[HĐCĐ] Chia sẻ kinh nghiệm tự lái xe từ Hà Nội vào Đà nẵng

zonda82

Xe container
Thêm cả trẻ nhỏ dự là mệt đây, chắc phải dừng nghỉ liên tục.

Lái xe tự do

Xe hơi
Nhà e định tết âm lịch này đi Đà Nẵng từ Hà Nội bằng ô tô từ chiều ngày 1 tết đến ngày 7 tết. Các cụ có kinh nghiệm đi cung đường này cho e tham khảo lịch trình nào phù hợp với ạ. Nhà e chỉ có 1 tài là sói nhà và có trẻ con 6t. Cảm ơn các cụ tư vấn. Rượu em chờ rót ạ.

vietthangtt

Đi bộ
cụ ơi em chuẩn bị đi , cụ cho em hỏi lái cần lưu ý đoạn nào về tốc độ , em nghe hà tĩnh quảng bình bắn tốc độ nguội nhiều , vậy có kịnh nghiệm gì k ạ , các biển báo hạn chế có dễ nhìn hay là biển bẫy à cụ

j23

Xe container
cụ ơi em chuẩn bị đi , cụ cho em hỏi lái cần lưu ý đoạn nào về tốc độ , em nghe hà tĩnh quảng bình bắn tốc độ nguội nhiều , vậy có kịnh nghiệm gì k ạ , các biển báo hạn chế có dễ nhìn hay là biển bẫy à cụ
Biển khá dễ nhìn, đặt chỗ quang chứ ko kiểu đặt sau...lùm cây như ngoài Bắc :D
Nói chung có điều kiện cụ cài Vietmap nó báo trước biển tầm 100m, em thấy giờ cũng khá chuẩn rồi. Còn tất nhiên, do mình cẩn thận nữa, nhiều cụ bảo đi chậm cho chắc, ấy vậy vẫn ăn đòn vì đâu thể đi chậm trên toàn tuyến vài ba chục km được, lại có cụ bảo đi theo xe khách, cái này thực ra khá nguy hiểm, vì xe khách nó làm luật và hay dừng bất thình lình...

sonthytb

Xe buýt
Cứ đường 1 mà đi đúng tốc độ quy định, đường có giải phân cách đi an toàn, qua đường tránh Thanh Hóa là đường thoáng. Cứ mệt đâu nghỉ đấy

lmt2018

Xe hơi
Cụ xem lại ngày 29/4. Em thấy không ổn, từ Đà Nẵng ra đến Lăng Cô rồi đến Huế, em nhớ không nhầm Lăng Cô - Huế là 70km. Vào LC chơi tắm biển rồi chạy ra Huế hợp lý hơn.
Mà ngày 26/4 sao cụ ko đi buổi sáng, trưa nhận phòng và tắm biển cửa lò

vietthangtt

Đi bộ
Nói chung có điều kiện cụ cài Vietmap nó báo trước biển tầm 100m, em thấy giờ cũng khá chuẩn rồi. Còn tất nhiên, do mình cẩn thận nữa, nhiều cụ bảo đi chậm cho chắc, ấy vậy vẫn ăn đòn vì đâu thể đi chậm trên toàn tuyến vài ba chục km được, lại có cụ bảo đi theo xe khách, cái này thực ra khá nguy hiểm, vì xe khách nó làm luật và hay dừng bất thình lình...
Vâng cảm ơn cụ . Em lái thì toàn tuân thủ biển báo . Em chỉ sợ bị bẫy . Chứ biển dễ nhìn là okie rồi ạ .

Bimmer

Xe điện
Em dự định dịp lễ 30/4 - 1/5 tự lái xe đưa gia đình đi du lịch vào Đà Nẵng, 4 người lớn và 2 trẻ em, em chạy CRV 2.4. Em chưa tự lái xe chạy tuyến này bao giờ
Mong các cụ có kinh nghiệm chia sẻ cho em chút kinh nghiệm đi đường, chỗ ăn, chơi, nghỉ sao cho hợp lý, em dự định đi khoảng 6 ngày. Em xin cám ơn
Em vừa đi đợt tháng 1 vừa rồi, cũng lần đầu tiên xuyên Việt. Sáng xuất phát 7.30 từ Hà nội, ăn trưa tầm 1h ở Vinh thì khoảng 5h là có mặt ở Đồng Hới rồi. Đây là chặng dài nhất khoảng 500km. Một nửa là cao tốc Pháp Vân - Ninh bình nên cũng nhàn. Từ đoạn exit Ninh bình thì đường 1 cũ nhưng cũng được 2 làn xe, đi cũng dễ. Có điều đoạn này nhiều CA kinh. Cả nước chưa thấy CA tỉnh nào nằm lề đường nhiều như Ninh Bình. Xuất phát từ Đồng Hới tầm 8h thì ăn trưa ở Huế. Em ăn ở quán Les Jardins de la Carambole (32 Đặng Trần Côn). Đồ ăn Huế cực ngon, không gian biệt thự Huế cổ. Leo qua đèo Hải vân, có drone thì bay ở đây cực đẹp. Đoạn đổ sang bên Đà nẵng có mấy cafe ngồi ngắm cảnh cũng rất đẹp. Vào Đà nẵng chắc tầm 3-4h. Có vietmap để ý tốc độ giới hạn cũng tiện phết. Với cả cung này, dân sống 2 bên đông, muốn đi nhanh cũng không nổi nên CA không phải vấn đề lắm.

j23

Xe container
Em vừa đi đợt tháng 1 vừa rồi, cũng lần đầu tiên xuyên Việt. Sáng xuất phát 7.30 từ Hà nội, ăn trưa tầm 1h ở Vinh thì khoảng 5h là có mặt ở Đồng Hới rồi. Đây là chặng dài nhất khoảng 500km. Một nửa là cao tốc Pháp Vân - Ninh bình nên cũng nhàn. Từ đoạn exit Ninh bình thì đường 1 cũ nhưng cũng được 2 làn xe, đi cũng dễ. Có điều đoạn này nhiều CA kinh. Cả nước chưa thấy CA tỉnh nào nằm lề đường nhiều như Ninh Bình. Xuất phát từ Đồng Hới tầm 8h thì ăn trưa ở Huế. Em ăn ở quán Les Jardins de la Carambole (32 Đặng Trần Côn). Đồ ăn Huế cực ngon, không gian biệt thự Huế cổ. Leo qua đèo Hải vân, có drone thì bay ở đây cực đẹp. Đoạn đổ sang bên Đà nẵng có mấy cafe ngồi ngắm cảnh cũng rất đẹp. Vào Đà nẵng chắc tầm 3-4h.
À ha, em cũng 1 lần thắc mắc như cụ, hóa ra là hôm đó có Đoàn nên Công an đứng đầy trục đường Ninh Bình - Vinh. Chứ bình thường thì em cũng thấy ko đến nối nhiều CSGT lắm, dày đặc kéo dài tầm 100km thì ắt là đón/dẫn Đoàn to.
Cuối năm ngoái thì đèo Hải Vân bị cấm Drone 100% rồi, cu cháu em ở ĐN bảo bên Quân đội nó ra chỉ thị cấm!

j23

Xe container
Vâng cảm ơn cụ . Em lái thì toàn tuân thủ biển báo . Em chỉ sợ bị bẫy . Chứ biển dễ nhìn là okie rồi ạ .
Nhiều khi cũng do đen thì bị, và đỏ thì không bị :D
Hè năm ngoái em cũng dính 1 phát ngay rìa thành phố Quảng Bình, lúc đó chạy 80/60 (thấy biển 60 nhưng ko kịp đạp phanh) cứ nghĩ thôi toang cmnr, để chắc cú cứ rẽ trái vào cây xăng to tướng xác định nằm chờ bét nhất 30' vì biết chắc chắn đằng trước có chốt. Sau khoảng 1 tiếng sốt ruột quá, đánh liều phi ra đi tiếp, có gọi sẵn cho người quen đề phòng trường hợp phải nhờ vả, tới lúc đi qua chốt thì bình thường, thở phào nhẹ nhõm lần 1. Rồi tháng trước đi đăng kiểm thấy bình thường ko bị phạt nguội gì hết, thởi phào lần 2 :D

Vova

Xe container
Em nghĩ chịu khó nhìn biển thôi, chứ ví dụ có đọc trước 10 điểm hay bắn tốc độ thì cũng chẳng vừa đi vừa nhớ vừa cẩn thận được (trừ khi đánh dấu sẵn vào map). Chính ra em thấy chạy sáng sớm dễ chịu hơn chạy đêm. Chạy đêm được cái đường vắng nhưng thi thoảng gặp tình huống giật mình kinh lắm :).

j23

Xe container
Em nghĩ chịu khó nhìn biển thôi, chứ ví dụ có đọc trước 10 điểm hay bắn tốc độ thì cũng chẳng vừa đi vừa nhớ vừa cẩn thận được (trừ khi đánh dấu sẵn vào map). Chính ra em thấy chạy sáng sớm dễ chịu hơn chạy đêm. Chạy đêm được cái đường vắng nhưng thi thoảng gặp tình huống giật mình kinh lắm :).
Em thấy chỉ đám xe khách đường dài là nó nhớ được, tăng giảm tốc chuẩn chỉ theo biển luôn, mỗi tội ko thể bám đít tụi này được rất nguy hiểm

Vova

Xe container
Em thấy chỉ đám xe khách đường dài là nó nhớ được, tăng giảm tốc chuẩn chỉ theo biển luôn, mỗi tội ko thể bám đít tụi này được rất nguy hiểm
Em nghĩ đi nhiều thì nhớ thôi. Kiểu như có dạo tháng phải chạy đường 5 cũ 4,5 lần thì em nhớ hết các điểm hay bắn tốc độ, cứ thấy cái nhà, cái biển quảng cáo ... là biết là qua thêm đoạn nữa là sẽ thấy các anh :) (Nhưng thi thoảng vẫn giật mình như thường khi bị các anh nhào ra giữa đường, chỉ dùi cui nhưng đến gần thì lại vẫy mình đi để bắt xe sau).

Chứ còn cả năm, 2 năm đi một lần thì có được dặn trước em nghĩ cũng chẳng nên nhớ làm gì, mệt lắm. Cứ theo biển mà đi thôi. Mà cụ nói đúng, em cũng sợ bám đuôi mấy bạn xe khách lắm, nói chung chỉ tổ nguy hiểm thêm.

Crusaderland

Xe điện
Dịp này đường vắng cụ cứ xuất phát khoảng 5h sáng từ Hà Nội, chạy bình tĩnh cẩn thận thì muộn nhất khoảng 6h chiều là có mặt ở Đà Nẵng rồi.

ChalyHue

Xe máy
Nên đi với 2 tài xế để còn thay đổi cho đỡ mệt, xăng đầy bình, thẻ đầy tiền và 1 ít tiền mặt chi tiêu lặt vặt trên đường.
Dọc đường đi thích đâu ghé đó thôi...

azulka

Xe tải
Không có bẫy đâu cụ. Tuân thủ tốc độ là ok

Đi vào trong thì chỉ nên đi đường tránh Thanh Hóa, còn các đường tránh còn lại không nên đi vì xa mà container với xe khách giường nằm chạy ẩu, nên đi xuyên tâm.

Để ý Hà Tĩnh, QB hay có bắn phạt nguội

Đoạn qua cầu Bến Thủy, vào đầu HT chỉ được đi 50. Đoạn cầu sông Gianh QB cũng đi 50.

Hung Phuc

Xe điện
Cụ theo đám xe khách chạy Bắc Nam thì được, chứ cụ chạy theo đám xe khách liên tỉnh là dính chưởng đấy vì đội này nó làm luật mua đường hết rồi

sleeping

[Tịch thu bằng lái]
Em dự định dịp lễ 30/4 - 1/5 tự lái xe đưa gia đình đi du lịch vào Đà Nẵng, 4 người lớn và 2 trẻ em, em chạy CRV 2.4. Em chưa tự lái xe chạy tuyến này bao giờ
Mong các cụ có kinh nghiệm chia sẻ cho em chút kinh nghiệm đi đường, chỗ ăn, chơi, nghỉ sao cho hợp lý, em dự định đi khoảng 6 ngày. Em xin cám ơn
Em chạy đường 1, từ HN 5g sáng, đến Thanh Hóa dừng lại ăn sáng. Sau đó chạy tiếp đến trưa vào đến Hà Tĩnh ăn trưa.
Ăn xong, chạy tiếp đến Huế nghỉ ăn tối và ngủ lại Huế.
Ngày thứ 2, ăn sáng ở Huế xong 9h túc tắc chạy vào Đà Nẵng.
Ăn trưa ở Đà Nẵng, nhận phòng khách sạn, chiều đi tắm biển.
Ăn tối ngay gần bãi biển.
Ngày thứ 3 đi Bà Nà, tối về Hội An
Ngày thứ 4 đi Cù Lao Chàm, tối về Đà Nẵng
Trưa ngày thứ 5 quay về bắc, tối ngủ ở Đồng Hới.

j23

Xe container
Cụ theo đám xe khách chạy Bắc Nam thì được, chứ cụ chạy theo đám xe khách liên tỉnh là dính chưởng đấy vì đội này nó làm luật mua đường hết rồi
Dạ đúng em quên ko nói phần này, xe Bắc Nam thì mới nên tham khảo chú xe liên tỉnh tuyệt đối ko thể đu theo!

Big Bang

Xe điện
Đoạn Quảng bình nó có mấy cái biển hạn chế tốc độ và khu đô thị ngay sau khúc ngoặt, rất dễ dính.