Chia sẻ kinh nghiệm lựa chọn Bi xenon (gương cầu - projectors) Cùng hình ảnh thi công

escapes

Xe buýt
cho dù là gì thì cũng nên gọi tên nó cho đúng ạ, đơn giản nó Bi-Xxxxx, có nghĩa là 2 , thay vì dùng 2 bóng, một bóng chiếu xa, một bóng chiếu gần thì Bi-xenon sẽ dùng cơ chế màn chắn cơ khí để chắn hoặc mở, điều chỉnh hướng luồng sáng, chứ nó không phải là bi vì có hình dáng giống bi ạ....không biết em có sai chỗ nào không ạ?

zero4803

Xe buýt
Vấn đề này cũng nhiều cụ gặp rồi,nhưng đại đa số là lắp balats và bóng trung quốc nên mới dẫn đến bị hiện tượng này.Bên em cũng đã có sử lý cho rất nhiều cụ hết bệnh tình.Nhưng như bên em nếu lắp balats xin (thường là hàng theo xe) em chưa gặp trường hợp này bao giờ.Nói là nhiều thì cũng không đúng cụ ạ.Vi dụ Bi Q5 hàng xịn tháo xe nhiều lúc không có để mua chứ không phải là lúc nào cũng có.Hoặc như hàng hot bi land rove có cụ đăt cả tháng trời cũng không có hàng để lắp.Còn về nguồn hàng thì ở việt nam mình chắc là khó khó mới kiếm được một đôi đèn audi q5.
chết thế giờ em muốn lắp bi Q5 cho Altis thì chờ bao lâu hả cụ ? :((
Mà xử lý chứ ko phải sử lý cụ nhé :D

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Cho ảnh xe lắp rồi đi cụ
Cụ cứ từ từ mỗi hôm cháu sẽ post một ít nhưng cháu muốn trả lời một số câu hỏi trước rồi mới đưa anh lên.Các cụ co nhu cầu tham khảo móc mắt em nào cứ ới nếu có cháu sẽ phọt lên.
cho dù là gì thì cũng nên gọi tên nó cho đúng ạ, đơn giản nó Bi-Xxxxx, có nghĩa là 2 , thay vì dùng 2 bóng, một bóng chiếu xa, một bóng chiếu gần thì Bi-xenon sẽ dùng cơ chế màn chắn cơ khí để chắn hoặc mở, điều chỉnh hướng luồng sáng, chứ nó không phải là bi vì có hình dáng giống bi ạ....không biết em có sai chỗ nào không ạ?
Chuẩn là như thế cụ ạ !
chết thế giờ em muốn lắp bi Q5 cho Altis thì chờ bao lâu hả cụ ? :((
Mà xử lý chứ ko phải sử lý cụ nhé :D
Hi hi Atits thì chiến luôn và ngay anh ạ khoảng hơn 4 tiếng là có thể về nhà khoe đèn :D !
Cụ bắt lỗi cháu ghe quá huhu :((

tuấn82

Xe đạp
Sonata thì lắp dc loại pha cos nào vào bên pha theo xe hả cụ ?

buidoimiennui

Xe điện
lắp bi xenon kiểu này có sợ ảnh hưởng đến điện đóm ko cụ ? mấy bác nhà em lắp xong toàn thay dvd zin hết vì mỗi lần nháy pha là tự replay cd nhạc :((. Ngoài ra em cũng băn khoăn vụ đèn tháo xe Q5 ở đâu mà nhiều thế:)
Toàn hàng chung cuốc thôi cụ ạ :D Nhưng cụ đừng lo lắng, ánh sáng tốt là được.

escapes

Xe buýt
lắp bi xenon kiểu này có sợ ảnh hưởng đến điện đóm ko cụ ?
Qua các bài mô tả phương pháp độ đèn của cụ NgocPhan box Ford, cá nhân em thấy là rất thuyết phục cả về phương pháp thi công, vật tư thi công, tính an toàn......Hay là cụ CuongBlack demo cho anh em OF sơ đồ chạy dây, đấu nối, rơ le, cầu chì lên đây cái nhể...???? Cho anh em OF vừa được mở rộng tầm mắt, vừa thêm hiểu biết, lại vừa an tâm khi độ đèn, biết đâu cụ CuongBlack lại vừa học thêm được điều gì đó từ anh em ...lại vừa PR được dịch vụ của CỤ cũng nên ? :)....cụ bỏ quá nếu em có điều gì thất lễ ......

Chỉnh sửa cuối:

cuong_black

Xe buýt
Website
cuongblack-auto.com.vn
Qua các bài mô tả phương pháp độ đèn của cụ NgocPhan box Ford, cá nhân em thấy là rất thuyết phục cả về phương pháp thi công, vật tư thi công, tính an toàn......Hay là cụ CuongBlack demo cho anh em OF sơ đồ chạy dây, đấu nối, rơ le, cầu chì lên đây cái nhể...???? Cho anh em OF vừa được mở rộng tầm mắt, vừa thêm hiểu biết, lại vừa an tâm khi độ đèn, biết đâu cụ CuongBlack lại vừa học thêm được điều gì đó từ anh em ...lại vừa PR được dịch vụ của CỤ cũng nên ? :)....cụ bỏ quá nếu em có điều gì thất lễ ......
Vâng em thâyys kiến của cụ cũng rất chuẩn.vì em thấy các cụ escape nhà mình đi làm ờ chỗ khác đa số là bị mất đèn báo pha trong xe hoặc nếu có thì rất mờ.

luklak

Xe điện
Cụ CB là chiên gia lắp đèn mà trình bày chưa rõ nét lắm :D.
Đèn bi-xenon (từ bi nghĩa là kép) là tích hợp pha-cos trong 1, loại đèn này do hãng Hella của Đức phát minh ra để phục vụ nhu cầu ngày càng cao của các dòng xe sang của Đức dư Bim, mec .....
1 bộ đèn bi-xenon hoàn chỉnh gồm 3 phần chính :
- Projector gồm thấu kính thủy tinh, bộ xương vỏ nhôm và bộ màn chập chuyển pha-cos
- ballast điện tử để tạo nên dòng điện ~28.000v
- bóng đèn xenon, dùng khí xenon, khi được kích bởi dòng điện áp lớn 28000v sẽ phát ra ánh sáng dạng hồ quang.
Dư vậy cả 3 bộ phận đều quan trọng như nhau, trong đó bộ phận balast liên quan đến sự ổn định và an toàn, bộ gương cầu liên quan đến độ nét, rộng, tập trung của ánh sáng, bóng đèn liên quan đến màu sắc ánh sáng (chọn theo nhiệt độ màu) và độ sáng (bóng sử dụng nhiều ánh sáng suy giảm theo).
Về ưu điểm thì hiện nay bi-xenon là option cho các xe từ sang đến siêu sang do an toàn và đẹp, đạt độ sáng cao 3200lumen so với 1600lumen của halogen trong khi tiêu thụ điện năng ít hơn 35w so với 55w. Ngoài đạt ánh sáng cao dư ban ngày, tạo tự tin khi lx ban đêm, bộ đèn bi-xenon cũng làm chiếc xe đẹp và trông "có hồn" hơn.
Hiện nay có nhiều hệ thống cao cấp hơn đã và đang được áp dụng dư đèn led, laser.. Thế hệ cao hơn bi-xenon có thế tự động liếc theo góc lái, màn chập đa dạng hơn có thể từ 3 đến 5 mức auto giữa các mức được.
Về vấn đề chập điện và lọt nước là rất thấp, có thể = 0 nếu linh kiện tốt, thợ thi công k/n, cẩn thận.
1 nâng cấp đáng giá cho các xe hạng trung nếu quan tâm đến hình thức và độ an toàn khi đi trời tối.

Chỉnh sửa cuối:

elegantteam

Xe tăng
cụ làm cái so sánh giữa xenon 35W và 50W cho em vơi. Hình như chưa có ai lắp xenon 50w thì phải

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Sonata thì lắp dc loại pha cos nào vào bên pha theo xe hả cụ ?
Sonata thì thì chóa pha hơi nhỏ nên khi thi công đa số bên em lựa chọn 3 dòng bi chính
- Bi morimoto h1 cái này nhỏ gọn dẽ thi công.Nhưng cường độ ánh sáng pha kém (độ chụp và xa không băng pha zin),bù lại cos rộng và sáng.Nhưng do là bi trung quốc nên tuổi thọ rất kem khi sử dụng thường xuyên trên 2 tiếng.
- Bi infiniti fx35 và audi Q5 hai cặp này cái này là hàng tháo xe nên độ bền rất cao.infiniti Fx35 cho ánh sáng cos rộng hơn audi q5 một chút nhưng cường độ sáng cos và pha đèu không băng audi q5 vì thế đa số mọi người đều lựa chọn là bi (projector audi q5)
đây là một số hình ảnh của xe đã thi công hoàn thiện gửi cụ tham khảo
[/url] [/IMG]
Toàn hàng chung cuốc thôi cụ ạ :D Nhưng cụ đừng lo lắng, ánh sáng tốt là được.
:D tốt bền và xịn chứ ạ :D

Chỉnh sửa cuối:

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Cụ CB là chiên gia lắp đèn mà trình bày chưa rõ nét lắm :D.
Đèn bi-xenon (từ bi nghĩa là kép) là tích hợp pha-cos trong 1, loại đèn này do hãng Hella của Đức phát minh ra để phục vụ nhu cầu ngày càng cao của các dòng xe sang của Đức dư Bim, mec .....
1 bộ đèn bi-xenon hoàn chỉnh gồm 3 phần chính :
- Projector gồm thấu kính thủy tinh, bộ xương vỏ nhôm và bộ màn chập chuyển pha-cos
- ballast điện tử để tạo nên dòng điện ~28.000v
- bóng đèn xenon, dùng khí xenon, khi được kích bởi dòng điện áp lớn 28000v sẽ phát ra ánh sáng dạng hồ quang.
Dư vậy cả 3 bộ phận đều quan trọng như nhau, trong đó bộ phận balast liên quan đến sự ổn định và an toàn, bộ gương cầu liên quan đến độ nét, rộng, tập trung của ánh sáng, bóng đèn liên quan đến màu sắc ánh sáng (chọn theo nhiệt độ màu) và độ sáng (bóng sử dụng nhiều ánh sáng suy giảm theo).
Về ưu điểm thì hiện nay bi-xenon là option cho các xe từ sang đến siêu sang do an toàn và đẹp, đạt độ sáng cao 3200lumen so với 1600lumen của halogen trong khi tiêu thụ điện năng ít hơn 35w so với 55w. Ngoài đạt ánh sáng cao dư ban ngày, tạo tự tin khi lx ban đêm, bộ đèn bi-xenon cũng làm chiếc xe đẹp và trông "có hồn" hơn.
Hiện nay có nhiều hệ thống cao cấp hơn đã và đang được áp dụng dư đèn led, laser.. Thế hệ cao hơn bi-xenon có thế tự động liếc theo góc lái, màn chập đa dạng hơn có thể từ 3 đến 5 mức auto giữa các mức được.
Về vấn đề chập điện và lọt nước là rất thấp, có thể = 0 nếu linh kiện tốt, thợ thi công k/n, cẩn thận.
1 nâng cấp đáng giá cho các xe hạng trung nếu quan tâm đến hình thức và độ an toàn khi đi trời tối.
Cụ phân tích rất chính xác.Ngoài việc cung cấp độ sáng cao khoảng 3200 lu hiện nay cũng có một số loại bóng được cung cấp với cường độ sáng khoảng 3800 lu hoặc cao hơn nữa.
cụ làm cái so sánh giữa xenon 35W và 50W cho em vơi. Hình như chưa có ai lắp xenon 50w thì phải
Thực ra nếu có điều kiện sử dụng bóng và ballats xin thì thì việc quan tâm đến ballats 55w là không cần thiết.Vì bản thân ballats 55w khởi động nhanh hơn so với ballats 35w (với hàng trung quốc).Còn đối với ballat xịn như philips,denso,koito,hella,......... được cung cấp theo các xe thì em thấy độ khởi động rất là ổn rồi.

tla

Xe điện
Cường cho anh hỏi, projecter Moni H1 thì dùng bóng và balllass nào ngon?

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
Cường cho anh hỏi, projecter Moni H1 thì dùng bóng và balllass nào ngon?
Với quả bi morimotor h1 này thì bóng nên dùng loịa cao cấp của trung quốc hoặc bóng philips còn ballats thì với kinh nghiệm lắp đặt em thấy rằng denso là cho độ ổn định cao nhất.

MoonMax

Xe điện
Theo em phân tich ra bi xenon là cụm từ mà người việt nam mình để gọi một tổ hợp đèn gồm phần bi và phần xenon (gọi là bi xenon cho nó sang vì đa só giờ chơi bi là phải lắp xenon chứ không ai lắp halozen nên ít người nhắc đến cụ từ bi halozen).Bi là vì nó tròn tròn (còn ở bển thì thấy các đồng bào đồng chí gọi là projectors,với các cụ độ xe máy thì gọi là gương cầu.
Cái này thì chuyên gia ánh sáng nhầm nặng rồi nhé, bixenon có nghĩa là đèn xenon pha và cos cùng dùng chung trên 1 projector lens ( cái này chuyên gia đang gọi là bi đây), cái từ bi của chuyên gia là từ thuần việt, gọi một cách nôm na cho cái gương cầu.

Còn tiền tố " bi " trong bixenon trong tiếng. anh có nghĩa là 2, từ này được in hẳn trong câtlogue theo xe bằng tiếng anh nhá.

Lần trước thay đèn ở nhà chuyên gia , chuyên gia giải thích cho em cứ buồn cười nhưng vì thời gian eo hẹp nên chưa bàn đến chốn với chuyên gia được:P

cuong_black

Xe buýt
Website
cuongblack-auto.com.vn
bi-functional xenon Là để nói về đèn xenon có hai chức năng.Còn bên mình mọi người thường hay truyền miệng bi theo tiếng việt là bi cos và bi pha cos.VÍ dụ như bi acura cos ( được lắp cho honda civic mới bây giờ và một số dòng khác) hay bi Audi Q5 (bi liền pha/cos) được lắp trên dòng xe audi q5.v.v.v
Hi Nhà em cũng toàn gọi là bóng xenon thụ thò thui ạ,theo như tây thì nó gọi là dual xenon hi beam / low beam.Tạm hiểu là xenon cả pha lẫn cos dành cho chân H4.Loại ngày ngày xưa chưa có bi xenon nó là hàng hót trên thị trường các cụ nhỉ.
Em nó trả lời ở đây rùi mà.Goị là bi này bi kia cho nó tiện như một các viết tắt.Em thấy như thế cũng là phù hợp mà.
Cái này thì chuyên gia ánh sáng nhầm nặng rồi nhé, bixenon có nghĩa là đèn xenon pha và cos cùng dùng chung trên 1 projector lens ( cái này chuyên gia đang gọi là bi đây), cái từ bi của chuyên gia là từ thuần việt, gọi một cách nôm na cho cái gương cầu.

Còn tiền tố " bi " trong bixenon trong tiếng. anh có nghĩa là 2, từ này được in hẳn trong câtlogue theo xe bằng tiếng anh nhá.

Lần trước thay đèn ở nhà chuyên gia , chuyên gia giải thích cho em cứ buồn cười nhưng vì thời gian eo hẹp nên chưa bàn đến chốn với chuyên gia được:P
Hôm nào cụ qua móc mắt hay làm món gì cháu phải thiết kế bữa bia thiết cụ mới được.Nhưng mà cụ ứ được cười nhà cháu nữa đấy nhé :D !

Chỉnh sửa cuối:

datlekima

Xe tải
cảm ơn cụ đã chia sẻ

Gừng

Xì hơi lốp
nói chung ông e làm thì yên tâm r
nhà anh 2 con xe làm ở đây gần 2 nĂm rồi mà ko thấy vấn đề gì, ánh sáng hoàn toàn hài lòng

h cung ko biết là nên làm thêm món nào nữa, he he

Kiabuoisang

Xe container
Cụ Cường cho em hỏi, trước đây con Kia Cerato nhà em được cụ độ giúp Bi Moritomo H1 vào. Đến nay vẫn chạy ổn định, không có vướn đề gì. Nhưng giờ nếu em vẫn để nguyên cụm bi đó nhưng tháo bỏ bóng xenon và nhét bóng Halogen H1 vào thì nó có ảnh hưởng gì đến tiêu cự, đường cắt không ợ, cường độ sáng có giảm nhiều lắm không ạ. Có giắc để chuyển đổi giữa bóng H7 sang bóng H1 không ợ.
Em cũng hay dùng bóng xenon Tung Cẩu, thấy chất lượng không đồng đều, có đôi thì bền vãi, có đôi thi chỉ được time ngắn là đổi sang màu tím.

cuong__black

Xe tải
Website
nguyencuongaudio.vn
nói chung ông e làm thì yên tâm r
nhà anh 2 con xe làm ở đây gần 2 nĂm rồi mà ko thấy vấn đề gì, ánh sáng hoàn toàn hài lòng

h cung ko biết là nên làm thêm món nào nữa, he he
Sản phẩm chất lượng làm hài lòng các anh là niềm vinh hạnh lớn của của hàng rồi.
- Hai ông anh lắp toàn bi xenon của land rove với audi q5 hàng hịn thì giờ cũng chả biết nâng cấp cái gì nưa.Chắc xe đi mấy năm rồi giờ có khi là cũng ồn ồn rồi :D khẳ năng là phải làm chống ồn 3 lớp mới của hàn quốc anh ạ.Đi cho nó êm.
chốt lại là giá cả thế nào các cụ? giá mắc quá thì cũng lăn tăn ạ
Giá thì còn tùy vào nhu cầu sử dụng,chất lượng sản phẩm và túi tiền nữa.Nhưng chắc chắn với cụ một điều là giá rất tốt so với chất lượng thu lại.
Cụ Cường cho em hỏi, trước đây con Kia Cerato nhà em được cụ độ giúp Bi Moritomo H1 vào. Đến nay vẫn chạy ổn định, không có vướn đề gì. Nhưng giờ nếu em vẫn để nguyên cụm bi đó nhưng tháo bỏ bóng xenon và nhét bóng Halogen H1 vào thì nó có ảnh hưởng gì đến tiêu cự, đường cắt không ợ, cường độ sáng có giảm nhiều lắm không ạ. Có giắc để chuyển đổi giữa bóng H7 sang bóng H1 không ợ.
Em cũng hay dùng bóng xenon Tung Cẩu, thấy chất lượng không đồng đều, có đôi thì bền vãi, có đôi thi chỉ được time ngắn là đổi sang màu tím.
Nếu bây giờ anh muốn lắp bóng halozen vào bi thì ok về đường cắt nhưng còn về cường độ sáng cao hay thấp nó còn phụ thuộc vào loại bóng halozen anh lắp.Vi dụ như anh làm đôi h1 philips x-trem (tăng sáng 100%) thì quá ngon.Nếu xenon anh tủng của lả mà chạy lâu lâu rồi chắc chắn không sáng bằng cái bóng philips e-trem kia được.
- Về giắc chuyển đổi từ h7 sang h1 thì không có.Nhưng có thể làm giắc xịn được bằng cách lấy chân bóng H7 hàn vào giắc bóng H1 là cắm vào nhau hịn luôn.
- Nhưng mà bi morimotoh1 h1 đi lâu thế rồi chắc là cũng hơi bị đục thủy tinh thể òi chắc nà nà cũng phải nâng cấp rồi :D !

Chỉnh sửa cuối:

vietpt87

Xe hơi
Cụ cường tư vấn cho em bộ bi cho em Forte với. Em cần lên bi và mắt thiên thần cụ ợ.