[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm dùng Photoshop

kenu97

Xe container
Có trang web photoshop trực tuyến, vào đăng ký ac là dùng được, ko cần cài đặt, dễ sử dụng và có nhiều mẫu cho các lựa chọn. Thích hợp với dân amater như em :D
http://www.photoshop.com/express

danbeo

Xe buýt
Em định viết 1 số tut hướng dẫn ghép ảnh và chỉnh mầu gúp các bác ABC về photoshop (PS) nhưng viết bằng word và minh họa hình ảnh thì thấy nó dài, công phu và lằng nhằng, khó hiểu cho bác nào chưa biết hoặc biết ít về PS nên em muốn minh họa quá trình xử lý ảnh đó bằng 1 đoạn video , em ghĩ sẽ trực quan hơn và ai cũng có thể hiếu được. Vấn đề ở chỗ em dùng phần mềm BB flashback để ghi thành video nên muốn hỏi các bác cách upload đoạn video đó lên diễn đàn và có phần mềm nào chuyển đổi đoạn video đó sang các định dạng khác như mpeg, flv....

Đây là kết quả sau khi ghép : the little angle

bức ảnh trên được hình thành từ 3 hình sau , bác nào muốn thực hành thì down mấy hình này về máy. Có 1 hình trắng hoàn toàn là hình chưa đôi cánh do em lưu ở đuôi gif nên nhìn nó trắng vậy, các bác cứ lấy về rồi mở trong PS sẽ thấy đôi cánh hiện ra

buonchuoi

Xe tăng
em đọc đau cả đầu mà chẳng hiểu mấy

FeRAM

Xe điện
Các cụ giúp em với.

Mịa, chụp nét quá cũng dở. Mẫu là mẹ teen, mặt toàn tàn nhang. Giờ làm thế nào xóa đi hở các cụ ôi. Em đọc toét mắt phần trên mà chả biết cách dùng. Đại loại là "là" mặt cho nó phẳng tý. (Không chị, em chửi em chít.).

sv_ngheo

Xe điện
Hờ hờ, xử lý da mẹt thì cụ để em, hơi bị triệt để nhá. cho em cái ảnh đi, em xử lý cụ xem trước

thích thì cho cả mồm biến mất í chứ, bác Z4 nhỉ :21:

FeRAM

Xe điện
Hờ hờ, xử lý da mẹt thì cụ để em, hơi bị triệt để nhá. cho em cái ảnh đi, em xử lý cụ xem trước

thích thì cho cả mồm biến mất í chứ, bác Z4 nhỉ :21:
Thôi, phiền cụ quá. Với lại, cụ bày cách làm trên đây đi, để bác nào cũng ko biết như em còn học mót được.

danbeo

Xe buýt
Các cụ giúp em với.

Mịa, chụp nét quá cũng dở. Mẫu là mẹ teen, mặt toàn tàn nhang. Giờ làm thế nào xóa đi hở các cụ ôi. Em đọc toét mắt phần trên mà chả biết cách dùng. Đại loại là "là" mặt cho nó phẳng tý. (Không chị, em chửi em chít.).
Cụ Feram : mời cụ qua www.dohoavn.net đăng ký 1 nick rồi cụ vào link sau : http://dohoavn.net/index.php?categoryid=14 sẽ đúng như ý cụ , xư lý tàn nhang,. Em thấy bài này hay chỉ tội bác làm bài tút đó nói giọng miền trong và Anh ngữ hơi khó nghe. Các bác khác có nhu cầu tìm hiểu PS cũng nên vào đó tham khảo , rất nhiều chiêu đáng để học. Bản thân em cũng chỉ đi học mót qua mạng , Lab rồi về xào xáo lấy những cái hay , ghép với những thứ mình có để tạo ra cái mới

Các cụ giúp em với.

Vào trong cái file PS for photgahpher hôm nọ mới cop của em đấy có tip nói về healing brush chuyên tẩy mụn, tnà nhang ở mặt đấy...

FeRAM

Xe điện
Vào trong cái file PS for photgahpher hôm nọ mới cop của em đấy có tip nói về healing brush chuyên tẩy mụn, tnà nhang ở mặt đấy...
Cái *.docx của cụ em ko mở ra được. Mịa, mấy hôm nay, bận quá.

quangdzung

Xe điện
Các cụ giúp em với.

Thấy em nào như thế cụ cứ bấm lấy nét tít 1 phát rồi hơi xoay thêm vòng focus tí nữa là mặt ngon ngay thôi mà
P/S : Đấy là lý do chính của việc ảnh của Khọm toàn out lét :)) :))

sv_ngheo

Xe điện
Cái *.docx của cụ em ko mở ra được. Mịa, mấy hôm nay, bận quá.

Docx là định dạng cho Office 2007, cụ ko mở bằng Office khác được.

Cụ kiếm lấy cái bộ Of 2007 Portable tự chạy ko cần cài đặt, mở ra rồi save thành dạng doc là mở được bằng bất cứ bản Office nào

Cụ vào đây lấy nhá: Phần 1 - Phần 2 - Phần 3

dollyna

Đi bộ
có bạn nào biết nào biết blend màu với làm mờ ảo nền để hình ảnh người nổi hơn ko?bạn nào biết cho mình xin YM mới :(

Bình X-Five

Xe container
Còn một điều rất quan trọng mà các cụ mới tiếp xúc với ảnh ọt nên lưu ý và trau dồi, đó là kỹ năng đánh giá một bức ảnh. Cái này thì phải chịu khó học hỏi và đúc rút dần, ko ai dạy được! (nên tạo thói quen săm soi, ngắm nghía và so sánh các bức ảnh với nhau cũng là 1 cách tốt).

Ví dụ ảnh đang thiếu, thừa cái gì, cần bổ sung và giảm bớt cái gì...?

Ảnh được tạo nên bởi 3 sắc độ: Sáng, Tối và Trung gian. Ảnh thiếu sắc độ sáng (highlight) thì bị mù mù, thiếu sắc độ tối (shadows) thì bị nhợt và ko sâu, mất trung gian thì ảnh bị bẹt và nông. Và ngược lại.

Ngoài ra một bức ảnh đẹp còn liên quan đến một số yếu tố khác như: Màu sắc, độ nét, tương quan giữa chủ thể và phông nền (background), bố cục....vv.v.....

Tóm lại ko đánh giá đúng mức được một bức ảnh thì lô bài cụ Dần với cụ Mèo chỉ sử dụng hết một phần :) hoặc nếu có sử dụng hết có khi ảnh lại xấu đi thì chít :P

Tạm thời em tham gia vài câu xây dựng mang tính cá nhân. Có gì ko phải các cụ bỏ quá cho :redface:

Chúc các cụ nhà ta nhanh tiến bộ! Cái gì ko biết lại hỏi, biết được cái gì hay ta lại share :).

Classic_car

Xe hơi
Chia sẻ với cả nhà :

Xử lý ảnh với phong cách HDR (High Dynamic Range)

HDR (High Dynamic Range) là một công nghệ mới đang rất thịnh hành trong nghệ thuật nhiếp ảnh. Một bức ảnh sử dụng công nghệ HDR được tạo ra từ các phần mềm đồ họa nổi tiếng như Photoshop và Photomatrix. Chúng sẽ cho ra những bức ảnh với nhiều chi tiết nhấn mạnh vào phần highlight và shadows.

Ví dụ: Một số ảnh chỉnh sửa bằng phần mềm HDR

THáp nước Hà Nội

Ảnh gốc:

Đã chỉnh:

Nhà thờ lớn:

Ảnh gốc:

Đã chỉnh:

Góc Hà Nội

ẢNh gốc:

Đã chỉnh:

Nhà Hát Lớn

ẢNh gốc:

Đã chỉnh:

Quạt cổ

Ảnh gốc:

Đã chỉnh:

Các bạn có thể down phần mềm này tại đây:

http://www.mediachance.com/download.htm

Tìm phần Dynamic-PHOTO HDR phía dưới và click zô DPHDRtrial.exe

Chúc các bạn thành công (b)

sungak

Xe tăng
Website
www.myhyec.com
Cho em hỏi làm sao chụp được cái ảnh như thế này nhỉ, hay là đánh răng ạ ?

Chỉnh sửa cuối:

minh3s

Xe buýt
Website
www.otofun.com
phần mềm của bác hay quá, bác có crack ko, send cho em với. Em tìm mãi mà ko thấy crack của nó :77:
Chia sẻ với cả nhà :

Xử lý ảnh với phong cách HDR (High Dynamic Range)

HDR (High Dynamic Range) là một công nghệ mới đang rất thịnh hành trong nghệ thuật nhiếp ảnh. Một bức ảnh sử dụng công nghệ HDR được tạo ra từ các phần mềm đồ họa nổi tiếng như Photoshop và Photomatrix. Chúng sẽ cho ra những bức ảnh với nhiều chi tiết nhấn mạnh vào phần highlight và shadows.

Các bạn có thể down phần mềm này tại đây:

http://www.mediachance.com/download.htm

Tìm phần Dynamic-PHOTO HDR phía dưới và click zô DPHDRtrial.exe

Chúc các bạn thành công (b)

a_bờ_cờ

Xe tải
Cho em bon chen hỏi về crack của Dynamic photo HDR với nhé, trông Pro quá. Vodkaed bác Class-car.(b)

Classic_car

Xe hơi
phần mềm của bác hay quá, bác có crack ko, send cho em với. Em tìm mãi mà ko thấy crack của nó :77:
Có cách mà ko cần dùng đến Crack :

Vì xong 1 tấm hình bản này nó bị có cái chữ kí phía dưới . Ta phải đi đường vòng thôi .

Trước tiên ẢNh gốc ta vào PS Crop thừa 1 khoảng phía dưới. Xong dùng tấm ảnh đấy làm HDR . Khi xong thì nó sẽ có chữ ký vào cái phần thừa đấy . Ta lại vào PS Crop bỏ nó đi ... thế thôi . HIHI đơn giản ....

Chúc cả nhà thành công (b)

coi77

Xe tải
Cho em hỏi làm sao chụp được cái ảnh như thế này nhỉ, hay là đánh răng ạ ?

Cái này chụp trong studio thì có gì là không chụp được hả bác! Có thể là thêm 1 vài thủ thuật về chất liệu ví dụ như nước ở đây ko phải là nước bình thường, theo em nghĩ thì nó là 1 loại Gel pha loãng.

Có gì sai sót các bác bỏ quá cho em.