[Funland] chi tiêu hàng tháng

Khanhnho

Xe buýt
Nhà cụ chủ là đại gia đình 3 thế hệ, chi tiêu thế là quá bình thường ở HN.
Các con số thống kê sẽ vô cung có ý nghĩa và nói lên nhiều điều nếu nó phản ánh chính xác và bản chất vấn đề. Tuy nhiên ở VN thì em thật với cụ là quên nó đi, nhất lại là thống kê về thu nhập
Em cũng thấy rằng các thống kê thu nhập ở VN có vẻ rất thấp so với thực tế. Theo cụ lý do vì sao vậy? Người giàu ở VN khó điều tra thu nhập?

khanhtx8

Xe tăng
Ở Vinhome hay Ciputra thì chỉ đắt phí dịch vụ, khoảng đôi ba triệu. Còn lại thì cũng vẫn ăn cơm uống nước như người ngoài thôi cụ ạ.

Học phí trường tư loại tốt khoảng 15-20tr. So với trường công thì có vẻ cao, nhưng tôi biết khá nhiều cháu học trường công mà mỗi tháng hết gần chục triệu tiền học thêm!
Cơm cũng có nhiều loại cơm mà cụ :D

Trường thì cũng nhiều loại trường và khi họ bỏ ra vài chục đến cả trăm tỷ mua cái nơi để ở thì cụ nghĩ hàng tháng họ phải kiếm bao nhiêu

Em cứ tính thu nhập nôm na thế này để dễ hiểu. 1 năm cụ bỏ ra được 10 tỷ thì mất 3 - 5 năm cụ mới mua đc 1 căn biệt thự từ loại bét dí ở đó. Vậy tính ra thu nhập trung bình 1 tháng là khoảng 1 tỷ :D.

Và cụ 1 tháng kiếm 1 tỷ thì cụ sẽ tiêu bao nhiêu % thu nhập cho cuộc sống khi mà nhà không phải nghĩ, xe không quan tâm và tiết kiệm thì đã có :D

Tính 1 cách nông dân của 1 thằng không có tiền như em thì tiền lãi ngân hàng của cái khoản dư dả thôi cũng đã thoải con bà mái rồi :D

Ở HN em biết rất nhiều nhà 2 con vẫn chỉ trông vào thu nhập loanh quanh dưới 15tr, họ vẫn sống tốt, con cái học hành ngon. Và em tin sau này các cháu vẫn ra làm người có ích.

Việc chi tiêu nó là vô kể :)

Chỉnh sửa cuối:

nguyenkimtrung

Xe máy
Em mỗi thân mỗi mình
Tiền nhà, điện nước = 6T
Tiền ăn = 6T
Tiền chu cấp = 4T
Xăng xe, điện thoại = 1T
Nhậu nhẹt, chi tiêu ngoài khoản = 3T
Tổng = 20T

ttrunghaiau

Xe buýt
Em thấy cụ chủ nói ko có j là quÁ, thậm chỉ có những khoản cụ còn chưa cho vào. Với các cụ đọc kỹ là mức thu nhập khá nhé.
Ví dụ đơn giản:
- 2 đứa con học mẫu giáo Vin hay 1 số trường tương đương đã ngốn 15 củ (ít nhất)/thÁng rồi
- Ăn gia đình 4 người + giúp việc chả ko hết tầm 5-700k/ ngày chưa kể hoa quả, ăn ngoài, đồ bồi bổ,... --> 20 củ/ tháng
- Giúp việc lương 4-6 củ
- 1 con xe oto đi đều đặn cũng ngốn tầm 3-4 củ
- Ở nhà đất ko biết chứ em thấy đa phần gđ trẻ ở chung cư: điện nước ti vi net... 3-4 củ/ tháng
- điện thoại 2 vc 1 củ/ tháng
- rồi nào học thêm cho con, mẹ tập gym, yoga, bố tennis, đá bóng, golf,...
Sơ sơ như thế đã 4-50 củ rồi, nhiều cụ toàn tàu ngầm chứ chi tiêu kinh khủng hơn nhiều, chưa kể con học BIVS hay Gateway, Sakura các thể loại thì còn nhiều nữa

QAZ

Xe container
Cơm cũng có nhiều loại cơm mà cụ :D

Em cứ tính thu nhập nôm na thế này để dễ hiểu. 1 năm cụ bỏ ra được 10 tỷ thì mất 3 - 5 năm cụ mới mua đc 1 căn biệt thự từ loại bét dí ở đó. Vậy tính ra thu nhập trung bình 1 tháng là khoảng 1 tỷ :D.

Và cụ 1 tháng kiếm 1 tỷ thì cụ sẽ tiêu bao nhiêu % thu nhập cho cuộc sống khi mà nhà không phải nghĩ, xe không quan tâm và tiết kiệm thì đã có :D
:)

Cách tính toán về thu nhập của bạn là đúng với đa số thu nhập trung bình hoặc dưới trung bình. Còn lại thì người có tiền họ không tính thu nhập như bạn đâu.

Ví dụ như chuyện mua 1 căn nhà 15 tỷ, người thu nhập thấp hoặc không có tiền thì sẽ bảo "lãi ngân hàng một tháng gần trăm triệu, sao không đi thuê biệt thự mà ở vẫn dôi tiền ?!". Nhưng người giàu thì người ta tính khác, đó là khoản đầu tư dài hạn, có thể họ cho thuê chỉ được 30 triệu/tháng, nhưng vài năm sau họ bán đi với giá gấp đôi.

Hoặc người giàu thì thu nhập họ tính theo năm, theo vụ, chứ không tính như người làm công ăn lương tháng.

Chính cách suy nghĩ về tiền (thu nhập, chi tiêu) của người giàu và người nghèo rất khác nhau, nên người giàu càng ngày càng giàu hơn, còn người nghèo thì mãi chỉ mơ đủ ăn thôi.

khanhtx8

Xe tăng
Em tổng các khoản thu nhập 1 tháng bằng khoảng 90% mức chi tiêu của cụ chủ thớt. Theo như nhận xét "quá thấp " của cụ thì đúng là cũng đáng nghĩ thật.

Nhưng em thấy cái gọi là mức trung lưu như cụ nói ở cái Hà nội này chắc không được đến 5%, thậm chí 1% ( nếu tính dân số Hà nội là 10 triệu dân). Vì nếu được đến như vậy thì các cụ kinh doanh trên này đã không kêu như vạc suốt thời gian qua khi không bán được hàng.

Cái mẫu số cụ đưa ra cho 1 nhóm quá ít, có thể coi là tầng lớp cận cao cấp trong xã hội rồi, không thể ốp làm chuẩn rồi kêu là vì người khác thu nhập thấp được. Nếu ai cũng có thể tiêu như mẫu số cụ đưa thì GDP của Việt nam sẽ là 10000 tỷ usd rồi:))

Cụ nói cố gắng lên để đạt, nhưng suy nghĩ của cụ là người giàu áp cho người không giàu rồi.Nếu dễ giàu thế thì thế giới này thật đẹp.

Ngay con số quá thấp của cụ nó cũng là tương đương với mức thu nhập của 1 nước phát triển ở châu Âu .

Trong còm trước em cũng nói là chủ đề này đưa ra chỉ tổ cãi nhau, vì sẽ có những còm gây tranh cãi khi đứng ở vị trí khác nhau.

À còn đoạn đỏ của cụ thì là phiến diện hoàn toàn, chả lẽ em lại gửi cụ số điện thoại của vài người giàu em biết để cụ đến nhà họ xem tài sản của họ , và hỏi mức chi tiêu của họ, vì theo logic của cụ thì họ "thu nhập thấp ".

Chỉ là chút trao đổi, hy vọng không gây khó chịu gì cho cụ.
Em cũng chỉ dám trao đổi 1 ít với cụ là cái loại 1 năm kiếm đôi 3 củ ở HN nhiều đập chết không hết :D, cụ cứ ra các tuyến phố lớn, chủ các nhà mặt đường chính là 1 phần nhỏ trong đội đó.

Loại kiếm 1 năm từ 5-20 củ thì cụ cứ ra các khu biệt thự nhiều đến mức chán chả buồn đếm.

Còn loại cao cấp hơn thì em chưa đc tiếp cận nhiều vì họ ở khu biệt lập.

Loanh quanh lũ bạn đói như em, thu nhập 2 vợ chồng mà dưới 30 củ là cả nhà 2vc 1-2 đứa con đói há mồm, mà đấy toàn ở chung cư đi 2 bánh, lác đác vài ông đi 4 bánh xe quốc dân.

Chỉnh sửa cuối:

khanhtx8

Xe tăng
Cách tính toán về thu nhập của bạn là đúng với đa số thu nhập trung bình hoặc dưới trung bình. Còn lại thì người có tiền họ không tính thu nhập như bạn đâu.

Ví dụ như chuyện mua 1 căn nhà 15 tỷ, người thu nhập thấp hoặc không có tiền thì sẽ bảo "lãi ngân hàng một tháng gần trăm triệu, sao không đi thuê biệt thự mà ở vẫn dôi tiền ?!". Nhưng người giàu thì người ta tính khác, đó là khoản đầu tư dài hạn, có thể họ cho thuê chỉ được 30 triệu/tháng, nhưng vài năm sau họ bán đi với giá gấp đôi.

Hoặc người giàu thì thu nhập họ tính theo năm, theo vụ, chứ không tính như người làm công ăn lương tháng.

Chính cách suy nghĩ về tiền (thu nhập, chi tiêu) của người giàu và người nghèo rất khác nhau, nên người giàu càng ngày càng giàu hơn, còn người nghèo thì mãi chỉ mơ đủ ăn thôi.
Cụ ma đêm nhưng hôm nay lại chưa càfe rồi :D

Em tính rõ là 1 năm bỏ ra đc bao nhiêu, và nếu tính nôm na nông dân không có tiền thì chia trung bình tháng là được bao nhiêu mà :D. Thường % chi tiêu cho cuộc sống tỷ lệ nghịch với tổng thu nhập do người cũng chỉ ăn ngủ đụ ị, khoản ăn chơi thì tùy người

Em edit tí: Người có tiền nghĩ gì em không rõ vì em chưa có tiền nhiều. Nhưng cái hội bỏ ra vài chục tỷ mua cái nhà để ở thì em nghĩ cái lý do đầu cơ của họ rất ít, đơn giản họ muốn cải thiện môi trường sống là chủ yếu. Và cái giá để có được môi trường sống đó thường đi cùng với giá trị ngôi nhà :)

Hôm qua em cũng vừa có 1 trải nghiệm khá hay về chi tiêu. Tối đói hoa cả mắt, tụt mẹ huyết áp. Thèm làm bát mỳ vằn thắn vì đây là món tủ. Chợt nhớ ra ở chợ Tân Mai có 1 quán mì thấy bảo ngon, thế là nhảy lên xe lòng vòng đi tìm. Đến nơi 2vc ngồi ăn 2 mì 1 sủi, no phễnh bụng đứng dậy thanh toán có 75k đã thấy giật mình, đến khi chủ quán gọi với 1 ông khách quen thông báo mới lên giá thu thêm 10k của khách thì mới biết trước ở đấy bán có 20k/bát. Mì đầy đặn chả khác bát 45k ở Bình Tây Hàng Chiếu, ngon thì tùy mồm mỗi người nhưng với em thì một 9 một 10 so với Hàng Chiếu. Trong khu Định Công cũng có quán phở bò HN 20k ngon đáo để, mỗi tội bán sáng sớm nên ít khi được ăn.

Qua đó có thể thấy là việc chi tiêu hoàn toàn do người chi chứ không nằm hết ở cái khoản được chi :)

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Có nhiều thì tiêu nhiều, có ít thì tiêu ít, chi tiêu khéo thì ổn cả thôi nhà em thì như sau:
- tiền học con 3 tr (1 bé)
- Nộp ông bà 6tr (ở cùng ông bà, ăn tối, điện nước...)
- xăng xe điện thoại ... 2tr
- mạng net/truyen hinh 250k
- 800k tiền hoa quả
- đi siu thị cuối tuần (600-800k 1 lần, 1 tháng 4 lần mua dầu gội dầu ăn rau cỏ thêm phụ ông bà)
- phát sinh thêm 2tr (cưới hỏi ma chay....)
- 2tr bỏ quỹ đi du lịch
- còn lại đẻ trong atm tròn đơn vị 30 thì gửi tiết kiệm online

2 vợ chồng tổng thu nhập 25tr-26tr dẫu biết mua nhà mua xe rất khó :D
Vậy mà nhiều gia đình em biêt tổng thu nhập họ khoảng ~15tr, mới thấy họ chi tiêu tính toán tốt thế nào.
Em mà như chủ thớt em tiêu tẹt bô
Nhân viên của e thuộc lại 2 vợ chồng dưới 20 củ mà tự mua đc chung cư làm e thấy nể sợ

lamly

Xe tải
Em lương 3 củ; từ tháng này được tăng lên thành 3,5 củ. Tủi thân đi ra.

just for fun

Xe lăn
Tiền học phí cho con/ trên tổng chi tiêu của chủ thớt cao nhỉ?

CherryOne

Xe điện
có cụ nào giỏi đi chợ cho e hỏi về chi phí mua thức ăn cho 6 người / bữa ạ?
Mợ quan tâm làm gì chi phí đi chợ khi đưa nguyên cục tiền cho mẹ.
Mẹ e ở nhà, hôm e bảo sắp có tiền rồi, mẹ e bảo chị cho tôi 1 tỷ để tôi gửi ngân hàng. E bảo con gửi 10 tỷ vào ngân hàng rồi làm giấy Uỷ quyền hàng tháng mẹ ra ngân hàng lấy tiền lãi mà tiêu.=))=)), mẹ e bảo Ờ được.:D

Manminh89

Xe tải
Mợ quan tâm làm gì chi phí đi chợ khi đưa nguyên cục tiền cho mẹ.
Mẹ e ở nhà, hôm e bảo sắp có tiền rồi, mẹ e bảo chị cho tôi 1 tỷ để tôi gửi ngân hàng. E bảo con gửi 10 tỷ vào ngân hàng rồi làm giấy Uỷ quyền hàng tháng mẹ ra ngân hàng lấy tiền lãi mà tiêu.=))=)), mẹ e bảo Ờ được.:D
Mẹ em làm nông ở quê giờ già rồi xin 500 gửi tiết kiệm em chả có.

suhao8

Xe tải
mức sống như cụ chủ thớt là cao rồi chứ khá cc j nữa, khoe mẽ vê lờ ra,

CherryOne

Xe điện
Mẹ em làm nông ở quê giờ già rồi xin 500 gửi tiết kiệm em chả có.
:D kinh tế mình đến đâu thì tiêu đến đó thôi cụ, e ngoài tiền ăn đưa cho mẹ, hàng tháng em vẫn biếu thêm mấy triệu để bà mua sắm, đi chơi. Mẹ e dạo này cũng biết lên mạng mua sắm, order hàng mí kinh chứ.
Mua xong e đưa bà xiền, cả nhà ai cũng vui.

wild nature

Xe điện
nhân có thớt về thu nhập thế nào là cao, e lập thới chi tiêu hàng tháng bao nhiêu là vừa ở HN
đương nhiên các cụ sẽ nói là tùy từng nhà, nhưng e giả định là mức trung bình khá, mời các cụ vào chém để ta có thêm cái nhìn đa chiều, biết đâu sẽ điều chỉnh được kinh tế gia đình
gia đình e hàng tháng chi tiêu ntn cho 2 vc em, 2 bé (1 lớp 1, 1 mẫu giáo), ông bà nội (có lương hưu)
- học phí và học ngoại khóa 2 bé: 15tr
- tiền ăn, điện, nước: 25 tr
- tiền chi tiêu lặt vặt cả nhà (ăn trưa ở cơ quan 2vc, mua sắm nhỏ,...): 10 tr
- điện thoại, internet, cáp,...: 2tr
- đi lại, xăng xe, gửi xe,...: 3tr
=> tổng tháng: 55 triệu
mời các cụ vào ta cùng phân tích với mặt bằng chung ở Hà Nội ạ
Xăng xe ít quá.
Ăn gì mà lắm thế :))

phamhungbs

Xe điện
Hn và sg quá đắt đỏ so với phần còn lại, cùng từng ấy tiền về quê sống thì quá ư dư giả mà còn tiết kiệm đc một mớ
Cũng không hẳn đâu cụ ah, ở HN hay SG thì các sản phẩm thay thế hoặc tương đương có mức giá cũng rất rẻ và vô cùng phong phú và vẫn sinh hoạt tốt với chi phí chỉ bằng nửa hoặc thấp hơn số liệu đưa ra ở thớt này.

friendship2k

Xe buýt
có 1 điêu e thấy nhiều cụ mợ đang chưa rõ
e hỏi về chi tiêu bao nhiêu 1 tháng chứ e ko nói thu nhập thế nào là cao là thấp
vì thế nên có 1 câu hỏi nữa để khảo sát là chi tiêu bao nhiêu trên thu nhập là hợp lý nhưng chắc chúng ta sẽ bàn ở 1 thớt khác ạ
Cụ chủ làm bài toán ngược rồi.
Rất nhiều còm đã cho thấy là mức chi tiêu nào cũng bất hợp lý cho đến khi ta có cơ sở là thu nhập bao nhiêu.
Từ thu nhập thì mới ra được chi tiêu.
Cũng có thể giải bài toán của cụ theo một số còm : cụ cần tiêu như vậy thì cụ phải kiếm hơn mức đó để cụ chi.
Tóm lại là cụ chi tiêu hàng tháng như vậy mà vẫn có số dư, vẫn còn dự phòng là OK. Thích thi chi thêm ấy chứ, tội gì phải bớt đi . :D