[Funland] chi tiêu hàng tháng

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Lương hơn 2 tỷ năm cũng chỉ dc đi altis :)
VN mẹc E các kiểu
Nhiều người thừa sức mua Mẹc nhưng không mua.
Thậm chí Altis cũng không mua.

Với họ cảm giác sung sướng khi đi 2 xe đấy chỉ khác nhau không nhiều, nhưng tiền tốn gấp nhiều lần

Smile1102

Xe container
Đúng là mợ chia sẻ thông tin rất rõ ràng và có thể đựoc nói là trung thực. Nhưng đúng như mợ đề cập, khả năng quản lý tào chính các nhân mợ kém thật. Với mức thu nhập của vợ chống mợ như thế và nó luơng tuơng đối ổn định vò công việc ổn định. Giảm sử mợ có tronhf độ và đựoc công ty tọng dụng, như vậy dẫn tới cashflow là tuơng đối rõ, vậy tại sao không đầu tư dựa vào bank nhỉ. Chẳng hạn mợ mua một BDS nào đó trả khoảng 30-50%, sau đó phần còn lại mợ trả dần. Như thế mợ tự nhiên biết tiết kiệm và vun vén. Nếu thực mợ chỉ có cc đang ở, xe và tiền tiết kiệm vài ba tỷ thì đúng là hơi tệ thật. Sorry mợ khi em nói vậy
Mình biết rõ điểm yếu của mình mà :).
Hồi xưa thì ko nghĩ gì tới đầu tư, tiền cũng hay cho bạn bè anh em mượn nên ko chủ động.
Mình là người thích mạo hiểm hay sao đó, cứ làm việc gì ổn định cái là chán muốn thay đổi cviec nên cũng ko muốn nợ nần do chả biết khi nào chán việc muốn nghỉ.
Hiện tại thì muốn đầu tư nhưng giá BDS cao quá, mình đoán trong 2-3 năm tới chắc đi ngang hoặc đi xuống nên muốn tích lũy thêm trc khi đầu tư.
Tính mình cũng thiếu kiềm chế, ví dụ hqua đi mua quà tặng cho khách thấy đồ trang sưc đẹp đẹp đang giảm giá liền mua 2 món mất khoảng hơn 1k usd.
Hồi mình mua nhà cũng có 50% tiền còn phải vay ( vay anh em thôi ko vay ngân hàng) thì thấy cũng tiết kiệm hơn.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Trách nhiệm công dân, thu nhập cao thì thuế cao, nên hạnh phúc mới phải. cái đáng trách của Việt Nam là chi dùng ngân sách ko minh bạch và tham nhũng nhiều. Thuế TNCN của mình 2019 gần 30k $ đó nhưng vẫn vui.
Vui cái gì khi cả xã hội trốn thuế. Tầng lớp trung lưu lại bị bóc lột thuế nhiều nhất mà hưởng ít nhất.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Muốn chỉ ăn ở nhà thì chỉ có thất nghiệp mới làm được.
Còn đi làm công ty không bao giờ được. Ít nhất phải ăn 1 bữa trưa ở ngoài, nếu muốn ăn sáng ở nhà thì 4 h sáng phải lo dậy mà chuẩn bị. Mà nói chung sống kiểu khắc khổ vậy chỉ mấy ông Á làm được thôi.
bọn Tây mới toàn mang đồ ăn đi. Kinh nghiệm làm với Mỹ với Tây của mình toàn thấy bọn đấy ăn trưa kham khổ :))

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Nó ảo so với nó thôi, chứ kinh tế sản xuất nó cũng còn cở 20% tương đương hơn 4000 tỷ thì cũng siêu lớn. Nó doạ té đái có gì sai???
Thằng design cái iphone với thằng làm hẳn cái iphone thằng nào thu nhiều tiền hơn?

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Mình biết rõ điểm yếu của mình mà :).
Hồi xưa thì ko nghĩ gì tới đầu tư, tiền cũng hay cho bạn bè anh em mượn nên ko chủ động.
Mình là người thích mạo hiểm hay sao đó, cứ làm việc gì ổn định cái là chán muốn thay đổi cviec nên cũng ko muốn nợ nần do chả biết khi nào chán việc muốn nghỉ.
Hiện tại thì muốn đầu tư nhưng giá BDS cao quá, mình đoán trong 2-3 năm tới chắc đi ngang hoặc đi xuống nên muốn tích lũy thêm trc khi đầu tư.
Tính mình cũng thiếu kiềm chế, ví dụ hqua đi mua quà tặng cho khách thấy đồ trang sưc đẹp đẹp đang giảm giá liền mua 2 món mất khoảng hơn 1k usd.
Hồi mình mua nhà cũng có 50% tiền còn phải vay ( vay anh em thôi ko vay ngân hàng) thì thấy cũng tiết kiệm hơn.
Cái này cũng do tính người nữa. Lương thưởng của mình có những năm chia ra trung bình hơn 100 triệu/tháng. Thế mà cũng chả để được mấy đồng.

Con học tư cũng có cái khác ví dụ lớp con munhf 100% đỗ chuyên Ams và các chuyên khác. Học trường công có được thế không. Con mình ra nước ngoài sống, bạn bè Anh Mỹ đều cho là nó sinh ra ở Mỹ chứ không phải ở Việt Nam vì tiếng Anh của nó hoàn hảo. Học nó cũng nổi trội so với bọn Tây và giành nhiều giải thưởng.

Smile1102

Xe container
Cái này cũng do tính người nữa. Lương thưởng của mình có những năm chia ra trung bình hơn 100 triệu/tháng. Thế mà cũng chả để được mấy đồng.

Con học tư cũng có cái khác ví dụ lớp con munhf 100% đỗ chuyên Ams và các chuyên khác. Học trường công có được thế không. Con mình ra nước ngoài sống, bạn bè Anh Mỹ đều cho là nó sinh ra ở Mỹ chứ không phải ở Việt Nam vì tiếng Anh của nó hoàn hảo. Học nó cũng nổi trội so với bọn Tây và giành nhiều giải thưởng.
Lạc tí đề là con nhà bác học trường nào mà đỗ Ams tỉ lệ cao thế? Nhà em có con học lớp 8 đang ko biết có cần học thêm nếm gì để cấp 3 thi chuyên ko đây.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ngay cả Việt Nam thì mấy ông làm dịch vụ vẫn giàu nhất, lớn nhất : Ngân Hàng, Viễn thông, BĐS, Du lịch, hàng không, vận chuyển... mấy cái này chắc cũng ảo nhỉ!?
Cụ đừng lấp liếm vậy!
Mấy thằng làm dịch vụ giàu nhưng nó không tạo ra của cải, mà là nó cắn của thằng sản xuất.
Cái dịch vụ của Mỹ nó ảo nhiều bởi chủ yếu là dịch vụ nội địa. Dịch vụ nội địa thì ngoài cắn giá trị của thằng sản xuất ra thì xóc lọ lẫn nhau thôi.

coolpix8700

Xe ngựa
15k/bữa như này chắc chưa tính tiền gạo, chất đốt, gia vị hoặc phải có món cây nhà lá vườn.
Gạo, gia vị mua ngoài chợ.
Chỉ có 1 phần chất đốt là củi thì không phải mua, vì rừng cây tụi em trồng vòng quanh XN khá lớn, cành gãy hay cây đổ đủ để đun quanh năm!

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Lạc tí đề là con nhà bác học trường nào mà đỗ Ams tỉ lệ cao thế? Nhà em có con học lớp 8 đang ko biết có cần học thêm nếm gì để cấp 3 thi chuyên ko đây.
Archimedes. Năm rồi 3 lớp chuyên đỗ 100%.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Thằng design cái iphone với thằng làm hẳn cái iphone thằng nào thu nhiều tiền hơn?
Cái này là do bọn Tây nó lấp liếm để đánh tráo khái niệm.
Quá trình sản xuất nó bao gồm từ nghiên cứu, thiết kế, quản lý , sản xuất.. Cho đến khi cho ra 1 sản phẩm . Các quá trình của sản xuất người ta không xem đó là dịch vụ.
Hiện tại bọn làm dịch vụ nó cắn nhiều phần giá trị thặng dư do bọn sản xuất làm ra(marketing,sales...)nhưng về bản chất thì giá trị thặng dư chỉ do bọn sản xuất làm ra. Nghĩa là của cải phải sản xuất ra thì mới có.
Mỹ là nước chủ yếu dịch vụ nội địa nên chủ yếu vẫn là GDP xóc lọ kiểu thổi kèn vét máng, nói thế không có nghĩa là mình phủ nhận những cái dịch vụ khác của Mỹ như tài chính, ngân hàng,logistic....
Giải thích thêm về kiểu GDP xóc lọ của Mỹ là bình thường cụ và vợ cụ xoạc nhau free, nay cụ đưa ra quy định nếu vợ cụ thổi kèn cho cụ 1 lần cụ phải đưa cho vợ 50$ ngược lại cụ vét máng cho vợ cụ 1 lượt vợ cụ trả công lại cho cụ 50$. Một đêm làm 3 lượt như vậy GDP của vợ chồng cụ mỗi người tăng 150$ , sướng quá đi chứ.

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Đem giá trị thặng dư của Mác Lê ra thì kinh rồi :))

SubaruLover

Xe tăng
Em đoán bác sẽ phải giữ cho cảnh vật (ví dụ như cây xanh) nhìn từ bên ngoài phải luôn tươi mới, được chăm sóc cẩn thận và gia đình đầm ấm theo cảm nhận từ bên ngoài.
Tuy nhiên sẽ rất thú vị nếu bác chia sẻ thêm về việc này cũng như khi xuất hiện cư dân thứ 2 và dần dần tiếp theo.
Đúng vậy .

Đặc điểm của người không cố (do luyện tập) ở cho sạch và giữ gìn công cộng tươm tất thì ... họ ngại ở chung xóm với những người sạch sẽ đẹp đẽ :)

Do đó khi bàn với cả nhà thì cả nhà đồng ý ngay quan điểm: Nếu có tiền tì tìm kiếm mua vùng tốt sẵn mà ở, không thì mua vùng mới hoàn toàn thì làm sao cho tốt .

Người Việt mình thuộc loại "tắc kè hoa", ở với nhóm nào cũng xong .

Thế là bãi cỏ trước lúc nào cũng cắt xén đẹp, hoa đủ 3 mùa (trừ mùa Đông).

Đặc biệt:

- Bất cứ ai đến dạo thì chúng tôi bắt chuyện để xem thử đoán thử họ là ai .

- Nếu họ xem ra có học, kha khá, ... thì truyềy ý tưởng của cả nhà là cùng nhau làm cái làng tốt hơn (theo cách gia đình tôi)

- Nếu họ xem ra thấy hơi oải thì hù là khu làng này lúc đầu nhử người ta tới và sẽ có HOA (quản lý làng nghiêm ngặt hơn và mọi nhà đóng lệ phí) để đuổi khéo bớt những ai không giống họ .

- Cả nhà chịu khó đạp xe đi bộ trên con đường xung quanh hồ để tập thể dục và ... lượm rác :) (khi quy hoạch thì người ta làm đường, cống, gas, điện, ... sẵn sàn)

- Cái hồ sau nhà là hồ không cho bơi kayak vì diện tích hồ chia ra cho từng nhà quanh hồ . Hồ không có 1 đường cống nào dẫn vào (để sạch tối đa) và không cho ai hút nước hồ . Chính vì chia ra thì không ai dám xả rác xuống hồ vì rác nhà mình trôi qua nhà kế bên là có chuyện . Tuy là bị chia ra nhưng không có ai cắm cọc . Vì tôi là nhà đầu tiên, thế là tôi bơi kayak tự nhiên . Tôi mua sẵn vài kayak cũ (rẻ) để tặng cho ai mới đến (và mua cũ tiếp). Để làm gì ?? để người ta bơi kayak mà xâm phạm "lãnh hồ" của nhàu mà không biết và mặc nhiên là hồ của chung . Khi nhà nhà bơi kayak thì không ai có ý nghĩ về "lãnh hồ' Vì ai cũng xâm phạm cả . (phần này hơi khó hiểu cho nhiều người).

- Khi một số nhà làm hàng rào, họ phải hỏi hàng xóm, tôi vận động không cho làm hàng rào trước nhà . Khu nào mà nhà nhà có hàng rào thì khu đó không đẹp và ... kém an toàn . người ta có thể làm hàng rào thưa phía sau nhà để tránh con nít chạy xuống hồ nhưng không làm hàng rào kém thẫm mỹ hoặc kín . Sở dĩ tôi vận động như vậy để ... cảnh hồ đẹp . Sáng ra đứng nhìn cảnh hồ với ly cà phê mà toàn cảnh khoáng đạt thì sung sướng lắm :)

Năm đầu tien gia đình tôi ở mà bán kính 2km không có cái nhà :) Hơi sợ :) Nhưng cũng ổn thôi . Sau đó nhà trong khu đất mọc lên từ từ, rồi khu đất khác ...

Chỉnh sửa cuối:

pikapika

[Tịch thu bằng lái]
Block bạn Mác Lê lại cho đỡ bẩn mắt để còn đọc bài trong topic này.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Các bạn nên bình tĩnh :)

Qua vài còm là "hiểu nhau" rồi :)
Mình chỉ giải thích bản chất của vấn đề thôi, nhưng rõ ràng cụ thấy bọn rồ Mỹ nó phản ứng thái quá.
Điều mình nói nó giải thích vì sao mà dân Mỹ tính thu nhập thì cao nhưng thu số tiền tích lũy hoặc của cải tích lũy rất kém.
Tỷ lệ sở hữu bất động sản của Mỹ còn thấp hơn cả VN( người Mỹ đi thuê nhà là chính).
Những điều đó đều do nền kinh tế dịch vụ của Mỹ mà ra với những dịch vụ cơ bản có giá đắt đến phi lí( so với các nước phát triển khác).
Nước Mỹ còn có một cách tăng GDP cho dân nữa ( nhưng cũng là 1 cách móc tiền từ túi thằng này sang thằng khác chứ không cần tạo ra của cải) đó là 1 hình thức toàn dân đánh bạc.

SubaruLover

Xe tăng
Mình chỉ giải thích bản chất của vấn đề thôi, nhưng rõ ràng cụ thấy bọn rồ Mỹ nó phản ứng thái quá.
Điều mình nói nó giải thích vì sao mà dân Mỹ tính thu nhập thì cao nhưng thu số tiền tích lũy hoặc của cải tích lũy rất kém.
Tỷ lệ sở hữu bất động sản của Mỹ còn thấp hơn cả VN( người Mỹ đi thuê nhà là chính).
Những điều đó đều do nền kinh tế dịch vụ của Mỹ mà ra với những dịch vụ cơ bản có giá đắt đến phi lí( so với các nước phát triển khác).
Nước Mỹ còn có một cách tăng GDP cho dân nữa ( nhưng cũng là 1 cách móc tiền từ túi thằng này sang thằng khác chứ không cần tạo ra của cải) đó là 1 hình thức toàn dân đánh bạc.
Rất mong bạn đừng quote bất kỳ của tôi nữa .

thanh040506

Xe trâu
Trách nhiệm công dân, thu nhập cao thì thuế cao, nên hạnh phúc mới phải. cái đáng trách của Việt Nam là chi dùng ngân sách ko minh bạch và tham nhũng nhiều. Thuế TNCN của mình 2019 gần 30k $ đó nhưng vẫn vui.
Thu nhập lão cao thía vui là đúng òi☺

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Rất mong bạn đừng quote bất kỳ của tôi nữa .
Mong cụ đừng có nóng!
Mình nêu ra những cái đó để thấy rõ bản chất của chi phí.
Cụ thử thống kê xem những chi phí hàng tháng của cụ tốn bao nhiêu% cho chi phí dịch vụ???
Nếu so sánh bên Mỹ các cụ lại chụp cho cái mũ abc.
Mình chỉ lấy mức chi phí ở nông thôn Vn và Hà Nội.
Ở Hà Nội thu nhập tầm 15 củ mà sống 1 mình cũng khá chật vật vì mở mắt ra là trăm thứ đều phải tiền, tuy nhiên ở nông thôn thì nhờ qua nhờ lại nên 1 số thứ free và 5 củ vẫn sống tốt.

fresh_air

Xe tải
Em thấy bác thu nhập không phải quá cao ( xin lỗi bác) nhưng lại có thể tiết kiệm và có nhiều tài sản (do em đọc thấy bác có mấy nhà cho thuê). Quay lại trường hợp em, nếu nói ở VN em nghĩ thu nhập từ lương của gia đình em được coi là cao (hơn 100k năm trc thuế) nhưng lại ko có nhiều tài sản như bác ( chỉ có nhà chung cư đang ở, xe oto hạng trung - lúc mua tất cả chi phí hơn 1 tỷ chút) và chút tiền tiết kiệm. Em thấy nếu bác có thể chia sẻ về cách chi tiêu, quản lý tài chính thì hay quá.
Cụ chủ hình như ở "tỉnh lẻ", thu nhập như vậy có khi là ở mức khá, tương đương với một gia đình có thu nhập 200k ở các thành phố lớn 2 bờ Đông Tây. Giá nhà như cụ ý nói thì rẻ hơn 5-10 lần so với thành phố lớn.

Còn xây dựng ở vùng lạnh, như Canada hay Alaska họ vẫn xây nhà khung gỗ bình thường. Về mặt vật lí bản thân gỗ hay bê tông không cách nhiệt; cách nhiệt là do phần không gian giữa các lớp vật liệu (và nhà được seal kín ở các lớp cửa). Xây nhà khung gỗ hay khung bê tông thì phía trong đều phải chèn các tấm foam hay fiberglass. Kĩ thuật xây dựng châu Âu thì em không rõ, chỉ đoán về mặt nguyên tắc cũng vậy.

hai.tranhr

Xe container
Thuế tài sản ở Mỹ không chuyển về trung ương mà chuyển ngay cho địa phương để:

- 60% cho học khu (nuôi trường học)
- nuôi chính quyền dia phuong
- nuôi cảnh sát
- nuôi thư viện công
- nuôi công viên
- làm một số đường xá
- v.v.

Do đó dân Mỹ rất vui lòng đóng thuế vì thấy ngay
Iem đang nghĩ ngay đến một Hồ thành huy hoàng lếu được như này :D