[Funland] Chia sẻ những kinh nghiệm xây nhà

hoang thu dieu

Đi bộ
Em có 1 mảnh đất. Dt 4.5x15 67.5m2. Nền đất cứng. Mặt đường 6m. Vỉa hè mặt trước 3m. Mặt sau là sân chơi.( mặt thoáng)
Nhờ các bác tư vấn giúp em xây nhà 2 tầng. Tầng 1. 1 khách+1 ngủ+1 wc+1 bếp.tầng 2: 2 ngủ+thờ+phơi.vật liệu mức trung bình. Tầng 2 ko đổ mái chỉ làm trần để tiết kiệm chi phí.
Em dự trì kinh phí 500-600tr( đã bao gồm tiền vay) nhờ các bác tư vẫn giúp em kinh phí có đủ không? Nên làm như nào. Có thiết kế mẫu s như vậy càng tốt ạ.lần đầu tiên em làm nhà.
Em cảm ơn các bác nhiều ạ.

Luong89utc

Xe đạp
Nhờ các cụ góp ý mặt bằng nhà em 5x15.5 m bố trí như thế này có ổn không ạ. Chi phí em thuê xây trọn gói báo giá 780triệu dự toán có ổn không ạ.

Gửi từ ASUS_X00TD của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk

Hoàng tử đỏ

Xe container
Nhờ các cụ góp ý mặt bằng nhà em 5x15.5 m bố trí như thế này có ổn không ạ. Chi phí em thuê xây trọn gói báo giá 780triệu dự toán có ổn không ạ.

780 tr e sợ k đủ cụ ơi.

XayDungTronGoi

Xe buýt

Mặt bẳng này của cụ là mặt bằng thông thường rồi ko có điểm nhấn hay cá tính trong này cụ không yêu cầu cao về thẩm mỹ và không gian thì dùng được tuy nhiên cụ cần lưu ý phòng ngủ tầng 1 bên trong đang bí vì không mở cửa sổ ra ngoài được và dưới chiếu nghỉ cầu thang ko cao chỉ để được tủ lạnh thấp thôi .

Luong89utc

Xe đạp
Mặt bẳng này của cụ là mặt bằng thông thường rồi ko có điểm nhấn hay cá tính trong này cụ không yêu cầu cao về thẩm mỹ và không gian thì dùng được tuy nhiên cụ cần lưu ý phòng ngủ tầng 1 bên trong đang bí vì không mở cửa sổ ra ngoài được và dưới chiếu nghỉ cầu thang ko cao chỉ để được tủ lạnh thấp thôi .
Cụ tư vấn giúp em bố trí khác đi 1 chút cho có điểm nhấn khác đi 1 chút được không ạ.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Em có 1 mảnh đất. Dt 4.5x15 67.5m2. Nền đất cứng. Mặt đường 6m. Vỉa hè mặt trước 3m. Mặt sau là sân chơi.( mặt thoáng)
Nhờ các bác tư vấn giúp em xây nhà 2 tầng. Tầng 1. 1 khách+1 ngủ+1 wc+1 bếp.tầng 2: 2 ngủ+thờ+phơi.vật liệu mức trung bình. Tầng 2 ko đổ mái chỉ làm trần để tiết kiệm chi phí.
Em dự trì kinh phí 500-600tr( đã bao gồm tiền vay) nhờ các bác tư vẫn giúp em kinh phí có đủ không? Nên làm như nào. Có thiết kế mẫu s như vậy càng tốt ạ.lần đầu tiên em làm nhà.
Em cảm ơn các bác nhiều ạ.
600 triệu cụ xây ở hà nội chỉ xây được khoảng 2 tầng hay gạn lắm là được 2 tầng 1 Tum mức hoàn thiện vật liệu trung bình thôi ah

anhptymvn

Xe hơi
Nhà cụ làm như thế là gần giống nhà e, phải làm theo phương án lệch tầng.
Em chào các bác, em dự kiến sắp tới xây nhà, kích thước như hình vẽ, nhu cầu mong muốn là:

Tầng 1: nhà để xe bên ngoài ; phía trong là bếp + 1 nhà vệ sinh (nhà để xe thấp hơn); có cửa ngăn giữa nhà để xe và bếp
Tầng lửng: phòng khách
Tầng 2: 02 phòng ngủ + 1 nhà vệ sinh
Tầng 3: 01 phòng ngủ + 01 phòng thờ
Tầng 4: sân phơi + tum để đồ.

Các bác góp ý kiến giúp em như vậy có hợp lý không ạ? em đang phân vân lựa chọn thiết kế, các bác báo giá giúp em với nhé
Nhân tiện bác xaynhatrongoi cho em xin các mẫu hợp đồng và biên bản với hàng xóm được không ạ?em đang tìm hiểu để chuẩn bị trước ạ, mail em là: hoangyenpt@gmail.com

Thanks

View attachment 2177935

PhúcXDTC

Xe hơi
Qua tết này em cũng xây nhà, diện tích 100m2, 3.5 tầng. Em muốn hỏi kinh nghiệm các cụ khi thuê giám sát bên ngoài, vì e ko có thời gian trông, e đã tách phần thiết kế và thi công.

Theo các cụ thuê giám sát cả ngày hay nửa buổi, giám sát liệu có thể phân biệt được vật tư giả - thật ko ạ.

Em cám ơn.
Có điều kiện thì cả ngày vẫn hơn chứ cụ. Chủ yếu vật tư hoàn thiện mới cần phân biệt giả thật chứ phần thô thì chắc chỉ có mỗi sắt thép là thỉnh thoảng có hàng lởm khởm. Còn phân biệt được hay ko thì tùy vào trình giám sát cụ thuê nhé.:):)

smallbrother

Xe buýt
Nhờ các cụ tư vấn giúp e, sang năm e tính xây 3 tầng trên mảnh đất 70m2 (4x17,5). Móng các nhà hàng xóm đều đóng cọc bê tông sâu 9m => chắc nhà e cũng vậy. Đất nhà e bên Long Biên, ô tô tránh nhau, e xây hết đất, tổng sàn khoảng 220m2, e tính xây vật liệu hoàn thiện trung bình do kinh phí có hạn, các cụ xem giúp e xây tầm vậy e phải chuẩn bị chi phí tầm bao nhiêu ạ, e cảm ơn các cụ trước.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Nhờ các cụ tư vấn giúp e, sang năm e tính xây 3 tầng trên mảnh đất 70m2 (4x17,5). Móng các nhà hàng xóm đều đóng cọc bê tông sâu 9m => chắc nhà e cũng vậy. Đất nhà e bên Long Biên, ô tô tránh nhau, e xây hết đất, tổng sàn khoảng 220m2, e tính xây vật liệu hoàn thiện trung bình do kinh phí có hạn, các cụ xem giúp e xây tầm vậy e phải chuẩn bị chi phí tầm bao nhiêu ạ, e cảm ơn các cụ trước
Bên em thi công cho khách ép cọc tiết diện 25x25 ở kim quan thượng , Việt Hưng ép sâu khoảng 12m với tải trọng ép Pmin 60 tấn Pmax 75 tấn .
Nhà cụ nếu bên thiết kế tính toán ép cọc tiết diện 20x20 thì tải trọng ép và chiều sâu ép có thể không sâu đến 12m như công trình của em
Chi phí nhà cụ khoảng 5,5 triệu/m2 x 250 m2 ~ 1,4 tỷ , tuy nhiên về mặt cấp phép nhà cụ không được xây 100% diện tích lô đất mà muốn xây hết phải làm luật cụ nhé

Chỉnh sửa cuối:

smallbrother

Xe buýt
Bên em thi công cho khách ép cọc tiết diện 25x25 ở kim quan thượng , Việt Hưng ép sâu khoảng 12m với tải trọng ép Pmin 60 tấn Pmax 75 tấn .
Nhà cụ nếu bên thiết kế tính toán ép cọc tiết diện 20x20 thì tải trọng ép và chiều sâu ép có thể không sâu đến 12m như công trình của em
Chi phí nhà cụ khoảng 5,5 triệu/m2 x 250 m2 ~ 1,4 tỷ , tuy nhiên về mặt cấp phép nhà cụ không được xây 100% diện tích lô đất mà muốn xây hết phải làm luật cụ nhé

Cảm ơn cụ, cụ cho e hỏi sao lại không được xây 100% diện tích cụ nhỉ, đất nhà e có vỉa hè rộng 2,5 m trước mặt tiền

PhúcXDTC

Xe hơi
Cám ơn cụ. E có tham khảo vài bên chuyên tư vấn giám sát, đa số họ đều tư vấn em là chỉ cần 1 ngày 3-4 tiếng, mặc dù e có thể thuê full time. Họ lập luận là họ sẽ yêu cầu bên thi công làm theo quy trình của họ, từng hạng mục công việc sẽ làm theo các bước, họ sẽ nghiệm thu cuối mỗi bước. Họ đảm bảo k ảnh hưởng tiến độ, và làm full sẽ lãng phí.

Các cụ thấy sao ạ ?
Cái đấy chỉ đảm bảo được kết quả chứ k đảm bảo được quá trình. Nhiều khi thợ làm ẩu nhưng lại ko có giám sát ở đấy thì chất lượng CT có thể giảm. Nói chung là tùy cụ thôi, có điều kiện thì thuê full. Khi làm nhà cụ cũng nên tin tưởng nhà thầu chứ đừng gắt với họ quá. Còn nếu ko thì cụ có thể tìm các bác thi công có uy tín ở trên này cho yên tâm.

XayDungTronGoi

Xe buýt
Cảm ơn cụ, cụ cho e hỏi sao lại không được xây 100% diện tích cụ nhỉ, đất nhà e có vỉa hè rộng 2,5 m trước mặt tiền
Cụ đối chiếu bảng này <=50m2 mới được cấp xây 100% diện tích còn không phải lách luật ah

xaynhatrongoi

Xe tăng
cụ chủ cho em hỏi, em định làm 230m2/1 sàn, 5 thớt, tầng 1 để xe, bỏ không, tầng 2,3,4 cho thuê nên vật tư cho tầng 234 bình dân, tầng 5 em ở, xong thô (chưa sơn, chỉ xong xây, trát, lát (lát thì gạch trung bình cho thuê, còn em ở khác hơn, cầu thang đá trung bình, thang máy tính ngoài), chạy điện, nước đầu chờ-). ximang- dùng chinfon ok ko cụ. thank cụ trước. ngoại thành HN, vận chuyển vlxd dễ, giấy phép ko lo lắm, phạt thì bữa lẩu thôi.
Với bài toán của cụ em xin phép khái toán cho cụ như sau ạ:
230m2/ 1 sàn thì diện tích xây dựng của cụ: 1.250 m2, với giá thị trường hiện tại: xây thô toàn bộ, chưa sơn mức thấp nhất cụ cần chuẩn bị khoảng tầm 6 củ to cụ nhé, xi măng xây trát cụ dùng Chinfon là okie, còn bê tông trộn tay thì Hoàng Thạch cụ nhé

xaynhatrongoi

Xe tăng
Qua tết này em cũng xây nhà, diện tích 100m2, 3.5 tầng. Em muốn hỏi kinh nghiệm các cụ khi thuê giám sát bên ngoài, vì e ko có thời gian trông, e đã tách phần thiết kế và thi công.

Theo các cụ thuê giám sát cả ngày hay nửa buổi, giám sát liệu có thể phân biệt được vật tư giả - thật ko ạ.

Em cám ơn.
Nếu cụ thuê giám sát ngoài tốt nhất cụ nên tìm người quen để thuê, với căn nhà như của cụ, không cần đến mức toàn thời gian cụ ạ, chỉ cần bán thời gian thôi, chủ yếu giai đoạn thi công móng và hoàn thiện mới toàn thời gian (ốp lat, sơn bả...). Vật tư thô thì không sợ giả lắm, nhưng vật tư hoàn thiện thì còn tùy theo kinh nghiệm làm việc của giám sát có thể biết được hay không thôi ạ

xaynhatrongoi

Xe tăng
Nhờ các cụ tư vấn giúp e, sang năm e tính xây 3 tầng trên mảnh đất 70m2 (4x17,5). Móng các nhà hàng xóm đều đóng cọc bê tông sâu 9m => chắc nhà e cũng vậy. Đất nhà e bên Long Biên, ô tô tránh nhau, e xây hết đất, tổng sàn khoảng 220m2, e tính xây vật liệu hoàn thiện trung bình do kinh phí có hạn, các cụ xem giúp e xây tầm vậy e phải chuẩn bị chi phí tầm bao nhiêu ạ, e cảm ơn các cụ trước.
Em xin khái toán cho cụ ạ:
Với diện tích đất như của cụ, nếu xây thô cụ cần chuẩn bị: 900 triệu, còn nếu hoàn thiện cả cửa, sơn bả, thạch cao, ốp lát...: thì cụ cần chuẩn bị khoảng tầm 1,2-1,4 tỷ cụ nhé, chủ yếu cụ dùng vật liệu hoàn thiện như thế nào ạ.
Cụ cần chuẩn bị thêm phần cọc: 50 triệu nữa ạ