[Funland] Chiếm làn bên trái trên cao tốc

Muon_biet

Xe cút kít
Cãi nhau chủ đề này từ hơn 10 năm nay trên này rồi cụ, em cứ lấy mốc 10 năm một lần lại cãi nhau thì chừng 3 đến 5 lần nữa, thế hệ cháu-chắt chúng ta mới đi như Tây đc, vượt xong về phải, trái sát phân cách chỉ để vượt.
Lỗi do hệ thống thôi. Khoảng cách giới hạn km của 1 làn lớn quá...ka ka ka

Lucas_lee

Xe tăng

MaxCare

Xe hơi
giao thông ở mềnh nhiều lúc ước được làm lái xe hiểu luật cũng khó.
Chạy xe trên cao tốc, mình đang giữ khoảng cách 2 xe an toàn thì vèo một ông bên phải hoặc bên trái nhào lên chèn vào, nhiều lúc bắt buộc phải rà phanh + bấm còi chửi cho ổng vào. Có ông lái xe đánh lái chuyển làn/quẹo rồi mới bật xi nhan làm xe sau bất ngờ, không có thời gian xử lý. ..................
Em thấy khoản này cũng cần cần ưu tiên phạt thật nặng, rất nguy hiểm

poiuy

Xe ba gác
Trước khi tiến tới văn minh là tự giác thì nên có luật quy định làn trái chỉ để vượt hoặc không được chiếm dụng quá 1 phút chẳng hạn.

AlexHEO

Xe tăng
Ý thức lái xe ở mình quá chán luôn. Toàn vượt phải tạt đầu :(
Chiều mùng 5 em đi Hạ Long, cái đoạn gần cuối cao tốc Hp-Hl có biển 60 và đơn vị thi công họ cắm rào tôn chiếm 1/2 làn trong cùng là làn khẩn cấp. Em đến đoạn quây tôn đang đi 55 sát làn khẩn cấp, là sát lề rồi mà đằng sau mấy bố nháy pha rồi còi loạn hết lên. Còn ông Transit lừ lừ thúc sát đít em để vượt phải bắt buôc em lách ra ngoài nhường nó thì lại bị mấy ông ở sau nhoi lên dí còi với đá fa. Đoé hiểu đi kiểu gì, đang có công trường đường còn 2 làn, biển thì 60 mình đi sát trong cùng rồi vẫn bị dí đít. Mà cái đoạn 60 ấy Conan mà làm thì chết như sung, đến chốt Conan vẫy mỏi tay luôn.

zero4803

Xe buýt
Em là thằng cao tốc cho 120 thì đạp hết 124 luôn đây. Nhưng khi gặp xe chạy chậm bên làn trái thì em cứ sang làn phải mà qua chẳng thấy gì bức xúc hay phiền phức gì cả, họ chạy có sai luật đâu mà càm ràm?

Em chỉ ghét 2 xe chạy chậm mà cứ chạy song song cả 2 làn làm cả đám phải lò tò lết theo, nản hết sức.
cụ sang làn phải với điều kiện đường vắng, làn phải trống thôi. Chứ làn phải có thêm xe tải đi chậm nữa xem, có phải nổi cơn sung, chờ biết bao giờ thằng làn trái mới đi nhanh được, khi ấy mới nảy sinh tình trạng đi vào làn khẩn cấp để vượt. VN nó ngược đời thế đấy, làn đáng ra nhanh nhất lại là chậm nhất, làn khẩn cấp trở thành làn để vượt nhanh nhất

PBinhvl

Xe buýt
Khi học lái các thầy đều nhắc các vấn đề này, nhất là khi nhập đường CT, khi chạy trên CT… theo Luật, quy tắc hết. Tuy nhiên các bố lái mới thì gần như không chú ý đến vấn đề này (có cả lái già nhưng ít đi CT). Vào CT thế là vèo cái đã L2, L3 (sát giải PC), xong ôm L3. Rất ức chế!
Người thân em có xe, em đều chỉ cho vào đây mà đọc mà học.

Lucas_lee

Xe tăng
Đã vào cai tốc thì nên đi tốc độ tối đa cho phép hoặc tiệm cận tốc độ tối đa cho phép (tất nhiên nếu đi chậm hơn nhưng vẫn cao hoặc bằng tốc độ tối thiểu vẫn không sai luật).
Nếu tất cả đều có văn hoá như vậy thì đi vào cao tốc rất nhàn. Cháu tháy bên cao tốc nước ngoài họ toàn đi vậy nên cảm thấy cao tốc của họ rất vắng do không phải vượt và không bị xe nào vượt.
Ở ta thì có mấy vấn nạn như vầy (dù không sai luật):
- Vào cao tốc nhưng vẫn đi từ từ.
- Đi chậm nhưng vẫn đi sát con lươn.
- Đôi khi 2-3 xe đi song song khiến xe sau không thể vượt được.
- Chuyển làn quên bật xin nhan.
- Thi thoảng có xe lùi hoặc đi ngược chiều…
Đi cao tốc ở mình mệt thực sự. Lách mỏi cả tay.

AlexHEO

Xe tăng
Cụ nào nói do lỗi đào tạo là chuẩn đấy. Từ 2002 em học,hồi đấy làm gì có cao tốc. Đi quốc lộ các thầy toàn dậy chạy ra tim đường để xe ngược chiều nó thấy nó tránh, còn xe cùng chiều nó ko nhìn thấy mình nó ko tránh đâu, cứ giữa đường mà đi. Đang đi mà xe sau nó muốn vượt lên các bố ấy toàn bảo "kệ nó" :((

hackspeed

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Trước khi tiến tới văn minh là tự giác thì nên có luật quy định làn trái chỉ để vượt hoặc không được chiếm dụng quá 1 phút chẳng hạn.
Nhưng ai giám sát 1p dc cụ :D

Pilota

Xe điện
Người hướng dẫn LX cho em khi đi ngoài đường trường thì luôn miệng: lái xe trên đường phải như dòng nước lưu thông, đừng trở thành vật cản cho dòng nước đó. Rồi thì, trên đường những gì làm mình không vừa lòng thì đừng gây ra cho người khác... và còn nhiều điều khác nữa.

Oh. Hình như em với cụ học chung thầy rồi. 😅

Pilota

Xe điện
giao thông ở mềnh nhiều lúc ước được làm lái xe hiểu luật cũng khó.
Chạy xe trên cao tốc, mình đang giữ khoảng cách 2 xe an toàn thì vèo một ông bên phải hoặc bên trái nhào lên chèn vào, nhiều lúc bắt buộc phải rà phanh + bấm còi chửi cho ổng vào. Có ông lái xe đánh lái chuyển làn/quẹo rồi mới bật xi nhan làm xe sau bất ngờ, không có thời gian xử lý. ..................

Chắc cụ chỉ ôm làn trái với tốc độ 80 cây chuối chứ gì?! Nhìn nick thì em đoán thế, chứ thực tế chắc còn thấp hơn. 😏

.Xukthal

Xe container
Đảm bảo với cụ là trong số các xe bò bên trái, dù chưa dán thẻ vẫn mò vào làn ETC.
Kiểu như thế giới này là của bố mày vậy.
Em gặp nhiều rồi, bóp còi và chửi thầm thôi=))
Vụ này đúng là có thật :)) Vì hôm ý em thấy làn ETC tắc vì 1 cụ ko dán nhưng cứ đi vào và cãi nhau với bon gác ghi là do đường tắc ko chuyển làn được ...đâm ra bọn gác phải làm thủ tục thu tiền tươi cho cụ ấy cũng lằng nhằng mất thời gian phết :))
Chiều ngược lại thì các bố dán thẻ phi làn khẩn cấp cho nhanh đến gần trạm thì cuống cuồng rẽ về ETC nhưng nào có được ngay vì lúc ý dồn ứ cả rồi ...tuy nhiên đối tượng này thì nhất quyết kiểu gì cũng phải về đúng chuồng vì vào cửa PV là nó tính tiền cmnr chả nhẽ đi làn bình thường trả thêm tiền mặt à? =))nguyên nhân tắc đường nhất là do các bố dán thẻ đi nhầm làn này >:)>:)

alongcamepolly

Xe lăn
Ý thức lái xe ở mình quá chán luôn. Toàn vượt phải tạt đầu :(
Chiều mùng 5 em đi Hạ Long, cái đoạn gần cuối cao tốc Hp-Hl có biển 60 và đơn vị thi công họ cắm rào tôn chiếm 1/2 làn trong cùng là làn khẩn cấp. Em đến đoạn quây tôn đang đi 55 sát làn khẩn cấp, là sát lề rồi mà đằng sau mấy bố nháy pha rồi còi loạn hết lên. Còn ông Transit lừ lừ thúc sát đít em để vượt phải bắt buôc em lách ra ngoài nhường nó thì lại bị mấy ông ở sau nhoi lên dí còi với đá fa. Đoé hiểu đi kiểu gì, đang có công trường đường còn 2 làn, biển thì 60 mình đi sát trong cùng rồi vẫn bị dí đít. Mà cái đoạn 60 ấy Conan mà làm thì chết như sung, đến chốt Conan vẫy mỏi tay luôn.
Công nhận chỗ đó ford transit chạy tít mù, hầu hết xe con đều chạy đúng tốc độ

Matizcoi

Xe cút kít
Đây là văn hóa, mà văn hóa thể hiện trình độ dân trí :D

Website
www.facebook.com
trường hợp cụ nêu cũng có nhưng nói chung hiếm gặp trong hành trình thiên lí, ko phải vấn để gì to tát ạ.
Ko hề hiếm cụ ạ. Chức cụ cũng ít phải đi.
Đang bon cứ phải giảm tốc đợi đến lúc 2 ông tách ra mới qua được.

Pigwalk

Xe container
Người hướng dẫn LX cho em khi đi ngoài đường trường thì luôn miệng: lái xe trên đường phải như dòng nước lưu thông, đừng trở thành vật cản cho dòng nước đó. Rồi thì, trên đường những gì làm mình không vừa lòng thì đừng gây ra cho người khác... và còn nhiều điều khác nữa.
Thày cụ nói đúng đấy. Giao thông trên đường cũng như 1 xã hội thu nhỏ: bon chen, ganh đua, đố kỵ, bàng quan, hờ hững có hết; nghiêm túc có, bặm trợn cũng có; văn minh lịch sự, trộm cướp có cả. Nói chung là rất phức tạp. Thế nên để tham gia giao thông được nhanh, an toàn và thoải mái thì mọi người phải hiểu biết và nắm rõ luật giao thông và hành xử có văn hóa.

thanhcong2002

Xe buýt
Với biển báo này em ôm làn trái 90 km/h có cụ nào dám chửi em không có văn hóa giao thông?

Website
www.facebook.com
Thượng toạ thông cảm cho, ngày đó có cụ với anh Giao Thông phạt thẻ em. Toàn lý do lãng nhách nên em thù, nhớ dai lắm. :)):))
Em kiểm tra profile của cụ, có cái thẻ nào đâu kkkk