Chi hội Chia sẻ kinh nghiệm sử dụng, bảo dưỡng và sửa chữa Santa Fe

Spark VIP

Xe tải
Giờ em đang quan tâm nhất là cái giàn lạnh cho hàng ghế thứ 3 các cụ ạh, có cụ nào có thông tin về giá cả, lắp đặt hú em 1 tiếng với ..
Cách đây 2 tháng đi Cát bà chơi, con em vợ ngồi cuối kêu ầm xe vì nóng quá...em bắt đầu tăng mát để phục vụ em nó...đến lúc em nó bảo "hơi mát hơn 1 tý rồi anh ạh" thì em và ông già ngồi ghế đầu cóng gần chết, lại còn bị đau màng nhĩ vì quạt gió thổi ầm ầm.., Gấu nhà em ngồi hàng thứ 2 thì lấy áo chống nắng ở đâu ra mặc vì lạnh quá, không những thế còn tắt hết cửa gió cạnh vì không chịu được...giờ nghĩ lại thấy không có điều hòa hàng ghế thứ 3 thì bất tiện quá ạh...
Không biết có cụ nào gặp tình huống như em chưa!

Mapu

Xe tăng
Giờ em đang quan tâm nhất là cái giàn lạnh cho hàng ghế thứ 3 các cụ ạh, có cụ nào có thông tin về giá cả, lắp đặt hú em 1 tiếng với ..
Cách đây 2 tháng đi Cát bà chơi, con em vợ ngồi cuối kêu ầm xe vì nóng quá...em bắt đầu tăng mát để phục vụ em nó...đến lúc em nó bảo "hơi mát hơn 1 tý rồi anh ạh" thì em và ông già ngồi ghế đầu cóng gần chết, lại còn bị đau màng nhĩ vì quạt gió thổi ầm ầm.., Gấu nhà em ngồi hàng thứ 2 thì lấy áo chống nắng ở đâu ra mặc vì lạnh quá, không những thế còn tắt hết cửa gió cạnh vì không chịu được...giờ nghĩ lại thấy không có điều hòa hàng ghế thứ 3 thì bất tiện quá ạh...
Không biết có cụ nào gặp tình huống như em chưa!
Ngày trước em cũng bức xúc về cái vụ điều hòa này lắm, cũng định lắm thêm nhưng thấy giá cao quá (hơn 20 củ), mà tính đi tính lại, cả năm có mỗi 4 tháng nóng, trong 4 tháng đó hạ hàng ghế sau được 1-2 lần, tự nhiêu làm thêm cái điều hòa thấy cũng hơi phí nên em quyết định thôi cụ ạ.

Mapu

Xe tăng
Báo cáo các cụ là sau một thời gian vật vã chờ hàng, hôm nay em đã nhận được hàng rồi. Lọc gió K&N cho SantaFe. Em sẽ làm chuột bạch và báo cáo lại các cụ kết quả sau:

Hoang_ABT

Xe tải
Cụ Mapu ơi, hôm nào rảnh, cụ nghía và bắt mạch hộ em cái vụ lục cục gầm trước nhé.

Steve Tan

Xe hơi
Báo cáo các cụ là sau một thời gian vật vã chờ hàng, hôm nay em đã nhận được hàng rồi. Lọc gió K&N cho SantaFe. Em sẽ làm chuột bạch và báo cáo lại các cụ kết quả sau:

Lọc gió này khác loại bình thường ntn hả cụ?

Chào các cụ, các cụ nhà ta chém xôm thật, mới từ sáng tới giờ mà đã đi mấy trang rồi, lại nói về thảm trải sàn, em đang còn dư một bộ thảm sàn loại mỏng của SF màu ghi xám, theo em đánh giá vẫn còn rất ngon, cụ nào trong hội đang cần thì đừng mua, em kính biếu để đổi lấy ly bia cỏ ợ.
E cg đang tính thay thảm để sàn vì cái cũ của e nhìn bẩn bẩn thế nào ấy cụ ạ. Nếu có gì cụ để lại cho e nhé, e mời cụ chầu bia

Ngày trước em cũng bức xúc về cái vụ điều hòa này lắm, cũng định lắm thêm nhưng thấy giá cao quá (hơn 20 củ), mà tính đi tính lại, cả năm có mỗi 4 tháng nóng, trong 4 tháng đó hạ hàng ghế sau được 1-2 lần, tự nhiêu làm thêm cái điều hòa thấy cũng hơi phí nên em quyết định thôi cụ ạ.
Theo e nếu đi nhiều với 7 người thì độ thêm. E thấy lục tốn quá

Giá thì dao động từ 700k đến 10 củ cụ ạ.
E thấy loại gì gì ma X9000 giá có 2,5 củ mà dùng cũng ngon lắm. E đg định lắp con này cụ ạ
Xuất xứ thì có: Trung Quốc, Hàn Quốc
Tính năng thì có loại chỉ quay hành trình thông thường, cao cấp hơn tí có cảm biến rung lắc, ghi nhận va chạm, lên tí nữa thì có thêm GPS để lưu tọa độ, tốc độ, cảm biến chuyển động, cao lên nữa thì có thêm phát wifi cho các thiết bị di động khác xem trực tiếp.
Chất lượng hình ảnh thì có từ 640 đến HD, rồi Full HD
Độ ổn định thì tiền nào của nấy.

Cá nhân em đánh giá thì để dùng ổn được nên thì giá khoảng trên 3 củ một tí cụ ạ.
E thấy con X9000 cũng đc đấy cụ. Giá có 2, 5 củ thì phải. E đg định lăpcon này cụ ạ

thao_hiep

Xe buýt
Sao lại vậy kụ? Em tưởng Santafe là có giàn lạnh ở hàng ghế cuối cả chỉ nhỉ?

Spark VIP

Xe tải
Máy sau khi làm xong chạy có ổn ko hả cụ SparkVip?
Oạch, chạy ngọt lắm cụ ợ, máy bốc, loanh quanh trong phố còn khoảng 9,5l/100km, hôm nọ em mới nhíc tý lên 70km/h luôn, xong phải giảm tốc ngay vì xe em mới cứng mà cụ, đang trong giai đoạn rốt đa mà keke

Spark VIP

Xe tải
Cụ Mapu ơi, hôm nào rảnh, cụ nghía và bắt mạch hộ em cái vụ lục cục gầm trước nhé.
Vợ em khi dừng một chỗ, đánh lái sang trái hoặc sang phải khoảng 1/4 vòng đều nghe thấy tiếng lục cục, khá khó chịu..vậy bệnh của vợ em là làm sao hả cụ MAPU?

Steve Tan

Xe hơi
Vợ em khi dừng một chỗ, đánh lái sang trái hoặc sang phải khoảng 1/4 vòng đều nghe thấy tiếng lục cục, khá khó chịu..vậy bệnh của vợ em là làm sao hả cụ MAPU?
Em thay con Santafe nao cung bi benh nay. E nghi cua cu la do rotuyn lai la nhieu

Spark VIP

Xe tải
Ban đầu em cũng nghĩ như cụ, với cả thấy báo giá hơn 20 củ nên em cũng nản, quyết tìm cách khác như tìm giàn lạnh là hàng bãi, hy vọng giá rẻ hơn 3-4 củ, giá hàng mới trong hãng hơn 7 củ, ra ngoài thuê thợ ngoài lắp đặt cũng rẻ hơn 1,5 củ là ít...năng nhặt chặt bị mà cụ $-), nếu tổng thiệt hại vào khoảng 10 củ thì em cũng cố..nghiến răng 1 cái cụ ạh..8->

Spark VIP

Xe tải
Em thay con Santafe nao cung bi benh nay. E nghi cua cu la do rotuyn lai la nhieu
Hôm trước lúc lắp máy vào khung, mấy ae bảo dưỡng rotyun xe em hết cả rùi cụ ah, có thể đo bạc gì đó ở trục các đăng chăng?

Mapu

Xe tăng
Vụ kêu thì em có xem thì cũng chỉ xem thế thôi chứ bắt đúng bệnh khó lắm ạ. Em từng chứng kiến một xe Santafe vào một gara to đùng để xử lý cái vụ kêu lục cục này mà đến lúc thay gần hết những thứ phải thay rồi mà....vẫn kêu, thậm chí còn to hơn. Xe cụ lục cục là khi đi vào được gập ghềnh hay khi đánh lái hay là khi đi vào đường mấp mô nhỏ như gờ giảm tốc hoặc nhám bê tông?
Lọc gió này khác loại bình thường ntn hả cụ?
Nó là lọc gió K&N, công nghệ chất liệu khác hẳn lọc gió thông thường, có thể rửa được nên nó bẩu là dùng....cả đời. Đặc biệt lưu lượng gió vào hơn (nó bẩu là hơn 30%) nên xe bốc hơn. Em sẽ làm chuột bạch trước xem thế nào.
E thấy con X9000 cũng đc đấy cụ. Giá có 2, 5 củ thì phải. E đg định lăpcon này cụ ạ
Con này Dual Cam tức là có một cam trước xe và một cam quay trong xe, cá nhân em thấy không cần thiết vì trong xe có cam quay cứ kỳ kỳ. Hơn nữa, con này không có GPS, một tính năng mà em đánh giá là Cam hành trình nên có. Em cũng không thấy nói là con này có G-Sensor (cảm biết rung lắc) hay không?
Và nó là hàng China nên nhìn hơi màu mè một chút.

Sao lại vậy kụ? Em tưởng Santafe là có giàn lạnh ở hàng ghế cuối cả chỉ nhỉ?
Chỉ có bản Full thôi cụ ạ? chứ bản thường thì không có
Em chỉ đoán mò là liên quan đến hệ thống lái: nếu không phải là Rotyun lái thì sẽ là thước lái hoặc là cái van cân bằng bỏ mẹ gì đấy em cũng không nhớ nữa.

Hôm nay ko thấy cụ Hải đâu nhỉ?
Hôm trước Gấu nhà cụ ý đang ở đấy mà các cụ cứ bàn đi Đồ Sơn nên em dự là cụ ấy không được online nữa đâu ạ. :D

Chỉnh sửa cuối:

Mapu

Xe tăng
Oạch, chạy ngọt lắm cụ ợ, máy bốc, loanh quanh trong phố còn khoảng 9,5l/100km, hôm nọ em mới nhíc tý lên 70km/h luôn, xong phải giảm tốc ngay vì xe em mới cứng mà cụ, đang trong giai đoạn rốt đa mà keke
Keke, xe cụ giờ thì đúng là mới cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng, cả máy lần vỏ. Mà em nó mới về thế, chưa quen nên cụ đối xử với em ấy nhẹ nhàng tí, cố không cho em ấy phải quay lên đến 2500-3000 vòng trong 1000 "phát" đầu cụ nhé, cụ mạnh quá, em ý "rách" ra là khổ đấy.

Hoang_ABT

Xe tải
Vụ kêu thì em có xem thì cũng chỉ xem thế thôi chứ bắt đúng bệnh khó lắm ạ. Em từng chứng kiến một xe Santafe vào một gara to đùng để xử lý cái vụ kêu lục cục này mà đến lúc thay gần hết những thứ phải thay rồi mà....vẫn kêu, thậm chí còn to hơn. Xe cụ lục cục là khi đi vào được gập ghềnh hay khi đánh lái hay là khi đi vào đường mấp mô nhỏ như gờ giảm tốc hoặc nhám bê tông
Em cũng thay gần hết nhưng vẫn kêu như vậy, thậm chí còn có vẻ tiếng kêu của nó sang sảng hơn cụ ợ, em dự là thay rotuyn xong rồi nó dồn hết cái vụ kêu ấy vào 1 chỗ nên cứ khi đi chậm vào cái ổ gà ri hay gờ giảm tốc thì ho ra tiếng lục cục cụ ah. Cụ chém thêm cho em sáng cái con mắt hehe.

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
Hôm nay ko thấy cụ Hải đâu nhỉ?
Hnay e bận chạy lông nhông suốt.
có tí buổi trưa ngồi ở cafe Lung thì mạng lởm vãi tè ko vào được. Ngồi nhìn trời mưa và trả lời mấy cụ hỏi mua kính, nghĩ vui vui
mấy hôm nắng thì ko thấy ai hỏi , hnay mưa sầm sập thì thi nhau hỏi kính và order :D
Em cũng thay gần hết nhưng vẫn kêu như vậy, thậm chí còn có vẻ tiếng kêu của nó sang sảng hơn cụ ợ, em dự là thay rotuyn xong rồi nó dồn hết cái vụ kêu ấy vào 1 chỗ nên cứ khi đi chậm vào cái ổ gà ri hay gờ giảm tốc thì ho ra tiéng lục cục cụ âh. Cụ chém thêm cho em sáng cái con mắt hehe.
Xe em cũng đang kêu lục cụ ở bộ phận gầm trước.

HD Ngoc Khanh thì phán là mòn thước lái , phải thay cả thước lái và đôi rutuyn

còn HD Dong Anh: thì phán là chỉ cần thay rutuyn là ổn - thước lái chưa thể hỏng được :D

E định cuối tuần sau cùng cụ Tân chạy lên đó Kiểm tra luôn máy móc hôm trước xúc rửa thế nào, và đo lại áp suất xem còn đều tăm tắp cả 4 máy ko :D
Tiện kiểm tra lại hệ thống lái luôn.

P/s trên HD dong anh: sơn lazang cực rẻ. 4 bánh tổng hết 200k - cái nỳ e và cụ Tân được cụ Hải Anh mách hôm đó

Mapu

Xe tăng
Em cũng thay gần hết nhưng vẫn kêu như vậy, thậm chí còn có vẻ tiếng kêu của nó sang sảng hơn cụ ợ, em dự là thay rotuyn xong rồi nó dồn hết cái vụ kêu ấy vào 1 chỗ nên cứ khi đi chậm vào cái ổ gà ri hay gờ giảm tốc thì ho ra tiếng lục cục cụ ah. Cụ chém thêm cho em sáng cái con mắt hehe.
Cụ thay rotuyn cân bằng, cao su cân bằng, bạc càng a chưa. Em nhớ không nhầm thì giảm sóc cụ.cũng thay rồi
Cái rotuyn cân bằng có thể tháo hẳn ra để check được. Cao su cân bằng thì rẻ nên lâu chưa thay thì cứ thay. Còn bạc càng a thì thì nhìn kỹ xem.có bị đứt không ạ. em cũng chỉ biết được đến vây thôi cho trường hợp đi chậm vân kêu lục cục.

haidt13

Xe điện
Website
www.otofun.net
Cụ thay rotuyn cân bằng, cao su cân bằng, bạc càng a chưa. Em nhớ không nhầm thì giảm sóc cụ.cũng thay rồi
Cái rotuyn cân bằng có thể tháo hẳn ra để check được. Cao su cân bằng thì rẻ nên lâu chưa thay thì cứ thay. Còn bạc càng a thì thì nhìn kỹ xem.có bị đứt không ạ. em cũng chỉ biết được đến vây thôi cho trường hợp đi chậm vân kêu lục cục.
Cái này để e hỏi kỹ lại a Thịnh đã, vì hôm lấy xe ông lx của a Thịnh dọn sạch quá bỏ hết đống hồ sơ sửa chữa đi đâu thì phải .
E nhớ mang máng thì a nói là có thay rutuyn rồi nhưng vẫy thấy hơi láng lái, nên thay đôi lốp trước mới toanh vào thì thấy hết (nên xe e giờ đang lệch dàn lốp)
E chạy thì thấy ko láng lái, nhưng lục cụ khi đi chậm và khi vào chỗ sock kiểu gờ giảm tốc hay ổ gà nắp cống thì có cảm nhận được ạ

Hoang_ABT

Xe tải
Cái này để e hỏi kỹ lại a Thịnh đã, vì hôm lấy xe ông lx của a Thịnh dọn sạch quá bỏ hết đống hồ sơ sửa chữa đi đâu thì phải .
E nhớ mang máng thì a nói là có thay rutuyn rồi nhưng vẫy thấy hơi láng lái, nên thay đôi lốp trước mới toanh vào thì thấy hết (nên xe e giờ đang lệch dàn lốp)
E chạy thì thấy ko láng lái, nhưng lục cụ khi đi chậm và khi vào chỗ sock kiểu gờ giảm tốc hay ổ gà nắp cống thì có cảm nhận được ạ
Hôm nào cụ và cụ Tân bon lên Đông Anh thì hú em một tiếng cho anh em đi cùng nhé!!!!!!