[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

Bùi Mạnh

[Tịch thu bằng lái]
Website
sango.us
Em hỏi ngu 1 tí ạ. Em làm cửa cuốn ngoài, cửa kính ở trong. Vậy hộp cuốn nhất định phải đặt bên ngoài ạ hay có thể đặt bên trong đc ko ạ. Vì em nhìn thây nhiều nhà ng ta cũng kính trong cuốn ngoài mà bên ngoài ko thấy hộp thì chắc là để bên trong rồi. Nhưng ck em bảo nói vơi thợ làm cửa hay nói ko hiểu ý nhau hay sao mà anh thợ bảo cửa cuôn bên ngoài cửa kính bên trong thì hộp cũng phải đặt bên ngoài
Trong trường hợp đặt được cả trong hoặc ngoài thì đặt vị trí nào thuận tiện hơn ạ. Các cụ chỉ giáo em với
Cửa cuốn chắc chắn là có hộp, bt thì e thấy đặt bên ngoài, nếu b đặt bên trong thì chắc khoảng cách giữa 2 cửa phải lớn hoặc của kính thấp hơn cửa cuốn để phần không gian trên chứa hộp cửa cuốn. Theo e thấy thì b làm bên ngoài cho tiện. Sửa chữa gì cũng tiện hơn.

noithatkientruc

Xe điện
Các cụ ơi...! Cho e hỏi, 1 bên cạnh nhà e 3 tầng yếu, nhà e vs nhà ngta cách nhau 10cm lưu khôg, nhà ngta đag có xu hướng nghiêng về phía nhà e liệu khi phá dỡ e có cần pp chống đỡ j cho nhà họ k? Và chống ntn, e có tham khảo pp chống văng giữa 2 nhà nhưng nhà hàng xóm bên đối diện họ k muốn cho nhờ tường để chống vì sợ nứt tường nhà họ.
Cụ phải thuyết phục đc là chống như thế nhà họ cũng không bị nghiêng đổi chứ ko phải cho mỗi nhà đối diện. Bên cạnh đáy chống phải tìm chỗ giao nhau cột và dầm hoặc sàn bê tông cốt thép chứ ko chống vào tường hay giữa cột mới yếu

Website
cakhovudaiLehiep.com
Nứt theo 1 phương thế này là trần bê tông của cụ đã bắt đầu xuống cấp rồi đấy cụ ạ, hiện tại thì vẫn dùng được thoải mái, nhưng trên trần này cụ giảm tải trọng chất lên nó dần đi cụ nhé. Nguy hiểm thì hiện tại chưa có gì đâu ạ.
Vâng em cám ơn cụ

tintucvn

Xe tăng
Em nhờ các cụ xây dựng có kinh nghiệm tư vấn giải quyết giúp cái trần tầng 2 nhà em với ạ. Nhà em 3 tầng 1 tum, đến nay xây được tầm 15 năm mà bây giờ các nền bị nứt hết trên nền gạch lát, còn nặng nhất là trần tầng 2 ntn ạ, nứt 2 đường luôn ạ hic
Không biết là có nguy hiểm lắm không , các cụ xem giúp em với ạ

nhà em bi thế này từ lúc mới xây năm 94, lúc đó không có cột mà dùng tường chịu lực. Đến giờ chồng thêm tầng nữa rồi mà không sao cụ à

Website
archivina.com
nhà em bi thế này từ lúc mới xây năm 94, lúc đó không có cột mà dùng tường chịu lực. Đến giờ chồng thêm tầng nữa rồi mà không sao cụ à
ở trên là nứt sàn cụ ơi. còn cụ chồng tầng thì tải trọng sẽ truyền xuống tường. còn tải sàn đấy vẫn không đổi. Trừ khi đang làm sàn mái chuyển thành sàn sinh hoạt thì mới nguy hiểm.

tintucvn

Xe tăng
ở trên là nứt sàn cụ ơi. còn cụ chồng tầng thì tải trọng sẽ truyền xuống tường. còn tải sàn đấy vẫn không đổi. Trừ khi đang làm sàn mái chuyển thành sàn sinh hoạt thì mới nguy hiểm.
vâng năm 1993 nhà em xây 2 tầng, sau khi dùng khoảng 6 tháng thì nứt cả 2 sàn ở tầng 1 và 2, năm 1998 thì nâng thêm 1 tầng nữa.
2 cái sàn nứt năm đó em còn nhỏ nên không biết các cụ xử lý thế nào, nhưng giờ chỉ thấy vết xi chát rõ ở trần tầng 1 và 2 thôi

Bùi Mạnh

[Tịch thu bằng lái]
Website
sango.us
Tránh nước thấm lên sàn, cái đấy của cụ tránh được ít thôi cụ nhé, xốp lót, xốp bạc, cao su non của cụ không liền khối, vì vậy khi lắp đặt thường ghép mép nhau vào, không có gì tạo liền mạch, vì vậy khi đóng sàn, hay bị xô, tạo khoảng hở để cho hơi ẩm bám vào sàn, với hơi ẩm bám nhiều sàn gỗ nhanh hỏng, còn các vật liệu đấy của cụ thực tế ra chuẩn nhất là tạo êm, bù đắp vào các phần thừa thiếu của mặt nền vữa cán không phẳng. Vậy nên cụ tư vấn kỹ hơn cụ nhé, không các cụ ấy nghĩ làm sàn gỗ okie, ko cần lớp nilong rồi chẳng mấy mà hỏng hết sàn đấy ạ.
cụ ơi, rất ít. rất ít nhà đã lót xốp hoặc cao su non còn trải thêm lớp nilon nữa cụ ạ. Nhà nào cẩn thận thì khi trải lớp xóp lót thì lấy băng dinh dán các tấm xốp lại. Mà khi lắp đặt thợ họ cũng cẩn thận kéo cho lớp xốp liền với nhau (tránh khoảng hở). Hoặc việc gỗi đầu lớp xốp cũng không ảnh hưởng làm mặt sàn vênh là bao vì lớp xốp chỉ 2,3mm và còn chịu lực khi giẫm chân nên thì cũng có độ xẹp. Nhiều nhà sùng sàn gỗ đến 10 năm bóc gỗ lên xốp vẫn như mới. Hầu như các tầng trên cao thường khô thoáng. Còn tầng 1 thì mới cần cận thận hơn.

Vantrang301189

Xe đạp
Cửa cuốn chắc chắn là có hộp, bt thì e thấy đặt bên ngoài, nếu b đặt bên trong thì chắc khoảng cách giữa 2 cửa phải lớn hoặc của kính thấp hơn cửa cuốn để phần không gian trên chứa hộp cửa cuốn. Theo e thấy thì b làm bên ngoài cho tiện. Sửa chữa gì cũng tiện hơn.
Dạ vâng e cũng thichs làm bên ngoài. Nhưng e đọc 1 bài báo lại thấy noi là thực ra để bên trong tiện lợi hơn. Em cảm ơn cụ ạ

Website
archivina.com

long.spc

Xe container
Em hỏi cccm nào có kinh nghiệm về làm mái kính ngoài sân không ạ? Em phân vân mà chưa biết chọn loại nào. Nhựa sợ đắt em định dùng kính cường lực. Cụ mợ nào có mẫu đẹp cho em tham khảo với ạ
Trước trong sg e còn làm mái kính lùa ra lùa vào cho thoáng nhưng bị giới hạn khoảng lùa. Kính cường lực vô tư, khung đảm bảo được độ nặng, dán film nữa thì đẹp

long.spc

Xe container
Dạ vâng e cũng thichs làm bên ngoài. Nhưng e đọc 1 bài báo lại thấy noi là thực ra để bên trong tiện lợi hơn. Em cảm ơn cụ ạ
Thiết kế của mợ kính trong cuốn ngoài thường thì hộp sẽ bên ngoài. Tiện hơn vì nếu khoá cửa trục trặc xử lý dễ hơn hộp ở trong.
Tuy nhiên vì một lý do nào đó như đảm bảo an toàn, thẩm mỹ, sở thích để hộp ở bên trong thì nhà mợ phải đảm bảo một số tiêu chí như: kích thước cửa nhà, loại bản lề cửa kính đang dùng, bản lề sàn hay bản lề kẹp (cửa kính cường lực), hay cửa khug . Và thiết kế của cửa nữa vị trí, khoảng cách từ lô cuốn đến ray thả cửa vì cửa kính còn có bản lề,..... Nói chung chug thì hơi khó hình dung đặc biệt mợ là phụ nữ nhưng nên nhờ bên lắp cửa ngta tư vấn chuẩn nhất

Vantrang301189

Xe đạp
Thiết kế của mợ kính trong cuốn ngoài thường thì hộp sẽ bên ngoài. Tiện hơn vì nếu khoá cửa trục trặc xử lý dễ hơn hộp ở trong.
Tuy nhiên vì một lý do nào đó như đảm bảo an toàn, thẩm mỹ, sở thích để hộp ở bên trong thì nhà mợ phải đảm bảo một số tiêu chí như: kích thước cửa nhà, loại bản lề cửa kính đang dùng, bản lề sàn hay bản lề kẹp (cửa kính cường lực), hay cửa khug . Và thiết kế của cửa nữa vị trí, khoảng cách từ lô cuốn đến ray thả cửa vì cửa kính còn có bản lề,..... Nói chung chug thì hơi khó hình dung đặc biệt mợ là phụ nữ nhưng nên nhờ bên lắp cửa ngta tư vấn chuẩn nhất
Vâng em rất cảm ơn cụ. Cụ nói bên ngoài thuận tiện hơn thif e cũng chốt ngoài luôn vì e thấy giờ hộp cuốn nhiều nhà để cũng đẹp ko ảnh hương thẩm mỹ gì cả. Em chỉ quan trọng tính năng tối ưu thôi cụ ạ

long.spc

Xe container
Vâng em rất cảm ơn cụ. Cụ nói bên ngoài thuận tiện hơn thif e cũng chốt ngoài luôn vì e thấy giờ hộp cuốn nhiều nhà để cũng đẹp ko ảnh hương thẩm mỹ gì cả. Em chỉ quan trọng tính năng tối ưu thôi cụ ạ
Giờ có nhiều loại hộp che thẩm mỹ lắm. Nên cứ yên tâm mợ ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em hỏi cccm nào có kinh nghiệm về làm mái kính ngoài sân không ạ? Em phân vân mà chưa biết chọn loại nào. Nhựa sợ đắt em định dùng kính cường lực. Cụ mợ nào có mẫu đẹp cho em tham khảo với ạ
Mái kính hay mái nhựa thì có nhiều loại và khung khác nhau cụ nhé, nếu làm mái nhựa, rẻ cả khung đỡ và mái nhưng sau vài năm, mái nhựa ô xi hóa cụ phải thay lại (thường mái nhựa hay bị tối và xỉn màu lại) còn mái kính thì đắt tiền hơn, nhưng bền hơn trong quá trình sử dụng và tuổi thọ cũng cao hơn rất nhiều.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em hỏi ngu 1 tí ạ. Em làm cửa cuốn ngoài, cửa kính ở trong. Vậy hộp cuốn nhất định phải đặt bên ngoài ạ hay có thể đặt bên trong đc ko ạ. Vì em nhìn thây nhiều nhà ng ta cũng kính trong cuốn ngoài mà bên ngoài ko thấy hộp thì chắc là để bên trong rồi. Nhưng ck em bảo nói vơi thợ làm cửa hay nói ko hiểu ý nhau hay sao mà anh thợ bảo cửa cuôn bên ngoài cửa kính bên trong thì hộp cũng phải đặt bên ngoài
Trong trường hợp đặt được cả trong hoặc ngoài thì đặt vị trí nào thuận tiện hơn ạ. Các cụ chỉ giáo em với
Cái này cụ đặt trong hay ngoài đều được cụ nhé, hộp có thể đặt âm trần (nếu để bên ngoài) tạo mặt tiền giả để che đi, còn đừng nghe thợ, cụ đặt kiểu nào là do cụ yêu cầu thôi ạ, đều có cách hết, đặt bên trong thì tránh được việc mưa gió ảnh hưởng đến mô tơ của cửa, lưu ý: bố trí thêm bộ lưu điện khi lắp đặt cửa cuốn cụ nhé, và bộ lưu điện cần có 1 atm riêng, bộ lưu điện cũng như cục pin điện thoại, thi thoảng ngắt atm để sử dụng hết nguồn điện dự trữ, sau đấy tiếp tục nạp, như vậy bộ lưu điện của cụ sẽ có tuổi thọ cao hơn ạ.

xaynhatrongoi

Xe tăng
Các cụ ơi...! Cho e hỏi, 1 bên cạnh nhà e 3 tầng yếu, nhà e vs nhà ngta cách nhau 10cm lưu khôg, nhà ngta đag có xu hướng nghiêng về phía nhà e liệu khi phá dỡ e có cần pp chống đỡ j cho nhà họ k? Và chống ntn, e có tham khảo pp chống văng giữa 2 nhà nhưng nhà hàng xóm bên đối diện họ k muốn cho nhờ tường để chống vì sợ nứt tường nhà họ.
mai em sẽ gửi cụ mấy ảnh chống văng để cụ dễ hình dung hơn ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Em có nhà khung bê tông 2,5 tầng, S MB:60 m2, k.thước 14,5 x 4,2, ngõ trước nhà 3,2 m. Nay em muốn cải tạo xây thêm 1,5 hoặc 2,5 tầng. Cụ chủ giúp em bản vẽ thi công và khái toán nhé, số của em 0942409696, rất mong được gặp cụ sớm, thank's!
vâng ạ, có gì em sẽ alo cụ sớm cụ nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ ơi, rất ít. rất ít nhà đã lót xốp hoặc cao su non còn trải thêm lớp nilon nữa cụ ạ. Nhà nào cẩn thận thì khi trải lớp xóp lót thì lấy băng dinh dán các tấm xốp lại. Mà khi lắp đặt thợ họ cũng cẩn thận kéo cho lớp xốp liền với nhau (tránh khoảng hở). Hoặc việc gỗi đầu lớp xốp cũng không ảnh hưởng làm mặt sàn vênh là bao vì lớp xốp chỉ 2,3mm và còn chịu lực khi giẫm chân nên thì cũng có độ xẹp. Nhiều nhà sùng sàn gỗ đến 10 năm bóc gỗ lên xốp vẫn như mới. Hầu như các tầng trên cao thường khô thoáng. Còn tầng 1 thì mới cần cận thận hơn.
Với cách của cụ là làm các sàn trên, nhưng cụ đang hỏi đây là làm nền tầng 1 cụ nhé, còn em cũng thi công sàn gỗ nhiều, nếu cụ bảo chồng mép xốp không vấn đề gì thì thôi ạ, chỉ mỗi tội đi trên cái sàn, nó sẽ có những vị trí bập bềnh như đang đi trên nền bùn ấy ạ, em lột 02 cái sàn lên chỉ vì cái xốp đè lên xốp đấy ạ