Chia sẻ: Xuyên Việt: Hà nội - Cần thơ (Phú quốc)

NoWD

Xe Cứu Trợ
Năm ngoái nhà em có việc gia đình nên không thể đi đâu được.
Năm nay cũng bận việc, nhưng cũng cố dứt ra để đi.
Nước ngoài thì không đủ điều kiện đi cả nhà nên chỉ có ông lớn đi summer camp thôi, 2 tuần, coi như giữ lời với ông con; còn cả nhà em lại nhảy lên xe xuôi Nam (lại đi Đà nẵng).

Em viết ra mấy dòng, coi như kinh nghiệm để bác nào đi cùng tuyến thì tham khảo.

Ngày đầu em đi đến Thiên cầm.
Đường đi là đường 1.
Hà nội - Thanh hóa thì OK, có công an, nhưng đi đúng làn, nhìn biển báo là được.
Thanh hóa - Vinh (qua đường tránh rất tốt) cũng Ok.
Ăn trưa ở quán bà Yến (Hồng Lĩnh), các bác chú ý là nếu đi Hồng Linh thì vừa qua hết cầu Bến Thủy mới là phải rẽ phải ngay. Chú ý là bên kia đền chợ Củi hay bắt đè vạch.
Từ Hồng Lĩnh đến Cẩm xuyên thì đường tốt.
Từ thị trấn Cẩm xuyên vào Thiên cầm là 11km.
Em ở Tre Nguồn, cũng OK, sạch sẽ, giá đâu 1,2 triệu.
Biển Thiên cầm khá phẳng, đẹp, cát mịn.
Ăn tối thì ở quán Huân Tâm, 01664 563 178, thực đơn: 1/2kg tôm to (loại 8 con/kg), ngao hấp, 1/2kg mực một nắng to, rau xào, cơm, chục lon bia + nước ngọt, hết 735K.
Đồ ăn ngon, giá cả em thấy là phải chăng (hình như Thiên cầm không có chặt chém).

NoWD

Xe Cứu Trợ
Từ Thiên Cầm - Kỳ Anh đường tốt.
Đầu Kỳ Anh có đường tránh, rẽ phải thay vì đi thẳng, vòng đến tận qua Vũng Áng.
CA đứng lố nhố mấy top đến tận gần đèo Ngang, cần chú ý tốc độ và vạch.
Qua đèo thì đang vẽ vạch, hoàn thiện đường nên biển bao chưa có mấy.
Chú ý chỗ Ba Đồn cái biển hạn chế đô thị nó dài mấy km, đến tận cầu Gianh mới hết.
CA nói chung không thấy.
Ăn trưa ở Vạn Tuế khá tệ và chặt chem. Chắc nhà em sẽ không qua chỗ này nữa.
1/2kg ốc hương (chỉ được 0,3kg), 1/2kg mực, 1 con ghẹ (0,6kg), 1 bát canh ngao rau muống, 1 rau lang luộc, cơm và 8lon bia nước: 1tr70nghin

NoWD

Xe Cứu Trợ
Đoạn Đồng Hới - Đông Hà thì qua cầu quán Hàu 1 đoạn có cái đường tránh, khoảng hơn 30km, chạy rất sướng, cảnh đẹp, xuyên qua cồn cát.
Tuy nhiên Đồng Hới - Quảng Trị và nhất là Quảng trị Huế thì cực thảm, đường sửa ngổn ngang, khúc làm khúc xong, kiểu xôi đỗ, đi rất mệt. (mấy khúc này hình như Trường thịnh làm, rất lộn xộn)
Vào địa phận Huế thì từ Phong điền đến Huế là Ok. Từ ngã 3 Hương Trà vào Huế đã làm đường mới xong, đi tốt.
Đường tránh Huế (chắc là) tốt, vì hôm qua em lòng vòng xem mấy cái lăng, có đi khoảng hơn chục km đường tránh Huế, thấy ổn.

Huế thì nhà me ở ElDora, 4starplus, giá đâu 1,1tr (ăn sáng 3 người, thêm 1 người là 100k).
Ks thiết kế kiểu Âu, nhẹ nhà, và khá sáng.
Phòng chắc khoảng 40m2, nhà tắm rộng, có bồn tắm riêng.
Ăn sáng tốt, phục vụ tử tế.

Có sự thật là giá này rất rẻ, nhưng mà (từ góc nhìn sản xuất của em) thì giá rẻ sẽ là điểm cực mạnh của Huế để cạnh tranh du lịch.

Huế đang sửa lại khúc Đập Đá, sản phẩm kứt đ.ái của thời anh hùng Mãn. Vì thế cấm ô tô đường Lê lợi (từ khúc Bến Nghé rẽ ra) và cả 1 đoạn NgTat Thành, nên muốn ăn cơm hến ở Hàn mặc Tử thì phải luồn vào khu Cao xuân Dục rồi đi ra bờ sông qua đường ngách.
Ăn thì:
- 1 bữa thịt dê ở Dũng dê, Kim Long: ngon và rẻ như thường lệ, thái độ phục vụ rất tốt. Cả nhà em ăn uống chán chê hết 560K (em uống 6 lon ken). Rất hài lòng.
- 1 bữa bánh hỏi ướt,.., nem lụi ở Tài phú, 6 ĐB Phủ: ngon và rẻ, cả nhà em ăn no căng, hết 290K
- tối khuya thì làm bữa bún bò đường Hà nội, vẫn rẻ và ăn tốt

Một điểm không nên đi ở Huế là nghe hát trên sông. Em đi cho biết mà chán luôn. Khách thì lộn xộn, người hát thì như hình nộm, hát cho xong, thuyền chạy từ bên này sang bên kia sông, hết khoảng 50 phút thì quay lại.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Hôm nay, sau 2 đêm ở Huế, nhà em đi Đà nẵng.
Khúc này cũng đang sửa, đi lại lộn xộn.
CA chắc vẫn rình, có điều lúc em đi đúng trưa, gặp 2 xe các chú đi ngược về Huế.

Mới đầu định vào Vinh Thanh, nhưng lễ tân ks nói là nếu anh qua đó mà không gọi điện, mà ko phải cuối tuần thì chưa chắc đã có gì ăn đâu.
Vì thế nhà em chuyển hướng ăn ở Lăng Cô, Minh Tâm resort.
Nhà hàng đẹp, nhìn ngay ra biển, cảnh đẹp, gió mát, phục vụ tử tế và nhanh.
Giá cả ổn, đâu 800K:
- 1 con gà hói Mít (ăn ngon) 1,2kg
- 1 đĩa hàu nướng phomai (nên ăn, vì ngon và rẻ) 15 con
- 1 đĩa vẹm hấp
- 4 con tôm biển (tôm bắt vẫn còn bơi, chắc là đúng vì ăn vào thấy dai và chắc thịt)
- ràu muống xào
- cơm canh
- chục lon bia và nước

ATTILA

Xe điện
Khoảng đầu tháng 7 này có cụ nào máu chạy xuyên Việt với nhà em ko? Em đang tính lần này đi mấy tỉnh miền Tây và Phú Quốc (nếu có thể), VŨNG TẦU là đượng nhiên rồi. Cụ nào đi được thì hôm nào rảnh bóng bàn nhé, đi khoảng 15 tới 20 ngày ạ.

ATTILA

Xe điện
Khoảng đầu tháng 7 này có cụ nào máu chạy xuyên Việt với nhà em ko? Em đang tính lần này đi mấy tỉnh miền Tây và Phú Quốc (nếu có thể), VŨNG TẦU là đượng nhiên rồi. Cụ nào đi được thì hôm nào rảnh bóng bàn nhé, đi khoảng 15 tới 20 ngày ạ.

ATTILA

Xe điện

ATTILA

Xe điện

ATTILA

Xe điện

ATTILA

Xe điện

NoWD

Xe Cứu Trợ
Đà nẵng nhà em ở Hyatt, 3 đêm, 2,4tr/đêm.
Hyatt biển đẹp, bãi biển thoải và nông, trẻ con chơi tốt.
Bể bơi thì không ổn, do kết cấu nhiều bê tông, nên mấy bể ngoài trời đến 6h tối nước còn nóng như nước luộc gà.
Phòng ốc kiểu appertment (em ở nhà A), khoảng 80m2, có 1 phòng ngủ, bếp núc.
sẹc vít thì ổn, đồ đạc mới.
Tối qua em ăn thịt bê ở quán Chấn, đường Ngô Quyên, cụ thể là đi từ vòng xoay cầu quay về cảng Tiên sa, khoảng 2,2km là tới (gần đèn xanh đỏ rẽ ra cầu Phuốc thuận).
Ăn ngon và ổn, quán rất sạch, cũng rẻ.
Nhà em ăn 1 đĩa bê thui, 1 nồi lẩu đuôi và khoảng chục lon bia nước, giá 520K.
Rất nên đến.
(chú ý nhà em 4 người, trừ vợ em thì toàn chuyên gia ăn thịt cá, hai đứa nhỏ ăn nhiều như người lớn.)

NoWD

Xe Cứu Trợ
Em thêm mấy info về Hyatt: nó có thế dựa núi (sau lưng là Ngũ hành Sơn), hướng biển, phong thủy kiểu này chắc chủ là dân Tàu/HK rồi.
Phòng ốc bếp núc thì đủ đồ, muốn nấu nướng gì đều OK.
Nhà em mua 1 đống đồ nguội, mỳ về để ăn sáng/đêm. Mua ngay Lotte trên đường về trung tâm.
Từ phòng em, dãy trong cùng vẫn nhìn thấy biển và bán đảo Sơn Trà, biển rất đẹp và lộng gió. Gió mát, đi ngoài trời thì nắng, vào chỗ có bóng râm là mát.
Dịch vụ cũng Ok, em ngồi trông con bơi (nó có 3 bể thì phải), gọi 1 cốc cafe (loại Sài gòn to tướng như cốc bia hơi), giá là 50K.
Từ đây đi vào trung tâm là 10km.
Dân đi nghỉ thì dân Bắc nhiều, ngoài ra cũng có nhiều dân Hàn.
Nói chung mua được giá rẻ tầm dưới 3tr/đêm thì nên đi.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Tối nay nhà em ăn thịt heo cuốn ở quán Mậu.
(không hiểu lý do gì (nghe vậy), quán Mậu Vình trung chỉ mở cửa đến 19h)
Nên có quán Mậu 2, ngay gần quán 1, (em ko chắc lắm, nhưng thấy có 1 chú chống ghế đi ra, có vẻ giống chú đã bê đồ cho nhà em ở quán Mậu 1 cách đây 2 năm), nên em nghĩ quán này đúng là con trai mở ra.
Ngắn gọn là khá thất vọng, vì giá vẫn như cũ, nhưng thịt giảm đi nhiều và phục vụ không chuyên (hơi lộn xộn).
Nói công bằng thì nhà em không để ý quá mức thịt ít hay nhiều, nhưng nếu cho vào miếng cuốn phải đủ miếng.
Như vậy quán Mậu đã chuyển đổi nhiều rồi. So ra chẳng hơn quán Trần về chất & lượng, nhưng sẹc vít kém hơn và xa hơn.
Với mức gia và đồ ăn như vậy, em nghĩ các bác nên ăn ngay trong phố cho nhanh.
Ra về hơi buồn, và hơi chút tiếc nuối cho 1 thương hiệu.
(xong rồi, thả con về ks, vợ chồng em mò đi ăn mực nướng, chuyện kể sau).

P/S: điều khá kỳ lạ ở quán Mậu 2 là dân đi ăn ở đó đa phần là dân Hà nội, ngồi kín mấy bàn, thiếu đồ ăn gọi loạn cả lên. Chẳng rõ có phải là quán Mậu 1 chuyên chỉ để phục vụ dân Đè nẽng hay ko nên 19jh đã đóng cửa?!

artmedia5881

Xe container
Chào bác NoWD
Xin được chung niềm vui về những chuyến đi xuyên đất nước của bác.
Góp vài ý chia xẽ về khu vực trong Nam.
1- Ở Huế:
- Quán Huyền Anh - K52 Đường Kim Long. Quán nầy trong hẻm. Tuy nhiên, bác có thể đậu xe ở ngoài đường, không sao cả. Đường Kim Long rất vắng và rộng. Thịt nướng và bột để làm bánh ướt, bún rất đặc sắc. Thịt ướp mềm và thơm ngậy. Bột làm bánh mềm như "lụa Hà Đông mùa thu heo may". :> Sạch sẽ, giá bình dân.
- Cơm chay Bồ Đề - 11 Đừơng Lê Lợi. Chổ đậu xe rộng mênh mông, do nằm chung một hệ thống nhà hàng khách sạn cạnh sông Hương. Mình thích ăn món chay và có thể nói :" Đây là nơi có những món chay ngon nhất nước". Sạch - lịch sự - giá rất hợp lý (từ 20.000 đ đến 30.000đ/món).
Tip: Nếu V1 thích mua sắm quần áo thời trang...thì phố Phạm Ngũ Lão là một nơi đáng thăm. Quần áo may đẹp, kỹ, giá chỉ tử 150.00đ/cái. Khăn choàng cổ cho đàn ông rất elegan...80.000đ/cái.

2- Hội An: Nếu chưa đến những lần trước, thì Hội An là một nơi rất đáng để ghé qua. Nên ăn ở trong chợ Hội An hoặc các quán trong hẻm/ngỏ thì mới biết hương vị đặc sắc của xứ Quảng. Nếu kén ăn thì tránh các quán sang trọng ngoài mặt tiền đường (giá OK, sạch, lịch sự, phục vụ rất tốt....nhưng hương vị thì tầm thường vì họ đã phải chuyển theo khẩu vị khách du lịch trong Nam và Phương Tây nên không có gì là "huyền bí")

3- Cung đường miền trung nói chung và đoạn Quảng Ngãi: Bác lưu ý phải chạy tuyệt đối đúng luật. Chấp hành đúng tốc độ. Không được vượt trong đoạn cấm, không được cán vạch liền (lưu ý những đoạn đèo dốc...). CSGT cải trang sẽ chụp hình (bằng máy ảnh KTS dân dụng) và thông báo cho chốt ở đoạn sau theo bảng số xe bắt lại.
TIP: Trong trường hợp xấu nhất...(nếu đúng mình có lỗi) tránh tranh cải, đứng xa xa chờ họ giải quyết trước mấy ông xe tải, xe khách "cứng cựa"...Sau đó nhỏ nhẹ (có thể nhờ "Gấu" trợ giúp) "Anh/em....đi đường xa, thăm quê, con nhỏ....Nhờ đồng chí giải quyết nộp phạt giùm..." Họ có thể linh động giải quyết/chỉ cho mình ghi thêm một phụ lục vào phía sau biên bản và nộp phạt tại chổ.

4- Từ Nha Trang lên Đà Lạt:
Bác nên đi theo đường Biển& Hoa. Từ Nha Trang vào Diên Khánh, qua đèo Khánh Vĩnh lên thẳng Đà Lạt. Không nên đi qua Phan Rang - QL27 - Đèo Ngoạn Mục...vì đường rất xấu.
Ở Đà Lạt. Nếu ăn cơn gia đình, bác thử đến quán Long Huê Đường Ba tháng Hai, ở ngả ba giao với đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa. Quán rất sạch. Đầu bếp nhà nấu theo style Pháp. Gía phải chăng.
TIP: Nơi đậu xe hơi ở Đà Lạt: Nếu khu vực Hoà Bình không còn chổ. Bác có thể đậu xe ở bãi xe Ô Tô nằm trên đường Lê Thị Hồng Gấm. Từ vòng Xoay đầu bờ Hồ Xuân Hương bác chạy ngược lên chừng 100m, phía bên tay trái là một bãi đậu xe. Đây chính là phần sân thượng của khu nhà trên đường Nguyễn Thị Minh Khai vào Chợ Đà Lạt. Ở đây không bao giờ hết chổ. Giá 20.000đ/xe.

* Trong quá trình ở khu vực phía Nam. Cần trợ giúp, bác gọi số 0913808780 (Phuni - Phương) mình sẳn lòng giúp bác.
Em cũng sắp đi (tầm 17.6 hơi lệch lịch cụ chủ) em phải lưu cái này để tham khảo mới được. Cảm ơn cụ

NoWD

Xe Cứu Trợ
Khu Mỹ khê khách sạn hóa cũng nhanh, tối qua em chạy xe thì thấy du khách khá nhiều.
Muốn chỗ vắng, nhiều thổ dân thì từ ngã 3 PV Đồng (chỗ gần à la carte, phải đi về phía Sơn trà khoảng hơn 1km nữa mới đỡ đông).
Tối qua em làm 1 con mực khô, 3 chai ken hết 113K, khá dễ chịu.

Hyatt có khu hotel và service apartment. Em đi ngang qua thì thấy khu hotel phòng đa phần nhỏ chỉ có 1 buồng.
Khu apartment thì thấy sẹc vít tốt, gọi là đáp ứng ngay; ngày dọn phòng 2 lần.
Lanh quang khu này cũng mọc lên vài cái siêu thị tiện ích mini, nên mua bán cũng tiện.
Nhà em cũng lười, trưa toàn nấu ăn lanh quanh, vì chạy ra ngoài cũng ngại.

NoWD

Xe Cứu Trợ
(ở Hyatt có khá nhiều dịch vụ, có thứ mất tiền vd: lướt ván có instructor; hoặc miễn phí vd tập bơi, thả diều,.... Hôm nay thằng lớn nhà em nó lướt ván khoảng tiếng rưỡi, có vẻ ổn.)

Tối nay em muốn đi ăn hải sản, nhưng mấy đứa nhà em cứ đòi ăn thịt, nên phải đi vào Hội An, quán Giếng Bá lễ, Bale well, như cũ.
Khúc này đường tốt, có điều các bác chú ý là hạn chế 50km đến tận đất Quảng nam (hết đường ko giải phân cách, vừa chuyển sang đường có giải phân cách), sau đó đi khoảng chục km nữa là lại có biển đô thị.

Quán Bale well vẫn tốt như thường, thức ăn OK, phục vụ nhanh và chủ quán rất thân thiện.
Nhà em gọi mấy chục xiên thịt, ăn ko hết còn gói về, uống chán, hết 430K.
Bác nào đi ô tô thì hỏi đường vào cái trung tâm văn hóa gì đó (vẫn thẳng đường Hai bà Trưng, vòng qua khúc 1 chiều thôi), có chỗ đậu xe, sau đó đi xuyên ngõ một đoạn, có biển hướng dẫn là tới.
Quán khá nhiều người nước ngoài, người Hà nội,.., và đương nhiên là nhiều dân bản địa.

Một điểm là em đi ra ngoài đường thấy quán Phố Cũ (do 1 em gái đến từ Hà nội mở, mà em đã vào cách đây 2 năm) vẫn còn và vẫn có nhiều khách.
Thôi mừng cho quán vẫn đứng vững, lần này em ko vào ăn cao lầu hay bún thịt nướng được, vì no quá rồi!

NoWD

Xe Cứu Trợ
(Thông tin thêm về Hyatt là họ có thể dọn tối đa đến 3 lần/ngày. Trong đó mục qaun trọng nhất là rửa bát đĩa cho khách. Em thấy vợ em nói là có dịch vụ nấu ăn thuê cho các khu serviced apartment như vậy, giá đâu 500K/2 bữa/ngày; người ta tự đi chợ cho mình. Lần này nhà em ăn ngoài nhiều nên chưa thử.)

Quay ngược ra Bắc, nhà em leo đèo Hải vân. Cảnh vẫn rất đẹp, đường vẫn rất vắng. Nên leo.

Nhà em tính là ăn trưa đâu đó quãng Huế, nên sáng ăn sáng muộn và xuất phát muộn. Tuy nhiên tầm trưa sau khi qua đèo thấy thèm cơm quá, nên lại ghé vào Thanh Tâm chén.
Ngắn gọn là khu này tính đúng giá, khá phải chăng, đồ ăn tốt. Nên ăn ở đây, thay vì ngồi ở mấy cái quán lụp xụp ven đường, mà chả rẻ hơn mấy.

Về Huế em đi xuyên qua đường Laguna Angsana, tức là đến chỗ cua lên đèo Phú gia thì rẽ phải, đi khoang hơn 20km nữa là đến gần chân đèo Phứoc tượng. Đường xa hơn, nhưng không phải leo đèo Phú gia (rất hay xảy ra sự cố tắc đường với xe tải nặng chết máy,..), nhưng đi hết ga, rất sướng. Em chạy hết đâu 20 phút là đến lối rẽ lên đèo Phước tượng (rẽ phải).

Đường tránh Huế = OK.

Từ Huế về Quảng trị đường sửa khá tốt so với hôm em vào. Vắng, trời mát, nên chạy khá nhanh.

Các bác chú ý khúc này là đoạn thị trấn Phong điền, đi 50km khoảng 6km, có nguy cơ bắn tốc độ cao.

Quảng trị - Đông Hà - lối rẽ lên đường tránh (vòng từ khúc này lên gần cầu quán Hàu) cũng dễ đi.

Đường tránh em đi 90km/h, toàn bị vượt, đường cũng rất vắng và an toàn.

Có lẽ do em chạy vào chiều muộn (4-7h tối), nên thấy ít bóng CA.

Chỉnh sửa cuối:

NoWD

Xe Cứu Trợ
Đồng hới em chỉ ngủ qua đêm nên ks cần sạch sẽ là Ok.
Vợ em đặt phòng ở ks Năm Long, 24 Phan Chu Trinh, phòng to nhất 1 giường to và 1 giường tầng; s~30m2, có riêng biệt: phòng wc, phòng tắm và bồn rưa mặt (ko có tủ lạnh).
Em thấy bọn tây lông ở đây khá đông, chắc do rẻ.
Ks khá sạch sẽ và mới.
Nếu các bác qua đêm là ổn, xe để ngay trước ks.
Còn nếu ở lâu dài thì chắc đi bộ khoảng 300m gì đó là đến chỗ tắm biển được.

Tối em sang bên kia cầu, gần ngay Sunspa ăn ở quán Anh quân.
Ngắn gọn là ko rẻ, nhưng thực phẩm tốt, ko chặt chém.
Bữa tối 1,3tr:
- ghẹ 1 con (3 lạng)
- ngao hoa: 1 bát
- mực một nắng: 1 con (270K), con này ăn ngon và giá hợp lý, nên gọi
- cá thu sốt: 1 khúc
- tôm bắt, khoảng 1 lang 1 con: 4 con
- rau muống xào
- cơm canh
- nước uống: khoảng 10 lon

NoWD

Xe Cứu Trợ
Sau khi qua lại hai lượt thì em có đôi điều cảm nhận về du lịch (qua người làm du lịch) ở Quảng bình như thế này:
- Du lịch Quảng bình đang dần đắt lên
- Người làm du lịch ở Quảng bình (có vẻ như) nghĩ rằng với một số hang động được khám phá và 1 vài đoạn phim trên 1 số kênh TV nổi tiếng nước ngoài là du lịch ở đây sẽ cất cánh bay lên
- Lòng tham trong du lịch ở đây đã xuất hiện khá rõ nét, mà cái này khi xuất hiện rồi sẽ mọc như cỏ dại, khó kiểm soát

Tử chủ quan của em, em nghĩ là nếu giới quan thương ở đây không có biện pháp làm tốt việc quản lý và nâng cao ý thức lâu dài thì chỉ trong khoảng 2 năm nữa du lịch Quảng bình sẽ chẳng còn gì hấp dẫn, vì đắt đỏ và sẹc vít khá bình thường (vd.: ks Bảo ninh năm 2013, nhà em mua là 500K, năm nay đã nhảy vọt lên 1200K).
Như vậy 1 gia đình đi kiểu này, 1 ngày cũng phải hết khoảng 3tr tiền ăn ở.

Từ góc nhìn sản xuất của em, nhìn chung giá cả rẻ quyết định đến 75% lượng khách, nên em thực không muốn người dân ở đây bỏ qua việc duy trì điểm mạnh phát triển du lịch.