[Funland] chi tiêu hàng tháng

coolpix8700

Xe ngựa
...Kĩ thuật xây dựng châu Âu thì em không rõ, chỉ đoán về mặt nguyên tắc cũng vậy.
Xây nhà ở châu Âu đắt hơn ở VN rất nhiều, không chỉ chênh lệch nhiệt độ giữa ngày và đêm, giữa các mùa rất cao mà còn phải quan tâm đến cách nhiệt. Việc cách nhiệt không tốt sẽ làm chi phí năng lượng rất lớn.
Họ cũng ít làm nhà gỗ, chắc vì gỗ ở châu Âu không rẻ được như gỗ ở Canada (hình như được xuất rất nhiều sang Mỹ)!

honglong1

Xe điện
1000 USD là 23 triệu VNĐ tháng.
Bác lấy cái đó để làm ngưỡng mức sống thấp ở HN?
Thu nhập 12K USD/năm thì Sài Gòn (mức thu nhập đang cao hơn HN khá nhiều) đã đạt chưa, mà đó là đang nói chi tiêu, còn thu bao nhiêu chi bấy nhiêu mới là mức thu nhập đó?
Họ tính cái cc trả góp nhưng không tính đến lãi ngân hàng của VN khác lãi ở bển. Ở VN mua cc tầm 2 tỷ mà trả góp 70% (vay 1,4 tỷ) trong 20 năm thì tiền đóng hàng tháng cũng méo mặt. (tiền gốc + lãi trả NH hàng tháng tầm $ 900 chứ không phải là người ta tính $600. Nếu tính cũng phải tính công việc tương đương (ví dụ là kỹ sư làm trong doanh nghiệp...)

coolpix8700

Xe ngựa
Họ tính cái cc trả góp nhưng không tính đến lãi ngân hàng của VN khác lãi ở bển. Ở VN mua cc tầm 2 tỷ mà trả góp 70% (vay 1,4 tỷ) trong 20 năm thì tiền đóng hàng tháng cũng méo mặt. (tiền gốc + lãi trả NH hàng tháng tầm $ 900 chứ không phải là người ta tính $600. Nếu tính cũng phải tính công việc tương đương (ví dụ là kỹ sư làm trong doanh nghiệp...)
Nếu tính như thế thì chỉ riêng tiền lãi ngân hàng hàng tháng cho cái nhà em đang ở (mua cách đây gần 6 năm, nếu lúc ấy không mua mà cho vào ngân hàng) hơn gần gấp rưỡi chi tiêu của mợ Sờ mai trên kia.
Nhưng chênh lệch giá bây giờ và hồi ấy thì lại hơn cả lãi suất ngân hàng,...!!!

Chỉnh sửa cuối:

honglong1

Xe điện
Nếu tính như thế thì chỉ riêng tiền lãi ngân hàng hàng tháng cho cái nhà em đang ở (mua cách đây gần 6 năm, nếu lúc ấy không mua mà cho vào ngân hàng) hơn gần gấp rưỡi chi tiêu của mợ Sờ mai trên kia.
Nhưng chênh lệch giá bây giờ và hồi ấy thì lại hơn cả lãi xuất ngân hàng,...!!!
Ở bển lãi suất tk bằng 0 thì phải. Cho nên mọi sự so sánh đều chỉ là tương đối.

xecon

Xe điện
Mong cụ đừng có nóng!
Mình nêu ra những cái đó để thấy rõ bản chất của chi phí.
Cụ thử thống kê xem những chi phí hàng tháng của cụ tốn bao nhiêu% cho chi phí dịch vụ???
Nếu so sánh bên Mỹ các cụ lại chụp cho cái mũ abc.
Mình chỉ lấy mức chi phí ở nông thôn Vn và Hà Nội.
Ở Hà Nội thu nhập tầm 15 củ mà sống 1 mình cũng khá chật vật vì mở mắt ra là trăm thứ đều phải tiền, tuy nhiên ở nông thôn thì nhờ qua nhờ lại nên 1 số thứ free và 5 củ vẫn sống tốt.
Còm cuối với bác vấn đề này:
- Bác có mua các đồ đạc ăn thực phẩm ở siêu thị ko?
- bác có xài điện thoaij, truyền hình, internet...
- cafe bác tự trồng , tự xay và pha uống hay mua sẳn cafe rang xay?
- bâc có đi ăn ngoài , vui chơi cuối tuần...
- bác có xài dịch vụ vận chuyển, hàng ko? Bác có đi taxi, grab...

Ko xài DV thì cuộc đời chẳng có gì thú vị nhỉ! chẳng trách sao bác cực đoan như vậy

Chỉnh sửa cuối:

SubaruLover

Xe tăng
Mình biết rõ điểm yếu của mình mà :).
Hồi xưa thì ko nghĩ gì tới đầu tư, tiền cũng hay cho bạn bè anh em mượn nên ko chủ động.
Mình là người thích mạo hiểm hay sao đó, cứ làm việc gì ổn định cái là chán muốn thay đổi cviec nên cũng ko muốn nợ nần do chả biết khi nào chán việc muốn nghỉ.
Hiện tại thì muốn đầu tư nhưng giá BDS cao quá, mình đoán trong 2-3 năm tới chắc đi ngang hoặc đi xuống nên muốn tích lũy thêm trc khi đầu tư.
Tính mình cũng thiếu kiềm chế, ví dụ hqua đi mua quà tặng cho khách thấy đồ trang sưc đẹp đẹp đang giảm giá liền mua 2 món mất khoảng hơn 1k usd.
Hồi mình mua nhà cũng có 50% tiền còn phải vay ( vay anh em thôi ko vay ngân hàng) thì thấy cũng tiết kiệm hơn.
Nhờ vậy bạn mới kiếm được nhiều tiền :) vì trí óc không dành cho tiết kiệm hoặc quản lý chi tiêu :)

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Còm cuối với bác vấn đề này:
- Bác có mua các đồ đạc ăn thực phẩm ở siêu thị ko?
- bác có xài điện thoaij, truyền hình, internet...
- cafe bác tự trồng , tự xay và pha uống hay mua sẳn cafe rang xay?
- bâc có đi ăn ngoài , vui chơi cuối tuần...
- bác có xài dịch vụ vận chuyển, hàng ko? Bác có đi taxi, grab...

Ko xài DV thì cuộc đời chẳng có gì thú vị nhỉ! chẳng trách sao bác cực đoan như vậy
Đúng vậy!
Mình không có nói gì về mấy cái đó!
Nhưng thu hập cao mà chi phí dịch vụ cao thì tích lũy không nhiều, nó ảo là chỗ đó. Chi phí dịch vụ cao thì có nghĩa là thằng này cắn lại thằng khác tạo nên thu nhập cao thôi, căn quanh lẫn nhau.
Mình không có chê việc xài dịch vụ nhiều, mình chỉ phân tích là tại sao thu nhập cao mà không tích lũy được vì chi phí dịch vụ quá cao.
Cùng 1 loại dịch vụ như đi Taxi hay uống ly cafe ngồi quán thì bên Mỹ quá cao so với Vn chẳng hạn!
Điều đó cũng lý giải tại sao chi phí cho cuộc sống ở những nước phát triển mà kinh tế dịch vụ ( đặc biệt là dịch vụ nội địa chiếm tỷ trọng cao) thì chi phí ăn uống ( nếu tự nấu) rất thấp nhưng phần trả các chi phí dịch vị chiếm tỷ trọng rất cao trong chi tiêu. mà những dịch vụ đó hầu như bắt buộc là phải dùng, không dùng thì không sống bình thường được.
Cũng bởi vậy nên 1 người được trợ cấp 1000$ tiền già bên Mỹ thì sống lay lắt thôi chả dùng được bao nhiêu dịch vụ đâu.trong khi cùng số tiền đó thì ở Vn có thể xài dịch vụ cơ bản là tương đối( 1 tuần có thể đi xem phim 1 lần, ăn nhà hàng hải sản 1 lần, đi Pup 1 lần, uống cà phê quán hàng ngày, có thể thích thì đi matxa hoặc đá phò 1đến 2 lần/tháng) ngoài những cái cơ bản như tiền ăn, tiền nhà, tiền điện thoại, internet....
Mình không cực đoan, mình chỉ nêu ra bản chất. Sống phải xài dịch vụ mới sướng chứ,nhưng thu nhập trung luu bên Mỹ nó không thể xài mấy cái dịch vụ cơ bản tẹt ga như trung lưu bên VN bởi do giá dịch vụ cơ bản nó quá cao( trong khi công việc không khác là bao nhiêu)

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Mình cũng phân tích việc chi tiêu hằng tháng như vậy để thấy chúng ta đang tiêu nhiều cho việc gì?? Có thể hạn chế những gì để tích lũy??
Các cụ bên Mỹ nếu phân tích rõ được cái này thì sẽ rất hữu ích, bởi đất nước Mỹ là đất nước của tiêu dùng dịch vụ nên nếu hạn chế sử dụng dịch vụ ( nếu mình có thể làm được) thì sẽ tích lũy được rất nhanh.
Người Việt với bản tính chịu khó, chịu khổ, biết tích của phòng thân nên ta sẽ thấy họ sẽ dành dụm để khi mua những tài sản lớn như nhà, xe thì cố trả đứt luôn ( thiếu thì mượn người thân) chứ không như bon Tây nó phó thác cho ngân hàng hết.Phó thác cho ngân hàng thì sẽ rủi ro rất cao.

wave2001

Xe tải
Sẵn dịp nhiều thớt về nước ngoài . Tôi cũng mở thớt luôn nhưng nói về chi tiêu hàng tháng .

- Thoại & data: $140/month
- Điện: $40-$80/month tùy tháng
- Nước & cống: $40-$100 tùy tháng (tháng nào tưới rau cỏ nhiều thì trả nhiều)
- Gas: $40-$200 tùy tháng (tháng lạnh nhất trả nhiều cho sưởi)
- Xe: phí lưu hành xe $8/month cho 2 xe (trả 1 năm 1 lần)
- Bảo hiểm xe: $100/tháng cho 2 xe (6 tháng trả 1 lần)
- Xăng: $150/tháng cho 2 xe
- Ăn uống trong nhà: $400-$600/month (phải canh on sale)
- Mặc: $30/tháng cho cả gia đình (mua mới rất ít, mua đồ gara sale, mua đồ sida, v.v.)
- Điện tử & high-tech: $30/month (lâu lâu sắm 1 lần, chia đều ra)
- Mortgage: $0/tháng (do trả đứt khi mua nhà)
- Dồn tiền down mua xe hoặc góp xe: $200/tháng (tức là tiền xác xe $200-$300/tháng, gọi là tiền khấu hao ???)
- Thuế nhà đất đang ở: $210/tháng (6 tháng đóng 1 lần)

=> khoảng $1600-$2500/tháng (tùy tháng, tùy lúc, tùy theo tiêu tốn bên ngoài)

Chi tiêu hàng tháng rất khác nhau giữa các city và các gia đình.

Nơi nào có mức sống cao và nhiều thứ vui chơi ở ngoài thì chi tiêu rất lớn .
Quá nhiều so với em ah

Đài Bi

Xe máy
Em còn nhớ, khoảng 7 năm trước, em cũng có thu nhập kha khá, gần bằng bác Smile, khoảng 70T net/tháng (em ở VN). Chỉ có điều, em khác với bác Smile là em an phận, cứ tưởng là con đường màu xanh ấy nó cứ theo mình mãi mãi. Mà lúc đó, em lại sẵn tính sang chảnh, em thích ăn ngon, cứ hàng nào sang nhất, xịn nhất là em tới.
Thế mà cuộc đời đạp cho mình một cú cho mình tỉnh mộng các bác ạ. Em thất nghiệp, trong tay chả tiết kiệm được mấy đồng. Nhưng phải nói nhờ có cú đạp đấy mà mình trưởng thành hẳn (xấu hổ quá, người ta trưởng thành từ lứa tuổi 20, còn mình thì 40 tuổi mới bắt đầu mò mẫm học lại trường đời).
Em thấy chi phí sinh hoạt ở VN đắt, như nhà em, vẫn đi chợ cóc mua thực phẩm, nhà chẳng có giúp việc mà một tháng rõ là tốn tiền. Em lại làm trong lĩnh vực sản xuất nên đúng là không tính toán cẩn thận thì tụt hố ngay.

Đài Bi

Xe máy
Thích tư tưởng của bác SubaruLover, là mình phải tăng thêm giá trị sống ở khu mình ở. Sẵn sáng nay ở nhà, em ra sân dọn dẹp, treo thêm mấy chậu cảnh ở cổng nhà cho đẹp. Chưa kịp ngắm thành quả đã có một mẹ lò dò đi tới, hỏi em: Cô ơi, ở nhà này nó trả cho cô lương bao nhiêu. Trông cô chịu khó thế này, tôi trả thêm 1 triệu nữa, về nhà tôi làm đi. A ha, hóa ra mẹ tưởng em là giúp việc.Em bỏ khẩu trang ra thì mẹ nhận ra em, mẹ cười rũ ra rồi ngoảnh mông đi thẳng.

Logen

Xe hơi
Các cụ cứ nhận xét Mỹ này Mỹ nọ mà không cụ thể vùng nào, thành phố nào. Ở Hà nội, cách nhau 1 con sông mà chi tiêu đã khác nhau rồi, nữa là nước Mỹ.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Mình biết rõ điểm yếu của mình mà :).
Hồi xưa thì ko nghĩ gì tới đầu tư, tiền cũng hay cho bạn bè anh em mượn nên ko chủ động.
Mình là người thích mạo hiểm hay sao đó, cứ làm việc gì ổn định cái là chán muốn thay đổi cviec nên cũng ko muốn nợ nần do chả biết khi nào chán việc muốn nghỉ.
Hiện tại thì muốn đầu tư nhưng giá BDS cao quá, mình đoán trong 2-3 năm tới chắc đi ngang hoặc đi xuống nên muốn tích lũy thêm trc khi đầu tư.
Tính mình cũng thiếu kiềm chế, ví dụ hqua đi mua quà tặng cho khách thấy đồ trang sưc đẹp đẹp đang giảm giá liền mua 2 món mất khoảng hơn 1k usd.
Hồi mình mua nhà cũng có 50% tiền còn phải vay ( vay anh em thôi ko vay ngân hàng) thì thấy cũng tiết kiệm hơn.
Nhiều khi giàu nghèo có số, khi vợ mình ham đầu tư thì cũng mất cả tỉ, lúc đấy là số tiền rất lớn. Sau này cũng hai lần bọn mình định mua thêm chung cư mà đều mất tiền cả hai lần, tuy không lớn nhưng cũng mất tiền. Ở Việt Nam mua BDS như đánh bạc, mỗi lần đọc thấy dân cư chăng bandroll kiện mình thấy mình mất vẫn còn ít.
Tuy nhiên đầu tư cho con cái học hành cũng không phải vô ích. Đọc bài của bác Subaru sẽ thấy, khi bác ấy sang Mỹ, những ai có điều kiện học hành từ ở Việt Nam thì sang Mỹ cũng có nhiều cơ hội để phát triển hơn. Ngay bây giờ nhiều gia đình cứ nghĩ tiết kiệm để cho con đi du học là được nhưng không biết rằng khi nó sang du học chỉ trong mấy năm nếu không có cái nền sẵn thì rất khó để hấp thụ và phát huy.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Ngay trên otofun này mấy năm trước mình đọc trong một topic có một bác khuyên một câu rất hay. Bác ấy bảo bác ấy đầu tư cho con học tiếng Anh, sau này nó kiếm được cái học bổng 100.000 usd, cộng số tiền bác ấy đầu tư lại thì thấy vẫn lãi.

Smile1102

Xe container
Em còn nhớ, khoảng 7 năm trước, em cũng có thu nhập kha khá, gần bằng bác Smile, khoảng 70T net/tháng (em ở VN). Chỉ có điều, em khác với bác Smile là em an phận, cứ tưởng là con đường màu xanh ấy nó cứ theo mình mãi mãi. Mà lúc đó, em lại sẵn tính sang chảnh, em thích ăn ngon, cứ hàng nào sang nhất, xịn nhất là em tới.
Thế mà cuộc đời đạp cho mình một cú cho mình tỉnh mộng các bác ạ. Em thất nghiệp, trong tay chả tiết kiệm được mấy đồng. Nhưng phải nói nhờ có cú đạp đấy mà mình trưởng thành hẳn (xấu hổ quá, người ta trưởng thành từ lứa tuổi 20, còn mình thì 40 tuổi mới bắt đầu mò mẫm học lại trường đời).
Em thấy chi phí sinh hoạt ở VN đắt, như nhà em, vẫn đi chợ cóc mua thực phẩm, nhà chẳng có giúp việc mà một tháng rõ là tốn tiền. Em lại làm trong lĩnh vực sản xuất nên đúng là không tính toán cẩn thận thì tụt hố ngay.
Giờ mình đã ngoài 40 nên lo lắng nhiều hơn về các rủi ro trong cuộc sống. Mình có một số lợi thế và đã cố gắng để giảm rủi ro bằng cách:

1. Lĩnh vực mình làm hiện vẫn đang khá hot -> nguy cơ thất nghiệp không cao.
2. Khi làm việc hoặc thậm chí nghỉ việc, mình luôn cố gắng tạo ấn tượng tốt với mọi người xung quanh, bao gồm cả sếp và đồng nghiệp nên coi như Network cũng tạm, vì vậy có nhiều cơ hội công việc hơn, thậm chí nếu cần nhờ tìm việc, sắp xếp việc không phải là quá khó.
3. Cố gắng học hỏi trong công việc, mình thường nghỉ việc khi thấy công việc đó không còn cơ hội phát triển hoặc cơ hội học hỏi.
4. Thích nghi với mọi điều kiện làm việc, mình đã từng làm cty tư nhân nhỏ (100-200 người), Tập đoàn nước ngoài của Mỹ, Nhật...( tập đoàn hàng đầu thế giới), tập đoàn nhà nước, và thậm chí làm những việc không liên quan tới kinh nghiệm hoặc chuyên môn sẵn có. Và khi nhìn CV của mình thì ai cũng thấy mình có khả năng thích nghi cực kỳ tốt.
5. Khi tham gia công ty nào đều cố gắng tạo được ấn tượng, và ở đủ lâu để có thể master về công việc mình làm trong giai đoạn đó, đồng thời theo đuổi mục tiêu công việc cho tới khi có thành quả cụ thể mà mình có thể tự tin/tự hào về nó. Mỗi công việc, công ty mình làm mình đều có thể kể được những câu chuyện về quãng thời gian đó.

Bác Subaru nói đúng, đấy là trong một quãng thời gian làm việc khá dài, tới 40 tuổi mình hăng say làm việc và tập trung vào nó hơn là nghĩ những thứ khác, nói chung mình có thể tự hào là người làm việc rất trung thực và có "tâm" với tổ chức nên mọi thứ như thu nhập nó tự động đến chứ bản thân mình chưa khi nào phải đòi hỏi. Cơ hội công việc cũng vậy, thường mọi người hay rủ mình hơn là mình tự tìm kiếm.

Smile1102

Xe container
Nhiều khi giàu nghèo có số, khi vợ mình ham đầu tư thì cũng mất cả tỉ, lúc đấy là số tiền rất lớn. Sau này cũng hai lần bọn mình định mua thêm chung cư mà đều mất tiền cả hai lần, tuy không lớn nhưng cũng mất tiền. Ở Việt Nam mua BDS như đánh bạc, mỗi lần đọc thấy dân cư chăng bandroll kiện mình thấy mình mất vẫn còn ít.
Tuy nhiên đầu tư cho con cái học hành cũng không phải vô ích. Đọc bài của bác Subaru sẽ thấy, khi bác ấy sang Mỹ, những ai có điều kiện học hành từ ở Việt Nam thì sang Mỹ cũng có nhiều cơ hội để phát triển hơn. Ngay bây giờ nhiều gia đình cứ nghĩ tiết kiệm để cho con đi du học là được nhưng không biết rằng khi nó sang du học chỉ trong mấy năm nếu không có cái nền sẵn thì rất khó để hấp thụ và phát huy.
À minh cũng mất một ít tiền cho chứng khoán giai đoạn 2007-2008 gì đó :). Mà ngẫm lại thì đúng giàu nghèo có số thật. Có vẻ số mình là không giàu không nghèo nên chỉ được tới thế thôi.
Gia đình mình là một ví dụ rất điển hình của việc có mọi thứ do học hành (là con nhà nghèo thiếu ăn ở nông thôn phải tự lập hoàn toàn, nhờ được học hành mà gia đình mình bao gồm cả mình và các anh chị giờ có cuộc sống khá ổn tại HN, được đi nhiều nơi trên thế giới và gặp được những người giỏi giang và hay ho) vì vậy mình luôn luôn coi trọng việc đầu tư cho học hành, tuy nhiên đầu tư như thế nào cho tốt/có lợi nhất thì e rằng mình vẫn chưa giỏi lắm. Con nhà mình đang học lớp 8 và mình đang rất hoang mang trong việc định hướng cho con, giờ mới biết nghề làm cha mẹ mới là nghề khó nhất.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
À minh cũng mất một ít tiền cho chứng khoán giai đoạn 2007-2008 gì đó :). Mà ngẫm lại thì đúng giàu nghèo có số thật. Có vẻ số mình là không giàu không nghèo nên chỉ được tới thế thôi.
Gia đình mình là một ví dụ rất điển hình của việc có mọi thứ do học hành (là con nhà nghèo thiếu ăn ở nông thôn phải tự lập hoàn toàn, nhờ được học hành mà gia đình mình bao gồm cả mình và các anh chị giờ có cuộc sống khá ổn tại HN, được đi nhiều nơi trên thế giới và gặp được những người giỏi giang và hay ho) vì vậy mình luôn luôn coi trọng việc đầu tư cho học hành, tuy nhiên đầu tư như thế nào cho tốt/có lợi nhất thì e rằng mình vẫn chưa giỏi lắm. Con nhà mình đang học lớp 8 và mình đang rất hoang mang trong việc định hướng cho con, giờ mới biết nghề làm cha mẹ mới là nghề khó nhất.
Chả ai nói hay được đâu vì ai cũng chỉ có kinh nghiệm làm bố mẹ vài lần mà con cái mỗi đứa một tính. Tuy nhiên đọc những topic như topic của bác Subaru về cách nuôi dạy con hay tìm cách vươn lên ở xứ người thì mình cũng rút tỉa ra được những điều bổ ích. Mình trong cuộc sống may mắn được gặp những người giỏi giang và hay ho thì mình cũng cố để học từ người ta một vài điều. Tuy nhiên giữa học và thực hiện được thì có khoảng cách lớn.

Bản thân mình ngày nào cũng phải học và tìm cách cố gắng, hy vọng làm tấm gương cho bọn trẻ con. Giống như việc bác Subaru nói cố cho vợ bác ý học xong College là để làm gương cho bọn trẻ con.