[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Nhà ở quận Hai Bà, phố nhỏ mới mở,diện tích sổ 170 m2.Em muốn xây khoảng 7 tầng(mảnh đất này nằm cạnh trường học) thì có ảnh hưởng đến việc giới hạn chiều cao ko cụ XayDungTronGoi ?

XayDungTronGoi

Xe buýt
Nhà ở quận Hai Bà, phố nhỏ mới mở,diện tích sổ 170 m2.Em muốn xây khoảng 7 tầng(mảnh đất này nằm cạnh trường học) thì có ảnh hưởng đến việc giới hạn chiều cao ko cụ XayDungTronGoi ?
Em mới cải tạo lên tầng công trình dân dụng sát trường học chứ chưa xây mới nên không nắm rõ. Căn nhà cải tạo này cho cụ Mod D.B từ 5,5 lên 7,5 tầng sát trường học và đường trước cửa rộng khoảng 5-6m cụ ah. Chiều cao tầng còn do diện tích và đường rộng trước khu đất nhà cụ là bao nhiêu. Nếu cấp phép 5 - 5,5 tầng mà khu nhà cụ không quá nhậy cảm về mặt chính trị, hàng xóm... thì e nghĩ khi thi công thực tế làm luật thêm 1-1,5 tầng ko phải là cái khó cụ ah, là cái thông dụng với công trình nhà dân ở Hà nội .Nhà cụ Mod DB làm thêm 2 tầng bên trên làm phòng khác thông tầng nhìn khá gấu ah :) Trường học là cái mái vòm tôn bên phải -ảnh đầu tiên cụ nhé.
IMG_5277 (2).JPG

IMG_5280 (2).JPG
IMG_5283 (2).JPG

IMG_0699 copy (2).jpg
IMG_0704 copy.jpg

Chỉnh sửa cuối:

xe_ga

Xe tăng
Em mới cải tạo lên tầng công trình dân dụng sát trường học chứ chưa xây mới nên không nắm rõ. Căn nhà cải tạo này cho cụ Mod D.B từ 5,5 lên 7,5 tầng sát trường học luôn cụ ah. Chiều cao tầng còn do diện tích và đường rộng trước khu đất nhà cụ là bao nhiêu. Nếu cấp phép 5 - 5,5 tầng mà khu nhà cụ không quá nhậy cảm về mặt chính trị, hàng xóm... thì e nghĩ khi thi công thực tế làm luật thêm 1-1,5 tầng ko phải là cái khó cụ ah, là cái thông dụng với công trình nhà dân ở Hà nội .Nhà cụ Mod DB làm thêm 2 tầng bên trên làm phòng khác thông tầng nhìn khá gấu ah :)
IMG_1255 (2).JPG
IMG_1993 (2).JPG

Biệt phủ nhà cụ hoành tráng quá!

Dangkhoa2409

Xe tải
Cụ xaynhatrongoi có còn thầu thi công ko ạ. Em có nhu cầu làm nhà ở bắc từ liêm tháng 8 này. Nhu cầu 3 tầng 1 tum 60m sàn. Thô trọn gói+hoàn thiện nhân công. Cụ cho em cái alo để em ll với

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cụ xaynhatrongoi có còn thầu thi công ko ạ. Em có nhu cầu làm nhà ở bắc từ liêm tháng 8 này. Nhu cầu 3 tầng 1 tum 60m sàn. Thô trọn gói+hoàn thiện nhân công. Cụ cho em cái alo để em ll với
Bên em chuyên thầu trọn gói cả vật liệu . Làm được hay ko nó là cái duyên . Hôm nào cafe e tư vấn cho cụ nhé

Em mới cải tạo lên tầng công trình dân dụng sát trường học chứ chưa xây mới nên không nắm rõ. Căn nhà cải tạo này cho cụ Mod D.B từ 5,5 lên 7,5 tầng sát trường học và đường trước cửa rộng khoảng 5-6m cụ ah. Chiều cao tầng còn do diện tích và đường rộng trước khu đất nhà cụ là bao nhiêu. Nếu cấp phép 5 - 5,5 tầng mà khu nhà cụ không quá nhậy cảm về mặt chính trị, hàng xóm... thì e nghĩ khi thi công thực tế làm luật thêm 1-1,5 tầng ko phải là cái khó cụ ah, là cái thông dụng với công trình nhà dân ở Hà nội .Nhà cụ Mod DB làm thêm 2 tầng bên trên làm phòng khác thông tầng nhìn khá gấu ah :) Trường học là cái mái vòm tôn bên phải -ảnh đầu tiên cụ nhé.
IMG_5277 (2).JPG

IMG_5280 (2).JPG
IMG_5283 (2).JPG

IMG_0699 copy (2).jpg
IMG_0704 copy.jpg
Hỏi nhờ cụ thêm chút nữa,với mảnh 170 m2 thì có quy định nào về diện tích xây dựng ko? Em được phép xây bao nhiêu % hay được xây cả 100%?

XayDungTronGoi

Xe buýt

vo nho

Xe điện
Chào các cụ em nhờ các cụ tư vấn tý ạ.
Chẳng là 2 v/c em tích góp mấy năm được trên dưới 2 tỷ nay ba mẹ cho căn nhà cấp 4 giờ tính xây như ở dưới ạ.
Các cụ thây có ổn ko ạ?
Ngang 4m, dài 18m (đã trừ lộ giới 2m) Giờ em muốn xây: 1 trệt, 1 lửng, 2 lầu, 1 thượng, xây kiểu vừa để ở vừa cho thuê phòng trọ.
Em tính thế này:
Tầng trệt 1/2 làm chổ để xe 1/2 còn lại làm nhà bếp và phòng khách.
Tầng lửng 50% diện tich chia làm 2 phòng ngủ cho gia đình.
Tầng 1 và 2 thì xây mỗi tầng 4 phòng trọ
Tầng thượng thì gồm tum (bê tông cốt thép) có 1 phòng trọ bên trong và 2 phòng trọ xậy thêm (mái ngói có ốp trần)
* Các phòng trọ có nhà vệ sinh trong và gác lửng)

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em xin lỗi các cụ ạ, năm qua em vào dự án làm và setup lại xưởng nội thất nên bận quá, không có thời gian online để tư vấn cho các cụ được ạ, mọi việc dự án bên em đã gói gọn xong, xưởng nội thất cũng đã đi vào quy trình làm việc nên nay bắt đầu em online lại để tư vấn các cụ ạ, có gì mong các cụ các mợ bỏ qua cho em nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cụ chủ cho hỏi, Cụ chuyên thi công nhà dân hay chung cư cao tầng
em chỉ đủ làm nhà dân, nhà phố và nhà thấp tầng thôi ạ, còn làm hoàn thiện thì em làm hết, căn hộ chung cư cho đến khu liền kề, biệt thự

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhân tiện các cụ có kinh nghiệm xin GP và thực tế cho em hỏi:
Em có mảnh đất ở cổ nhuế. kiểm tra quy hoạch thì có đường cắt xéo đi qua (quy hoach 1:500 thể hiện chi tiết quy hoạch 1:2000 tuyến đường Tây thăng long đoạn văn tiến dũng cv Hòa bình). Quy hoạch các đường ngang dân sinh kèm bản đồ chỉ thể hiện sơ bộ, sẽ dc xác địn cụ thể sau khi có chủ truong dự án từng đường. Vì thế nên hiện tại em cũng ko biết chỉ giới đường đỏ qua đất của em là ntn. Em chỉ áp mô hình hình dạng lên cad và tính sơ bộ ra phần bị xéo
Các cụ cho em hỏi. Với tình trạng như của em thì?
1. Nếu xin GPXD thì cần làm các bước gì?. Có cần lên viện quy hoạch hay sở quy hoạch để xin chỉ giới ko?
2. Vì trong sổ của em ko có thể hiện đường bằng các nét đứt.. nên nếu xin qua phường thì có thể xin xây all đất ko ạ. Chi phí ntn ạ
3. Có phương án nào khả dĩ nếu chỉ dc xây trong giới hạn đỏ ko ạ. Vì cái khu cổ nhuế này thì đâu chả có quy hoạch đường treo hàng chục năm
Với căn nhà của cụ thì cần phải xin xác nhận chỉ giới đường đỏ chính thức cụ nhé, mới có thể có đủ hs để làm xin phép xd được.
các bước cần làm: xin chỉ giới đường đỏ, chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ của cụ rồi qua phường gặp thanh tra xd phường làm việc cụ ạ, chi phí xin chỉ giới khoảng 10 triệu cụ nhé, còn tùy từng phường cụ thể, thanh tra sẽ có mức giá khác nhau để làm hồ sơ xp cho cụ
Còn phần vào chỉ giới sẽ là giấy phép xd tạm, sẽ chỉ dc cấp tối đa đến 3 tầng cho cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Trong năm vừa qua, em co tham gia vào dự án làm khối nhà thấp tầng, khi tham gia thực hiện mới thấy có rất nhiều góc khuất trong việc xây dựng thi công cơ bản và phần hoàn thiện cơ bản mặt ngoài, em xin phép tổng hợp sang 1 page mới để tư vấn cho các cụ đã mua nhà dự án và chuẩn bị làm hoàn thiện nhé, để các cụ, các mợ nắm được và có thêm kiến thức để triển khai các công việc tiếp theo, tránh những rắc rối không đáng có.

nov14

Xe đạp
Chào các cụ ạ, nhà e thợ họ đổ cột xong em mới phát hiện ra tỉ lệ cát vàng và đá họ cho bằng nhau. Theo e biết thì bình thường đá phải nhiều gấp rưỡi cát vàng. Các cụ tư vấn giúp em xem có vấn đề gì không ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào các cụ ạ, nhà e thợ họ đổ cột xong em mới phát hiện ra tỉ lệ cát vàng và đá họ cho bằng nhau. Theo e biết thì bình thường đá phải nhiều gấp rưỡi cát vàng. Các cụ tư vấn giúp em xem có vấn đề gì không ạ.
Cát vàng và đá có tỷ lệ nhất định với nhau để tạo nên cấp phối, bé bù lỗ bé, to xếp với to, xi măng là chất liên kết, ở đây để nói có vấn đề gì ko thì chắc chắn là có, sẽ làm giảm cường độ bê tông, nhiều cát, cột mịn, nhiều xi thì độ liên kết càng tốt, nhiều đá thì làm rỗng bê tông vì lượng cát bù vào không đủ. Thợ nhà cụ làm vậy chỉ để đẹp về bề mặt sản phẩm, ko đảm bảo về cường độ bê tông nhé

nov14

Xe đạp
Cát vàng và đá có tỷ lệ nhất định với nhau để tạo nên cấp phối, bé bù lỗ bé, to xếp với to, xi măng là chất liên kết, ở đây để nói có vấn đề gì ko thì chắc chắn là có, sẽ làm giảm cường độ bê tông, nhiều cát, cột mịn, nhiều xi thì độ liên kết càng tốt, nhiều đá thì làm rỗng bê tông vì lượng cát bù vào không đủ. Thợ nhà cụ làm vậy chỉ để đẹp về bề mặt sản phẩm, ko đảm bảo về cường độ bê tông nhé
Cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình ạ, em phải sát sao với thợ hơn mới được. Cụ cho em hỏi thêm là dùng đá bé 1x2 hay là đá to 2x2 thì cũng phải cho đúng tỉ lệ 1m3 cát - 1,5m3 đá đúng ko ạ. Chỗ em giờ gọi đá họ toàn chở đá to 2x2. Cảm ơn cụ lần nữa ạ.

f320

[Tịch thu bằng lái]
cảm ơn cụ vì 2 ý kiến này

Có rất nhiều cách chống nồm như lót xỉ than, than hoạt tính, đổ bê tông..., nhưng bài viết này mình chỉ xin giới thiệu cách chống nồm đơn giản nhất, rẻ tiền nhất là dùng nilon. Chỉ cần làm 2 bước sau sẽ hạn chế được nồm:
B1: Sau khi đào móng, chôn cọc hãy trải 1 lớp nilon dầy lên toàn bộ nền nhà
B2: Trước khi đàm nền hãy trải tiếp 1 lớp nilon lên bề mặt rồi hãy đổ cát, cán nền, lát nền.
Thông hút bể phốt:

Nhiều nhà sau vài năm sử dụng thì bể phốt đầy, tắc ứ. Nhưng khi muốn thông hút thì khó khăn, có lúc phải cậy bệt xí tầng 1 lên, làm nứt vỡ cả nền gạch, vỡ cả bệt, thậm chí có nhà phải đục nền nhà, đục nắp bể phốt lên thì mới có thể thông hút được. Vậy tại sao không làm sẵn 1 đầu chờ rồi giấu nó ở gầm cầu thang hoặc chỗ nào kín, khi cần thì chỉ việc cắm đầu hút vào là xong. Mới xây mà không làm thì sau này sẽ thành vấn đề lớn, rất khổ, nhất là nhà có đông người.
Cụ nào đang xây nhà mà xác định ở lâu dài nên chú ý điều này.