Chia sẻ: Xuyên Việt: Hà nội - Cần thơ (Phú quốc)

NoWD

Xe Cứu Trợ
Tổng kết mấy thông tin lang thang, mong giúp ích được cho bác nào đó.

Đi dọc từ Hà nội vào Đà nẵng: nói chugn nên đi xuyên nội thành, đường bao khá xấu; Thanh hóa, Hà tĩnh, Huế có bắn tốc độ.

Quảng bình thì: khu zipline ở lối vào động Thiên đường khá đông, chờ lâu nếu đến muộn; đường trượt cũng ngắn; khu suối Mooc thì đồng khủng khiếp. Trong khu Phong nha thì có quán Nguyen sack ăn được, no nê khoảng 400K/4 người.
Nói chung nếu thích trượt thì tổ chức vào Alba Huế mà trượt và leo.
Ở nội thành thì thuê cái Mường Thanh Nhật lệ cũng tạm, phòng ốc nhận là 5sao, nhưng chắc 4sao thôi, có điều là giá chỉ có hơn triệu cho phòng đôi.
Ăn hải san thì ngay bãi biển bên kia Mường Thanh thấy tươi và cũng dễ chịu, khoảng dưới 200K/người ăn no uống chán.

Huế thì khu Cảnh dương gần Angsana cũng ăn tạm, giá vẫn rẻ, nhưng mà khách cũng đông rồi.
Khu Alba thì mới có cái Alba Wellness tổ chức kiểu 5 sao, 6t/n bao vé trượt leo và bao ăn 3 bữa. Cái này thì cũng cố lên thôi, chưa đạt, nhất là bếp nấu rất chán và chậm lắm; cũng khá đắt.
Nếu vào đây mà ko muốn vào chỗ sao vạch thì nghỉ ở khu công đoàn nâng cấp cũng tạm, giá chắc rẻ.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Đà nẵng thì năm nay do đi gấp, đặt ở Vinpearl đâu 19,5t/3 đêm, biệt thư 2 tầng 2 phòng ngủ.
Ăn đâu 1,6 triệu/bữa, có điều là cho 6 người, nhà em chỉ 4 nên hơi phí.
Nhưng mà cũng chỉ ăn 2 bữa thôi, vì lặp lại bữa ăn 3 ngày liền thì ngán lắm.
Vinpearl ĐN có 2 cơ sở, cái 1 toàn tàu, cái 2 nhiều Hàn nhưng có nhiều Việt và cũng ổn, có 1 ít tàu nhưng mà ko xủng xoẻng lắm.
Dân Hàn vào đó khá đông, em ra Lotte mua đồ về mà xếp hàng dài toàn Hàn đủ thành phần.

Biển Đn theo em bị ô nhiễm và xuất hiện tảo độc, có điều người ta ko cho loan tin thôi. Về tảo độc các bác sợt "thủy triều đỏ" hay red tide/toxic algae gì đó là thấy rõ cơ chế, nguyên nhân và độ độc hai.
Khu vực bị tảo độc nặng theo em là quanh bãi Mỹ khê và lân cận.

Lý do nghi là bị ở Mỹ khê thì:
- em thấy chỗ này có cái cống thải nước thối hoắc ra biển, năm ngoái đi dù lượn nhà em phải lôi qua và có cái cảng neo tàu đánh cá phái gần Son trà.
- có đứa em đi với cơ quan xuống tắm ở Mỹ khê cả lũ bị, chụp ảnh đùi lưng mưng mủ trông rất kinh
- nhà em ở Vin cách đó 4-5km thì hôm đầu xuống tắm chỉ hơi ngứa; mấy hôm sau biển động vợ em đứng ở ven bờ mà sóng đánh trùm lên chân mà ngứa gần chết; cho nên em nghi là do biển động sóng nó lùa vùng tảo ở Mỹ khê lan ra xung quanh.
- nhà em ra Cù lao chàm lặn xem san hô thì ko bị ngứa

Tour Cù lao chàm mà đi kiểu bình dân thì khá lộn nhộn, và ít chú ý đến an toàn, nên có sự cố thì chắc toi cả chùm.
Canoe chạy khá nhanh, từ bờ ra 15km mà chỉ chạy khoảng <20 phút.
Trên đảo Cù lao chàm chả có gì cả, bãi lặn san hô thì tàm tạm, nhưng em chắc sang năm ko cho bình dân vào lặn nữa, vì chỗ đó nó xây khu resort khá xịn.
Tour khoảng 600-650K/người, gồm bữa ăn trưa.

Chỉnh sửa cuối:

NoWD

Xe Cứu Trợ
Dọc đường em thấy nếu ko có lựa chọn nào khác thì nên vào mấy cái Mường Thanh mà ăn trưa cho nhanh.
Năm nay em ăn ở: Mường Thanh Vũng Áng khá rẻ, vì đĩa mỳ spaghetti to chỉ có 95K; MT Cửa đông vinh ăn tối khoảng 600K no nê; ăn trưa ở MT Thanh hóa cũng OK.
1 tip là nếu ở MT Nhật lệ Quảng bình mà muốn ăn rẻ thì sang ngay thằng MT bên cạnh, 3-4sao, thức ăn giống hệt, nhưng mà rẻ hơn khoảng 3-40%.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Nhà em có lò dò đi vào khu Vin Nam Hội an, nhưng ko đủ thời gian để chơi.
Chỗ này nó cách ĐN khoảng 50km, đi qua cầu Cửa đại mới.
Vin xây ở đây 1 khu vui chơi to lắm; ngoài ks thì có cả khu trồng rau cỏ, sân golf,....
Đường này đi qua chỗ Vin khoảng 3-4km thì đến bãi Tân an, nói chung là vẫn hoang sơ, ít người, nhưng mà xây dựng cũng tấp nập rồi.
Bác nào ít thời gian có thể vào cái Vin Nam Hội an này, hình như nó đang promoting, giá đâu 5t/n, bao gồm cả vui chơi miễn phí và chọn 1 trò mmiễn phí: dù lượn/lặn biển/lướt ván...
Có điều nghĩ đến ăn liền 5-6 bữa ở Vin thì đúng là ngán tận cổ.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Tổng kết tiền, đâu khoảng 45t cho 8 ngày đi, xe tự lái.
Ăn thì cứ tốt là ăn, ngủ thì có 1 đêm ở Phòng nhà và 1 đêm ở Vinh là qua đêm, còn cũng toàn loại tốt.

À mà nếu ở Vin thì em khuyên là các bác ngày nên đặt ăn một bữa tối thôi cho đỡ ngán.
Sáng thì đi chơi chán đi, rồi ăn sáng muộn, nhà hàng mở cửa đến 10:30 sáng, nếu ko ra ngoài thì làm ít đồ nguội mà ăn cho qua bữa.
Trong Vin ko có bát đũa, xôong nồi gì đâu, chỉ có nhón cái ấm đun nước, bếp cũng bị ngừng rồi.
Nhà em phải chạy ra mua ít bát đũa, mỳ tôm, bánh mỳ, đồ nguội về ăn trưa, ăn đêm xem đá bóng.
Được cái sẹc vít cũng ổn, xe điện gọi mấy phút là có, nhân viên thân thiện.
Mà khu này họ cũng chào bán thì phải, có thấy mấy đ/c sales bđs ở sảnh chính.

Mà ở đây muốn chơi dù này nọ.... thì phải đi sang bên Vin 1 cách đó 2km.

ATTILA

Xe điện
Hôm cả nhà em vào DN tắm xong cũng bị nốt đầy người, cứ tưởng cả nhà ở bửn, hoá ra...

cici.zuog

Xe đạp
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Sau khi theo dõi những chia sẻ của cụ thì em cũng nhặt được kha khá kinh nghiệm (chỗ ăn, ngủ) để note vào lịch trình chuẩn bị cho chuyến đi vào cuối năm. Nhà cụ tự lái nên chủ động, thích nhỉ. Em cuối năm mới đi nhưng cũng đang bắt đầu setup lịch và thấy khá đau đầu về khoản di chuyển :((

NoWD

Xe Cứu Trợ
@ bác attilla: em xem mấy cái ảnh của đứa em mà khiếp luôn, vì nó nổi cả mấy chục cái mụn mủ vàng kín cả đùi và lưng, như thế là nhiễm độc nặng rồi. Nặng nữa em sợ là chả khác gì vết bỏng và da ko thể lành lại được nữa, mà thành sẹo.
Em xem qua cái này thì đã có trường hợp ở Indo, Malay chết cả chục người luôn.

Em ko chắc lắm, nhưng cái dải biển từ Đn đến Hội an em ở gần như hết rồi, thì cảm nhận là ngày xưa nước trong hơn nhiều, nhìn rõ đáy biển.
Năm nay đứng ở Vin mà ko nhìn thấy chân mình.
Năm ngoái đứng từ trên tầng cao của Mường Thanh nhìn xuống em cứ thấy những khoảng đen trôi lững lờ ở bãi Mỹ khê, lúc đó em cho là bão đánh bùn vào bờ /1 tuần sau bão/; nhưng nay em nghĩ có thể là nước thải chảy ra lắng lại.

@ bác cici: nhiều thứ thay đổi nhanh lắm, trước tốt sau ko tốt nữa.

P/S: ở Đn em thấy quán bê Chấn còn được. /Đại khái đi từ cầu quay, rẽ trái đến đúng đèn xanh đỏ thứ 2 thì rẽ trái, ngay bên kia đường/
Tuy nhiên năm nay cũng thấy cạnh tranh, vắng khách, vì đối diện bên đường cũng có quán to luôn.
Em gọi xuất ăn cho 4 người thì thái nguyên 1 ký, 440K, thịt ăn vẫn ngon nhưng thừa nhiều, vì em biết 4 người thì chỉ 300K thôi là no rồi.

Chuyến đi này do lười nên cũng ko vào gíêng Bá lễ ăn thịt nướng và qua Huế cũng ko vào đươc Dũng dê.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Ah, mà em quên mất là Vin họ có xe đi vào Hội an và Đà nẵng, ngày mấy chuyến thì phải.
Em đi xe nên ko để ý, vừa rồi đọc bài bác cici mới nhớ là có xe bus đi ra vào.

Sang năm chắc nhà em thôi, vì đi cũng ko thấy hứng nhiều nữa,....

cici.zuog

Xe đạp
Ah, mà em quên mất là Vin họ có xe đi vào Hội an và Đà nẵng, ngày mấy chuyến thì phải.
Em đi xe nên ko để ý, vừa rồi đọc bài bác cici mới nhớ là có xe bus đi ra vào.

Sang năm chắc nhà em thôi, vì đi cũng ko thấy hứng nhiều nữa,....
Lịch trình của em là đi Campuchia về rồi đi từ HCM ngược lại men theo dọc bờ biển đi về phía nam trung bộ (phương tiện là máy bay, xe khách và xe máy). Điểm dừng để về HN dự là Quy Nhơn, em muốn điểm kết thúc là Quảng Bình cơ nhưng điều kiện không cho phép :(( Đọc những bài viết xuyên Vịt của các cụ mà rõ thèm.

NoWD

Xe Cứu Trợ
@ bác cici: em nghĩ nếu bác đi từ Sg ra thì nên tránh khúc từ Sg đến đầu Bình thuận /Hàm thuận nam này nọ/, vì đường rất đông và rất tắc; còn ko thì phải đi sớm khoảng 4h30 để 5h30 là qua được trạm Dầu giây.

Còn ko thì bác đi đường Vũng tàu, luồn qua khu bờ biển để lên Bình thuận.
Còn máu nữa thì đến ngã 3 Dầu giây rẽ lên đường 20, đến Di linh thì rẽ phải qua đèo Yabak/Gia bắc về Phan thiết.
Rất chú ý là Mũi Né hay tia cực tím chiếu vào, nặng là bị rám mấy tháng liền.

Quy nhơn thì ăn uống bình thường, ko đặc sắc.
Nếu mà bác ở khu ks ven đường 1D /đường mới ko qua đèo Cù mông/ thì phải cẩn thận với xoáy nước và sụt cát, vì mấy khu ks này toàn ven vách đá.

NoWD

Xe Cứu Trợ
@ các bác: em vừa cập nhật với vợ em là ở Vin Nam Hội an, giá 5t/n là cho biệt thự 2 phòng ngủ rồi, ko biết có bao ăn chưa.
Quán bê Chấn Đn là ở đường Ngô Quyền.

Nói chung đi chơi thì cảm nhận và cảm giác vẫn là quan trọng nhất.
Hôm rồi, trời mưa chạy xuyên Huế, qua mấy hàng bún bò ở đó mà thấy thèm quá,...., vẫn nhớ là họ tẩy xả đúng vị mà ko bị nồng.

koolnet

Xe tải
Bác chịu khó thật, năm nào cũng xuyên Việt. Em giờ ngại chạy dài, toàn bay vào trong thuê xe rồi chạy loanh quanh.

1usd

Xe tải
Cụ chủ có nhiều thông tin hữu ích. Mời cụ ly rịu.