[Funland] Chi tiền tỷ định cư Canada, nhiều người lo mất trắng

Trạng thái
Thớt đang đóng

Griselda

[Tịch thu bằng lái]
Về già, ko tự chăm sóc đc tốt nhất là vào đó. Cơm bưng nc rót , bệnh đau có bác sẽ lo. Ko sướng sao trời. VN bây giờ cũng bắt đầu có rồi. Còn XH nó nhan nhản các kiểu. 1 mẹ nuôi nuôi 10 con. Nhưng cũng nhan nhản 1 đống con ko nuôi nổi 1 mẹ già. Đùn đẩy vô trách nhiệm. Cãi nhau ghen tỵ , so đo. Nó đâu có thiếu trc XH VN hiện nay. Cụ cứ nghĩ vào viện dưỡng lão là trại tập trung hay tế bần ah ? Cụ đã vào những nơi như này chưa mà hồ đồ như vậy ?
Tôi đi làm thiện nguyện 2 lần trong 2 viện dưỡng lão khác nhau rồi đấy. Cuối tuần con cháu họ kéo đến thăm ầm ầm. Nhưng cũng có 1 vài trường hợp khoảng 5 ng mà tôi thấy. Là ko có ai thăm, tôi thì thoảng ra nói chuyện vài câu với họ. Và cụ muốn biết nhiều hơn nữa thì ko thiếu các thanh niên VN học điều dưỡng qua Đức làm đâu. Hỏi họ xem tôi có nói phét 1 chữ nào ko ?.
Lại thêm kẻ bốc phét nữa rồi! Cụ giỏi chỉ xem có thằng già nào sang Đức là điều dưỡng rồi hãy nói còn không đừng bốc phét! Đi nước ngoàii làm để kiếm tiền chứ không phải sang đấy để chết già nhé!

harman_kardon

Xe điện
Cụ này có vẻ thich phương Tây nhỉ, mang vơ con sang đấy mà sống xem thế nào nàom chẳng có gì cho không cả đâu. Cuồng Tây rồi lại chết vì Tây thôi

Lười nhác, cờ bạc, nghiện hút, tội phạm thì bất cứ chỗ nào cũng chết. Tuy nhiên Mỹ nó khắc nghiệt hơn EU. Qua EU ( Tây âu) tôi đố cụ móc ra 1 người VN nào sống bờ bụi luôn.

Griselda

[Tịch thu bằng lái]
Có nhiều bác không hiểu sao cứ "nghe nói" với "thấy bảo" để chứng minh nhiều người muốn về, đã về, sẽ về. Về thì cũng phải có kế hoạch chứ cứ làm như covid cái là xách ba lô đi ngay được vậy, nhà cửa ở VN không có, về thành khách ở khách sạn, thu nhập không có thời gian không xác định được sẽ là bao lâu thì có dở hơi mới lao về lúc này. Những người mà có chốn để về thì bản chất đa số không được coi là dân định cư nước ngoài, những người đấy sang tạm thì sớm muộn cũng sẽ về thôi, chẳng vì covid hay cái cớ gì cả.
Cụ nói chuẩn, khi mà đã rời đất nước ra đi rất nhiều nguoi giờ hổi tiếc lắm.... không có nơi mà về... khi già rồi mới thầm thía

harman_kardon

Xe điện
Lại thêm kẻ bốc phét nữa rồi! Cụ giỏi chỉ xem có thằng già nào sang Đức là điều dưỡng rồi hãy nói còn không đừng bốc phét! Đi nước ngoàii làm để kiếm tiền chứ không phải sang đấy để chết già nhé!
Muốn biết bốc phét hay ko thì nhấc cái mông lên và đi. Chứ chỉ như con ếch ngồi đáy giếng thì muôn đời kêu ếch ộp thôi.
Bọn nào ngu đến nỗi thuê người già sang làm điều dưỡng hả trời. Hỏi cũng làm ơn hỏi thông mình hơn 1 chút chứ.

baolac

Xe buýt
Cụ nói các con cụ lo cho cụ, nhưng vợ/chồng nó không thích thì bọn nó đá cụ qua lại như trái banh thì cụ mới thấm. Bọn nó không có bỏ vợ chồng con cái nó để lo cho cụ đâu, xã hội bây giờ thay đổi nhanh lắm. Người già bên này sống rất hạnh phúc, đi du lịch suốt đến khi một trong 2 người mất hay cả 2 quá già mới vào viện dưỡng lão có y tá chăm sóc. Còn cụ nằm đó con dâu, rể nó coi như gánh nặng, mong cụ đi cho sớm.
E có mấy ôb vc bạn bè của phụ huynh U70-80 ở bên Úc đi du lịch suốt ngày, thỉnh thoảng đi đâu rẽ về VN thăm bạn bè vui như hội.
Nghĩ cũng thương các cụ ở VN, chủ yếu ru rú ở nhà, Nhiều cụ già yếu quá thì dc con cái cho nằm gầm cầu thang, đến bữa nhét cho bát cháo. Còn vccc chúng nó thì hú hí vs nhau trong mấy phòng riêng máy lạnh. Sống mà phụ thuộc, trông chờ vào lòng thương, sự bố thí của con cái lúc về già thế cũng chả khác gì sống ở nhà tế bần. Chán chả buồn nói.

trxthai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ này có vẻ thich phương Tây nhỉ, mang vơ con sang đấy mà sống xem thế nào nàom chẳng có gì cho không cả đâu. Cuồng Tây rồi lại chết vì Tây thôi

Rõ khổ cho cái bà này, tự nhiên đưa con gái sang cho Tây nó bắt cóc mang đi nó xơi, ở Việt Nam làm gì có chuyện này chứ, nhà thì không có công việc thì không, cộng đồng nghườ Việt thì không ai giúp, chắc giờ hổi hận lắm đây

Loitran

Xe tăng
E có mấy ôb vc bạn bè của phụ huynh U70-80 ở bên Úc đi du lịch suốt ngày, thỉnh thoảng đi đâu rẽ về VN thăm bạn bè vui như hội.
Nghĩ cũng thương các cụ ở VN, chủ yếu ru rú ở nhà, Nhiều cụ già yếu quá thì dc con cái cho nằm gầm cầu thang, đến bữa nhét cho bát cháo. Còn vccc chúng nó thì hú hí vs nhau trong mấy phòng riêng máy lạnh. Sống mà phụ thuộc, trông chờ vào lòng thương, sự bố thí của con cái lúc về già thế cũng chả khác gì sống ở nhà tế bần. Chán chả buồn nói.
Cụ nói vậy cũng hơi quá, ngay kể cả Tây đôi khi cũng vẫn có chuyện tương tự, chỉ là luật pháp họ cứng rắn,và xã hội sẽ lên tiếng, vốn dĩ người già bên này con cái tử tế thì tốt, không khởi nhờ đứa nào hết,CP họ lo, hầu hạ cơm cháo tới khi ra đi thì thôi, chính bản thân người già như vậy lại có khi thấy thoải mái hơn là sự thương hại của con cái lúc tuổi già

harman_kardon

Xe điện
Cụ nói thế thì ng ta cho là vơ đũa cả nắm. Cụ nên chỉnh sửa lại thì hay hơn. Xh VN là trọng đạo hiếu. Nhưng ko ít đứa bất nhân thất đức, bỏ mặc cha mẹ già. Nhưng cũng nhiều trường hợp họ quá nghèo....www. nhìn bữa ăn của người trong viện dưỡng lão mới đầy đủ làm sao. Hợp với người già dạ dày kém, răng lợi ko còn :)).

trxthai

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói vậy cũng hơi quá, ngay kể cả Tây đôi khi cũng vẫn có chuyện tương tự, chỉ là luật pháp họ cứng rắn,và xã hội sẽ lên tiếng, vốn dĩ người già bên này con cái tử tế thì tốt, không khởi nhờ đứa nào hết,CP họ lo, hầu hạ cơm cháo tới khi ra đi thì thôi, chính bản thân người già như vậy lại có khi thấy thoải mái hơn là sự thương hại của con cái lúc tuổi già
Chẳng có ai chăm soc bố mẹ già lúc về già cũng như ốm đau hơn con cái cả,,chứ ở VN hầu hết con cái lo cho cha mẹ đến khi khuất núi, đó là chuyền thống và đạo lý của người Việt Nam, còn có gia đình bỏ mặc bố mẹ chắc là "cái đại phúc" của gia đình người ta thôi, những cái loại con cái này thì thua cả chó rồi

td lines

Xe điện
Không thể giữ mãi cái tiêu chí so sánh giữa Việt nam và một nước phát triển của 10-20 năm về trước để quyết định di cư ngày hôm nay . Việt nam thay da đổi thit từng ngày , 10 năm nữa chắc chắn sẽ khác xa ngày hôm nay . Tại sao khu Mỹ đình , khu Phú Mỹ Hưng hay Đà nẵng có số người Hàn quốc tăng vọt đông đúc vài năm trở lại đây . Số lượng Việt kiều về VN ở hẳn cũng tăng dần .
Khi không thích điều gì thường người ta hay tập chung vào cái làm cho mình không thích , cách đây 10 năm cả gia đình còn trở nhau trên chiếc xe máy nhưng hôm nay họ đã có ô tô cũng có nghĩa là việc đi lại cũng được an toàn hơn . Y tế ở nước ngoài tốt hơn nhưng nếu số tiền đóng bảo hiểm sức hàng tháng mấy trăm usd bắt buộc đó mà mua một bảo hiểm y tế ở Việt nam cũng những vật chất hiện đại không kém , chăm sóc còn hơn .
Nói đi định cư là vì tương lai con cái vậy nhưng đứa trẻ nào lớn lên ở VN cũng có quyền đi du học nước ngoài khi chúng lớn chứ có ai cấm đâu . Chúng hoàn toàn có ở hội giống như hàng triệu đứa khác trên thế giới này
Những người dân kham khổ ở miền Trung (vd ) họ muốn thoát khỏi cái nghèo thì dễ hiểu nhưng những người làm hồ sơ đi một cách công khai chắc hẳn họ cũng thuộc hàng có trình độ hoặc khá giả . Đi di cư đến thời hôm nay không hẳn là quyết định đúng đắn
Ps . Viết từ một xó châu Âu thộc G7 đang dịch bệnh hoành hành

Loitran

Xe tăng
Chẳng có ai chăm soc bố mẹ già lúc về già cũng như ốm đau hơn con cái cả,,chứ ở VN hầu hết con cái lo cho cha mẹ đến khi khuất núi, đó là chuyền thống và đạo lý của người Việt Nam, còn có gia đình bỏ mặc bố mẹ chắc là "cái đại phúc" của gia đình người ta thôi, những cái loại con cái này thì thua cả chó rồi
Cụ cứ ồn tồn mà bình luận, không nên sợ người khác nói hết phần mình, vì nếu không nói bây giờ thì 12 giờ đêm cụ bật máy nói típ no limit :))
Con em vào viện y tá bệnh viện họ có trách nhiệm hết từ rửa đít, bưng bô cho con em,Má em vô bệnh viện chỉ cần giờ cho thăm,mình ghé thăm, vài lời chia sẻ mong cụ mau khỏe, đói ý tá đút, khăn khố bệnh viện thay, hết giờ thăm về, có muốn ngủ lại cạnh giường cũng không có cơ hội, bệnh viện lo hết, không phải việc của mình vốn dĩ Tây nó thế đấy cụ có muốn thay đổi cách làm của họ không?

baolac

Xe buýt
Cụ nói thế thì ng ta cho là vơ đũa cả nắm. Cụ nên chỉnh sửa lại thì hay hơn. Xh VN là trọng đạo hiếu. Nhưng ko ít đứa bất nhân thất đức, bỏ mặc cha mẹ già. Nhưng cũng nhiều trường hợp họ quá nghèo....www. nhìn bữa ăn của người trong viện dưỡng lão mới đầy đủ làm sao. Hợp với người già dạ dày kém, răng lợi ko còn :)).
Ý e qua câu chuyện trên là mỗi người nên tự có plan lo cho tương lai già yếu của mình, con cái có hiếu được thì tốt ko ai chê, nhưng KHÔNG NÊN TRÔNG CHỜ MỌI THỨ Ở CON CÁI, để khỏi thất vọng, buồn chán khi rơi vào những tình huống ko ai mong đợi như con cái đi lấy chồng/vợ xa, con cái ko có điều kiện kinh tế để chăm sóc bm đàng hoàng, con cái mải mê công việc hoặc tệ hơn thất nghiệp, nghiện ngập.... bỏ bê việc nhà, con cái thương bm nhưng bị thằng rể, con râu nó lườm nguýt, khó chịu,chì chiết, v.v...
Tóm lại mỗi người hãy tự lo trước cả vật chất lẫn tinh thần khi về già để khỏi thất vọng, tủi thân hoặc trách móc, chửi mắng con cái bất hiếu!

bubu08

Xe tăng
Giờ người VN đi ra nước ngoài dễ dàng và ngày càng nhiều, cộng internet (VN là 1 trong những nước mà internet phổ cập hàng đầu thế giới, giá internet rẻ rều) nên các cụ bên tây cũng đừng tô hồng cuộc sống bên đó và tô đen cuộc sống ở VN bằng những kiến thức góp nhặt linh tinh trên mạng. Tức là cũng thường thôi, có người sống tốt có người sống khổ, có mặt phải thì cũng có mặt trái,nếu có tiền thì sướng và không có tiền là khổ y chang XH VN thôi.

XHVN bây giờ vô cùng cởi mở: ai muốn đi định cư hay làm việc, cứ tự nhiên, vấn đề nằm ở nước tiếp nhận. Ai chán muốn về cũng tự nhiên, chả ai cấm. Chuyện định cư, du học, đi làm việc ở nước ngoài nó đã là chuyện rất bình thường của XH.

vihali

Xe container
Ý e qua câu chuyện trên là mỗi người nên tự có plan lo cho tương lai già yếu của mình, con cái có hiếu được thì tốt ko ai chê, nhưng KHÔNG NÊN TRÔNG CHỜ MỌI THỨ Ở CON CÁI, để khỏi thất vọng, buồn chán khi rơi vào những tình huống ko ai mong đợi như con cái đi lấy chồng/vợ xa, con cái ko có điều kiện kinh tế để chăm sóc bm đàng hoàng, con cái mải mê công việc hoặc tệ hơn thất nghiệp, nghiện ngập.... bỏ bê việc nhà, con cái thương bm nhưng bị thằng rể, con râu nó lườm nguýt, khó chịu,chì chiết, v.v...
Tóm lại mỗi người hãy tự lo trước cả vật chất lẫn tinh thần khi về già để khỏi thất vọng, tủi thân hoặc trách móc, chửi mắng con cái bất hiếu!
Cái này đúng này, chứ các cụ ko nên dùng văn hóa của ta hay của tây soi nhau vì khập khiễng. Nếu các cụ ở được với con cái và chúng chăm sóc cho được thì tốt, nhưng cũng có người ko thích sống cùng đâu. Trước đây, người già VN đều nghĩ phải ở cùng con nhưng em thấy giờ nhiều người vào viện dưỡng lão ở, con cái bắt về mà ko về, bảo ở trong đó vui hơn. Ít nhất là em thấy 2 cụ dân Nghệ An như thế rồi mà dân Nghệ bảo thủ thế nào các cụ biết rồi đấy.

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là nhà nước sợ thất thoát, nhưng tính tổng thể thì hiện lượng ngoại tệ đổ vào Việt Nam đang nhiều hơn lượng ra, và với các biện pháp kiểm soát thì cái chảy máu này chưa phải là vấn đề, ít nhất là 5 đến 10 năm tới.
Ý em chỉ nói về một nhóm nhỏ là những gia đình đi định cư và chính sách hạn chế mang ngoại tệ đi hiện nay thôi. Chứ tổng thể thì lượng tiền chảy về hiện nay vẫn cao hơn nhiều, trong 5-10 năm tới vẫn vậy đúng như cụ nói.

Em chỉ muốn có cái hộ khẩu ở nước ngoài đề phòng chiến tranh loạn lạc hay dâm chủ đến thì còn có chỗ né, chứ bình thường cứ ở trong nước, năm chơi vài chuyến là đẹp nhất :)

duy277

Xe tăng
Số 38 ngõ 860 Bạch Đằng, Hai Bà Trưng, Hà Nội.
Bạn em làm tư vấn định cư Canada, hiện bạn em và cả gia đình đã sang đó từ đầu năm rồi. Trang FB bạn em cũng đăng cảnh báo về vấn đề này.
Nhân đây cụ mợ nào có nhu cầu tư vấn, inbox em, em sẽ giới thiệu bạn em ạ.

Thanh fotuner

Xe tải
Cụ cứ ồn tồn mà bình luận, không nên sợ người khác nói hết phần mình, vì nếu không nói bây giờ thì 12 giờ đêm cụ bật máy nói típ no limit :))
Con em vào viện y tá bệnh viện họ có trách nhiệm hết từ rửa đít, bưng bô cho con em,Má em vô bệnh viện chỉ cần giờ cho thăm,mình ghé thăm, vài lời chia sẻ mong cụ mau khỏe, đói ý tá đút, khăn khố bệnh viện thay, hết giờ thăm về, có muốn ngủ lại cạnh giường cũng không có cơ hội, bệnh viện lo hết, không phải việc của mình vốn dĩ Tây nó thế đấy cụ có muốn thay đổi cách làm của họ không?
Thế cụ lại lạc hậu rồi. Bệnh viện công ở VN bây giờ cũng thế đấy.
Bố em vừa vào 108, người nhà không được phép ở lại chăm đâu. Toàn y tá, bác sĩ, hộ lí chăm từ A đến Z. Cơm bưng nước rót tận giường, thực đơn chọn món ngon như nhà hàng. Nhà vệ sinh sạch như khách sạn 5 sao. Chi phí lại rẻ hơn các nước tư bản là cái chắc. Mấy năm nay em thấy các bệnh viện VN thay đổi tích cực rõ rệt trông thấy luôn.
Nói về chủ đề của thớt, em quen 1 cụ Canada, nghỉ hưu phát cụ ý bay sang luôn Srilanka để sống. Sống vài năm ở đấy cụ bay sang Sài Gòn. Ở Sài Gòn 5 năm, bây giờ cụ mới ra Hà Nội. Hỏi lý do vì sao cụ ý bảo cụ ý sợ cái lạnh của Canada. Cụ ý là người da trắng mắt xanh thuần chủng đấy. Người VN di cư sang Âu Mỹ Ca thì cũng có người Âu Mỹ Ca sang VN sống thôi.

baolac

Xe buýt
Cái này đúng này, chứ các cụ ko nên dùng văn hóa của ta hay của tây soi nhau vì khập khiễng. Nếu các cụ ở được với con cái và chúng chăm sóc cho được thì tốt, nhưng cũng có người ko thích sống cùng đâu. Trước đây, người già VN đều nghĩ phải ở cùng con nhưng em thấy giờ nhiều người vào viện dưỡng lão ở, con cái bắt về mà ko về, bảo ở trong đó vui hơn. Ít nhất là em thấy 2 cụ dân Nghệ An như thế rồi mà dân Nghệ bảo thủ thế nào các cụ biết rồi đấy.
Ở VN bây giờ:
Về phía con cái thì hầu hết cưới nhau xong là muốn ra ở riêng ngay (nhất là từ phía con râu/ thằng rể). Nếu có phải ở lại sống chung vs BM thì hoặc là vì ràng buộc, lễ nghĩa truyền thống, hoặc vc thiếu tự chủ kinh tế: BM dọa chúng mày ra ở riêng thì cắt hết viện trợ, hoặc con cái vẫn muốn dựa vào BM TRÔNG CHÁU, TRÔNG NHÀ, THỔI CƠM NƯỚC cho đỡ tốn tiền thuê ô sin. Còn 100% tôi chưa thấy bạn bè nào của tôi trong vai trò con dâu mà ưa sống chung với BM ck cả.

Về phía phụ huynh: Nếu nhà con 1 thì hầu hết dứt khoát muốn con mình ở cùng.
Tuy nhiên bây giờ cũng nhiều BM vẫn ở riêng, ko thích sống cùng con cái.
Mà cũng ko chỉ thời bây giờ, từ thời xửa xưa, Bà Nội tôi (ông mất sớm) bà THÍCH ở 1 mình, tự kinh doanh, tự cơm nước - tất cả con trai (một) vs các bà con gái ở riêng hết ngay từ khi họ lập gia đình, ko thấy ai kêu ca trách móc gì cả, Bà cũng hài lòng vs cs ở 1 mình 1 nhà, con cái thỉnh thoảng qua thăm bà, thế là đủ!

Trạng thái
Thớt đang đóng