình là nó dùng, đổ nước đi nó lại chạy lại, đến nay liên tục là 1 tuần rồi ạ.
Con Elec nhà e đây, có ống nối, vặn chỗ “on” kia ra đấu ra cống là chạy non-stop luôn nhưng e chưa bao giờ dùng đến nó cả. Hnao chạy căng kim thì đổ nước 2 lần là cùng thôi