[Funland] Chia sẻ con đi viện.

BDS68

Xe Cứu Trợ
Người OF
Vào viện thì tốn rồi, hồi con gái em chuẩn bị thi vào cấp 3 mà phải mổ và nằm viện Việt Đức hết 2,7tr tiền giường/ngày, ra viện chưa nổi chục ngày thì phải đi thi, đưa con đi thi trong tình trạng như thế em ngồi cổng trường mà rớt nước mắt. Em luôn dặn con nếu thấy mệt thì nghỉ, bỏ thì cũng được chứ ko cần phải cố. May cháu cũng hoàn thành được bài thi và đỗ vào trường :((

haiyen1012

Xe điện
Ôi, sao bác vất vả thế.
Nhà em cũng mòn chân ở Nhi TW nhưng đúng là chưa bị lần nào như bác. Chỉ là thời gian chờ đợi cho các loại xét nghiệm hơi lâu. (Sau em đc bày kinh nghiệm là khi vào lấy mẫu xét nghiệm thì kẹp luôn 100 để ko phải vật vã qua trưa chờ đến chiều)

Cơ mà bác nói đúng. Đi viện là phải chuẩn bị xiền và xiền các mệnh giá :)
Hôm đấy em điên lắm cụ ạ, con đầu lòng chưa có kinh nghiệm nên lúc mới vào em cũng nghĩ đơn giản thôi, đêm đầu tiên nằm giường thường vk em với bà ngoại ở lại còn em về nhà chuẩn bị đồ để sáng hôm sau vào sớm, con thì bé tí lại sốt cao đêm khu đấy có 1 thằng bác sĩ trẻ măng trực bà ngoại lên nhờ nó xuống xem cháu thế nào nó đếch buồn trả lời, con y tá thì đuổi bà bảo về đi rồi cả đêm ko đứa nào ngó ngàng gì. Sáng hôm sau em vào nghe kể em điên quá lên đòi chuyển ngay vào phòng dịch vụ, từ lúc chuyển xong là ngon ngay. Lúc gần ra viện con em khỏe hết sốt rồi mà bọn nó vẫn bắt đi chụp cộng hưởng từ MRI mới cho xuất viện, bác em làm ở bệnh viện gọi điện cho em bảo ko chụp vì con bé quá sợ có hại cho não, cuối cùng em vẫn phải cho chụp, kết quả chẳng có cái đek gì mà chi phí chụp tốn hơn 2 củ

maimaubinhyen

Xe tải
Thêm 1 vấn đề là các viện giờ đẻ ra kiểu dịch vụ ưu tiên, ai muốn xếp lịch mổ sớm, khám sớm ...lại đóng 1 khoản tiền tự nguyện, mổ thì là 3tr, 5tr gì đó (viện K), còn cụ chủ kêu đóng 1,5tr. Dịch vụ này e thấy rất tiêu cực, tạo tâm lý tất cả cứ "tự nguyện", bệnh nhân đóng ưu tiên mới xử lý, ko cho ăn bánh bơ, cứ ngồi chờ trong hoang mang, vô định

Chỉnh sửa cuối:

haiyen1012

Xe điện
Thêm 1 vấn đề là các viện giờ đẻ ra kiểu dịch vụ ưu tiên, ai muốn xếp lịch mổ sớm, khám sớm ...lại đóng 1 khoản tiền tự nguyện, mổ thì là 3tr, 5tr gì đó (viện K), còn cuh chủ kêu đóng 1,5tr. Dịch vụ này e thấy rất tiêu cực, tạo tâm lý tất cả cứ "tự nguyện" đóng ưu tiên mới xử lý, ko cho ăn bánh bơ, cứ ngồi chờ trong hoang mang, vô định
Bệnh viện công bây giờ em thấy Đại học Y Hà Nội là ổn nhất, bác sĩ, y tá có đạo đức tuyệt đối ko vòi vĩnh phong bì tuy nhiên do thời buổi kinh tế thị trường nên họ không thiếu cách kiếm tiền, việc mở các dịch vụ khám chất lượng cao, khám giáo sư, chỉ định làm xét nghiệm nhiều để tăng nguồn thu cho bệnh viện, và nguồn thu này cũng được dùng để chi phụ cấp thêm vào lương cho bác sĩ, điều dưỡng, nhân viên của bệnh viện

dheIa

Xe điện
Hôm đấy em điên lắm cụ ạ, con đầu lòng chưa có kinh nghiệm nên lúc mới vào em cũng nghĩ đơn giản thôi, đêm đầu tiên nằm giường thường vk em với bà ngoại ở lại còn em về nhà chuẩn bị đồ để sáng hôm sau vào sớm, con thì bé tí lại sốt cao đêm khu đấy có 1 thằng bác sĩ trẻ măng trực bà ngoại lên nhờ nó xuống xem cháu thế nào nó đếch buồn trả lời, con y tá thì đuổi bà bảo về đi rồi cả đêm ko đứa nào ngó ngàng gì. Sáng hôm sau em vào nghe kể em điên quá lên đòi chuyển ngay vào phòng dịch vụ, từ lúc chuyển xong là ngon ngay. Lúc gần ra viện con em khỏe hết sốt rồi mà bọn nó vẫn bắt đi chụp cộng hưởng từ MRI mới cho xuất viện, bác em làm ở bệnh viện gọi điện cho em bảo ko chụp vì con bé quá sợ có hại cho não, cuối cùng em vẫn phải cho chụp, kết quả chẳng có cái đek gì mà chi phí chụp tốn hơn 2 củ
Giờ đã có kinh nghiệm cho những lần sau chưa cụ ^^

Nói chung nếu phải vào viện thì ngoài xiền nên có người quen chỉ dẫn nữa ạ.
Thuốc đc kê em cũng ko mua ngay mà về hiệu thuốc quen hỏi xem thuốc nào cần thiết mới mua. Kháng sinh rất là hay bị kê loại nặng, lạm dụng là sau dễ nhờn thuốc. Rồi các loại thuốc mà mình ko biết nó chỉ là thực phẩm chức năng...

Túm lại là muốn ko nổi điên thì cứ phải học học nữa học mãi ạ ^^

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Các cụ nên tận dụng số đường dây nóng . E thật

haiyen1012

Xe điện
Các cụ nên tận dụng số đường dây nóng . E thật

Thuốc đc kê em cũng ko mua ngay mà về hiệu thuốc quen hỏi xem thuốc nào cần thiết mới mua. Kháng sinh rất là hay bị kê loại nặng, lạm dụng là sau dễ nhờn thuốc. Rồi các loại thuốc mà mình ko biết nó chỉ là thực phẩm chức năng...

Cũng hơn chục năm rồi, sau này thì em hay cho con vào Hồng Ngọc Kaengnam khám và nằm lại điều trị ở cơ sở trên Yên Ninh, ko phải quay lại Nhi TƯ thêm lần nào, ko biết giờ có đỡ hơn xưa chưa

Diep1979

Xe container
Mụn chưa trích được hả cụ?
Thôi, tiền nong chả nói. Quan trọng sức khỏe của cháu nó cụ ạ

Hoàng Trang

Xe ngựa
Học lúc nào đc . Cấp 3 xét con nghỉ từng buổi học . Quá số buổi , không cho thì đó .
Các cháu bác si công tác nhiều năm . Đến thăm cháu . Cũng bảo cho hết 10 ngày .
Không tiếc đóng tiền cho BV . Chỉ tiếc cho các cháu học hành mà sao nỡ để tương lai các chau
Phổ thông nghỉ quá 45 ngày mới không được lên lớp. Con cụ mới nghỉ có 10 ngày thì làm gì mà lỡ cả tương lai được vậy?

Hoàng Trang

Xe ngựa
Khả năng bị trĩ ngoại giống cháu em. Đến BM, làm xét nghiệm cần thiết, ko phải u iếc là xử lý luôn trong ngày. Riêng phí xử lý nhanh đâu như hơn triệu (ko hoá đơn).

Ko phải nằm viện nằm viếc gì cả. Đc cho về luôn. Và hình như sau 2 -3 ngày là đi lại đc rồi, lệnh khệnh tí thôi :-B

Bác cho con đi viện nào mà bị "cẩn thận" quá mức thế!
Mụn chứ không phải trĩ. Nhiều trường hợp bị mụn ở những vị trí như thế này dễ viêm và nhiễm trùng máu chứ không phải viện "cẩn thận quá mức" như mợ nghĩ đâu.

Kiss The Rain

Xe tải
Khả năng bị trĩ ngoại giống cháu em. Đến BM, làm xét nghiệm cần thiết, ko phải u iếc là xử lý luôn trong ngày. Riêng phí xử lý nhanh đâu như hơn triệu (ko hoá đơn).

Ko phải nằm viện nằm viếc gì cả. Đc cho về luôn. Và hình như sau 2 -3 ngày là đi lại đc rồi, lệnh khệnh tí thôi :-B

Bác cho con đi viện nào mà bị "cẩn thận" quá mức thế!
Các khoa bây giờ cũng bị áp kpi nằm viện thì phải cụ ạ. Em đau răng khôn, vào Viện E xét nghiệm máu, Xquang đủ cả, BS phán nhổ. Ok nhổ. Nhưng phải nằm viện 1 tuần!
Nhổ cái răng mà phải nằm viện 1 tuần? BS phán tiếp ra đủ thứ nguy cơ. Em từng nhổ răng khôn rồi, đây không phải lần đầu mà BS doạ như doạ trẻ con. Nghe có mùi, em ra béng phòng nha gần nhà, 30 phút xong.

Nên là giờ vào viện cũng phải dùng tới trí khôn cụ ạ. BS phán gì cứ nghe răm rắp là chết.

Kiss The Rain

Xe tải
Em dẫn thằng con hoc cấp 3 đi viện . Cháu bị mụn ngay sát hậu môn . Bac sĩ bảo nhập viện, đóng1trieu viện phí
Vào khoa ngoại,bac sĩ khám tiếp, bảo muốn làm ngay thì đóng 1,5 tr. Con nó đau nên ký giấy làm ngay .
Xong lại bảo cho cháu ra nằm chỗ này mới tiện lợi được ,sách sẽ . Vâng lại phòng 200k một ngày.
Hơn tuàn rồi ã.
Tiền không tiếc ạ . Chỉ lo một tuần nay học hành như nào .
Cụ xem kéo dài thời gian nằm viện vì nguyên nhân gì. Nếu chỉ theo dõi phòng tránh nhiễm trùng và nhà mình tự lo được thì xin BS xuất viện sớm. Ở nhà nó vẫn thoải mái hơn trong viện.
À nếu xin xuất viện sớm thì cũng chuẩn bị phong bì nếu cần. Kinh nghiệm của em.

hungtom11

Xe tải
Nằm 1 tuần mà ứng có 1tr viện phí + học sinh có bảo hiểm chắc cũng không tốn mấy đâu cụ ạ.

Dacia90

Xe điện
Mụn (nhọt) ở mông tới mức vào viện thì nên ở viện, kiểu đó thì đi học ngồi ô tô hay xe máy cũng đau, tới lớp đứng nghe giảng? Xử lý cho xong mới nhẹ nhõm, cơ bản đúng chuyên môn, thày thuốc tận tâm.

datinh

Xe container
Không biết chi phí khám chữa bệnh hết bn rồi, còn nằm viện 200k 1 ngày là rẻ đấy chứ ạ. Giờ em đánh giá viện công cũng đắt hơn xưa, các loại viện phí và xét nghiệm tăng, nh viện tư thì mới là cắt cổ.
Riêng việc học thì có giấy điều trị và nằm viện vẫn xin phép và đc nghỉ chứ ạ, mới có 1 tuần, chứ 1 vài tháng mới căng.

Ngoài ra, nhiều bệnh nhỏ nhưng phát sinh không ngờ. Cháu em chỉ 1 vết muỗi đốt, cháu gãi toét máu ra nhiều lần, đến lúc nó sưng to 1 cục thành áp xe, suýt nhiễm trùng máu. Phải vào nằm viện khoét cục mủ đấy đi mất mấy chục củ của mẹ nó ở vinmec 😂 dính đến ốm đau bệnh tật không đơn giản được
dạng cục củng u iếc trẻ con thì vào nhi họ xử lý chuyên hơn.
bệnh tật nó oái oăm. muôn hình ..
con bé nhà này. tự dưng ngón tay nó sưng đau. kêu oai oái.
đem xanh bôn thì họ chỉ định làm toe toét từ bàn tay.. rất hãi
bèn cho vào nhi. bs khoét đúng chỗ ở ngón thôi. may sao nó lành.
chứ để bv tư làm thì chưa biết thế nào. mà giá thì bằng tụi tây lông. đi đứt con trâu to !

MuathuHN252

Xe cút kít
Ko gì vất bằng con ốm đau. Đợt tháng 3/2022, lúc đó dịch covid chưa hết hẳn, bé nhà em bị ngã rách lưỡi, khá sâu, sau khi tham vấn ý kiến bs qua điện thoại và hình ảnh thì dc khuyên là cho vô viện để khâu. Nhà e ngay gần Bạch Mai nên e cho con vào BM thì bs bảo khâu cái này fai gây mê mới làm dc, và giới thiệu e sang Nhi TW làm. 2 mẹ con bồng bế nhau qua nhi TW lúc tầm 21h, em vào thẳng khoa cấp cứu thì lại dc hướng dẫn qua khoa khám bệnh, khám xong quay lại khoa cấp cứu sau. Lúc này xe taxi họ trả khách xong rồi, mà nhi TW thì rộng bát ngát, khoa nọ cách khoa kia khá xa, em fai bế con đi bộ từ khoa CC đến dc khoa khám bệnh. Vừa bế con vừa quần áo bỉm sữa, thủ tục giấy tờ, đóng tiền nong, mỗi thứ 1 nơi thấy nó vất thực sự.
Ban đầu bs bảo giờ phải nhập viện, thì 2 mẹ con fai test nhanh covid, con thì dc free còn mẹ mất tiền test. Ok bs bảo test thì test. Đi đóng tiền, ngoáy mũi chờ 30p có kết quả âm tính. Bs lại bảo giờ phải phẫu thuật thì fai làm PCR, âm tính thì mới làm còn dương tính thì kiểu chuyển viện hay làm ở khoa đặc biệt ntn ấy, em ko nhớ. Và PCR nếu con âm tính, mẹ dương tính thì gọi ng nhà khác đến, lại làm PCR tiếp, cả con và ng nhà đều âm tính thì mới dc sang khoa cấp cứu làm thủ thuật. Mà PCR 8h sau mới có kết quả ạ. Nhìn con bị chảy máu xong đau mà e xót ruột xót gan, nhưng quy trình của viện như vậy, giữa cái lúc dịch covid nữa nên e ko biết làm ntn dc. Thôi thì cũng đành phải làm PCR thôi. Lúc lấy mẫu xong để PCR là hơn 23h đêm ạ, vô viện khám cấp cứu mà mất hơn 2h đồng hồ chỉ để khám và làm mấy cái thủ tục. Xong bs bảo 8h sáng ngày mai nếu âm tính thì sẽ làm phẫu thuật, h sẽ cho bé sang khoa cấp cứu chờ. Sang cc họ cho con e nằm trên cái giường bé tý to hơn cái nôi xíu, còn em thì dc phát cho cái ghế nhựa vuông. Em có hỏi các chị điều dưỡng và bs ở khoa là em muốn thuê phòng dịch vụ thì họ bảo em là fai phẫu thuật xong mới dc về phòng, giờ thì phải ở phòng chờ cấp cứu này. May sao con uống sữa rồi ngủ ngon lành. Em thì ngồi cái ghế cả đêm, đau hết lưng hết cổ, kể ra mà có giường xong 2 mẹ con nằm dc chung giường thì còn đỡ. Cảm giác của em đêm ấy nó kinh khủng và dài vô tận, đấy là may con nó ko khóc và nằm ngủ ngoan chứ bế rong con cả đêm, 1 mình em chắc em ngất mất.
Sáng ra thì cũng có kết quả PCR là 2 mẹ con âm tính, và 9h bạn ấy dc làm phẫu thuật. Xong xuôi nghỉ ở viện mấy tiếng thì dc cho về luôn.
Nói thêm về covid thì thời điểm ấy, 2 mẹ con em mới bị và khỏi dc cỡ 1 tháng, nhưng quy trình vẫn là quy trình, Covid nó làm cuộc sống đảo lộn ccm ah. Nghĩ lại quãng thời gian đó mà sợ.

vuanhanghi

Xe điện
Em dẫn thằng con hoc cấp 3 đi viện . Cháu bị mụn ngay sát hậu môn . Bac sĩ bảo nhập viện, đóng1trieu viện phí
Vào khoa ngoại,bac sĩ khám tiếp, bảo muốn làm ngay thì đóng 1,5 tr. Con nó đau nên ký giấy làm ngay .
Xong lại bảo cho cháu ra nằm chỗ này mới tiện lợi được ,sách sẽ . Vâng lại phòng 200k một ngày.
Hơn tuàn rồi ã.
Tiền không tiếc ạ . Chỉ lo một tuần nay học hành như nào .
E ko biết cụ thể cháu bị mụn là ntn? Nhưng chi phí tiểu phẫu hết 1tr5 và đặc biệt nằm viện có 200k/ngay là quá rẻ.

cha biet chi

Xe điện
Thật sự em rất gét kiểu đi viện mà đóng tiền kiểu này.kiểu moi tiền này chán thật.

thuyhtt

Xe tăng

ủa, sao cụ lại mang đơn thuốc bs chuyên khoa kê để về hiệu thuốc hỏi mấy mẹ bán thuốc trình độ trung cấp cao đẳng thế này nhỉ?