[Funland] Chia sẻ nghề Sale…..

boy_spott

Xe điện
Em bắt đầu từ sale và giờ thành cụ Sale :D

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
Nghề sale mang lại cho em tất cả. Từ 2 bàn tay trắng giờ đủ đầy. 22 năm theo nghề, giờ 44 tuổi vẫn thấy háo hức, máu lửa.
Mình giống Cụ. Lúc nào cũng tràn đầy năng lượng. Nghề Sale là nghề được học hỏi nhiều và dễ hoàn thiện bản thân nhanh.

jazzzzz

Xe lăn
Em ra trường năm 99, bắt đầu làm sales từ đó, đến giờ mặc dù k làm trực tiếp nhưng vẫn liên quan đến sales.
Một trong những thứ sales cần là chịu đc áp lực, target là không đc phép thoả hiệp, đạt bằng mọi giá.

MuathuHN252

Xe cút kít
Mợ nghiên cứu nhập thuốc gì của bọn Pfizer mà em nghe nói uống vào kim đồng hồ 6h chỉ phát 12h là đắt hàng đới. Cần shipper thì mợ cho em một chân nha. #:-s
Hàng đó nó bán đầy rồi còn gì cụ. Mà chính ra bán nó chả lãi mấy đâu, dễ bị so đắt rẻ nữa.h bán mà lãi dc hộp 5k 10k, xong đêm hôm 12h 1h các cụ ọp còn réo là mợ ơi, tôi cần hàng thì thôi e nghỉ bán ạ. Để e kiếm hàng gì riêng e e bán cơ. Bán hàng này lgi có đủ lãi trả lương ship cho cụ

Nhimtiu

Xe container
Hàng đó nó bán đầy rồi còn gì cụ. Mà chính ra bán nó chả lãi mấy đâu, dễ bị so đắt rẻ nữa.h bán mà lãi dc hộp 5k 10k, xong đêm hôm 12h 1h các cụ ọp còn réo là mợ ơi, tôi cần hàng thì thôi e nghỉ bán ạ. Để e kiếm hàng gì riêng e e bán cơ. Bán hàng này lgi có đủ lãi trả lương ship cho cụ
K đủ thì mợ bán thêm tí chứng bù vào. =))

first

Xe tăng
......
Hôm qua, đọc được cái này. Có thể là status vui nhưng mình thấy đúng đấy chứ :D
Em thấy đúng đấy ạ. Em làm kỹ thuật, thi thoảng đi cùng Sale. Khi thấy nó nói phét quá đà thì phải đá đá chân nó để bớt bớt cái mồm, ko thì nhỡ ra khách vì cái đó mà chốt thì chết. Nhưng mà nói chung là đồ của mình tính năng có 5, khách chỉ cần 2 thôi, nhưng Sale khoe hẳn lên 10 cho khách yên tâm khi mua, là sau này nếu có cần mấy cái kia thì cũng có. Có vậy thì mới có HĐ và dân kỹ thuật bọn em mới có việc.
Còn khi làm hợp đồng thì đương nhiên phải cẩn thận để ko vướng bẫy của chính mình.

Landscape2son

Xe tải
Có cụ nào làm sale mà khách hàng là các công ty tư nhân, đích thân chủ doanh nghiệp là người chốt đơn chưa?
Món phần mềm của bên em là như vậy, sau khi qua các phòng ban dùng thử, đánh giá rồi thì bao giờ cũng là đích thân lãnh đạo doanh nghiệp chốt, vì phần mềm bên em ảnh hưởng lớn đến sản xuất của họ. Mà toàn là các ông bà tự thân khởi nghiệp, lăn lộn bươn chải thương trường, đầu đầy sỏi sạn lắc coong coong.
Món % hầu như không phát huy tác dụng vì họ chính là chủ doanh nghiệp. Chém gió, bốc phét họ đọc vị ngay 😢
Em không có kỹ năng chém gió cũng hiểu rất ít về sản phẩm vì em làm trái ngành. Tuy nhiên em vẫn chốt deal bình thường dựa trên sự tin tưởng của khách hàng dành cho chính tính cách con người của bản thân em. Thậm chí em nói luôn với khách hàng là em không biết tí gì về kỹ thuật đâu. Khách hàng có hỏi gì liên quan thì em đều nhờ kỹ thuật tư vấn giúp. Nên em thấy nghề sale này nếu mình dành được thiện cảm của khách hàng rồi thì mọi việc khác đều trong tầm tay hết.

nhapnhomsv

Xe tăng
Mình giống Cụ. Lúc nào cũng tràn đầy năng lượng. Nghề Sale là nghề được học hỏi nhiều và dễ hoàn thiện bản thân nhanh.
Các cụ có tố chất của dân sales, e cũng làm nghề sales & marketing gần 25 năm đủ hết từ bia rượu,tiêu dùng nhanh và giờ là điện lạnh nhưng e không thành công. E cũng có nhiều dịp được làm việc với những anh em đồng nghiệp giỏi và các đại lý, nhà phân phối tiếng tăm nhưng có lẽ e không yêu nghề và an phận thủ thường.

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Em không có kỹ năng chém gió cũng hiểu rất ít về sản phẩm vì em làm trái ngành. Tuy nhiên em vẫn chốt deal bình thường dựa trên sự tin tưởng của khách hàng dành cho chính tính cách con người của bản thân em. Thậm chí em nói luôn với khách hàng là em không biết tí gì về kỹ thuật đâu. Khách hàng có hỏi gì liên quan thì em đều nhờ kỹ thuật tư vấn giúp. Nên em thấy nghề sale này nếu mình dành được thiện cảm của khách hàng rồi thì mọi việc khác đều trong tầm tay hết.
Em thấy đúng đấy ạ. Em làm kỹ thuật, thi thoảng đi cùng Sale. Khi thấy nó nói phét quá đà thì phải đá đá chân nó để bớt bớt cái mồm, ko thì nhỡ ra khách vì cái đó mà chốt thì chết. Nhưng mà nói chung là đồ của mình tính năng có 5, khách chỉ cần 2 thôi, nhưng Sale khoe hẳn lên 10 cho khách yên tâm khi mua, là sau này nếu có cần mấy cái kia thì cũng có. Có vậy thì mới có HĐ và dân kỹ thuật bọn em mới có việc.
Còn khi làm hợp đồng thì đương nhiên phải cẩn thận để ko vướng bẫy của chính mình.
Vâng nói chung là phần mềm có đặc thù là không bao giờ có đủ tính năng như khách hàng kỳ vọng. Khi trao đổi với KH, sale sẽ đứng trước lựa chọn: chém gió hứa hẹn phần mềm đã và sẽ có đầy đủ tính năng như KH mong muốn hoặc nói thật cái gì có, cái gì sẽ có và cái gì sẽ không có hoặc còn lâu mới có.
Nói thế nào thì sẽ tùy vào lĩnh vực, phân khúc và đặc thù sản phẩm chứ không có đáp án chung. Với mảng của bọn em thì bọn em lựa chọn nói thẳng, nói thật, có gì nói nấy. Cái gì sẽ có, cái gì không có cũng nói luôn. Tất nhiên là vẫn phải làm nổi bật ưu thế sản phẩm của mình so với các sản phẩm cạnh tranh. Cơ bản là KH cũng toàn là chuyên gia nên lựa chọn này thoạt tiên có vẻ quá thật thà và không khôn ngoan lại cho thấy hiệu quả không ngờ. Trong suy nghĩ của KH thì bọn em toàn là mấy thằng kỹ thuật, chân chỉ hạt bột, thật thà, chân chất :D, còn bọn đối thủ bị coi là lươn lẹo, miệng lưỡi, chả có chuyên môn gì. KH quý nên giới thiệu cho nhiều KH mới, trong khi về lý thuyết họ là đối thủ của nhau. Tết này bọn em không tặng quà KH mà lại được KH mừng tuổi với tặng quà 😁

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Về giá Cụ ạ. Nhưng sale mới em nghĩ họ cũng chưa tin tưởng mấy nên em nghĩ ngoài giá chưa cạnh tranh và chậm thì em còn non kinh nghiệm nữa ạ.
em ko rành ngành của cụ nhưng chưa hẳn về giá đâu ạ. Ngoài giá còn những yếu tố khác như quan hệ, chỗ quen họ lấy lâu năm nay và tất cả những yếu tố khác lợi thế, thuận tiện, hỗ trợ mà họ book bên khác. Khi biết dc điểm cốt yếu rồi thì mới đánh dc

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Các cụ có tố chất của dân sales, e cũng làm nghề sales & marketing gần 25 năm đủ hết từ bia rượu,tiêu dùng nhanh và giờ là điện lạnh nhưng e không thành công. E cũng có nhiều dịp được làm việc với những anh em đồng nghiệp giỏi và các đại lý, nhà phân phối tiếng tăm nhưng có lẽ e không yêu nghề và an phận thủ thường.
Chào cụ e cũng bên mảng điện lạnh. Em trước cũng sale phân bón, điện thoại giờ nhảy sang điện lạnh. Đúng là mỗi ngành có cái đặc thù riêng biệt chắc là cụ chưa tìm dc ngành phù hợp với cụ thôi

Sakai Việt Nam

Xe điện
Mình hiếm khi có nhu cầu chia sẻ mấy chuyện kinh doanh kiểu như: Triết lý, chiến lược, tu duy, kế hoạch, kỹ năng, kinh nghiệm...Mấy chuyện đó để dành cho các học giả múa bút viết sách chém gió kiếm tiền. Nhưng nhiều lúc thật bức bối, nhất là khi đã dành rất nhiều thời gian để chỉ bảo cho nhân viên nhưng kết quả đổi khi lại là con số O to tướng. Thế mới biết, có những thứ không thể dạy người khác được, nó thuộc về "thiên hướng", thuộc về "Nhạy cảm"...hoặc một thứ mô hồ quái quỷ nào đó mà chỉ bản thân chủ thể thực sự muốn có thì mới xuất hiện

Tỷ dụ như mấy bức ảnh giao hàng này do nhân viên gửi. Rõ ràng là hợp đồng ký 3 máy lu Sakai + 1 máy đào Kobelco, thế quái nào không thể tìm được bức ảnh nào xuất hiện đủ 3 chiếc lu???, đa phần chụp ngược nắng, hoặc phủ bóng, chí ít cũng xoá phông chủ thể...Nếu mục đích là chụp "dìm hàng" thì những bức ảnh này phải đạt mức độ xuất sắc. Nếu là mình, thay vì chụp 3 máy lu đang lên fooc, mình phải đánh thêm 3-4 con nữa nối đuôi nhau kiểu "Xếp hàng chờ lên đường", thế có phải là chém gió là giao hàng 7-8 chiếc không??, mình sẽ chụp nhiều góc độ khác nhau sao cho nhìn khó phát hiện ra giống nhau, chia ảnh ra làm 3-4 bộ, cứ 5-7 ngày lại đăng lên một bộ và tru tréo lên "EM ĐI GIAO HÀNG ĐÂY, CÁM ƠN ANH A, ANH B, CHÚC ANH MẠNH KHỎE, GẶP NHIỀU MAY MẮN" , kiểu éo gì một số đối tượng chẳng phát sốt lên, thông tin chẳng truyền đi với tốc độ ánh sáng, và kiểu gì mình chẳng được quảng cáo miễn phí trong những câu chuyện đó mà chẳng mất tý phí nào cho bọn google.

Trong cái thời đại Internet bùng nổ, zalo, facebook cũng có tác dụng hưng phấn gây nghiện như ma túy hay gái đẹp. Đó là thế giới mà chỉ cần "CHÉM" là biến mấy chị bán TĂM và anh mua GỖ thành kẻ bắt cóc trẻ con, thành phù thuỷ gây mê.. hoặc đơn giản biến cuộc diễn tập cứu nạn thành vụ TAI NẠN MÁY BAY THẢM KHỐC. Một thế giới bắt đầu bằng từ HOT và độc giả đa phần còm bằng CHẤM hoặc HÓNG, Một thế giới "tay nhanh hơn não", cái gì đập vào mắt là chạy thẳng theo huyết mạch tuôn ra đầu ngón tay múa trên bàn phím với tốc độ ánh sáng. Chỉ cần động não chút bạn có thể trả lời cho câu hỏi NGU nhất thời đại của bọn lười nhác " làm gì bây giờ khi không có tiền"??? Tiền là thông tin, tiền là hình ảnh, tiền đấy chứ đâu..

Có nhiều người vẫn hỏi mình: Cậu khởi nghiệp như nào từ 2 bàn tay trắng? mình mà nói thật éo thằng nào tin, hoặc chả dụ có người tin thật thì chắc bao học giả sẽ xúm vào chửi mình vô học hoặc nhẹ là ngu dốt: Em khởi nghiệp từ báo MUA-BÁN, em đọc thông tin sản phẩm từ mục Cần Bán và Bán cho người đăng ở Mục Cần Mua ( mà đúng thế thật, 12 năm phổ thông mình chỉ có 2 lần đạt học sinh tiên tiến vớt và đỗ trường NEU nhờ KV2NT)

Có một vị học hàm kinh tế cao chót vót phỏng vấn mình: Anh tổ chức mô hình kinh doanh thế nào, theo học thuyết nào??? mình trả lời: Em tổ chức theo mô hình QUÁN PHỞ GÀ (mình thích ăn phở gà)...nồi nước dùng thật ngon, ngập ngụa hàng chục bộ hài cốt gà , hành, ớt, tỏi, chanh cứ phải đầy tú ụ trên bàn...thuế 3-4 nhân viên thời vụ ra vào nhộn nhịp, mời hàng xóm, người thân, bạn bè đến ăn ủng hộ thường xuyên với giá hòa vốn (lỗ tý cũng được), thậm chí còn bố trí mấy thằng em đứng bê bát xếp hàng như phở BÁT ĐÀN hoặc BÁNH TRUNG THU BẢO PHƯƠNG ....không khí sôi sùng sục, kiểu gì chẳng câu được mấy ông khách vãng lai từ tỉnh khác đến đang tìm chỗ ăn sáng NGON. Đồ có ngon, chất có xịn, phục vụ có pro thế nào mà không kéo được khách vào thử thì vứt...

P/S: Chia sẻ thế thôi, giữ vốn để về già viết sách kiếm tiền Hưu trí. Tên sách nhất định phải bắt dầu bằng cụm từ "CHIẾN LƯỢC" và kết thúc bằng từ "GIÀU", ở giữa và nội dung là gì không quan trọng, những người đọc loại sách đó chỉ nhớ được có vậy.

Đầu xù

Xe buýt
em ko rành ngành của cụ nhưng chưa hẳn về giá đâu ạ. Ngoài giá còn những yếu tố khác như quan hệ, chỗ quen họ lấy lâu năm nay và tất cả những yếu tố khác lợi thế, thuận tiện, hỗ trợ mà họ book bên khác. Khi biết dc điểm cốt yếu rồi thì mới đánh dc
Cái bác nói thì áp dụng cho hầu hết các ngành ạ

nhapnhomsv

Xe tăng
Chào cụ e cũng bên mảng điện lạnh. Em trước cũng sale phân bón, điện thoại giờ nhảy sang điện lạnh. Đúng là mỗi ngành có cái đặc thù riêng biệt chắc là cụ chưa tìm dc ngành phù hợp với cụ thôi
Cụ làm cho hãng hay làm riêng vậy? Ở tuổi tôi anh em cùng thời họ làm riêng từ lâu rồi

PDlong

Xe điện
Tôi đang cần đại lý/sales ở HN, cụ/mợ có nhu cầu thì hộp thư tôi- tôi là nhà máy sx yến sào ở HcM; năm nay plan đẩy hàng ra khu vực các tỉnh phía Bắc;
Cụ cho em thông tin với nhé

nhuataiche

Xe container
Quan điểm của em là ko thể sales tốt nếu ko có marketing. Vậy marketing phải làm gì ?

Em thấy marketing phải đạt được 3 mục tiêu: thứ nhất là hiểu rõ cty mình, thứ hai hiểu rõ khách hàng, thứ ba là hiểu rõ đối thủ cạnh tranh.

Trong chuyên ngành nhỏ hẹp của em, em nghĩ là em làm marketing khá tốt. Vì là ngành hẹp nên khối lượng công việc cũng nhỏ thôi !

lamhoangvan87

Xe container
Khách hàng là oxi
Đơn hàng là máu
Tiền hàng là nước tăng lực.
làm sale ko có đúng hay sai, chỉ có hợp lý hay không thôi - trừ vi phạm pháp luật.

Batman

Xe điện
Cụ sai rồi, làm gì thì làm để 10 năm sau khách vẫn nhớ mình là ai cho dù có đổi nghề. Như batman chẳng hạn, họ không nhớ mình vì mình giỏi, mà họ nhớ mình vì là người đáng tin, thế là thành công rồi.
Mình học chuyên ngành không liên quan gì đến sale, công việc chính theo chuyên ngành học cũng không liên quan gì đến sale.
Nhưng mình thích làm sale, công việc này mang đến cho mình nhiều trải nghiệm thú vị, tiếp xúc với nhiều thành phần xã hội mà mình sẽ kể dần sau.
Mình tập tành sale từ ngày ngày còn là học sinh, kiếm thêm tiền tiêu vặt.
Có những ngày thấy nhàm chán, có khách hỏi hàng rồi chốt deal, mình lại cảm thấy vui và yêu đời trở lại.
Trong này, chắc hẳn có nhiều anh làm sale. Hóng chia sẻ từ các anh.

Hôm qua, đọc được cái này. Có thể là status vui nhưng mình thấy đúng đấy chứ :D