[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm cho F1 đi du học.

tranhoangminh

Xe container
10 ông F1 đi du học từ cấp 3 thì chỉ được 1-2 ông học hành tử tế, tốt nghiệp đại học (hoặc cao hơn)
10 ông F1 đi du học từ đại học (tự túc) thì cũng chỉ 2-3 ông học hành tử tế, tốt nghiệp đại học (hoặc cao hơn)
10 ông F1 đi du học từ sau đại học (tự túc) thì cũng chỉ 2-3 ông học hành tử tế, tốt nghiệp đại học (hoặc cao hơn)
10 ông F1 đi du học từ đại học (có học bổng), hoặc sau đại học (có học bổng) thì 6-9 ông học hành tử tế, tốt nghiệp đại học (hoặc cao hơn); công việc sau này ngon lành.

Thế nên F1 nhà em phải đến tuổi học đại học trở lên, và phải có học bổng ngon lành, thì em mới cho đi.
không thì ở nhà!
Quá chuẩn. Tự mà học lấy học bổng, tiền đâu tự túc, có cụ 2 đứa mà tự túc mỗi năm hơn tỉ, như e thì chịu luôn. Em 4 đứa thì vỡ trận😂

mat mo chan cham

Xe tải
10 ông F1 đi du học từ cấp 3 thì chỉ được 1-2 ông học hành tử tế, tốt nghiệp đại học (hoặc cao hơn)
10 ông F1 đi du học từ đại học (tự túc) thì cũng chỉ 2-3 ông học hành tử tế, tốt nghiệp đại học (hoặc cao hơn)
10 ông F1 đi du học từ sau đại học (tự túc) thì cũng chỉ 2-3 ông học hành tử tế, tốt nghiệp đại học (hoặc cao hơn)
10 ông F1 đi du học từ đại học (có học bổng), hoặc sau đại học (có học bổng) thì 6-9 ông học hành tử tế, tốt nghiệp đại học (hoặc cao hơn); công việc sau này ngon lành.

Thế nên F1 nhà em phải đến tuổi học đại học trở lên, và phải có học bổng ngon lành, thì em mới cho đi.
không thì ở nhà!
Thông tin này ở đâu thế cụ?

Leonidas a

Đi bộ
Đời en em làm thôi, nó được đi học rùi thì cố lấy cái học bổng mà tự thân ợ :D xiền đó e để đi tơi cụ ạ

u2000

Xe tải

không thì ở nhà!
Ông deck biết gì mà cũng chém như thật.

muakhonguotdat

Xe đạp

không thì ở nhà!

Thông tin này ở đâu thế hả bác? Xu thế chung giờ là bọn nó đi từ cấp 3 rồi. Phần lớn sẽ đến các trường tư nơi có tỷ lệ vào đại học thường xuýt soát 100%. Càng học lâu ở bên đó thì cơ hội hoà nhập và lĩnh hội kiến thức càng lớn.

Huyhung8181

Xe hơi
Theo em thì cụ cứ từ từ, giờ chưa phải lúc đi du học đc đâu hi

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Thông tin này ở đâu thế hả bác? Xu thế chung giờ là bọn nó đi từ cấp 3 rồi. Phần lớn sẽ đến các trường tư nơi có tỷ lệ vào đại học thường xuýt soát 100%. Càng học lâu ở bên đó thì cơ hội hoà nhập và lĩnh hội kiến thức càng lớn.
Từ ông bạn thân có cty tư vấn du học, từ ông em trai e học bên đó 6-7 năm, từ đám bạn bè của e nữa. :D
Tóm lại, việc cho con em đi du học từ quá sớm sẽ có tỷ lệ thành công thấp, do các cháu còn chưa ý thức đc đầy đủ, cùng với khác biệt ngôn ngữ, văn hoá,... khiến phần nhiều không học tập tốt như bố mẹ được nghe đâu.
Ở cty em có cả trăm ông Tây học, nhưng làm việc thì vớ vẩn chiếm phần lớn, trừ mấy đứa học giỏi, thi được học bổng đi học.

Chaien Nguyen

Xe tăng
Nếu sau này cháu có thiên hướng KHCN, kỹ thuật thì nên học Đức đi cụ. Chính sách của Đức khá hay, đặc biệt là được chính phủ Đức hỗ trợ rất nhiều

muakhonguotdat

Xe đạp
Từ ông bạn thân có cty tư vấn du học, từ ông em trai e học bên đó 6-7 năm, từ đám bạn bè của e nữa. :D
Tóm lại, việc cho con em đi du học từ quá sớm sẽ có tỷ lệ thành công thấp, do các cháu còn chưa ý thức đc đầy đủ, cùng với khác biệt ngôn ngữ, văn hoá,... khiến phần nhiều không học tập tốt như bố mẹ được nghe đâu.
Ở cty em có cả trăm ông Tây học, nhưng làm việc thì vớ vẩn chiếm phần lớn, trừ mấy đứa học giỏi, thi được học bổng đi học.
Còn em thì trao đổi với bác với tư cách là người có con đi du học và cũng có bỏ ra chút thời gian để tìm hiểu việc này.

Trước đó, em cũng gặp và tiếp xúc với rất nhiều bạn đi học Mỹ từ cấp 3 (có bạn thậm chí là từ cấp 2). Các bạn ban đầu bị choáng ngợp khi bước chân vào môi trường mới nhưng không bạn nào sốc đến mức phải về cả. Vì đơn giản đó là quá trình chuẩn bị rất lâu dài từ trước đó rồi.

Khi bọn nó đi từ sớm, lý tưởng nhất là lớp 10 và học ở các trường tư bên đó thì chúng nó sẽ có sự chuẩn bị tốt nhất về thời gian, kiến thức, hoạt động xã hội để thi vào các trường đại học ở Mỹ. Lưu ý là trường tử tế nhé, còn nhiều chỗ ném con người ta vào trường lởm thì không tính. Mà vào được trường tử tế nó cũng phỏng vấn đánh giá lên xuống chứ không chỉ có tiền là nó nhận đâu. Tỷ lệ trúng đại học từ các trường tư này là cực kỳ cao, em nghĩ phải xuýt soát 100%.

Nó giống như trả lời cho câu hỏi để đi thi vào Đại học Bách Khoa, nên ôn luyện tại Hà Nội hay là Lào Kay?

Còn những đứa có học bổng thì thực sự là bọn nó giỏi. Mà giỏi thì ở đâu cũng xoay xở được. Nhưng nếu chỉ nhìn vào những đứa có học bổng mà kết luận là bọn đi từ trung học không thành công thì nó giống như việc bảo bọn Hà Nội dốt hơn tỉnh vì thủ khoa đại học thấy toàn ở tỉnh.

Đơn giản là ở Hà Nội những đứa giỏi nhất sẽ đi du học trước năm lớp 11.:D

Chỉnh sửa cuối:

Prodin

Xe tăng
Website
v-point.vn
Còn em thì trao đổi với bác với tư cách là người có con đi du học và cũng có bỏ ra chút thời gian để tìm hiểu việc này.

Trước đó, em cũng gặp và tiếp xúc với rất nhiều bạn đi học Mỹ từ cấp 3 (có bạn thậm chí là từ cấp 2). Các bạn ban đầu bị choáng ngợp khi bước chân vào môi trường mới nhưng không bạn nào sốc đến mức phải về cả. Vì đơn giản đó là quá trình chuẩn bị rất lâu dài từ trước đó rồi.

Khi bọn nó đi từ sớm, lý tưởng nhất là lớp 10 và học ở các trường tư bên đó thì chúng nó sẽ có sự chuẩn bị tốt nhất về thời gian, kiến thức, hoạt động xã hội để thi vào các trường đại học ở Mỹ. Lưu ý là trường tử tế nhé, còn nhiều chỗ ném con người ta vào trường lởm thì không tính. Mà vào được trường tử tế nó cũng phỏng vấn đánh giá lên xuống chứ không chỉ có tiền là nó nhận đâu. Tỷ lệ trúng đại học từ các trường tư này là cực kỳ cao, em nghĩ phải xuýt soát 100%.

Nó giống như trả lời cho câu hỏi để đi thi vào Đại học Bách Khoa, nên ôn luyện tại Hà Nội hay là Lào Kay?

Còn những đứa có học bổng thì thực sự là bọn nó giỏi. Mà giỏi thì ở đâu cũng xoay xở được. Nhưng nếu chỉ nhìn vào những đứa có học bổng mà kết luận là bọn đi từ trung học không thành công thì nó giống như việc bảo bọn Hà Nội dốt hơn tỉnh vì thủ khoa đại học thấy toàn ở tỉnh.

Vâng, vậy thì chúc mừng cụ.
Nhóc nhà e năm nay lớp 8, e cũng chuẩn bị cho cu cậu đi từ lớp 10, nhưng sau khi tìm hiểu thì thấy ko ổn, nên bây giờ e động viên nhóc học đến đaji học và tự tìm học bổng, nếu ko có học bổng thì thôi, ko đi nữa. Đó là cách của e. Suy nghĩ của cụ thì khác. :D

fresh_air

Xe tải

Xin lỗi cụ nhưng ở Mĩ không ai mang tỉ lệ đỗ đại học 100% ra để so cả. Chưa kể việc vào đại học (trường top) chỉ là một phần của việc đánh giá thiệt hơn khi cho con đi du học cấp 3. Em cũng chắc chắn cụ có thể hỏi tất cả những người chuyên tư vấn du học trên toàn VN và không ai dám nói (và rất ít người nghĩ) là những em “xuất sắc” nhất đều đi trước năm lớp 11. Em còm về vấn đề này rồi nên không muốn nhắc lại. Hiện có một thớt rất hay chuyên về du học Mĩ, cụ có thể sang đó chia sẻ và tham khảo thêm.

muakhonguotdat

Xe đạp
Xin lỗi cụ nhưng ở Mĩ không ai mang tỉ lệ đỗ đại học 100% ra để so cả. Chưa kể việc vào đại học (trường top) chỉ là một phần của việc đánh giá thiệt hơn khi cho con đi du học cấp 3. Em cũng chắc chắn cụ có thể hỏi tất cả những người chuyên tư vấn du học trên toàn VN và không ai dám nói (và rất ít người nghĩ) là những em “xuất sắc” nhất đều đi trước năm lớp 11. Em còm về vấn đề này rồi nên không muốn nhắc lại. Hiện có một thớt rất hay chuyên về du học Mĩ, cụ có thể sang đó chia sẻ và tham khảo thêm.
À tỷ lệ 100% chỉ là nhằm respond cái con số bác kia bảo là 10% - 20% vào đại học. Em không comment về cái gọi là thành công hoặc các đánh giá thiệt hơn khác. Anyway, cảm ơn bác.

Yeuphunu

Xe điện
Hôm nay thấy có tương tác, thread nổi lên mới ôn lại bài này.
Dịch dã làm thế giới thay đổi nhiều quá.
Năm nay điểm thi các trường cao một phần là do hầu hết các thí sinh lẽ ra đi du học thì lại học tại Việt Nam.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Đi được là tốt, các cụ vẫn nói đi một ngày đàng học một sàng khôn. Cụ nào không có điều kiện thì thôi, nhưng nếu có điều kiện thì cho con đi để nó biết thế giới rộng lớn như thế nào. Học sớm hay học muộn đều có mặt hay mặt dở, những phụ huynh gửi con đi sớm, nếu con quen được và học được thì trẻ sẽ trưởng thành hơn. Chúng ta ở môi trường nào thì thích nghi với môi trường đó thôi. Nếu đem so sánh học sinh Việt Nam và học sinh Canada thi không thấy có sự chênh lệch gì ngoài ngoại ngữ. Em nào sang du học sớm thì khả năng ngôn ngữ tốt hơn các bạn sang muộn. Ngoài ra là sự thích nghi, sang muộn thì thích nghi cũng kém hơn, kiểu nhập gia tùy tục thôi. Mấy anh Tây nói Tiếng Việt như mẹ đẻ ở Việt Nam đều có nguồn gốc cả, anh thì có mẹ nuôi là người Việt, anh thì có vợ người Việt .... ngôn ngữ chỉ là khẩu ngôn, ai cũng có thể học được, có môi trường giao tiếp thuận lợi thì với những người nhanh nhẹn hoạt bát họ nắm bắt cực kỳ nhanh.

Về chủ đề giáo dục hay dạy con là câu chuyện không bao giờ có lời giải đúng. Hãy coi cuộc đời là một hành trình và các chặng dừng trong hành trình ấy như thế nào thôi. Ai thích trải nghiệm, và có điều kiện thì cho con đi du học. Hoặc em học sinh nào tự thấy bản thân mình muốn đi, mà bố mẹ ko có đủ điều kiện thì xin học bổng. Mỗi gia đình một hoàn cảnh, nhưng em chỉ biết chắc chắn một điều đầu tư cho giáo dục là thứ đầu tư duy nhất không bao giờ mất giá. Trong điều kiện như Việt Nam hiện nay, định hướng cho con cái trở thành công dân toàn cầu là tốt nhất. Hãy thử tưởng tượng nếu con mình học hành ổn, ngoại ngữ tốt, sau này có thể làm việc ở khắp nơi, kiếm được thu nhập ổn định. Việt Nam hội nhập sâu với khu vực và thế giới rồi, chẳng ngạc nhiên nếu sau này con cái đi làm việc ở nước ngoài giống như người nước ngoài đến làm việc ở Việt Nam. Về khả năng tư duy và sự thông minh, em tin là người Việt Nam có thể học giỏi ở bất cứ đâu. Đó là một tài nguyên vô tận, nếu ở trong nước thôi có thể không khai thác hết tiềm năng các cụ ạ.

Yeuphunu

Xe điện
bạn em làm csgt, kiếm gấp mấy lần thế
Thú thật em méo hiểu thánh này lôi những quan chức, CSGT ra để hù ai khi mà lũ nó ở Việt Nam dân đa phần căm phẫn gọi là thằng chứ không gọi là ông hay anh.
Còn mấy thằng tư bản đỏ cũng hay ho gì đâu.
Các đối tượng thánh mang ra hù đều xích cổ tù tươi trong một nốt nhạc khi “gió đổi chiều”.

Chấm hết.

Yeuphunu

Xe điện
Về quan điểm “có học bổng mới đi” hoặc chọn trường có tỷ lệ học bổng cao để học.
Quan điểm này chưa hoàn toàn đúng.
Nó có chăng chỉ là giải pháp tài chính của gia đình các cụ mợ thôi.
Con cháu trải qua đủ 4 loại hình giáo dục ở Việt Nam từ công lập, dân lập, song ngữ, quốc tế cháu thấy.
- Không có điều kiện thì thôi, chứ có thì cứ “hàng xịn” là dùng. Trải nghiệm rồi mới thấy.
- Mỗi đứa trẻ phù hợp một loại hình giáo dục, môi trường khác nhau, nên chọn phù hợp ví như một “tấm áo vừa người” vậy.
- Chọn trường tốt, phù hợp với học bổng ít hơn còn tốt hơn là các trường làng nhàng cho học bổng cao.

Và sau các trải nghiệm cháu thấy:
Nếu đủ kiến thức, thông tin, hiểu biết thì dù chọn cho trẻ học ở đâu cũng đều có kết quả tốt cả.
Tất cả các lựa chọn đều cần một lộ trình đủ dài để thực hiện.
Đơn giản thế thôi ạ.

Demchinhhang.net

Xe container
Em chào các cụ các mợ ạ!
Như tiêu đề, em xin kinh nghiệm của các cụ/mợ đã cho F1 đi du học ạ.

Em tìm trên mạng cũng nhiều thông tin nhưng em muốn biết kinh nghiệm thực tế của các cụ mợ rồi em có hướng cho F1 nhà em đi du học tại Anh hoặc Mỹ càng tốt ạ. F1 nhà em đang học lớp 9.

Em đã để sẵn rượu cảm ơn các cụ/ mợ ạ.
Thực ra DH tuổi này mà ở bển không có người nhà thì không nên. Mọi chuyện kiến thức abc em CHƯA bàn vì mình là dân châu Á.

safenoodles

Xe cút kít
Thực ra DH tuổi này mà ở bển không có người nhà thì không nên. Mọi chuyện kiến thức abc em CHƯA bàn vì mình là dân châu Á.
Em lập thớt này hồi con trai em học lớp 9, hiện tại cháu đang học lớp 11 rồi cụ à. 😊

safenoodles

Xe cút kít
Về quan điểm “có học bổng mới đi” hoặc chọn trường có tỷ lệ học bổng cao để học.
Quan điểm này chưa hoàn toàn đúng.
Nó có chăng chỉ là giải pháp tài chính của gia đình các cụ mợ thôi.
Con cháu trải qua đủ 4 loại hình giáo dục ở Việt Nam từ công lập, dân lập, song ngữ, quốc tế cháu thấy.
- Không có điều kiện thì thôi, chứ có thì cứ “hàng xịn” là dùng. Trải nghiệm rồi mới thấy.
- Mỗi đứa trẻ phù hợp một loại hình giáo dục, môi trường khác nhau, nên chọn phù hợp ví như một “tấm áo vừa người” vậy.
- Chọn trường tốt, phù hợp với học bổng ít hơn còn tốt hơn là các trường làng nhàng cho học bổng cao.

Và sau các trải nghiệm cháu thấy:
Nếu đủ kiến thức, thông tin, hiểu biết thì dù chọn cho trẻ học ở đâu cũng đều có kết quả tốt cả.
Tất cả các lựa chọn đều cần một lộ trình đủ dài để thực hiện.
Đơn giản thế thôi ạ.
Em cảm ơn cụ nhiều ạ! 😊