[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm đặt phòng/vé máy bay trực tuyến: Chất lượng cao + Giá cả hợp lý

TheQueen

Xe điện
Ô trời, nhưng em khẳng định cậu cho thuê xe ở Mỹ cho một người dùng băng vietnam thuê mà! Em cũng đã từng dùng bằng việt tại một nước châu á gần đây. Để em hỏi bộ ngoại giao
E xác nhận điều này.vì e có thằng bạn bên đó,nói rằng có thể dùng bằng VN lái xe được

Lãng Du

Xe tải
Phải nói là cụ rất nhiệt tình và cho em thông tin rất chi tiết!=D>
Em đi chơi 1 mình cụ ợ. Đang rủ 1, 2 người nữa nhưng chắc ko được. Điểm đầu của em là LAX vì có anh bạn ở đó nên tận dụng để đỡ tiền KSb-( Có thể thay đổi thành SFO rồi đi ngược lại LAX như cụ gợi ý. Đoạn đường đó hồi 2002 em đi rồi nhưng chưa lọ mọ được gì. Có vài thị trấn nấu rượu vang và trồng tỏi trên đoạn đó. Sở dĩ chặng của em như thế vì em chắc chắn sẽ qua Los, Houston, và Boston. Em đang tính từ Boston đi Washington đổi "xe đò" Hoàng gì đó (mất khoảng 10h?).
Cụ cho em cái "meo" với để em hỏi thêm.
Tks cụ!
Bác ra ga tàu của Boston (xe bus đường dài ngay bên cạnh) lên xe về Newyork rồi từ đó đi Washington DC. Trước em toàn mua vé bus đường dài trên mạng (nếu bác ko tìm thấy thì pm em gửi đương link cho). rẻ và rất tiện nghi.
mà về washington đi thăm bảo tàng chiến tranh, bảo tàng không gian thì ok và chụp hình vớ vẩn ở tòa nhà quốc hội cho oai chứ ở đó buồn lắm bác ạ. bác cũng đừng đến washington DC vào weekend nhé, chết đói như chơi nếu ko đến china town đấy ạ :P

Maybach Tàu

Xe container
Cảm ơn chủ thớt thật nhiệt tình và chu đáo. Em hay phải mua ảnh ở các trang bán ảnh, bác có lời khuyên gì cho em xin nhé.

Bóng Chày

Xe lừa
Cảm ơn chủ thớt thật nhiệt tình và chu đáo. Em hay phải mua ảnh ở các trang bán ảnh, bác có lời khuyên gì cho em xin nhé.
Mua gì cũng vậy thôi cụ.
1/ "cửa hàng" uy tín
2/ "sản phẩm" như hoặc gần như quảng cáo
3/ chế độ bải hành hoặc đổi hàng
4/ web thanh toán có an toàn ko
5/ phí chuyển hàng
Kiểm tra các thông tin trên thì cần kiên nhẫn tìm tòi, đọc nhận xét của nhiều người. Cụ đã thử ebay và amazon chưa vì 2 ông đó bán gần như mọi thứ trên đời

Maybach Tàu

Xe container
Mua gì cũng vậy thôi cụ.
1/ "cửa hàng" uy tín
2/ "sản phẩm" như hoặc gần như quảng cáo
3/ chế độ bải hành hoặc đổi hàng
4/ web thanh toán có an toàn ko
5/ phí chuyển hàng

Kiểm tra các thông tin trên thì cần kiên nhẫn tìm tòi, đọc nhận xét của nhiề người. Cụ đã thử ebay và amazon chưa vì 2 ông đó bán gần
như mọi thứ trên đời
Cảm ơn cụ, nhà cháu cũng mua nhiều chỉ là muốn hiểu thêm về vấn đề bảo mật của thẻ thôi, còn mua ảnh thì trả tiền phát nó gửi trả thùy link để download ngay. Các vấn đề kia không vướng, vướng nhất vụ khai bao thẻ rồi, ngộ nhỡ cái thằng account phục vụ mình nó nghỉ chỗ đó nó có số thẻ nó tiêu tiền mềnh thì sao? ( đặc thù của mua ảnh ở cái trang shutterstock.com là phải alo cho thằng ku đó để xác nhận một số thứ )

Bóng Chày

Xe lừa
Em chỉ thanh toánt trên các trang web thanh toán lớn an toàn uy tín toàn cầu (secured) chẳng hạn như Paypal. Hiện nay mua trên Ebay hay các web bán hàng khắp thế giới đều cho phép trả bằng Paypal. Điều đó có nghĩa là không có "cụ sale" nào có thể xem được số thẻ của em. EM không có alo báo số qua điện thoại bao giờ vì như thế KHÔNG PHẢI giao dịch trực tuyến.
Em vừa kiểm tra nhanh trang http://www.shutterstock.com/ cho cụ thì thấy nó là trang web uy tín, thể hiện ở chỗ nó được trích dẫn bởi nhiều hãng tin uy tín như Reuters, CNET News, Forbes ... Cụ có thời gian đọc thêm ở đây http://www.shutterstock.com/press.mhtml.

Cảm ơn cụ, nhà cháu cũng mua nhiều chỉ là muốn hiểu thêm về vấn đề bảo mật của thẻ thôi, còn mua ảnh thì trả tiền phát nó gửi trả thùy link để download ngay. Các vấn đề kia không vướng, vướng nhất vụ khai bao thẻ rồi, ngộ nhỡ cái thằng account phục vụ mình nó nghỉ chỗ đó nó có số thẻ nó tiêu tiền mềnh thì sao? ( đặc thù của mua ảnh ở cái trang shutterstock.com là phải alo cho thằng ku đó để xác nhận một số thứ )

Maybach Tàu

Xe container
Em chỉ thanh toánt trên các trang web thanh toán lớn an toàn uy tín toàn cầu (secured) chẳng hạn như Paypal. Hiện nay mua trên Ebay hay các web bán hàng khắp thế giới đều cho phép trả bằng Paypal. Điều đó có nghĩa là không có "cụ sale" nào có thể xem được số thẻ của em. EM không có alo báo số qua điện thoại bao giờ vì như thế KHÔNG PHẢI giao dịch trực tuyến.
Em vừa kiểm tra nhanh trang http://www.shutterstock.com/ cho cụ thì thấy nó là trang web uy tín, thể hiện ở chỗ nó được trích dẫn bởi nhiều hãng tin uy tín như Reuters, CNET News, Forbes ... Cụ có thời gian đọc thêm ở đây http://www.shutterstock.com/press.mhtml.
Đội ơn cụ, em chỉ biết trang đó đơn giản vì nó có nhiều ảnh đẹp (để làm việc)
Nói thật với cụ là em đã search và đọc về Paypal, nhưng chả hiểu lếch giề:(. Cụ cho em vài dòng tư vấn kiểu NÔM NA về nó với, dốt nên khổ thía đấy:(

À, cụ làm một ly cho ấm bụng:D

Bóng Chày

Xe lừa
Maybach Tàu nói:
Đội ơn cụ, em chỉ biết trang đó đơn giản vì nó có nhiều ảnh đẹp (để làm việc)
Nói thật với cụ là em đã search và đọc về Paypal, nhưng chả hiểu lếch giề:(. Cụ cho em vài dòng tư vấn kiểu NÔM NA về nó với, dốt nên khổ thía đấy:(

À, cụ làm một ly cho ấm bụng:D
Paypal là như kiểu ngân hàng ảo trung gian, uy tín, hầu như cả thế giới chấp nhận. Cụ cà thẻ trên web có thể vẫn không yên tâm vì ko biết web đó nhưng cụ tin paypal (cũng như cả thế giới) và paypal trả cho cụ. Cái này gọi là nguyên tắc trung gian trên thị trường tài chính, mình san sẽ rủi ro cho những người khác, đồng thời chịu thêm tý phí.
Xin lỗi cụ nếu cụ ko hiểu.

Sent from my iPhone using Forum Runner

Bóng Chày

Xe lừa
Lên kế hoạch sớm để đặt chỗ/vé rẻ

Vừa qua, sau khi em đặt phòng đi nghỉ 2/9, có nhiều cụ nhắn em về việc tìm phòng; kết quả là có rất nhiều cụ không đặt được phòng, hoặc đặt phòng với giá đắt lên từ 30%. Bản thân em hôm đặt cũng chỉ cách ngày đi nghỉ chưa đến 2 tuần cũng là muộn rồi. Do đó, em post lời khuyên về thời gian để các cụ/mợ lưu ý. Một trong những yếu tố tiên quyết đem đến thành công cho chuyến đi nghỉ đó là việc đặt chỗ sớm. Em xin lấy ví dụ em đặt vé máy bay làm minh họa.

Giả sử hôm nay ngày 26/8, em có việc phải về quê nghỉ 2/9, thế là cuống lên đặt vé trên VNA. Do đặt gần ngày đi quá, vé vẫn còn nhưng giá khá "chát", các cụ xem:

Uploaded with ImageShack.us

Như vậy, nếu có chọn loại vé rẻ nhất, chịu nhiều rủi ro (không hoàn không hủy) thì cả thuế cũng đã trên 12 triệu/pax:

Trong khi đó, giả sử nếu em đặt chuyến đi trước 1 tháng, em sẽ có vé rẻ thế này:

Cùng loại vé, đặt sớm 1 tháng chỉ thiệt hại chưa đến 6 triệu cho vé khứ hồi Hanoi - Đài bắc, rẻ hơn 50%.

Như vậy, các cụ/mợ chỉ cần nhớ đặt chỗ các dịch vụ sớm 1 chút là có vé rẻ, tiết kiệm rất nhiều với cùng loại dịch vụ

Chỉnh sửa cuối:

Maybach Tàu

Xe container
Khoản này thì công nhân VNA nó thể hiện rõ rệt, em may mắn thường đặt được vé tầm 1.6 triệu cho một chiều HN-SG và ngựoc lại.

Bây h muốn "chơi" paypal thì chạy ra ngân hàng làm việc cụ tỉ hở cụ CHÁY BÒNG :D

Bóng Chày

Xe lừa
Về Paypal

1,6 triệu là hịn rồi cụ ợ. Đặt sớm lên em có thể lấy được vé 999 ngàn/chiều chưa thuế!

Về PAYPAL, cụ vào web của nó: https://www.paypal.com/vn để đăng ký tài khoản thôi.
Tiếc là nó chưa có tiếng Việt cụ ạ. BIết đâu lần này thêm cụ dùng, số account Việt tăng đủ hạn mức nó xây web tiếng Việt cũng nên.
Để đăng ký cụ cần có thẻ tín dụng: visa, master, discover, và amex. Em đăng ký lâu quá rồi nên không thể nhớ cụ thể, cụ cứ làm theo các bước hướng dẫn. Tiếng Anh kém thì mở sẵn trang dịch trong gúc gồ => đọc hiểu được hết!

Về ưu thế của Paypal, nếu cụ "cà thẻ" trực tiếp trên web mua hàng thì có rủi ro là số liệu thẻ bị lưu giữ lại trên web đó và khi web bị hack, số thẻ cụ có thế bị lợi dụng. Đó là rủi ro cố hữu của thương mại trực tuyến. Các website bán hàng vì thế không ngừng được nâng cấp về bảo mật. Các hiệp hội quốc tế cũng đề ra các yêu cầu về chuẩn mực an toàn website nhất định đối với hội viên, ví dụ như các ngân hàng, hãng hàng không. Khi VNA gia nhập Skyteam, tiêu chuẩn của Skyteam cao hơn chuẩn VN rất nhiều vì thế website của VNA đã được cải thiẹn về an ninh rất cao => có thể mua trên đó. Các cụ thấy cái lợi thế của toàn cầu hóa chưa? Trước đây bố bảo em chả dám mua của VNA mấy!

Nhưng VNA rõ ràng là 1 hãng HK quốc gia lớn, uy tín... trong khi đó có rất nhiều hãng bán hàng khác nhỏ hơn, ví dụ quần áo Giordano của Hongkong, nó có các tiệm tận quảng đông, trung quốc, là thiên đường của tội phạm mạng, nên nó rất khó thuyết phục người tiêu dùng mua hàng trên web nó vì đơn giản người ta không tin. Hoặc trên ebay có cả triệu người đủ thành phần mua bán đủ thứ => ai đủ lòng tin 1 ông tận tân thế giới sẽ giao hàng saukhi mình trả tiền. Vì thế nảy sinh câu truyện Paypal - trung gian tài chính. Cụ đăg ký với Paypal, nó lưu lại thẻ của cụ trên đó (vì sao Paypal được cả thế giới thừa nhận thì em chịu :) ), khi mua hàng, cụ trả bằng tài khoản Paypal, sẽ không có chuyện số thẻ và thông tin cá nhân của cụ lộ trên web bán hàng đó. Việc này đã có Paypal lo. Nó như tiền ảo của mấy cụ chơi game ấy. Dùng Paypal, cụ trả thêm tý phí (rất nhỏ, nhỏ đến mức cụ không biết ), bớt được nhiều rủi ro. Cụ vào các web bán hàng sẽ thấy nhiều web quảng cáo chấp nhận thanh toán Paypal với biểu tượng chữ P to đùng.

Ngoài ra còn nhiều ứng dụng nữa, em không có thời gian liệt kê được. Hy vọng giải thích dài dòng của em sẽ giúp cụ hiểu nguyên lý của Paypal. Cụ cứ làm thử, vướng đâu lại alo em nhé. Chúc cụ may mắn
Khoản này thì công nhân VNA nó thể hiện rõ rệt, em may mắn thường đặt được vé tầm 1.6 triệu cho một chiều HN-SG và ngựoc lại.

Bây h muốn "chơi" paypal thì chạy ra ngân hàng làm việc cụ tỉ hở cụ CHÁY BÒNG :D

Chỉnh sửa cuối:

audilevis

Xe tải
Thực ra ngoài Credit Card ra thì các pak còn có thể dùng Debit Card của Visa cũng được. Vì ko phải pak nào cũng có đủ điều kiện để làm Credit Card tín chấp tại các NH hoặc sẽ phải ký quỹ 1 số tiền tương đương (có thể lớn hơn) với hạn mức được cấp. Còn về Visa Debit mà phát hành từ các NH ở VN hiện nay được chấp nhận khá tốt tại nhiều nước, chứ ko như trước đây, Tuy nhiên thì vẫn ko phải 100% là thanh toán được, vì vậy mà E vẫn khoái dùng Credit Card hơn, hehe

Bóng Chày

Xe lừa
Thưa cụ, cụ tư vấn thế thì chết bà con.
1/ Cụ cho em biết nước nào debit card của VN dùng được. Bà con nghe quảng cáo của Ngân hàng phải nghe cho rõ. Hiện 1 số ngân hàng phát hành debit để các cụ ra nước ngoài có thể rút tiền tại ATM của 1 số ngân hàng đối tác tại nước đó. Nghĩa là cụ vẫn phải tiêu tiền mặt, lại phải chịu phí rút tiền của nước sở tại + phí chuyển đổi ngoại tệ. Cái này KHÁC HOÀN TOÀN mua bán bằng thẻ : người bán hàng có cái máy, quẹt/cà thẻ vô, in hóa đơn ra, ký vào và bye bye. Nói chung debit chỉ để rút tiền tiêu vặt từ tài khoản trả lương thôi.

2/ Đã là credit card nghĩa là "TÍN CHẤP", nghĩa là dùng uy tín của cá nhân (thông qua bảng lương) để dùng thẻ mua trước trả sau vào cuối tháng. Nhưng về đến VN vào khoảng năm 1996-1997 thì các bố VN sáng tạo "TÍN CHẤP KIỂU VN", nghĩa là ông đạt cọc 100 triệu, tối phát hành thẻ 100 triệu cho ông, tiêu hết bao nhiêu, ông trả vào bấy nhiêu vào cuối tháng. 100 triệu vẫn nằm trong tài khoản của ngân hàng! Có lẽ duy nhất người tiêu dùng VN phải chịu áp bức kinh doanh như vậy, nhưng không có ai lên tiếng. Ngân hàng lý giải là để "bảo toàn vốn" mà các cụ biết đấy, câu này nó như thần chú ấy. Cũng may bây giờ mở cửa rộng hơn, dân trí cao hơn nên nhiều người biết việc này. Các cụ đi làm công sở có bảng lương cỡ 5 triệu/tháng là có thể đăng ký làm thẻ tín dụng rồi, thường là gấp 4-6 lần số lương cụ - tùy thuộc ông cán bộ tín dụng ngân hàng các ông ấy đi tìm hiểu khả năng chi trả của cụ. Nếu có thẻ thấp nhất 20 triệu là cụ có thể yên tâm đi du lịch Thái lan chẳng hạn vì ăn ở hết vài trăm là cùng.

CỤ cứ ra ACB, BIDV, VCB, Tech, Exim ... nhiều lắm, cứ bảo ông Bóng Chầy giới thiệu :)
Thực ra ngoài Credit Card ra thì các pak còn có thể dùng Debit Card của Visa cũng được. Vì ko phải pak nào cũng có đủ điều kiện để làm Credit Card tín chấp tại các NH hoặc sẽ phải ký quỹ 1 số tiền tương đương (có thể lớn hơn) với hạn mức được cấp. Còn về Visa Debit mà phát hành từ các NH ở VN hiện nay được chấp nhận khá tốt tại nhiều nước, chứ ko như trước đây, Tuy nhiên thì vẫn ko phải 100% là thanh toán được, vì vậy mà E vẫn khoái dùng Credit Card hơn, hehe

audilevis

Xe tải
Thưa cụ, cụ tư vấn thế thì chết bà con.
1/ Cụ cho em biết nước nào debit card của VN dùng được. Bà con nghe quảng cáo của Ngân hàng phải nghe cho rõ. Hiện 1 số ngân hàng phát hành debit để các cụ ra nước ngoài có thể rút tiền tại ATM của 1 số ngân hàng đối tác tại nước đó. Nghĩa là cụ vẫn phải tiêu tiền mặt, lại phải chịu phí rút tiền của nước sở tại + phí chuyển đổi ngoại tệ. Cái này KHÁC HOÀN TOÀN mua bán bằng thẻ : người bán hàng có cái máy, quẹt/cà thẻ vô, in hóa đơn ra, ký vào và bye bye. Nói chung debit chỉ để rút tiền tiêu vặt từ tài khoản trả lương thôi.

2/ Đã là credit card nghĩa là "TÍN CHẤP", nghĩa là dùng uy tín của cá nhân (thông qua bảng lương) để dùng thẻ mua trước trả sau vào cuối tháng. Nhưng về đến VN vào khoảng năm 1996-1997 thì các bố VN sáng tạo "TÍN CHẤP KIỂU VN", nghĩa là ông đạt cọc 100 triệu, tối phát hành thẻ 100 triệu cho ông, tiêu hết bao nhiêu, ông trả vào bấy nhiêu vào cuối tháng. 100 triệu vẫn nằm trong tài khoản của ngân hàng! Có lẽ duy nhất người tiêu dùng VN phải chịu áp bức kinh doanh như vậy, nhưng không có ai lên tiếng. Ngân hàng lý giải là để "bảo toàn vốn" mà các cụ biết đấy, câu này nó như thần chú ấy. Cũng may bây giờ mở cửa rộng hơn, dân trí cao hơn nên nhiều người biết việc này. Các cụ đi làm công sở có bảng lương cỡ 5 triệu/tháng là có thể đăng ký làm thẻ tín dụng rồi, thường là gấp 4-6 lần số lương cụ - tùy thuộc ông cán bộ tín dụng ngân hàng các ông ấy đi tìm hiểu khả năng chi trả của cụ. Nếu có thẻ thấp nhất 20 triệu là cụ có thể yên tâm đi du lịch Thái lan chẳng hạn vì ăn ở hết vài trăm là cùng.

CỤ cứ ra ACB, BIDV, VCB, Tech, Exim ... nhiều lắm, cứ bảo ông Bóng Chầy giới thiệu :)
Chài, pak bi quan về VN thế. Công nhận là những năm trước việc thẻ Debit của VN hay đặc biệt như Thái Lan, Indo là khó chấp nhận vì nó có cái rủi ro về thẻ giả và đặc biệt nữa là nó rủi ro về hạch toán bù trừ tài khoản. Tuy nhiên thì vài năm trở lại đây thì thẻ Debit của các NH VietNam phát hành thì việc chi tiêu và chấp nhận khá tốt tại nhiều nước, như đặc biệt tại Âu Châu, và tại 1 số thị trường khác nữa.

Ví dụ cho pak luôn là rất nhiều người đã tiêu ngay giữa PARIS bằng DEBIT CARD :D

Và ngoài ra pak hiểu sai về Credit Card ko phải là tín chấp hay thế chấp mà: Credit Card là thẻ TÍN DỤNG, pak được NH cấp cho pak 1 cái gọi là HẠN MỨC TÍN DỤNG, và nó là tín dụng quay vòng trong 1 tháng, pak tiêu bao nhiêu trả bấy nhiêu (cộng cả phí và lãi nếu có). Còn việc để NH phát hành cho pak cái thẻ đó thì nó thường là có 2 hình thức chủ yếu là TÍN CHẤP (như pak nói là theo lương, hoặc có thể là qua uy tín trong lịch sử giao dịch với NH) và THẾ CHẤP (ký quỹ tiền mặt hoặc sổ tiết kiệm). Còn đối với Debit Card là GHI NỢ (khi pak tiêu là ghi nợ trực tiếp vào tài khoản của pak :D)

Bóng Chày

Xe lừa
Chắc cả thế giới có duy nhẩt VN bắt nạp tiền vào tài khoản phong tỏa (trước đây) để có thẻ tín dụng! Không biết bây giờ còn bị không?
Nhân tiện cụ cho em hỏi giữa Pa rít cụ "tiêu" thẻ visa debit như thế nào? Cũng cà vào máy như credit card? Nếu đúng thì quá tuyệt vời, VN nhiều sáng kiến vĩ đại
Chài, pak bi quan về VN thế. Công nhận là những năm trước việc thẻ Debit của VN hay đặc biệt như Thái Lan, Indo là khó chấp nhận vì nó có cái rủi ro về thẻ giả và đặc biệt nữa là nó rủi ro về hạch toán bù trừ tài khoản. Tuy nhiên thì vài năm trở lại đây thì thẻ Debit của các NH VietNam phát hành thì việc chi tiêu và chấp nhận khá tốt tại nhiều nước, như đặc biệt tại Âu Châu, và tại 1 số thị trường khác nữa.

Ví dụ cho pak luôn là rất nhiều người đã tiêu ngay giữa PARIS bằng DEBIT CARD :D

Và ngoài ra pak hiểu sai về Credit Card ko phải là tín chấp hay thế chấp mà: Credit Card là thẻ TÍN DỤNG, pak được NH cấp cho pak 1 cái gọi là HẠN MỨC TÍN DỤNG, và nó là tín dụng quay vòng trong 1 tháng, pak tiêu bao nhiêu trả bấy nhiêu (cộng cả phí và lãi nếu có). Còn việc để NH phát hành cho pak cái thẻ đó thì nó thường là có 2 hình thức chủ yếu là TÍN CHẤP (như pak nói là theo lương, hoặc có thể là qua uy tín trong lịch sử giao dịch với NH) và THẾ CHẤP (ký quỹ tiền mặt hoặc sổ tiết kiệm). Còn đối với Debit Card là GHI NỢ (khi pak tiêu là ghi nợ trực tiếp vào tài khoản của pak :D)

Chỉnh sửa cuối:

audilevis

Xe tải
Cả thế giới có duy nhẩt VN bắt nạp tiền vào tài khoản phong tỏa (trước đây) để có thẻ tín dụng! Không biết bây giờ còn bị không?
Cái cả thế giới thì E ko dám chắc, ai cũng nhìn thấy nó rất rủi ro, như thằng Mẽo khủng hoảng cũng 1 phần vì việc nợ đầm đìa của các chủ thẻ tín dụng mà :D.

Mà để được phát hành thẻ theo hình thức TÍN CHẤP thì có phải ai cũng đủ đk để làm đâu, pak tiêu xong biết tìm pak ở đâu mà đòi. Ví dụ mỗi ông tín chấp 10 triệu thôi mà ko trả thì 100 ông đã là 1 tỏi rồi :-ss . Thế nên bây giờ pak mà ko đủ đk làm tín chấp thì vẫn bị pak ợ :D

audilevis

Xe tải
Chắc cả thế giới có duy nhẩt VN bắt nạp tiền vào tài khoản phong tỏa (trước đây) để có thẻ tín dụng! Không biết bây giờ còn bị không?
Nhân tiện cụ cho em hỏi giữa Pa rít cụ "tiêu" thẻ visa debit như thế nào? Cũng cà vào máy như credit card? Nếu đúng thì quá tuyệt vời, VN nhiều sáng kiến vĩ đại
Pak ơi, cả 2 cái nó đều tiêu như nhau mà, chỉ khác mỗi là thằng DEBIT khi cà thẻ thì pak phải nhập thêm cái PIN CODE thôi, còn Credit thì pak ký roẹt cái, xong nó soi chữ ký của pak trên thẻ và trên BILL thế nào, cần thiết nữa thì nó yêu cầu pak đưa nó xem hộ chiếu, để tránh trường hợp pak nhặt được của người khác rùi quẹt...hihi. Mà cái việc thanh toán của Debit Card đâu phải sáng kiến của VN pak, nó là của chung toàn thế giới, của các Tổ chức thẻ VISA, MASTER...

Ngay như giữa HN này pak đi nhiều nơi dùng DEBIT thoải con gà mái từ mấy năm nay rồi... :P

f1_hn

Xe container
Bài của cụ ở trang 1 hỏng link ảnh rồi cụ ơi :(