Chia sẻ: Xuyên Việt: Hà nội - Cần thơ (Phú quốc)

NoWD

Xe Cứu Trợ
Em đến Nha trang an toàn rồi. Sẽ cso thông tin chi tiết hơn nay mai, tuy nhiên ngắn gọn thế này:

- Huế - Quy nhơn ~410km, đi theo 1A qua cầu Gềnh Đá thì rẽ QN
- Quy nhơn - Nha trang ~220km, đi theo đường 1D

vumanhduy

Xe tăng
Cụ chạy chuẩn đấy em chạy rất nhiều lần cũng chỉ 7h thui là đến phố "bò "
Xuất phát 4h40 ở Thanh xuân, theo đường Láng Hòa lạc. Chạy trung bình, nghỉ khoảng 35 phút trên đường.
Khoảng 11h45 em đến quán Tú Vịnh trên Phố Châu, số km là 406km.
Đoạn Cẩm thủy thấy bắt đè vạch 2 chiều. Du khách đi đông.
Từ Tân kỳ đến Phố châu thì có nhiều đoạn đường khá quanh co, ko chạy nhanh được (xe em chỉ 65-70km).
Thôi em kiếm cái ăn đây, đến Huế em viết tiếp.

Pikachu_HRC

Xe hơi
Cụ ơi, E đang xuyên có em vs GF và đang ở Đà Lạt. Mai em đi HCMC, e có thể cùng cụ đi Cần Thơ và Phú Quốc đc ko? E sẽ đợi cụ ở HCM đc ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

hmquang1977

Xe máy
Website
www.facebook.com
E mới đi Nha Trang - Đà Lạt tuần trước. Không biết cụ có cần thêm thông tin này không. Em cứ viết ra đây nếu cụ cần thì tham khảo nhé.
Trên Đà Lạt đầu tiên em đk ks Gold Night địa chỉ 6/1 NTMK cạnh cái GOlden 3 thì phải trên agoda.vn. Phòng đôi giá trên agoda.vn laf hơn 900k đã được giảm giá. Ks này thấy là 2 sao thì phải, có ăn sáng tính vào phòng rồi, nội thất được nhưng hơi cũ, toa let đẹp. Vi trí ngay trung tâm chợ Đà Lạt. Em ở đây 2 đêm, vì có bạn lên nữa mà bên này lại hết phòng nên bọn em dọn qua Ngọc Lan (4 sao) đối diện đó, ngay đầu bùng binh ở cho vui. Ở đây phòng đẹp giá hơn 1 củ nhưng tính ra thi chất lượng hơn nhiều ks kia.
Ăn uống thì ở trung tâm có nhiều hàng ăn ngay đầu trung tâm chợ. Giá cả ở đây không chặt chém như nơi khác nhưng ăn không đặc sắc, chất lượng. Nếu cụ ở lâu thì nên vào mấy cái nhà hàng ở trong phố ý, ăn khá ngon mà giá cả hợp lý. Bên đường Bùi Thị Xuân có nhà hàng Dìn Ký thì đừng có vào. Nó chém kinh quá. Mà chắc không phải cùng hệ thống Dìn Ký .
Em xin kể qua chút sự tình để các cụ có lên ĐÀ Lạt thì đừng có vào. Buổi trưa e ghé vào ăn cơm bình thường thì thấy cũng hợp khẩu vị hơi đắt tí nhưng không sao (du lịch mà :)) nên hỏi nó có món gì nên ăn. Nó bảo có món lẩu chim bồ câu nấu với hoa a-ti-so. E đặt tiền 2 nồi. Tối ra thì thấy bị lừa: Chim nó băm ra nên chả biết mấy con và cũng chả hiểu có phải bồ câu không hay gà con nữa, mỗi nồi nó tính 700k x 2. Khiếp quá.
Ca phe nhieu quán đẹp lắm. em đi hết luôn mấy quán mà thường ccó cảnh quay trong phim.
Nhưng buổi sáng em thik nhất là được ngồi nhâm nhi cafe đen nóng, rít thuốc trong cái se lạnh lãng đãng nhưng cũng đủ run người của sương sớm trên đỉnh đèo preen. Đó là quán cà phê Ngoại ô (cách tp chùng 3 cây, cách bến xe 300m về phía đèo bên tay trái). Nếu cụ đi tiếp về Sg thì nhớ coi chừng bị bắn tốc độ ở địa phận Đồng Nai nhé.
Chúc cụ và gia đình có chuyến đi chơi thật vui vẻ nhé.

Chỉnh sửa cuối:

NoWD

Xe Cứu Trợ
@ bác pikachu: em ở Nha trang 3 đêm, thứ 3 thì đi Đà lạt. Em ở Đà lạt 2 đêm rồi về Sài gòn. Sg chắc em chỉ ở 1 đêm rồi đi Cần thơ, năm nay đích chắc là Cần thơ thôi, vì có chuyến bay thẳng Hn- Phúc quốc, nên chắc giữ PQ cho các năm sau.

@ bác hmq: cảm ơn bác. Em mang đi 1 hộp cigar (ko phải hàng Cuba, vì mua ở mẽo), hôm qua nhậu nhẹt mới mất mấy điếu, chắc lên ĐL ngồi đốt.

@ các bác: em đi thấy khỏe và đang định tổ chức chuyến xuyên Việt ngược với bạn. Tức là quay về Sg từ CT thì em để vợ con bay về Hn, mấy cậu bạn em (có thể đưa vào cùng 1 lái xe chuyên nghiệp) sẽ có chuyến chạy Sg-Hn theo kiểu man-tour. Chuyến này mà chạy được thì chắc để đời, vì đi công tác xa, dài, vất vả,.. thì nhiều. Chứ cả 1 lũ vài thằng thân nhau đã lâu, ko cần ý tứ, đi chơi xa, ko tính thời gian, gặp là chơi, là uống,.., thì chẳng mấy khi có.

Em phải đưa con ra bể bơi đây. Năm nay kinh tế kém, nên thấy rõ 1 thứ là sẹc vít bị cắt giảm nhiều. Em sẽ viết sau.

hmquang1977

Xe máy
Website
www.facebook.com
Bác đi miền Tây thì nên ghé mấy thành phố quanh đó thăm thú địa danh, thắng cảnh cho đỡ phí.
Vì ở Cần Thơ cũng không có gì đặc sắc: chợ nổi Cái Răng ngồi trên thuyền 30p là chán rồi. Cách đây 12 năm trước em có có dip lưu trú tại Cấn Thơ 1 năm. Sau này có dịp quay lại thấy khác nhiều.Nên nếu có thời gian thì bác đi tiếp xuống phía Nam tiếp thăm Sóc Trăng, Bạc Liêu...khi quay về đến ngã 3 Trung Lương thì ghé vào Mỹ Tho qua cầu Rạch Miễu mới chạy về Bến Tre.

NoWD

Xe Cứu Trợ
@ bác hmq: cảm ơn bác, em sẽ lưu ý thông tin này để đi. Cần thơ năm ngoái em cũng quay lại, nói chung ko có gì đặc sắc (tất nhiên là lúc đo em đi với bạn, xuống đó uống nhiều đi ít).

Em rì pọt tiếp mấy thông tin đi đường.

Huế - Đà nẵng: đường xấu khó đi, nhiều đoạn hạn chế 50km. Đường bao Đn thì ok, tuy nhiên sau khi xuống cầu vượt có hạn chế tốc độ và có bắn, vì lúc em đi qua là 12h45 mà vẫn thấy csgt đứng đường tay cầm giấy để soi biển.

Nếu cacs bác muốn ăn bê thui Cầu Mống, quán Mười, thì đi đến ngã 3, thay vì đi về Tam kỳ các bác đi về cầu Vĩnh điện. Đi ko rẽ gì, cứ bám đường, kể cả khi có cua cong, khoảng 4.5km, thì đến. Chỗ này ăn rẻ, lạ miệng, nhưng chỉ có mỗi món bê thui. Hôm nọ em ham ăn uống quá, nên xuất phát muộn và đến tận 8h30 mới tới Quy nhơn.
Sau khi ăn xong theo đường cạnh quan đi tiếp 2km gì đó nữa thì nhập vào đường đi Tam kỳ. Đoạn này cho đên Tam kỳ, đường xấu, sửa chữa nhiều.
Đoạn qua Quảng ngãi, trên đường bao, đi khoảng 4km, trước cái ngã 3 có căm biển đô thị, đương nhiên là bắn và bắt (như có bác nhắc ở trên), bắt cả 2 chiều luôn.
Các bác nên chú ý đoạn Quảng ngãi Quy nhơn, đường đồi bán sơn địa, chạy lên xuống có xe tải cản địa đi rất mệt.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Quy nhơn em ở ks Sg-Quy nhơn, ngay chỗ quảng trường Chiến thắng gì đó, chỗ này giống đài phun nước Bờ hồ. Nói chung Qnh ko thuận lợi cho du lịch lắm nên ks chỉ có mấy cái Sg-Qn, Seagull, Royal Resort dọc theo bờ biển. Các bác đến đó nếu muốn ăn binh dân thì bên phải quảng trường, về hướng An dương vương, có đủ hải sản, bánh canh,... Còn nếu muốn ăn tươi sống ngon lành, giá như Hn, nhưng hải sản rất ngon thì đi xuôi Xuân diệu vào Nam hải.
Ở Qnh nên đi ra cầu Thị nại.
Muốn đi vào Nha trang vào tắt được 8-9km, các bác đi dọc hết đường An dương vương, sau đó đên cuối, bên tay trái có đường lên khu tham quan Gềnh ráng, thì đối diện, tức là thẳng đường mình đi, có 1 đường nhỏ leo xuyên qua đồi đá, tắt lên, rẽ tay trái là đi về Nha trang theo đường 1D.
Các bác chú ý nếu ở Life resort ở Qnh, thì nó xa trung tâm khoảng 15km.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Tính cả lần này thì cá nhân em ở DiamondBay khoảng 5 lần, còn gia đình thì 2 lần. Tình hình ở đó rất ko ổn, vì do kinh tế xuống dốc, khách ít, nên DB đã phải dùng chiêu móc khách Nga/USSR và khách Hàn. Đa phần là loại sồn sồn, cũng ko có gì tệ, nhưng mà nhìn nó thế nào! Sàng nay ăn sáng xung quanh em ko có người Việt nào.

Dịhc vụ Db đi xuống nhiều, ngày trước xe điện đón theo call, nay thì phải râ chỗ chờ, mà nhiều khi khách đông, chờ 30 phút xe đến lại đầy khách, phải điều chuyến khác. Khu vui chơi coi như bỏ, thấy bảo sang năm làm nốt thành sân golf. Năm nay chơi phải trả tiền (mấy năm trước free, có chăng chỉ là tiền tip), em chỉ đwa con đi mấy trò xe đụng và F1 racer thôi, nhưng cũng khá ghê về độ an toàn.

Tối thứ 7 rồi, Nha trang đông khủng khiếp, đi lại lộn xộn, ăn uống cũng lộn xộn. Do chán các dạng nhà hàng quen thuộc như Thùy dương, seafood (NTMKhai), năm nay em thử chọn mấy quán ven đường (có quán quen cũ). Nhưng nói chung ko ổn, dân NT cứ đông khách là lấy đắt (hoặc giả em ko có duyên với mấy quán bình dân kiểu này chăng), như vậy sẽ tạo ấn tượng xấu cho cả ngành du lịch.

Hôm qua em uống với anh bạn cũ rất vui, đi được 2/3 chai grey groose 1 lít và 1 điếu cigar. May mà vì vợ con về sớm, ko đi tăng 2 nữa chắc hôm nay bò ra nhà mất.

Chắc còn lâu em mới trở lại NT (trừ khi tiếp khách).

Ngày mai chắc em lên ĐL theo đường mới mở: Cao bá Quát/Cầu Lùng.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Ăn uống cơ bản, tức là quán cơm bình dân (kiểu cơm Lý, LV Hưu ở Hn), khá đắt. Em thấy vợ em nói là đắt hơn Hn khoảng 25% (cho chi dùng cơ bản), như vậy là ko ổn.
Tối nay em định ăn ở Lạc Cảnh, sau 12 năm, nhưng ko thể được. Đến nơi thì sốc vì cả đám đông lố nhố khác du lịch, ta & ngoại quốc, đang xếp hàng. Quay ra Thùy dương vậy (Seafood ở NTM Khai đường đang đào), ăn uống cũng bình thường, giá cả tăng, dịch vụ cũng vậy vậy,....
Ngắn gọn là tiếc cho Nha trang!
May mà buổi tối ra Lousiane làm mấy ly bia tán phét với bạn cũng vui!
Mai em đi Đà lạt, có bác nào còn trên đó ko? Đi cafe cho vui.

Pikachu_HRC

Xe hơi
Xíu e đi Cần Thơ trước bác đây...

SEA

Xe hơi
Chào Cụ! EM cũng mới vừa xuyên Việt về đến HN trưa qua, một mình một xe giống của Cụ! Em đi hết các Tỉnh Miền Tây thăm lại chiến trường xưa thời cách đây 1 năm Em từng oanh tạc! EM đi CAP bạc, chắc với cung này của CỤ, Em và Cụ có gặp nhau ngược chiều rồi! Chúc Cụ đi thượng lộ bình an nhé

NoWD

Xe Cứu Trợ
Chia sẻ một chút thông tin mà em nghĩ có thể đụng chạm một chút. Tức là Nha trang nói chung cái gốc hình thành tương đối yếu, nên mạnh ai nấy làm, kiếm ăn rồi chạy. Tiếc thay!
Sáng nay em đi rửa xe (rẽ 86 Trần Phú vào công sân bay cũ), gặp một nhóm làm support phía sau cho du lịch NT, đều than thở là ở đây đắt đỏ mà lương thấp. Vì vậy cho nên sẹc vít & long người cứ nản dần.

Ah quên các bác nếu ở Diamondbay, chú ý là cái phòng bugalo có nha tắm rộng khoảng 20m2plus, có bể tắm đủ 4some!

Khoảng 11h em chạy lên Đà lạt với ý định ăn cơm tại khu chân đèo. Nói chung có khoảng 3-4 quán, thằng đông nhất là thằng đầu tiên (ngay sau khi qua cái cầu). Dịch vụ như khẹc, ăn uống đắt như quán tốt ở Hn, làm thì ẩu và nhất là chờ cực lâu (em chờ khoảng 30 phút mới được ăn). Kết luận là qua đây nếu bí phải ăn, thì chỉ nên bắt chước 90% dân lãng vai, gọi suất cơm dĩa 35K 9em gọi con gà, thịt và náu miến, cảm giác rất khó tả).

Từ đầu đường cầu Lùng-Cao bá Quát đến ĐL, biển báo là 128km. Các bác đi dọc Lê Thánh Tôn khoảng 12 km (tính từ Lodge Trần Phú), bỏ qua cái biển đề ĐL 130km, đi tiếp qua đèn xanh khoảng 1km, rẽ phải.

Đường đèo từ Nt lên ĐL theo em là đáng đi, vì cao độ (elevation) trong xe em đo được hơn 1600m. Đường tốt dễ đi, có thể cao hơn nhiều so với mấy cái đèo Cao Bắc Lạng và lên biên giới (em đo được max khoảng 700m), nhưng an toàn hơn nhiều.

Cung đường này chạy qua 1 số khu rừng tự nhiên, cây cối còn đẹp. Tổng khoảng cách đến trung tâm ĐL khoảng 135km.

Em ở Edensee, cách trung tâm 12km. Ks design hợp với em (kiểu Âu, sang loáng, chứ kiểu đen tối, sập gụ tủ chè em rất kinh). Nói chung là hài lòng với phòng ốc và thái độ nhân viên. Với em bỏ qua vị trí nó hay hơn Nam Hải.

Cụ chủ vẫn đang Fly ở phương trời Nam ah.Chuyến của cụ hay quá.Nhà cháu sẽ học cụ để tháng sau nhà cháu đi

NoWD

Xe Cứu Trợ
Sáng nay em có bữa ăn sáng khá tốt ở Edensee. Trời trong xanh, nhiệt độ khoảng 22oC, không khí khô, mùi thông, gió và nắng chiếu trên mặt hồ. Ngắn gọn là ko khí giống hệt trời tây, nhưng mà món ăn Việt (cháo cá, cơm rang, phở/hủ tíu,..), sẹc vít rất tốt.

Nói thật là em strongly recommend cái Edensee này cho các bác với các điều kiện sau: 1. mua được voucher rẻ (phòng em ở public 6tr, vợ em mua 1tr) 2. Đi ô tô hoặc đi theo đoàn để bõ công thuê ô tô, vì chỗ này cách trung tâm Đà lạt 12km.

Trưa nay em ăn ở quán Linh Hoa, restaurante de famille, thức ăn được (so với ĐL), bài trí sạch sẽ, nhưng quán khá tricky khi ghi các món chính ok, nhưng mà các món phụ gọi thêm khá đắt (4 người ăn, 2 đứa nhỏ làm 2 spaghetti, vợ chồng em làm đĩa thịt gà hấp muối, thịt thăn nướng, cơm+canh, rau xào thập cẩm, 2 chia bia tiger, 2 nước ngọt = 850K) (lưu ý là em ăn trong Edensee, sẹc vít 5*, món ăn ngon, nhiều, thì phần thức ăn chính cho cả 4 người khoảng 900K, rượu và nước thì tùy, nhưng nếu ko làm chai vang chác cũng lanh quanh 1.3 triệu). Tuy nhiên vào ăn ở Linh hoa cũng thấy yên tâm, ko bị cảnh lộn nhộn, nếu gọi món thông thái chắc là ok.

Ngày mai em xuôi Sg, định qua Bảo Lộc ăn cơm, các bác có thông tin quán ăn thì cho em xin. Em cảm ơn.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Thưa các bác, em & gia đình đã hoàn 2/3 chuyến xuyên Việt Hn-Sg-Cần thơ.

Lộ trình xuôi Hn-Sg-Cth: Hn-Huế /theo đường mòn HCM, đến Đồng Hới thì rẽ ra đường 1; Huế-Quy Nhơn /theo đường 1/; Quy Nhơn- Nha Trang/dường 1/; Nha Trang- Đà Lạt /đường qua Vĩnh khánh/; Đà lạt - Sg /đường 20 đến Dầu Giây; và Sg-Cần thơ /đường 1/; rồi sau đó quay lại Sg để vợ con em bay ra Hn.

Như vậy em đã phục vụ xong gia đình và được hưởng chuyến đi ra Bắc với 1 anh bạn học, 1 lái xe chuyên nghiệp.

Em định đi theo đường 14, vòng qua Đồng xoài, Gia nghĩa, đến sát biên giới rồi lên Buôn ma Thuột, rồi đi tiếp đến Pleiku. Đến đây em có mấy lựa chọn: hoặc theo đường 19 về Quy nhơn hoặc đi tiếp đến Kontum, rồi theo đường 24 xuống Quảng ngãi; hoặc .....

Bọn em 3 người đều lái tốt, lái dai (ví dụ ngày đầu tiên em chạy 1 mình ~800km, từ Hn vào đến Huế), nhưng khả năng chịu khổ trên đường thì yếu (và luôn mong đến đích thì có chỗ ở tốt và chỗ ăn uống tử tế), nên rất mong tránh những cung đường xấu.

Em sẽ tham khảo kỹ các bài viết của các bác trên OF & OS, nhưng em rất mong các bác giúp em thông tin cập nhật về các cung đường và các điểm ăn nghỉ. (nhất là tư vấn thay đổi cung đường vì các lý do khác nhau)

Em rất cảm ơn và sẽ report dọc theo các cung đường em đi qua.

roro

Xe tăng
Không hiểu sao thớt này không có ảnh nhưng rất cuốn hút em. Chắc tại cụ NoWD miêu tả chi tiết chân thật quá, đúc kết được khá nhiều kinh nghiệm cho em (b).

NoWD

Xe Cứu Trợ
Sau bữa sáng có tiếng thông reo, trời xanh, tiếng sóc gặm quả thông và chim bắt sâu. Bọn trẻ con nhà em đi bơi, bể bơi trong nhà của Edensee rất đẹo, nước ấm, ...,, em thì chuẩn bị để biến.

Tạm biệt ĐL!

Bây giờ xe em odometer đã chỉ gần 2000km và em đang cách Sg khoảng 190km. Cụ thể em dang ngồi ở quán cơm Thiên Trang, 95 Lê Hồng Phong, ngay ngã ba hồ, cạnh vòng xoay đi Sg, cái quán này đi từ ĐL lên qua Tâm Châu khoảng 200m.

Đường đi từ ĐL về bình thường, cảnh đẹp, nói chung là ok. Chỉ cần chú ý là cuối đường cao tốc Liên khương có cắm cái biển 30km, ngay trước khi đến ngã tư. Cái này hơi khoai, em giảm về 40km gì đó và tự bảo kệ mẹ nó, bắt thì chi tiền, xem csgt Lâm đồng có bựa như Thanh hóa ko. Qua bùng binh ngã tư khoảng 200m, có 1 nhóm csgt đứng, nhưng ko bắt em, trong khi có 1 số xe, cả xe máy bị giữ.

Hôm nay có khả năng ăn cơm ở Đồng nai với bạn.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Rời Bảo lộc, em đi tiếp vào 2h30, sau khi có 1 bữa tử tế, giá cả phải chăng, cả nha chén xả láng hết 500K.
Đoạn xuống đèo Chuối, vào madagui đường xấu.
Nhìn chung cung này ko chạy nhanh được.
odo 2150km em tới Biên hòa.
Vào chơi nhà bạn, sau đó dẫn nhau tới Nhã Viên quán. cái quán này xây khá cầu kỳ, đồ gỗ, đồ cổ, cây cảnh nhiều, diệnt ích rộng. Em ko quan tâm lắm, uống với bạn là chính.

NoWD

Xe Cứu Trợ
Cái quán Nhã Viên này trông to tướng, cầu kỳ (nói chung là người xây mất công sức nhiều, ko nói tiền), nhưng ăn uống khá rẻ, hình như có được 2 năm rồi.

Về Sg em vào ở cái service apartment ở Nguyễn Cửu Vân/Bình Thạnh. Cũng là cảm giác mới lạ, vì trước đó em toàn ở Q1 (nếu đi công tác thì ở BT Xuân, còn đi cả nhà thì có mấy cái sao vạch hơn). Nói chung là nếu đi gia đình hoặc đi công tác lâu ngay nên ở đây. Sạch sẽ, yên tĩnh, sẹc vít được (sáng nay ăn sáng phục vụ ở phòng, tuy nhiên chỉ mỗi món bún bò + nước hoa quả + ca fe).

Chưa biết có đi miền Tây ko, vì vợ em muốn đi Đại nam, biên giới Cam bốt,..., + giải quyết biz riêng.