[Funland] Chia sẻ kinh nghiệm 10 năm khởi nghiệp

DaiKhe

Xe đạp

dendo

Xe tải
E không biết chính xác uẩn khúc của chuyện này là gì nhưng đội tvls lập hằn 1 đội, lập cơ số Nick mới để đánh hội đồng nhưng không đưa ra được bằng chứng thuyết phục cũng như đường đường chính chính trao đổi với min, mod thì e bắt đầu thấy nghi ngờ đội tvls rồi

ltlinh

Xe tăng
Các thầy chửi nhau như thế là đập bể nồi com của nhau rồi.

Kappuccino

[Tịch thu bằng lái]
Thần thần bí bí làm gì cụ. Cóp pết thì nói là cóp pết, của mình thì nói là của mình. Thế thôi.

Sự thật bao giờ cũng đơn giản. Không đơn giản thì thường không phải là sự thật.

Khi nào còn những người như Anh Huygen bên TVLS thì tôi sẽ không trở lại. Mạng ảo, diễn đàn ảo nhưng con người thật và cảm xúc thật.
Tôi tham gia OF để chia sẻ và xả stress, không phải để tranh luận với những người như Anh. Anh thắng Anh cũng không được thêm bát cơm nào, tôi thua tôi cũng chẳng mất đấu gạo nào.
Còn cụ Rừng bên TVLS mong cụ bình tâm, những người đã tham gia TVLS cách đây 10 năm nếu trở lại, cụ không còn chỗ đứng nơi thượng khách đó.
Thân ái và Trân trọng
Rừng OF.

Quy59

Xe hơi
Ha
Khi mới khởi nghiệp thì ai cũng thấy vốn là vấn đề quan trọng nhất, quyết định sống còn, để duy trì hoạt động kinh doanh, để thanh toán tiền hàng, để lấy được những đơn hàng lớn… Gần như 100% khởi nghiệp đã qua giai đoạn chết yểu đều gặp vấn đề về vốn. Mọi nguyên nhân, mọi vấn đề đều được dẫn về lí do thiếu vốn. Lúc mới khởi nghiệp tôi cũng nghĩ vậy, sau này mới biết với cái lòng tham con người làm được 1 lại muốn 2, làm 2 lại muốn 3, chừng nào không còn làm ăn nữa thì thôi, chứ đã còn “muốn” thì dù nhỏ, dù lớn muôn đời vẫn kẹt vốn.

Thực ra trong giai đoạn khởi nghiệp không cần quá nhiều vốn đâu, cái mà chủ doanh nghiệp cần là phương án, ý tưởng, nghị lực và ý chí vượt khó, cái này mới chính là đồng vốn. Còn khi làm được thì vốn tự biết tới kiếm mình. Chính cái sự thiếu thốn nó dạy những chủ doanh nghiệp nhỏ cách xoay sở, cách ra quyết định, học từng quyết định và trả giá từng quyết định một. Ngày xưa nếu tôi có nhiều tiền, có thể tôi chưa chắc thành công, vì tiền nhiều thì sẽ dư tiền đóng học phí, nên khó rút ra bài học. Qúa ít sai lầm trong những quyết định 5 triệu, 10 triệu thì tự dưng có quyền quyết định vài tỉ, vài chục tỉ sẽ không tránh khỏi quyết định sai.

Khởi nghiệp mà tiền vốn nhiều quá, chưa chắc đã thành công đâu à! Ví dụ có 1 hoạt động nào đó mình thấy không hiệu quả, kẻ ít vốn thì đau đầu vắt óc ra để quyết định có nên tiếp tục hoạt động đó hay chuyển nguồn lực sang cái khác. Vắt cạn óc rồi thì sẽ nghĩ ra cách, quyết định dẹp là dẹp để bảo toàn vốn. Còn kẻ dư tiền thì chưa suy nghĩ tới, mà quanh quẩn rút tiền vốn ra nuôi hoạt động đó, rồi từ từ cụt vốn luôn.
Những nghiệp chủ thành công cũng bắt đầu từ 2 bàn tay trắng. Vốn họ đâu? CHỮ TÍNTRUNG THỰC nó chính là VỐN đó. Mình có Chữ Tín tự nhiên nhà cung cấp cho mình thiếu nợ không lãi suất. Mình trung thực rõ ràng về tiền bạc thì người ta mới dám bỏ vốn cho mình làm.

Đồng tiền là nhạy cảm, ai cũng biết xài tiền, nên không có ai ngu mà đưa tiền cho mình xài dùm hết. Người ta coi cách mình xài tiền ra sao thì mới dám đưa tiền cho mình xài để kiếm ra tiền cho họ.

Bước sang giai đoạn mở rộng khi tiền không còn là vấn đề thì có 1 vấn đề sống còn khác: CON NGƯỜI.

Ai giải quyết được bài toán con người thì người đó phát triển, không giải quyết được thì chính cái sự mở rộng đó nó quay lại đè chết doanh nghiệp.

Vì con người là 1 tài nguyên có đầu óc, nếu cái đầu óc đó nó cống hiến xây dựng thì nó thúc đẩy doanh nghiệp phát triển rất nhanh. Còn nếu nó chịu phá thì cũng không gì sụp nhanh bằng.

Càng về sau mọi quyết định lớn đều không thể không tính đến yếu tố CON NGƯỜI. Ai làm? Người đó làm được không? Làm sao để người đó hết lòng? Người đó làm được đến đâu? Làm sao tạo ra con người bền vững….

Vấn đề không đơn giản đâu. Tôi cũng đang giải bài toán đó. Nó cũng chẳng có mộ hình nào có sẳng, mỗi doanh nghiệp có 1 lịch sử phát triển khác nhau nên chính sách về nguồn nhân lực cũng không học hỏi qua lại được nhiều đâu.
hay quá :)

NhatNguyen0978

Xe máy
Nếu việc copy bài viết và chia sẻ cho nhiều người cùng biết là việc suy đồi đạo đức một con người. Các cụ các mợ nghĩ sao về những kẻ tự cho mình là biểu tượng đạo đức nhưng phản bạn ăn cháo đá bát ngậm máu phun người ? Hãy cmt thật lòng các cụ các mợ nhé.

Quy59

Xe hơi
Quản lý con người vẫn là cái khó nhất của 1 doanh nghiệp. Theo em được biết thì có 2 cách quản lý con người: 1 là Nhân trị ( Lưu Bị ), dùng tình cảm và ý thức tự giác để quản ly và 2 là Pháp Trị ( Tào Tháo), dùng chế tài và quy định để quản lý, sai là trảm. vậy nên theo cách nào =))

xuân 2015

Xe điện
Cháu đọc hết các trang thấy rất hay , dù có copy thì cũng cám ơn cụ chủ thớt không có cụ thì cháu cũng ko được đọc những kinh nghiệm đó
Theo ngu ý của cháu dù copy nhưng mọi ng học hỏi là đk hơn thua gì đâu , diễn đàn nào cũng là nơi chia sẻ kinh nghiệm muốn mọi người tốt hơn , các thành viên giao lưu với nhau chia sẻ kinh nghiệm chẳng quý hơn sao . Vì đôi ba câu chữ gọi mod/min rồi mọi ng đình đám lên làm gì . . Cháu nói thật ai cũng là ng đi ăn cắp hết . Ai dám nói mình sáng chế ra ạ . Chỉ là nhặt kinh nghiệm của nhau . Cái tốt cần học cái xấu bài trừ để rút ra kinh nghiệm cho bản thân thôi

autorun

Xe tăng
Nếu việc copy bài viết và chia sẻ cho nhiều người cùng biết là việc suy đồi đạo đức một con người. Các cụ các mợ nghĩ sao về những kẻ tự cho mình là biểu tượng đạo đức nhưng phản bạn ăn cháo đá bát ngậm máu phun người ? Hãy cmt thật lòng các cụ các mợ nhé.
Theo cụ thì có đúng là cụ Rừng "copy bài viết" của bên kia và "chia sẻ" sang bên này không vậy

xuân 2015

Xe điện
Theo cụ thì có đúng là cụ Rừng "copy bài viết" của bên kia và "chia sẻ" sang bên này không vậy
Theo cháu thì có nhặt kiến thức tiếp thu rồi chia sẻ với mọi ng mà cụ , chia sẻ cho mọi người cùng nhau phát triển học hỏi thì có gì sai ko ạ

Pumzen

Xe ba gác
Diễn đàn tvls hình như là viết tắt bởi 4 từ " tử vi lá số" nhỉ?

Pumzen

Xe ba gác
Vâng cháu cũng tò mò như cụ ngồi đọc hết thớt cụ ạ
Thú thực là nhà cháu ko quan tâm đến mớ lý thuyết này lắm vì mỗi cây mỗi hoa,mỗi nhà mỗi cảnh,rất khó để đem 1 khuôn mẫu này áp dụng thực tế cho 1 type khác.

xuân 2015

Xe điện
Thú thực là nhà cháu ko quan tâm đến mớ lý thuyết này lắm vì mỗi cây mỗi hoa,mỗi nhà mỗi cảnh,rất khó để đem 1 khuôn mẫu này áp dụng thực tế cho 1 type khác.
Cháu cũng như cụ nhàn cư vi bất thiện cụ ạ rảnh đọc lấy kinh nghiệm thui ạ

Phucghe

Xe tăng
Cái này cụ hỏi làm gì nữa. Có một thớt của cụ Rừng bị admin sgb345 kết luận là ăn cắp và xóa thớt rồi. Bây giờ mọi người chỉ tranh luận là ăn cắp kiểu ấy có đáng lên án hay không thôi.
Admin bây giờ cũng chẳng cần làm gì cả vì cụ Rừng còn mặt mũi nào xuất hiện ở of để chia sẻ kinh nghiệm nữa.

NhatNguyen0978

Xe máy
Ơn Trời, ơn Đất, ơn như trời bể của admin OTF mà bữa nay tui có dịp trả bớt món nợ cũ. :D
Sao im lặng vậy quan thầy Huygen-Vovitu ? :D Ở diễn đàn Tử Vì Lý Sò các quan thầy hùng dũng oai phong lẫm liệt lắm mà. Vào đây không có các con nhang lẫn phím khóa trong tay nên quan thầy mắc cỡ chăng ?:D

Mạng ảo, diễn đàn ảo nhưng con người thật và cảm xúc thật thì con người cần phải hành xử đúng đắn, quang minh chính đại.
Với câu nói này tôi có thể mượn lời của thượng khách tvls, bdh tvls diễn giải quẻ dịch nói về sự quang minh chính đại của Huygen có được không? Hay để công bằng tôi mời các thầy bên Lyso tham gia luận giải quẻ dịch nhé ? Tôi muốn Huygen tự phản biện trước khi tôi làm điều này) :D

Vovitu

Xe đạp
Đơn giản là tôi không thể tiếp chuyện với người mà tôi cho rằng không xứng đáng.
Tôi biết những trò mờ ám của bạn trong thời gian qua. Tôi cũng được chuyên gia tử vi lý giải vì sao bạn làm như vậy thông qua lá số của bạn.
Vả lại, chúng tôi vào đây là để thông báo cho mọi người biết nick Rừng Lá Thấp trên OF không phải là cụ Rừng Lá Thấp bên TVLS và nick Rừng Lá Thấp ở OF đã sao chép bài viết của nhiều tác giả bên TVLS mang qua bên này rồi sửa tên những người đó thành tên mình, hay nói cách khác là "đạo văn", chứ không phải vào đây để tranh cãi. Giờ thì mọi chuyện đã xong.

Chỉnh sửa cuối:

Phucghe

Xe tăng
Đơn giản là tôi không thể tiếp chuyện với người mà tôi cho rằng không xứng đáng.
Tôi biết những trò mờ ám của bạn trong thời gian qua. Tôi cũng được chuyên gia tử vi lý giải vì sao bạn làm như vậy thông qua lá số của bạn.
Vả lại, chúng tôi vào đây là để thông báo cho mọi người biết nick Rừng Lá Thấp trên OF không phải là cụ Rừng Lá Thấp bên TVLS và nick Rừng Lá Thấp ở OF đã sao chép bài viết của nhiều tác giả bên TVLS mang qua bên này rồi sửa tên những người đó thành tên mình, hay nói cách khác là "đạo văn", chứ không phải vào đây để tranh cãi. Giờ thì mọi chuyện đã xong.
Xong nghĩa là sao hả cụ

Vovitu

Xe đạp
Xong nghĩa là sao hả cụ
Việc làm của nick Rừng Lá Thấp trên OF ban đầu đã tạo ra sự nghi ngờ lẫn nhau giữa những người bị sao chép bài (người này nghĩ người kia làm việc đó). Giờ đã rõ là không ai trong số họ làm, mối nghi ngờ được giải toả. Thế là xong.

Chỉnh sửa cuối:

NhatNguyen0978

Xe máy
Bỏ cái thói điêu toa Cự Kị KK đi và ăn nói cho đàng hoàng khi tôi đang cố gắng dùng nhân trị với Huygen(tuvilyso).
Diễn đàn là ảo, tình cảm con người là thật, với số tiền Huygen đang cầm của những người Huygen vu khống và nhục mạ đủ để mua nguyên hàm răng Huygen(tuvilyso). Chuyện chúng ta không dừng lại cho tới khi nào Huygen hoàn trả đầy đủ cả nợ lẫn lãi và nợ những con nhang nghe theo lời khích động của Huygen.