[Funland] chi tiêu hàng tháng

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
Cụ chủ đưa cho Bố Mẹ 20tr /1 tháng tiền ăn.
Em tin là tiền thuê giúp việc theo giờ và ăn trưa ở cơ quan 2 vợ chồng tự lo

Em tính xônh xênh 1 ngày 200k tiền thức ăn vào buổi tối và mua thực phẩm trong tháng là quá ok.

Em tin mẹ của Cụ tức là Bà nội tiết kiệm được tiền.

anhchuoi

Xe tải
nhiều cụ bảo e chém với khoe mẽ,... e xin phép ko trả lời
trên này cũng kha khá nhiều cụ đồng ý rằng mức chi tiêu như e tạm tính là trung bình với mức thu nhập trung bình khá
câu trả lời cho thớt này có lẽ là, với mức thu chi tiêu như vậy là bình thường, thì nên nghĩ cách tăng thu chứ ko phải nghĩ cách giảm chi

thachnhung

Xe container
Tiền ăn, điện nước, điện thoại nhà e 4 người khống chế 15 đến 17tr là ok ( toàn bộ là hóa đơn siêu thị), nếu đi chợ ngoài thôi thì tầm 9tr!

quangkhang8714

Xe buýt
nhà e chi tiêu 1 tháng cũng chỉ bằng nhà cụ cho 2 f1 đi học, cố gắng kiếm tiền thôi ^^

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
nhiều cụ bảo e chém với khoe mẽ,... e xin phép ko trả lời
trên này cũng kha khá nhiều cụ đồng ý rằng mức chi tiêu như e tạm tính là trung bình với
mức thu nhập trung bình khá
câu trả lời cho thớt này có lẽ là, với mức thu chi tiêu như vậy là bình thường, thì nên nghĩ cách tăng thu chứ ko phải nghĩ cách giảm chi
Vấn đề quản lý gia đình này không tính được bằng Tiền.
Riêng khoản Cụ để cho Mẹ Cụ .
Em tạm tính U60 _ U70 lo toan gia đình.
Bữa cơm nhà Cụ dù tiêu tốn tiền nhưng rất đơn điệu.
Các Bà các Cô em biết U50 đổ lên dù rất đảm đang nhưng quanh đi quẩn lại mâm cơm chỉ là món truyền thống.

Vấn đề em nói chốt lại, không phải chi tiêu bao nhiêu mà là chất lượng cuộc sống thế nào.

Em không nói về khoản chi tiêu ăn uống vì cách của em khác.

loicuagio1978

Xe tải
Em thấy tiền ăn nhà cụ cao. Thường ông bà ở nhà có lương hưu đi chợ gia đình dưới 10 củ thôi. Nhưng nói đi nói lại, tiết kiệm được thêm 10 củ cũng không được bao nhiêu. Chắc ông bà cũng quen con thoải mái rồi.

Chi thường xuyên đã 55 củ, thêm du lịch và phát sinh nữa thì đúng là còn lại chẳng bao nhiêu.

Có một thực tế là nhiều người ngộ nhận thu nhập tầm 130 củ là cao nên chi tiêu không thận trọng. Mình phải hiểu là BÌNH THƯỜNG thì mới tiết kiệm được. Nếu không muốn tiết kiệm thì phải tăng thu nhập.

Nhà em hồi thu nhập ngang ngang nhà cụ (1 em bé) thì tổng chi độ 20 - 25 củ.

Bây giờ nếu ở HN thì hơn gấp đôi tí (+ thưởng suýt bằng lương nữa, tuy không chắc 100%), thêm 1 em bé, thì em nghĩ chi thường xuyên như cụ là hợp lý.

Em không thích sống kiểu trẻ tiêu tẹt ga về già chả có cái méo gì.

Vc em đi làm 13 năm, tài sản tự thân 12 củ to + giúp đỡ gia đình 2 bên tầm 1-2 củ to nữa. Với lối sống vừa phải, có du lịch 1-2 lần/ năm, với em chuyện có 80 củ to lúc về hưu chỉ từ lương là hoàn toàn trong tầm tay.
đi làm 13 năm có 15 tỷ. e đoán cụ giờ 35, về hưu là 25 năm nữa , tức có thêm 25 tỷ. vậy chắc phải làm kinh doanh thêm thì có ra đc con số 80 tỷ lúc về hưu phỏng ?

Zuka_Panda

Xe tải
dạ, với các cụ bảo cao thì ta cùng vào bóc tách ra xem hợp lý ko ạ
đây cũng là điều em muốn biết để có cách điều chỉnh kinh tế gia đình
thật lòng là vợ chồng em được tiếng lương cao nhưng cũng chả có tài sản gì đáng kể ngoài cái nhà đang ở là của bố mẹ em ạ
nhìn quanh thấy nhiều cụ nhà nọ nhà kia e cũng sốt ruột lắm mà đang k biết mình sai ở đâu?
Em chưa có nhóc nên chưa biết thế nào nhưng của cụ thiếu hẳn đi khoản tiết kiệm, và khoản đấy phải được để ra trước khi tiêu chứ không phải tiêu rồi tiết kiệm. Tiền ăn hơi nhiều và nên bao gồm cả chi tiêu lặt vặt vào đó.
Túm lại không có khoản tiết kiệm để ra trước thì ăn bao nhiêu cũng hết.

anhchuoi

Xe tải
đi làm 13 năm có 15 tỷ. e đoán cụ giờ 35, về hưu là 25 năm nữa , tức có thêm 25 tỷ. vậy chắc phải làm kinh doanh thêm thì có ra đc con số 80 tỷ lúc về hưu phỏng ?
cụ quên yếu tố là thu nhập thường tăng dần qua các năm ạ

anhchuoi

Xe tải
Em chưa có nhóc nên chưa biết thế nào nhưng của cụ thiếu hẳn đi khoản tiết kiệm, và khoản đấy phải được để ra trước khi tiêu chứ không phải tiêu rồi tiết kiệm. Tiền ăn hơi nhiều và nên bao gồm cả chi tiêu lặt vặt vào đó.
Túm lại không có khoản tiết kiệm để ra trước thì ăn bao nhiêu cũng hết.
e lại nghĩ, tiết kiệm phải để sau nhu cầu cuộc sống ợ

anhchuoi

Xe tải
Vấn đề quản lý gia đình này không tính được bằng Tiền.
Riêng khoản Cụ để cho Mẹ Cụ .
Em tạm tính U60 _ U70 lo toan gia đình.
Bữa cơm nhà Cụ dù tiêu tốn tiền nhưng rất đơn điệu.
Các Bà các Cô em biết U50 đổ lên dù rất đảm đang nhưng quanh đi quẩn lại mâm cơm chỉ là món truyền thống.

Vấn đề em nói chốt lại, không phải chi tiêu bao nhiêu mà là chất lượng cuộc sống thế nào.

Em không nói về khoản chi tiêu ăn uống vì cách của em khác.
ở 1 góc độ nào đó, chất lượng cuộc sống liên quan đến số tiền chúng ta bỏ ra chứ nhỉ, gần như là tỷ lệ thuận

Ji Bro

Xe buýt
cụ thớt ăn uống tn và để điện sang nước chảy cả ngày ah mà 25 củ/tháng?
đó là mục ăn trưa cơ quan lại còn tính riêng ra, mà trưa nào cũng đi restaurant ah mà 10củ/tháng? Em ăn trưa bình dân chưa đến 1 củ mỗi tháng nhé.

Em hơi nghi cụ đang mồi câu thông tin của các cụ khác, thấy khoe giàu sẽ nhảy vào contact?

Cười cái coi

Xe đạp
nhà em 2 vc và một bé đã tốn gần 10tr / 1thang .Đây là chưa kể vì ở với bà ngoại nên nhiều chi phí sinh hoạt như điện nước + một số lặt vặt khác vc em ko phải chi. Không thì 1 tháng chắc cũng ngót tầm 15tr hoặc hơn. híc.

ruby_eagle

Xe điện
Cũng không hẳn đâu cụ ah, ở HN hay SG thì các sản phẩm thay thế hoặc tương đương có mức giá cũng rất rẻ và vô cùng phong phú và vẫn sinh hoạt tốt với chi phí chỉ bằng nửa hoặc thấp hơn số liệu đưa ra ở thớt này.
Em cũng ở sg, bao nhiêu năm nay mà 1 tháng chi 15 củ sinh hoạt vẫn thấy bt, nhưng với 1 số người thì chỉ bằng bữa cơm của họ.
Chênh lệch giàu nghèo và cách hưởng thụ cuộc sống đang dần đc phân hoá rõ rệt.

anhchuoi

Xe tải
Sếp quên là đôi khi vận đen đến à. Như thất nghiệp, bạo bệnh,đầu tư sai...

Gửi từ SM-A750GN của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
e nghĩ rủi ro thuộc về khoản dự phòng và sẽ được đặt ở khoản mục khác
e giả định, cụ nhìn nhận 1 dự án, đương nhiên cụ sẽ tính toán theo xu hướng nhu cầu tăng dần để tăng doanh thu (cụ sẽ có khoản mục dự phòng rủi ro riêng, nhưng cái này k ảnh hưởng đến việc cụ dự kiến doanh thu trong tương lai), ko ai xây dựng dự án lại tính đến đoạn thiên tai, địch họa bất ngờ xẩy ra cả, cái này đã có bảo hiểm lo, e nói thế đúng ko ạ?

dotcms

Xe tăng
nhân có thớt về thu nhập thế nào là cao, e lập thới chi tiêu hàng tháng bao nhiêu là vừa ở HN
đương nhiên các cụ sẽ nói là tùy từng nhà, nhưng e giả định là mức trung bình khá, mời các cụ vào chém để ta có thêm cái nhìn đa chiều, biết đâu sẽ điều chỉnh được kinh tế gia đình
gia đình e hàng tháng chi tiêu ntn cho 2 vc em, 2 bé (1 lớp 1, 1 mẫu giáo), ông bà nội (có lương hưu)
- học phí và học ngoại khóa 2 bé: 15tr
- tiền ăn, điện, nước: 25 tr
- tiền chi tiêu lặt vặt cả nhà (ăn trưa ở cơ quan 2vc, mua sắm nhỏ,...): 10 tr
- điện thoại, internet, cáp,...: 2tr
- đi lại, xăng xe, gửi xe,...: 3tr
=> tổng tháng: 55 triệu
mời các cụ vào ta cùng phân tích với mặt bằng chung ở Hà Nội ạ
Nhà cụ giống nhà em. Nói chung sống bình thường và tạm thoải mái

Diệu Bảo

[Tịch thu bằng lái]
ở 1 góc độ nào đó, chất lượng cuộc sống liên quan đến số tiền chúng ta bỏ ra chứ nhỉ, gần như là tỷ lệ thuận
Cụ nhầm rồi
Do người quản lý chi tiêu ăn uống.
Với 25tr Cụ đưa Mẹ đó có bao gồm cuối tuần ngồi nhà hàng thưởng thức món ăn các nước.
Đi picic tổ chức BBQ ...
Trên mâm cơm gia đình trưa chiều bị lặp lại món ăn hay không ?
Chất lượng thực phẩm, nguồn gốc gia vị thế nào?
Biết mua bán , tìm hiểu cuộc sống mới có chất lượng.
Nhưng em tin các Bà - Bác - Cô U50 trở lên khó lắm ạ.
Khả năng tiếp xúc internet của Họ kém

anhchuoi

Xe tải
cụ thớt ăn uống tn và để điện sang nước chảy cả ngày ah mà 25 củ/tháng?
đó là mục ăn trưa cơ quan lại còn tính riêng ra, mà trưa nào cũng đi restaurant ah mà 10củ/tháng? Em ăn trưa bình dân chưa đến 1 củ mỗi tháng nhé.

Em hơi nghi cụ đang mồi câu thông tin của các cụ khác, thấy khoe giàu sẽ nhảy vào contact?
mong cụ bớt thời gian đọc đủ các còm ạ