Chia sẻ xương máu khi mới lái- mới lùi như e!

kanmoloko

Xe tải
Lùi xe là lúc cần cẩn thận nhất. Em luôn đảo mắt qua 3 guơng, ko đạp ga, và rất chậm
Cẩn tắc vô áy náy

minhtuan_ptn

Xe tăng
https://www.facebook.com/tuan.ngominh.908?ref=tn_t
cứ làm vợ 2 của cụ phải khổ thì sau này mới có kinh nghiệm đc, sau này cháu cưới vợ 2 chắc sẽ hạn chế bởi kinh nghiệm của cụ, cảm ơn cụ chủ thớt đã chia sẻ

s0s82

Xe tải
Kinh nghiệm của em là chỗ nào lùi khó, nhất là phải lùi sát mít vào chướng ngại vật thì em bật đèn "tam giác" lên để căn đèn xi nhan nháy :). Bên cạnh đấy nếu trời tối thì mình nhìn thấy mọi thứ đằng sau tốt hơn. Khi lùi ngoài nhìn 3 gương cũng nên chú ý đầu xe không dễ bị quyệt đầu xe lắm.

Tuan Can

Xe container
Nỗi đau của cụ sao sánh bằng em. Nhẩy ra khỏi xe khi vẫn đang cắm số R, không phanh phụ. Kết quả là sơn lại toàn bộ cản sau.

roni

Xe buýt
Vụ quan sát gương giữa nói chung là phải để ý và luyện, tài mới hay quên lắm, giống như việc thường xuyên phải đánh lái thẳng khi xe ở vị trí tĩnh

getz xanh

Xe hơi
E tiến cũng quyệt lùi cũng dính, xót quá.

Trâu Điên

Xe hơi
Website
www.facebook.com
Đúng là kinh nghiệm xương máu rồi

Ducnamnd

Xe buýt
Các Cụ cứ tiết kiệm quá, làm quả đầu DVD, lắp thêm cái camera lùi thì nhàn bao nhiêu, đằng sau xe có cái cột bê tông thấp thì toi, rồi là lùi chỗ nào có phương tiện khác đi lại, nhiều lúc lùi quay đầu phải chơi nhiều đỏ, xe máy thấy mình tiến lên có khe là tranh thủ chạy qua, nếu không có camera thì làm sao biết mà xử lý được, đầu DVD lại play được nhiều loại đĩa hơn là đầu CD. E lùi xe chỉ cần nhìn vào camera, thi thoảng mới đá 2 gương tí, chưa bị phát nào. Giờ lên xe khác đi, lùi cứ thấy gượng gượng thế nào ấy, lùi rất chậm.
Những lỗi cụ chủ gặp phải thì camera lùi không giải quyết dc đâu :)

kanmoloko

Xe tải
Nỗi đau của cụ sao sánh bằng em. Nhẩy ra khỏi xe khi vẫn đang cắm số R, không phanh phụ. Kết quả là sơn lại toàn bộ cản sau.
Vẫn còn nhẹ cụ ơi. Hôm rồi đọc báo thấy có ông quên cài phanh tay mà xe trôi vào cột điên, đi hết dàn đèn luôn

DIENFREC

Đi bộ
Lần đầu em mới biết lái, mượn xe thằng em về quê, lúc lùi để ý mỗi gương trái, quên không nghĩ xe lại thiết kế thêm gương phải thế là vô tư lùi, bỗng ale hấp, phịc vào bác xe thồ lúa bên kia, chầy tí vẩy đuôi, may người quen xuống xe giúp bán dựng len chỉ cười xòa - chú không nghe anh kêu à "mình ngồi trong, điếc hết". về gặp thằng em trả xe nó bảo " 10 lần sau cứ thế thế nhé, xe em cỏ mà" sao mình toàn gặp người tốt thế?

tuangiga31mes2c

Xe container
khi mới lái e cũng gặp mấy bài học sau đây, xin chia sẻ cùng các cụ:
- Lùi xe gặp một gốc cây đã bị chặt lấp dưới bãi cỏ cao, hậu quả là bẹp ống xả.
- Lùi xe có nhìn gương giữa nhưng chỉ chú ý đến cái gốc cây mà quên mất cái bồn trồng cây, hậu quả là phải xử lý lại cản sau.
- Đánh lái sang trái để vòng lại căn không chuẩn (có tí men), hậu quả là con bánh trước bên phụ táng thẳng vào cạnh vuông của bồn hoa, hậu quả là lệch lái, đến bây h chạy trên 80km/h vào chỗ xóc vẫn có cảm giác nhao lái bên phải.
- Còn mấy cái vụ móp đầu đuôi linh tinh không tính các cụ nhé.

qaz123

Xe tải
Cảm ơn cụ đã chia sẻ khinh nghiệm.

xecobonbanh

Xe buýt
Các Cụ cứ tiết kiệm quá, làm quả đầu DVD, lắp thêm cái camera lùi thì nhàn bao nhiêu, đằng sau xe có cái cột bê tông thấp thì toi, rồi là lùi chỗ nào có phương tiện khác đi lại, nhiều lúc lùi quay đầu phải chơi nhiều đỏ, xe máy thấy mình tiến lên có khe là tranh thủ chạy qua, nếu không có camera thì làm sao biết mà xử lý được, đầu DVD lại play được nhiều loại đĩa hơn là đầu CD. E lùi xe chỉ cần nhìn vào camera, thi thoảng mới đá 2 gương tí, chưa bị phát nào. Giờ lên xe khác đi, lùi cứ thấy gượng gượng thế nào ấy, lùi rất chậm.
Cụ nói quá chuẩn. Sang xe khác không có đồ nghề là ngại lùi lắm đây

beomap2

Xe container
Nhìn 3 gương để lùi xe cũng không ăn thua đâu, nếu đỗ xe lâu muốn lùi phải ra hẳn xe đi xung quanh xe 1 vòng xem có vật cản, có hòn đá nào không và ước lượng nữa, xe dài phải có người canh chừng, xi nhan cho.
Trước tôi làm ở 142 đường Lê Duẩn, đầu Khâm Thiên, có nhiều xe bọ hung đưa bưu phẩm, có ông con lái xe bọ hung đó lùi xe ra đường mà ủi cả bà bán bánh mỳ ngồi ở vỉa hè, bà đấy người bé tý mà đang ngồi quay lưng vào, chắc ông con nhìn cả 3 gương rồi nhưng vẫn bị khuất không thấy bà đó.

quocchim

Xe buýt
Theo em thì các cụ nên đầu tư 1 cái cam lùi là chuẩn nhất. Khi lùi thì cứ từ từ cũng chẳng chết ai, bình tĩnh tự tin không cay cú thì mọi chuyện sẽ ổn thôi ạ :D

fly_us

Xe hơi
Nhìn 3 gương để lùi xe cũng không ăn thua đâu, nếu đỗ xe lâu muốn lùi phải ra hẳn xe đi xung quanh xe 1 vòng xem có vật cản, có hòn đá nào không và ước lượng nữa, xe dài phải có người canh chừng, xi nhan cho.
Trước tôi làm ở 142 đường Lê Duẩn, đầu Khâm Thiên, có nhiều xe bọ hung đưa bưu phẩm, có ông con lái xe bọ hung đó lùi xe ra đường mà ủi cả bà bán bánh mỳ ngồi ở vỉa hè, bà đấy người bé tý mà đang ngồi quay lưng vào, chắc ông con nhìn cả 3 gương rồi nhưng vẫn bị khuất không thấy bà đó.
em là em sợ có người xi nhan cho lắm rồi ạ. Vợ 2 em vẫn còn 1 vết bên trái phía trước gần đèn vì mấy bác xinhan này, lùi vào chỗ khá khoai, em cũng đã sợ và bác giữ xe cũng hiên ngang chạy ra nói "Cứ theo em chỉ là được" nên em cũng nghe. Đang vào toát mồ hôi thì nghe cạch 1 phát, vướng ngay vào cột điện. Nhảy xuống nhìn thì bác giữ xe nói "Tôi nghĩ qua lọt nên đang canh phía bên kia".

Nhiều khi người xinhan không đánh giá hết tình huống, nên giờ em de mà chỗ nao khoai quá thì lâu lâu em nhảy xuống đi 1 vòng rồi leo lên de tiếp cho yên tâm ạ.

tieu ho

Xe hơi
E thì một lần cua chỉ nhìn gương trái, ko nhìn bên phải: Hậu quả là cụt mất gương phải!

beomap2

Xe container
em là em sợ có người xi nhan cho lắm rồi ạ. Vợ 2 em vẫn còn 1 vết bên trái phía trước gần đèn vì mấy bác xinhan này, lùi vào chỗ khá khoai, em cũng đã sợ và bác giữ xe cũng hiên ngang chạy ra nói "Cứ theo em chỉ là được" nên em cũng nghe. Đang vào toát mồ hôi thì nghe cạch 1 phát, vướng ngay vào cột điện. Nhảy xuống nhìn thì bác giữ xe nói "Tôi nghĩ qua lọt nên đang canh phía bên kia".

Nhiều khi người xinhan không đánh giá hết tình huống, nên giờ em de mà chỗ nao khoai quá thì lâu lâu em nhảy xuống đi 1 vòng rồi leo lên de tiếp cho yên tâm ạ.

Tớ đang nói xe dài mà, cỡ các xe tải và xe đầu kéo, thường có các phụ xe xi nhan, chứ người vớ vẩn xi nhan làm được, có người đứng sau xe để xi nhan thì các xe khác không lao vào mít xe mình.

moimuaxe2013

Xe tăng
Lùi xe vào dưới bóng cây có cành xà thấp. Tốt nhất là xuống xe quan sát rồi quyết định. Một mợ cùng cơ quan em đi ăn cưới ở KS La Thành bằng Túc Túc. Thấy bóng cây nhãn mát quá mà chả có ai đỗ, mợ ấy lùi vèo một phát. Hậu quả là cành nhãn cào vào lưng mợ ấy một vệt dài tím ngắt. ạ.
Em là em tâm đắc với KN này ạ, không chỉ cây nhãn mà còn gầm cầu thang nữa > lúc mình ngồi xe nó thấp, lùi vào, lúc mình ra khỏi xe thì xe dâng cao lên chút và gầm cầu thang nó bong 1 ít vữa nhiều hay ít tùy theo vị trí lùi xe.
Riêng xe cỏ của em thì cứ chỗ nào nắng nhất thì em tọa. Khỏi lo cào với cấu . Hi hi ;;)
Voka cụ mèo già 1 ly bia.