[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Website
archivina.com
Em muốn mua gạch thông gió kiểu này ở Hà Nội mà ra Cát Linh ko có, cụ nào biết chỗ mua tại Hà Nội chỉ dùm em ạ.

Và mấu gạch bánh ú này:
cụ ibox em. em có biết 1 chỗ chuyên sản xuất kiểu này. Cụ lấy số lượng nhiều không nhỉ?

lucky_dad

Xe máy
Cần tư vấn về pháp luật:
Nhà em xây hết đất, tường giáp danh em có mở mấy ô thoáng, tinh thần là làm cửa lùa (không mở cánh sang nhà hàng xóm) và làm gạch thông gió để lấy ánh sáng và gió. Cho em hỏi như sau:
1. Về luật: có cấm mở vậy không?
2. Về tình: nếu sang nhà hàng xóm đặt vấn đề thì đặt vấn đề thế nào cho được việc cả 2 bên.

Cảm ơn các cụ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ xaynhatrongoi cho em hỏi mua nilon để chống nồm sàn nhà ở đâ
u hả cụ, nhà em chuẩn bị đến mục này rồi. tiện đây cho em hỏi là đổ xỉ than với bê tông nót nilon thế có cần phải đổ thuốc chống mối mọt nữa không hả cụ.
Nilong rải sàn thì bên em hay mua trên chợ đồng xuân cụ ạ, còn cụ làm cách nào nếu chống mối được nền móng thì vẫn là tốt ạ, vì các cách trên chỉ có tác dụng giảm nồm thôi cụ nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Dạ nhựa cũng 300-400k/m2 chứ đâu có rẻ cụ ơi :(. Em đang ko biết nó có ổn ko ạ? Đang lăn tăn giữa nó và gạch ạ
Nhựa và sàn công nghiệp đều có ưu điểm riêng, sàn nhựa có 2 loại, loại sàn khóa hèm và sàn dán, trên thị trường hiện nay có 2 loại sàn dán: dán bằng keo hoặc tự dán, cả 2 loại này đều có giá xêm xêm nhau: 200-250k/ 1m2, với sàn dán yêu cầu mặt phải tương đối phẳng, đến 90%. Nếu là sàn bê tông thì mài phẳng, nếu sàn vữa cán thì đánh bóng mặt, rồi mới dán, với sàn tự dán, khả năng chống nước và bong cao hơn, còn sàn khóa hèm thì giá cao hơn, khả năng tận dụng lại tốt. Sàn nhựa so với sàn gỗ công nghiệp khắc phục được các nhược điểm của sàn gỗ công nghiệp: cong, vênh, co ngót, chịu nước. Mặt sàn nhựa chịu lực kém hơn so với sàn gỗ công nghiệp, dễ bị xước, còn như nhiều cụ nói bay mầu thì không đúng nhé.

xaynhatrongoi

Xe tăng

xaynhatrongoi

Xe tăng
Cần tư vấn về pháp luật:
Nhà em xây hết đất, tường giáp danh em có mở mấy ô thoáng, tinh thần là làm cửa lùa (không mở cánh sang nhà hàng xóm)
và làm gạch thông gió để lấy ánh sáng và gió. Cho em hỏi như sau:
1. Về luật: có cấm mở vậy không?
2. Về tình: nếu sang nhà hàng xóm đặt vấn đề thì đặt vấn đề thế nào cho được việc cả 2 bên.

Cảm ơn các cụ.
Về luật, không cho phép cụ mở cửa nhìn sang nhà hàng xóm, dù là cửa lùa hay vách kính.nois chung là bất cứ vật liệu gì nhìn được sang phía hàng xóm là đều không được.
Về tình: nếu nhà hộp, bí, cụ sang có ít quà, xin hàng xóm mở mấy ô thoáng trên cao, lấy sáng nhưng nhớ nói rõ là không nhìn sang được ( làm ở trên cao, quá tầm mắt và tầm nhìn từ phía bên này sang.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ cho cháu hỏi về vấn đề đi đường điện dân dụng nhà phố với ạ. Về cơ bản thì là đi ống gen cứng trước, sau này khi
hoàn thiện thì mới kéo dây sau đúng không ạ? Cái em thắc mắc ở đây là nhà xây tường 110, mà đi ống gen phải xẻ và đục sâu vào tường. Làm vậy ảnh hưởng đến tường nhiều không ạ?

Nhà em không làm trần thạch cao, Thợ tư vấn là trước khi đổ bê tông dầm-sàn, thì đặt luôn ống gen trong dầm. Em thắc mắc không biết làm vậy có ảnh hưởng tới kết cấu bê tông của dầm và sàn nhà không? Nhất là sàn nhà đổ bê tông có 10 cm.
Không vấn đề gì đâu cụ ạ, cụ cứ yên tâm mà làm ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em muốn mua gạch thông gió kiểu này ở Hà Nội mà ra Cát Linh ko có, cụ nào biết chỗ mua tại Hà Nội chỉ dùm em ạ.

[IMGw.viettiles.vn/public/product/276/thumbnail/Maze-4_16v.jpg[/IMG]

Và mấu gạch bánh ú này:
Cái bánh ú thì dễ tìm cụ ạ, còn gạch lấy sáng kia thì cụ phải đặt hàng cụ nhé

Tuanpanda

Đi bộ
Chào các cụ. Em đang gặp 1 vấn đề về vật liệu làm hộp kỹ thuật ( hộp che đường nước ). Cái ở phòng vệ sinh thì em xây gạch lật được. Nhưng còn cái ở phòng khách em nghĩ phải có vật liệu gì mỏng mỏng thôi chứ xây gạch thì thô lắm. Em sợt mạng thì có vât liệu GRC nhưng không có nơi bán gần nhà. Mong các cụ chỉ giáo ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng

Và mấu gạch bánh ú này:
Cụ qua số 8 Phương Liệt nhé, có đấy cụ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Chào các cụ. Em đang gặp 1 vấn đề về vật liệu làm hộp kỹ thuật ( hộp che đường nước ). Cái ở phòng vệ sinh thì em xây gạch lật được. Nhưng còn cái ở phòng khách em nghĩ phải có
vật liệu gì mỏng mỏng thôi chứ xây gạch thì thô lắm. Em sợt mạng thì có vât liệu GRC nhưng không có nơi bán gần nhà. Mong các cụ chỉ giáo ạ.
Đây là vật liệu mới, dùng để trang trí là chính cụ ạ, cái này chưa dc ứng dụng rộng rãi nên khó tìm cụ nhé, với cái hộp kỹ thuật đấy, cụ dán lưới mắt cáo xung quanh, rồi cho đắp vữa, tạo vuông là mỏng nhất, không thì làm vách thạch cao chịu nước che đi cụ nhé, thế là mỏng nhất rồi cụ ạ

Tuanpanda

Đi bộ
Đây là vật liệu mới, dùng để trang trí là chính cụ ạ, cái này chưa dc ứng dụng rộng rãi nên khó tìm cụ nhé, với cái hộp kỹ thuật đấy, cụ dán lưới mắt cáo xung quanh, rồi cho đắp vữa, tạo vuông là mỏng nhất, không thì làm vách thạch cao chịu nước che đi cụ nhé, thế là mỏng nhất rồi cụ ạ
Cám ơn cụ. Em cũng nghĩ tới tấm thạch cao. Nhưng em sợ dễ vỡ. Để em ra hỏi cửa hàng thạch cao. Mấy ông thợ xây cũng bảo dùng lưới mắt cáo rồi chít bê tông thẳng vào. Nhưng em muốn đặt cái quạt hút mùi thổi vào hộp kỹ thuật lên giời.

Website
www.livinginsaigon.com
Các cụ mợ cho em hỏi cột bị nứt ngang thế này ảnh hưởng nhiều ko, nguyên nhân và hướng xử lí thế nào giúp em với.
Em cám ơn trước.

Hollyone

Xe tăng
khoảng 5tr/m2 cụ nhé
Nếu đã có toàn bộ hệ cửa (cửa ra vào, thông phòng, cửa sổ) cùng đồ nội thất và thiết bị vệ sinh (lavabo, bệt, vòi...) thì chi phí giảm còn bao nhiêu vậy cụ? Em định xây cái cấp 4 đơn giản (khoảng 60m2) ở khu vực Thanh Trì (ít về nên xây cũng mang tính tạm cho nó có gọi là nhà thôi, chứ ko cần tiện nghi), kiểu như thế này chẳng hạn (em copy trên mạng):

Website
archivina.com
Nếu đã có toàn bộ hệ cửa (cửa ra vào, thông phòng, cửa sổ) cùng đồ nội thất và thiết bị vệ sinh (lavabo, bệt, vòi...) thì chi phí giảm còn bao nhiêu vậy cụ? Em định xây cái cấp 4 đơn giản (khoảng 60m2) ở khu vực Thanh Trì (ít về nên xây cũng mang tính tạm cho nó có gọi là nhà thôi, chứ ko cần tiện nghi), kiểu như thế này chẳng hạn (em copy trên mạng):

em nhớ là cụ cũng vivu trên này khá nhiều mà? nếu cụ định xây nhà với nhu cầu như thế thì chỉ khoảng 3,5tr/m2 thôi. Nhưng xây nhà như thế thì lãng phí lắm cụ ạ...

Nams

Đi bộ
Nilong rải sàn thì bên em hay mua trên chợ đồng xuân cụ ạ, còn cụ làm cách nào nếu chống mối được nền móng thì vẫn là tốt ạ, vì các cách trên chỉ có tác dụng giảm nồm thôi cụ nhé.
cảm ơn cụ, nền nhà em vẫn chưa làm tới nên vẫn làm được cụ ạ

Hollyone

Xe tăng
em nhớ là cụ cũng vivu trên này khá nhiều mà? nếu cụ định xây nhà với nhu cầu như thế thì chỉ khoảng 3,5tr/m2 thôi. Nhưng xây nhà như thế thì lãng phí lắm cụ ạ...
Em chưa hiểu ý cụ về sự lãng phí.

Thực tế là bên vợ em có miếng đất, nhà trên đó cũng có nhưng cũ lắm rồi (gần như sắp sập). Em thì ít về, chủ yếu nhờ người trông giúp. Nhà hiện tại em đang sửa, thừa ra mấy bộ cửa, đồ gỗ (bàn ghế, giường tủ) và mấy bộ vệ sinh. Vứt bỏ thì ko nỡ. Định đập cái nhà của vợ ở quê đi, xây mới để tận dụng. Nhưng vì ít ở, ít về nên em muốn làm cái đơn giản nhất, để mấy anh em vợ cùng về thì có chỗ ra vào cùng ngồi ăn uống chẳng hạn.

Cụ có giúp (ko free nhé) cái thiết kế chi tiết và dự toán chi tiết được ko ạ (khu vực Thanh Trì cụ nhé) Nếu được thì em sẽ xin cụ cái hẹn để nói chuyện ạ

maihieubluetech

Đi bộ
Website
vinabluetech.vn
Em cũng đang định xây nhà và em cũng muốn mua một chiếc bán tải để tiện cho việc kinh doanh Van ARV mà nên chọn khổ đất chiều dài và chiều rộng bao nhiêu để hợp lý đối với con bán tải được nhỉ và đường rộng tầm 3m thì có cho nó vào nhà được không mong các cụ tư vấn giúp.
Cảm ơn!

Website
archivina.com
Em chưa hiểu ý cụ về sự lãng phí.

Thực tế là bên vợ em có miếng đất, nhà trên đó cũng có nhưng cũ lắm rồi (gần như sắp sập). Em thì ít về, chủ yếu nhờ người trông giúp. Nhà hiện tại em đang sửa, thừa ra mấy bộ cửa, đồ gỗ (bàn ghế, giường tủ) và mấy bộ vệ sinh. Vứt bỏ thì ko nỡ. Định đập cái nhà của vợ ở quê đi, xây mới để tận dụng. Nhưng vì ít ở, ít về nên em muốn làm cái đơn giản nhất, để mấy anh em vợ cùng về thì có chỗ ra vào cùng ngồi ăn uống chẳng hạn.

Cụ có giúp (ko free nhé) cái thiết kế chi tiết và dự toán chi tiết được ko ạ (khu vực Thanh Trì cụ nhé) Nếu được thì em sẽ xin cụ cái hẹn để nói chuyện ạ
Em hiểu nhầm câu này của cụ "xây cũng mang tính tạm cho nó có gọi là nhà thôi" nên em mới thấy lãng phí. Có gì em với cụ trao đổi qua ibox cho tiện cụ nhé.