Thảo luận Chia sẻ chút kinh nghiệm về Star X cc

Colin McRae

Xe máy
Em lấy Star X cc từ đầu tháng 7, mới đi dc 2000 km, nhưng có chút kinh nghiệm xin chia sẻ lại cho các anh chị em tham khảo:

Các nhược điểm thì rõ hết rồi (cột A, đèn tối), riêng thiết kế thì cá nhân em thấy ok, và em lại thấy đẹp hơn Xpander (thế mới dở để chọn Star X) :D
Tính năng ADAS (chỉ thiếu ACC) rất ok, giữ làn (căn giữa và chèn vạch), với 1 số các tính năng an toàn khác là khá ok với người mới - ít lái. Riêng em thi thoảng dùng CC, dùng limit nhiều hơn. Chạy cao tốc thì chắc chắn dùng giữ làn.
Cảm nhận lái thì e ko rõ lắm, chỉ thấy đi ok, yên tâm. Còn lại giá ra biển có 67x thì ko đòi hỏi phải lái hay như BMW được.
Vận hành tiết kiệm nhiên liệu, khá ok.

4.7 l là kỷ lục em đạt dc sau 200km cao tốc hôm nay. Hơi buồn cười là khi để limit (ví dụ 100km/h) thì vòng tua lúc nào cũng cao hơn khi để theo cc ở cùng tốc độ. Như vậy nghĩa là thuật toán cc tốt hơn ở limit. Em chạy suốt 30 ph để limit thì chỉ đạt dc 5.0 lít, nhưng khi để cruise thì giảm còn 4.9-4.8 rồi 4.7. Như vậy là quá tốt. Hiện tại trung bình 2000km của em hỗn hợp là 6.4 lít (như công bố).

1 điểm lưu ý là để Normal chạy ok và thật, và cũng rất tiếp kiệm (ngang với Eco). Có 1 điểm em ko rõ ntn nhưng khi để Normal dừng về P thì vòng tua máy từ 600 lên 1000 và giữ ở 1000 (chắc dc lập trình). Nếu ko phải thì các bác cho em hỏi tại sao? Để Eco thì em ko bị, chưa rõ các drive mode khác có bị tương tự ko?

Cách âm xe thì quá tốt (khi so với XL7), còn em ko rõ so với Xpander thì ntn, nhưng em thấy ok.

Đèn thì tối thật, cột A cũng chán thật... phải nhắc lại cho bác nào muốn mua xe mới. Nếu chấp nhận dc 2 nhược điểm lớn trên thì Star X là quá ok cho gia đình.

Em xin hết (sau này đi đâu sẽ update tiếp)

thuyphongthanh

Xe lăn
Em thấy xe này thiết kế đẹp nhưng 7 chỗ thì ngồi hơi khổ.

koinmit

Xe hơi
Mọi người cứ chê nó xấu nhỉ, e thấy cũng bt mà, option nhiều. Xem video review thấy rộng rãi chứ đâu có chật như cụ trên nói nhỉ??

Colin McRae

Xe máy
Mọi người cứ chê nó xấu nhỉ, e thấy cũng bt mà, option nhiều. Xem video review thấy rộng rãi chứ đâu có chật như cụ trên nói nhỉ??
Nếu xác định dùng 5-10 năm phục vụ gia đình thì em thấy đó là món hời, em xác định dùng tầm 6-7 năm thôi, chắc đi 2-3 năm đầu giữ BH, xong năm thứ 3 độ đẽo vào cho vui, tầm sau 5 năm kiếm dc thì mới đổi lên dòng cao hơn, ko thì đi tiếp.

Nếu nói về máy 1.5 thì con này bốc hơn Xpander luôn, các cấp số tay đổ dốc rất ok, vượt trên cao tốc cũng tạm ổn (nhưng vẫn sợ mấy bác công v khách, qua đi đoạn Ninh Bình ra sợ vãi chấy, các bác xe khách phi toàn trên 100 còi ing ỏi, xe con thì lượn trái lượn phải, may em thoát ra trước khi mưa to ko thì toang luôn)

ko biết mấy bác tỉnh ntn chứ em mua tháng 5 giá giảm 20 củ ra biển HN có 67x tr quá ổn, đắp thêm gần 10 tr phụ kiện v bảo hiểm, chán chê vẫn chưa đến 700. Công nhận khách hàng VN khó tính thật, em dễ tính nên chốt ngay :)))))

koinmit

Xe hơi
Nếu xác định dùng 5-10 năm phục vụ gia đình thì em thấy đó là món hời, em xác định dùng tầm 6-7 năm thôi, chắc đi 2-3 năm đầu giữ BH, xong năm thứ 3 độ đẽo vào cho vui, tầm sau 5 năm kiếm dc thì mới đổi lên dòng cao hơn, ko thì đi tiếp.

Nếu nói về máy 1.5 thì con này bốc hơn Xpander luôn, các cấp số tay đổ dốc rất ok, vượt trên cao tốc cũng tạm ổn (nhưng vẫn sợ mấy bác công v khách, qua đi đoạn Ninh Bình ra sợ vãi chấy, các bác xe khách phi toàn trên 100 còi ing ỏi, xe con thì lượn trái lượn phải, may em thoát ra trước khi mưa to ko thì toang luôn)

ko biết mấy bác tỉnh ntn chứ em mua tháng 5 giá giảm 20 củ ra biển HN có 67x tr quá ổn, đắp thêm gần 10 tr phụ kiện v bảo hiểm, chán chê vẫn chưa đến 700. Công nhận khách hàng VN khó tính thật, em dễ tính nên chốt ngay :)))))
Cảm ơn chia sẻ của bác, e cũng ko bị tâm lý đám đông, đáng gom lúa và tham khảo thêm một tgian nữa đã hehe

Colin McRae

Xe máy
Cảm ơn chia sẻ của bác, e cũng ko bị tâm lý đám đông, đáng gom lúa và tham khảo thêm một tgian nữa đã hehe
Thế bác nên chờ tầm cuối tháng 11 vì giai đoạn đó phải chạy doanh số nên có thể giảm độ 30 tr kèm phụ kiện, em dự là giá lúc đó bản cao cấp khoảng 570. Nếu chạy tốt rồi mà ko cần hỗ trợ thì lấy bản X đặc biệt chắc giá tầm 530 ra biển hơn 600 chút là đã đủ dùng.
Dòng này được cái TC bán giỏi, chả thèm lấy vài con làm xe chạy thử luôn, bảo sao sale rao mỏi mồm mà doanh số lên chậm :))

pisces_hn

Xe container
em thích cái bản hàng thứ 2 ghế rời. xe này rộng rãi mà chạy tiết kiệm nhiên liệu thật, k biết có phải do thiết kế khí động học tốt không

airspace

Xe tăng
Hóng bác nào độ ACC cho xe này.

Colin McRae

Xe máy
em thích cái bản hàng thứ 2 ghế rời. xe này rộng rãi mà chạy tiết kiệm nhiên liệu thật, k biết có phải do thiết kế khí động học tốt không
Đúng là do thiết kế khí động học cản gió thấp, chạy cao tốc đều sẽ quanh 5 lít, phố thì tùy nhưng tb đi hỗn hợp ko dừng đỗ nằm ngủ nhiều thì chỉ 7-8 lít. Nói chung các dòng này khoảng 5 năm đầu chắc tiêu thụ nhiên liệu ổn định, sau khoảng 40-50k km chắc sẽ tốn hơn chút.

Colin McRae

Xe máy
mấy món liên quan an toàn như này e nghĩ nên dùng hàng chính hãng chứ ko nên độ đẽo, hãi lắm
Nếu về cảm biến và cam trước nó đã có đủ nhưng thiếu rada tầm xa. Cho nên ACC có thể hãng sẽ lắp được nhưng như vậy ko ai mua các dòng như Custin. Hyundai TC khá tỉnh khi cắt bản 6 ghế vì để bản này giá 600 thì có khi Custin lại thành đắt.

Dùng ACC có khi thiếu chủ động, có thể sao nhãng, giao thông VN quá tệ, ko phải là nơi áp dụng công nghệ kiểu ga tự động vì nếu không tập trung là húc đít ngay kể cả ACC.

koinmit

Xe hơi
Nếu về cảm biến và cam trước nó đã có đủ nhưng thiếu rada tầm xa. Cho nên ACC có thể hãng sẽ lắp được nhưng như vậy ko ai mua các dòng như Custin. Hyundai TC khá tỉnh khi cắt bản 6 ghế vì để bản này giá 600 thì có khi Custin lại thành đắt.

Dùng ACC có khi thiếu chủ động, có thể sao nhãng, giao thông VN quá tệ, ko phải là nơi áp dụng công nghệ kiểu ga tự động vì nếu không tập trung là húc đít ngay kể cả ACC.
E nghe nói mấy vụ Honda Sensing phanh bất ngờ bị xe sau húc đít đó cụ nên cảm biến chạy bằng cơm vẫn cứ là chân ái

koinmit

Xe hơi
Chiều CN vừa rồi lúc mưa to chạy đoạn Ninh Bình ra Pháp Vân mới thấy các "công nghệ" vứt hết :))))))
Em xem review các option cũng thích đó, nhưng mà tính e thích tự kiểm soát hơn. À riêng cái ACC e thấy đc, vì e cũng thi thoảng di chuyển sáng sớm lúc ngái ngủ

airspace

Xe tăng

Chắc cụ ít dùng thấy thế. Cháu dùng thấy cực sướng và đảm bảo khoảng cánh với xe phía trước ổn định.

Colin McRae

Xe máy
Nãy xem được clip này, thấy Star X mà đi cao tốc đêm cũng rén, đèn tối lắm, khá nguy hiểm nếu đi trên 80. Không hiểu sao chúng nó duyệt được thiết kế đèn này, chịu luôn.
Nhân tiện có bác nào độ đèn Star X rồi thì cho em tham khảo, dòng này khác dòng trước vì bị gắn 2 cảm biến trước rồi nên chỗ khoan đèn ko có.

koinmit

Xe hơi
Nãy xem được clip này, thấy Star X mà đi cao tốc đêm cũng rén, đèn tối lắm, khá nguy hiểm nếu đi trên 80. Không hiểu sao chúng nó duyệt được thiết kế đèn này, chịu luôn.
Nhân tiện có bác nào độ đèn Star X rồi thì cho em tham khảo, dòng này khác dòng trước vì bị gắn 2 cảm biến trước rồi nên chỗ khoan đèn ko có.
Quả đèn con karoq ngon nhể cụ