[Funland] Chi tiền tỷ định cư Canada, nhiều người lo mất trắng

Trạng thái
Thớt đang đóng

fantasy0178

Xe tăng
Cái đó cũng tùy vào mỗi người; mặt trái của xã hội có thể không hợp với nơi này thì hợp với nơi khác thôi. Họ muốn đi thì cứ đi thôi nhưng em e rằng đi rồi sẽ có sự hối hận. Ngay các nghệ sỹ ở nước ngoài thời gian này họ về nước gần hết hoặc chạy đi chạy lại nhưng rất ít người họ không về VN lần nào.
Cụ nói ý trên thì đúng vì mỗi ng một quan điểm sống, người này thấy hợp nhưng chưa chắc người kia đã thấy hợp. Nhiều người đi muốn về nhưng cũng k thiếu người đi là k muốn quay về nữa. Còn riêng chuyện mấy ô bà hát hò muốn về là do thị trị trường trong nước bây h ngon hơn nhiều, chạy sô kiếm đc hơn nên họ về thôi chứ k phải vì k thích ở bển nữa.
Góc độ cá nhân e có khoảng hơn chục đứa bạn học ở nc ngoài, đến nay 4x rồi chưa thấy đứa nào nói muốn về hoặc sẽ về VN. Nhà e hai đứa cháu đi học xong cũng ở lại k về, VN mình trở thành nơi đáng sống chắc phải mất thêm tầm 30 năm nữa.

Waterblack

Xe tải
Cụ nói ý trên thì đúng vì mỗi ng một quan điểm sống, người này thấy hợp nhưng chưa chắc người kia đã thấy hợp. Nhiều người đi muốn về nhưng cũng k thiếu người đi là k muốn quay về nữa. Còn riêng chuyện mấy ô bà hát hò muốn về là do thị trị trường trong nước bây h ngon hơn nhiều, chạy sô kiếm đc hơn nên họ về thôi chứ k phải vì k thích ở bển nữa.
Góc độ cá nhân e có khoảng hơn chục đứa bạn học ở nc ngoài, đến nay 4x rồi chưa thấy đứa nào nói muốn về hoặc sẽ về VN. Nhà e hai đứa cháu đi học xong cũng ở lại k về, VN mình trở thành nơi đáng sống chắc phải mất thêm tầm 30 năm nữa.
Em thì không thích khoản nhậu nhẹt la cà ở mình nên em đi lại thấy hợp.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Em chưa có điều kiện trải nghiệm cuộc sống định cư ở nước ngoài Mỹ, Ca...Nhưng có tiếp xúc với một số Việt kiều. Đa số Việt kiều đều không hình dung nổi sự phát triển của Việt Nam trong vòng 15-20 năm gần đây, trong khi ra nước ngoài thì việc họ hòa nhập, tìm chỗ đứng, kiếm tiền ở xứ người đã mất rất nhiều năm. Rất nhiều người ngậm ngùi khi so sánh mình với những anh em bạn bè cùng thời, có xuất phát điểm giống nhau nhưng sinh sống trong nước. Nhiều người có mong muốn về lại quê hương sinh sống.
Gần đây có một lớp người giàu có trong nước có xu hướng ra nước ngoài định cư, lớp này phải 10 năm nữa mới đánh giá được quyết định của họ đúng hay sai.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Đang đi bộ vỉa hè, chả xếp hàng, nghe điện thoại, xả rác gì cả, có thằng nó đạp phát từ phía sau sấp mặt xuống đường. Có liên quan gì đến ứng xử với cả hòa nhập không cụ ơi?
Ở VN cũng nhiều vụ lắm cụ, thích thì chém thôi không cần lý do

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Rõ khổ, có tiền thì ở trong nước là sướng nhất, chứ đi ngoài ra nước ngôn ngữ thì ù ù cạc cạc như bò đội cóc xê chán bỏ mịa, có đi làm thì cũng chỉ đi làm thuê làm cu li ngày làm bục mặt ra tối về ngủ như người chờ chết... rồi con cái nó lớn lên nó sống như Tây nó đi hết, chửi chúng nó nó gọi pilice vào nhà bắt cụ bố nó vào nhà đá vì nhân với chẳng quyền... cứ mơ giấc mơ xuất ngoại đi rồi biết!
Khi nào cụ nghĩ được rằng: Chửi con cái không phải là 1 cái quyền thì cụ sẽ cảm nhận được nó là 1 trong những điều hay của phương Tây.

nhapnhomsv

Xe tăng
Trong nước giờ quá ngon thế này đi định cư trời Tây làm j, chưa đi thì đừng nghĩ đó là miền đất hứa. Việt Nam giờ cái j chả có, đất nước thanh bình, đi định cư ở trời Tây giờ là tối kiến!
Có thấy gì ngon đâu cụ,vẫn bon chen dẫm đạp lên nhau mà sống

Loitran

Xe tăng
Đúng là mỗi người mỗi hoàn cảnh, điều kiện, ko ai dạy khôn ai được.
Điều e muốn nói là về quan niệm của những người đg ở VN mà có ý định đi nhưng thiếu suy xét, cân nhắc mọi mặt, nhất là những người đi chỉ vì "nghe nói thế".
Một số thì nghĩ "vì tương lai con cái", đó là quyền của họ e đâu cấm được. Nhưng rõ ràng 1 số người sang định cư sẽ thấy buồn chán, vất vả và thất vọng vì cs ko dc như mong đợi, nhất là những người ko ngoại ngữ, nghề nghiệp, tuổi tác. Nên e chỉ nói là mỗi người tự quyết định cho bản thân trước hết, rồi sau sướng khổ tự chịu chứ đừng đổ tại cái nọ cái kia, kể cả đổ cho "vì con cái nên phải thế", v.v....
Còn về lý do đi thì cũng có nhiều, có người đơn thuần vì lý do kinh tế, cũng có những người vì lý do tinh thần, môi trường sống.
Cá nhân e nếu dc lựa chọn e chọn song tịch, có nhà ở VN và cả ở nước khác mình thích, lúc ở bên này, chán lại sang bên kia cho nó phong phú :D
Di cư phải cân nhắc là điều đương nhiên, chỉ cần HN muốn vô SG cũng đã phải nâng lên dặt xuống chán rồi mới dám đấy là thanh niên thôi chứ chưa nói là có gia đình
Nếu ai đó vì con cái mà phải khổ sở dù thế nào họ cũng đáng được tôn trọng vì ít nhất họ chưa làm ảnh hưởng tới ai, về cá nhân họ nếu có khi nào họ than vãn thì âu cũng là mỗi người mỗi số phận, Cũng như định mệnh một phần của cuộc đời mỗi người chúng ta không thể cứ giống nhau như AE sinh đôi được, phải có kẻ nọ người chai.....vvv
Những người không có ngoại ngữ bên này họ cũng sống tốt nếu họ không dại khờ, khờ khạo, chỉ là họ sẽ thiệt thòi về môi trường sống, văn hóa, phong tục nhưng họ sẽ bù lại là con cái họ,thu nhập vẫn có nếu họ chịu khó lao động

Còn khờ dại xịn,tâm thần, điên ngộ, tật nguyền CP họ lo tất cả người trông đối tượng đó với mức sống cụ sẽ không nghĩ là họ đối xử tốt như thế nào? vì cụ sẽ không biết được điều đó, và em cảm thấy chỉ như vậy cũng cho mình nhìn thấy sự bao dung ở môi trường mình đang sống

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Bỏ cái an sinh xã hội đi cụ ơi.
Méo có tiền mua bảo hiểm thì...ốm ko dám đi khám đâu. Mà bảo hiểm thì mắc nên thiếu gì người (tây, việt...)ko mua nổi.

Như bạn em đi Mỹ và em cũng vài năm nữa cũng được bảo lãnh qua thì vì công việc với lương. Làm 1h làm 1 ngày bên đó dù làm anh tài xế cũng rất tốt nếu nhân ra vnd. Cày còm lấy hơn 10 niên kèm tiết kiệm thì về đất mẹ sống an binh.
Ở Mỹ thì em không biết, nhưng ở Ca và Châu Âu những người thu nhập thấp hoặc không có thu nhập thì BHYT được miễn phí cụ ạ.
Em đón mẹ vợ sang sống cùng. Mẹ vợ em được cấp thẻ BHYT miễn phí .Đã đi khám bệnh, làm răng, kính.. tất cả đều không phải trả 1 xu.
Sắp tới em sẽ làm hồ sơ xin tiền già cho bà, nếu được thì mẹ vợ em sẽ được trợ cấp tiền già 920 euros/tháng.
1 người cả đời sống ở VN như mẹ vợ em, sang đây sống vài năm cũng không muốn về nữa. Bà chỉ thích mỗi năm về chơi 3 tháng thôi.

Chỉnh sửa cuối:

langthangnoidau

Xe buýt
Chưa đi nước nào, cũng chưa ở chỗ nào quá 1 tuần trừ cái chỗ này, haiza nên vào đây hóng chuyện trời tây

baolac

Xe buýt
Di cư phải cân nhắc là điều đương nhiên, chỉ cần HN muốn vô SG cũng đã phải nâng lên dặt xuống chán rồi mới dám đấy là thanh niên thôi chứ chưa nói là có gia đình
Nếu ai đó vì con cái mà phải khổ sở dù thế nào họ cũng đáng được tôn trọng vì ít nhất họ chưa làm ảnh hưởng tới ai, về cá nhân họ nếu có khi nào họ than vãn thì âu cũng là mỗi người mỗi số phận, Cũng như định mệnh một phần của cuộc đời mỗi người chúng ta không thể cứ giống nhau như AE sinh đôi được, phải có kẻ nọ người chai.....vvv
Những người không có ngoại ngữ bên này họ cũng sống tốt nếu họ không dại khờ, khờ khạo, chỉ là họ sẽ thiệt thòi về môi trường sống, văn hóa, phong tục nhưng họ sẽ bù lại là con cái họ,thu nhập vẫn có nếu họ chịu khó lao động

Còn khờ dại xịn,tâm thần, điên ngộ, tật nguyền CP họ lo tất cả người trông đối tượng đó với mức sống cụ sẽ không nghĩ là họ đối xử tốt như thế nào? vì cụ sẽ không biết được điều đó, và em cảm thấy chỉ như vậy cũng cho mình nhìn thấy sự bao dung ở môi trường mình đang sống
”Cân nhắc” vs ko ít người ko là “điều đương nhiên” đâu cụ. Thực tế chứng minh điều đó, những vụ trốn chui lủi để nhập cứ bất hợp pháp ở Đài, Uk gần đây là ví dụ. Khi đã bất chấp luật lệ nc họ định đến và những qg họ đi qua, cũng ko cần biết nếu thoát dc thì điều gì sẽ chờ đợi họ... thì ko còn là “cân nhắc” nữa. Chắc chắn cp và người dân ở nước sở tại ko chào đón những cục nợ này. Mà số này ko hề ít đâu, Cụ đừng nói đó là cá biệt, ko tính đến.
Về lý do “con cái”, trợ cấp nguoi thất nghiệp: chính sách của nc đó nhân đạo là điều đáng nể, nhưng 1 người từ xứ khác, bằng mọi giá đến nc họ chỉ để nhận dc sự hảo tâm theo chính sách thì thực sự là 1n thất bại. Vs thử hình dung 1/10 dân số vn (chua ke cac nuoc A-Phi-My latin khac) tự dưng thấy “lời” ùn ùn kéo sang nc họ để “hưởng chính sách” thì cp vs dân nc đó chắc cũng welcome lắm nhỉ😛

born2go

Xe điện
Em chưa có điều kiện trải nghiệm cuộc sống định cư ở nước ngoài Mỹ, Ca...Nhưng có tiếp xúc với một số Việt kiều. Đa số Việt kiều đều không hình dung nổi sự phát triển của Việt Nam trong vòng 15-20 năm gần đây, trong khi ra nước ngoài thì việc họ hòa nhập, tìm chỗ đứng, kiếm tiền ở xứ người đã mất rất nhiều năm. Rất nhiều người ngậm ngùi khi so sánh mình với những anh em bạn bè cùng thời, có xuất phát điểm giống nhau nhưng sinh sống trong nước. Nhiều người có mong muốn về lại quê hương sinh sống.
Gần đây có một lớp người giàu có trong nước có xu hướng ra nước ngoài định cư, lớp này phải 10 năm nữa mới đánh giá được quyết định của họ đúng hay sai.
Nói là một chuyện, ông nào chả đứng núi này trông núi nọ, còn chăn nào chả có rận. Để kết luận thì phải xem số liệu là bao nhiêu ông về, bao nhiêu ông đi. Về VN thì bao giờ cũng dễ hơn là đi, dễ hơn mà chả thấy mống nào về thì cụ nên đặt lại cái nhận định "Nhiều người có mong muốn về lại quê hương sinh sống."

baolac

Xe buýt
Nói là một chuyện, ông nào chả đứng núi này trông núi nọ, còn chăn nào chả có rận. Để kết luận thì phải xem số liệu là bao nhiêu ông về, bao nhiêu ông đi. Về VN thì bao giờ cũng dễ hơn là đi, dễ hơn mà chả thấy mống nào về thì cụ nên đặt lại cái nhận định "Nhiều người có mong muốn về lại quê hương sinh sống."
Vấn đề là đi như thế nào và về như thế nào (chưa tính đến khoản điều kiện ở nơi đến và về hay/dở ntn ). Cá nhân e thích cả đi và về, tại sao lại cứ p ở chết dí mãi 1 chỗ buồn chết dc 😅

born2go

Xe điện
Vấn đề là đi như thế nào và về như thế nào (chưa tính đến khoản điều kiện ở nơi đến và về hay/dở ntn ). Cá nhân e thích cả đi và về, tại sao lại cứ p ở chết dí mãi 1 chỗ buồn chết dc 😅
Đất lành chim đậu - những chỗ thơm ngon thì đi lậu người ta cũng đi, còn những chỗ xương xẩu thì mời không người ta cũng chả về cụ ạ.

baodem

[Tịch thu bằng lái]
Đất lành chim đậu - những chỗ thơm ngon thì đi lậu người ta cũng đi, còn những chỗ xương xẩu thì mời không người ta cũng chả về cụ ạ.
Năm ngoái thì mỗi một xuất về Việt Nam từ Mỹ, Ca tổng chi phí hết tầm 25k-30K$ cụ ạ. Theo như em hiểu thì cầu vượt nhiều lần cung và không phải ai cũng có tiền để về Việt Nam đâu cụ ạ.

Loitran

Xe tăng
”Cân nhắc” vs ko ít người ko là “điều đương nhiên” đâu cụ. Thực tế chứng minh điều đó, những vụ trốn chui lủi để nhập cứ bất hợp pháp ở Đài, Uk gần đây là ví dụ. Khi đã bất chấp luật lệ nc họ định đến và những qg họ đi qua, cũng ko cần biết nếu thoát dc thì điều gì sẽ chờ đợi họ... thì ko còn là “cân nhắc” nữa. Chắc chắn cp và người dân ở nước sở tại ko chào đón những cục nợ này. Mà số này ko hề ít đâu, Cụ đừng nói đó là cá biệt, ko tính đến.
Về lý do “con cái”, trợ cấp nguoi thất nghiệp: chính sách của nc đó nhân đạo là điều đáng nể, nhưng 1 người từ xứ khác, bằng mọi giá đến nc họ chỉ để nhận dc sự hảo tâm theo chính sách thì thực sự là 1n thất bại. Vs thử hình dung 1/10 dân số vn (chua ke cac nuoc A-Phi-My latin khac) tự dưng thấy “lời” ùn ùn kéo sang nc họ để “hưởng chính sách” thì cp vs dân nc đó chắc cũng welcome lắm nhỉ😛
Cụ còm thế nào mà lại mixup cái nick name vậy?
Những di dân đi không toan tính thì biết nói sao bây giờ, đơn giản với họ sẽ là canh bạc, nhưng cụ và em có giúp gì cho họ được không?
Việc đó em nghĩ là chỉ khi nào VN mình có điều kiện sống,đủ việc làm cho họ thì lúc đó mới sự thể mới có thể thay đổi được
Như cụ nói em nghĩ là cụ đang có được một cuộc sống tốt đấy, nhưng xung quanh cụ có nhiều người được như cụ không? vậy họ muốn và làm theo hoàn cảnh cá nhân họ âu cũng là muốn kiếm cái tương lai tốt hơn,mưu cầu hạnh phúc cho bản thân họ, tuy có thể họ dại khờ,dại dột hay kém hiểu biết nhưng chúng ta đâu giúp gì được cho họ đâu?
Cái chính là cuộc sống tại địa phương họ thế nào? nếu thực sự ngon lành thì ai người ta lại dại dột thế đúng không cụ?

baolac

Xe buýt
Đi bất chấp luật pháp nước nta, đất nc nta ko chào đón bạn cũng trơ ra mặc kệ à? Có khác gì bạn tự chui vào nhà n khác ở lì ra đấy r bảo đất này lành tôi thich thì tôi cứ đậu lam gi dc toi? 😒

baolac

Xe buýt
Cụ còm thế nào mà lại mixup cái nick name vậy?
Những di dân đi không toan tính thì biết nói sao bây giờ, đơn giản với họ sẽ là canh bạc, nhưng cụ và em có giúp gì cho họ được không?
Việc đó em nghĩ là chỉ khi nào VN mình có điều kiện sống,đủ việc làm cho họ thì lúc đó mới sự thể mới có thể thay đổi được
Như cụ nói em nghĩ là cụ đang có được một cuộc sống tốt đấy, nhưng xung quanh cụ có nhiều người được như cụ không? vậy họ muốn và làm theo hoàn cảnh cá nhân họ âu cũng là muốn kiếm cái tương lai tốt hơn,mưu cầu hạnh phúc cho bản thân họ, tuy có thể họ dại khờ,dại dột hay kém hiểu biết nhưng chúng ta đâu giúp gì được cho họ đâu?
Cái chính là cuộc sống tại địa phương họ thế nào? nếu thực sự ngon lành thì ai người ta lại dại dột thế đúng không cụ?
Mưu cầu hp nhưng p theo luật pháp, giờ 1 ông ăn mày chui vào nhà bạn ko dc sự đồng ý của bạn cứ ở lỳ trong nhà b rồi bảo “đây là quyền miu cầu hp của tôi” bạn có chịu dc ko?
Cs của e ko dám nói tốt, nhưng e đi nước khác là p dc chào đón, hoặc vs tư cách n du lịch, học tập mang tiền đến cho họ, hoăc trong vai trò 1n mà họ cần và mời e, đơn giản vậy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Nguoituhanh126

Xe hơi
Năm ngoái thì mỗi một xuất về Việt Nam từ Mỹ, Ca tổng chi phí hết tầm 25k-30K$ cụ ạ. Theo như em hiểu thì cầu vượt nhiều lần cung và không phải ai cũng có tiền để về Việt Nam đâu cụ ạ.
Không phải ai cũng giá đó đâu cụ. Em gái mình về từ Ca, tiền vé 2600, tiền ăn ở cách ly này kia khoảng 1000 nữa thôi. Dĩ nhiên là may mắn, đăng kí đại mà được về, trong khi nhiều người đăng kí bao lâu lại chả có vé. Với 2600 thì trước dịch là được cặp vé khứ hồi rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng