[Funland] chi phí nhà e ở time

Mít tờ Tung

Xe buýt
Em không ở Time, thu nhập 2 vc cũng ko đến 40-50 tr
Chi phí nhà : không mất tiền,ở nhà thằng cu con (ông bà sang tên cho nó ở HN rồi),nhà dưới quê thì được bà ngoại cho, cấp 4.
Tiền gửi mầm non : 2tr/ tháng 3 bữa /1 ngày
tiền ăn , chơi ,đồăn vặt của con ~3 tr ( mua hàng chất lượng).
Bìm : 500k/ tháng merries
tiền gửi xe :600k/ tháng
tiền xăng 1tr2 / tháng (đổ 2 lần mỗi lần 600k đầy bình).
điện bình thường :300k tháng hè 1tr ( vừa đóng)
tiền ăn ~ 3trđồ sạch, hàng sáng ng ta giao đến nhà
cưới xin xong hết rồi, tuổi chúng em cũngđứng nên ko còn bạn bè nào chưa cưới nữa . Họ hàng thì bố mẹ vẫn còn, lúc em cưới ace họ còn nhỏ cũng chả phong bì gì. Nên bọn em cũng ko phải trả.
ở cơ quan có mấy ae mỗi lần ăn gì đều campuchia ( tuần 1 lần, mỗi lần max 300k). ~ 1tr
vậy là tổng : 11tr / tháng. cũng có 4 bánh, cũng có nhà riêng, còn dư đc kha khá ít năm sauđầu tư miếng đất. Hàng năm được tiền thưởng của công ty, lấy đi du lich.

huyh2t

Xe máy
Chi phí nhà : không mất tiền,ở nhà thằng cu con (ông bà sang tên cho nó ở HN rồi),nhà dưới quê thì được bà ngoại cho, cấp 4.
cưới xin xong hết rồi, tuổi chúng em cũngđứng nên ko còn bạn bè nào chưa cưới nữa . Họ hàng thì bố mẹ vẫn còn, lúc em cưới ace họ còn nhỏ cũng chả phong bì gì. Nên bọn em cũng ko phải trả.
ở cơ quan có mấy ae mỗi lần ăn gì đều campuchia ( tuần 1 lần, mỗi lần max 300k). ~ 1tr
vậy là tổng : 11tr / tháng. cũng có 4 bánh, cũng có nhà riêng, còn dư đc kha khá ít năm sauđầu tư miếng đất. Hàng năm được tiền thưởng của công ty, lấy đi du lich.
NHư cụ càng về sau càng ấm đỡ áp lực, cũng khá giống nhà em thu nhập cũng được, chi tiêu bình thường nhưng thoải mái

coolpix8700

Xe ngựa
Xe 13 năm mà bảng taplo vẫn ngon cụ nhỉ? người quen em ở nước ngoài toàn bảo VN mình sang thật, toàn thấy xe mới đắt tiền, còn xe cũ . lâu năm thì thấy ở trường dạy lái xe thôi
13 năm là xe của bác kia, cái xe này được đúng 9 năm bác ạh. Em giữ xe rất lâu, vì chúng góp công làm ra tiền, coi chúng như thành viên gia đình. Em đang chạy 1 cái đã hơn 22 tuổi rồi.
Nó là 1 cái xe được trang bị rất tốt để chạy đường xấu, đường trơn trượt, nhưng chạy đường cao tốc cũng rất hay.
Mục đích mua nó đầu tiên là để thỉnh thoảng leo vùng cao chụp ảnh với tụi bạn, nhưng dùng hàng ngày lại thấy rất tốt nên sử dụng làm xe chạy chính.
Mấy cái ảnh post ở trên là đi buổi sáng mưa to hôm kia.
Trong cái clip này lúc em phanh khi thấy tia nước từ bánh xe tải hắt lên (ở phút khoảng 2:22) thì 2 bánh xe đang ở trên dòng nước chảy từ trên cầu xuống!

Chỉnh sửa cuối:

vivu2211

Xe máy
Tùy vao chi tiêu mỗi gd, nhà em bằng 2/3 nhà cụ chủ

Daothanhtung

Xe tải
Tính như cụ thì ở Time toàn người giàu rồi
Cư dân time có khác, thu nhập và chi tiêu như vậy thì em chẳng dám mơ.
E đi ra. Nghĩ nó tủi:((
đúng là bọn đàn bà mới ngồi liệt kê rồi trình bày kiểu này. như em tháng cứ đưa vk mỗi cái thẻ lương 100 củ xong chả để ý gì, ko biết chi tiêu thế nào mà vẫn thấy kêu oai oái các cụ ạ😋😋😋

mr.l0nely.184

Xe điện
đúng là bọn đàn bà mới ngồi liệt kê rồi trình bày kiểu này. như em tháng cứ đưa vk mỗi cái thẻ lương 100 củ xong chả để ý gì, ko biết chi tiêu thế nào mà vẫn thấy kêu oai oái các cụ ạ😋😋😋
Cụ cẩn thận k lại đủ gạch xây biệt phủ🤣🤣

KING9999

Xe Cứu Trợ
Người OF
E cũng ở Times ạ.

Học phí 2 đứa: 20tr/tháng
Oto 2 cái: 8tr/ tháng ( nếu tính khấu hao nữa tầm 350tr/năm )
Tiền ăn cả nhà: 15tr/tháng
Giúp việc: 7tr/tháng
Điện nước, internet,...: 3tr/tháng

=====

Đẩy chỉ là những khoản gần như cố định thôi ạ, chưa tính tiền ăn uống ngoài, têu vặt,... :(

longloan

Xe tăng
E cũng ở Times ạ.

Học phí 2 đứa: 20tr/tháng
Oto 2 cái: 8tr/ tháng ( nếu tính khấu hao nữa tầm 350tr/năm )
Tiền ăn cả nhà: 15tr/tháng
Giúp việc: 7tr/tháng
Điện nước, internet,...: 3tr/tháng

=====

Đẩy chỉ là những khoản gần như cố định thôi ạ, chưa tính tiền ăn uống ngoài, têu vặt,... :(
Đây cụ này khá .
Nhìu cụ mợ đẳng cấp lắm.
E thấp cấp cố vun vén cho đủ đã bã cả ngưòi
E TB yếu mà nhìu cụ hổng tin.
E tính 10t / 4 bánh là tính cả khấu hao.( Có buồn cười)
Nhưng gặp cụ 100 củ/ tháng e xin mang sách đến học.

KING9999

Xe Cứu Trợ
Người OF
Đây cụ này khá .
Nhìu cụ mợ đẳng cấp lắm.
E thấp cấp cố vun vén cho đủ đã bã cả ngưòi
E TB yếu mà nhìu cụ hổng tin.
E tính 10t / 4 bánh là tính cả khấu hao.( Có buồn cười)
Nhưng gặp cụ 100 củ/ tháng e xin mang sách đến học.
Vâng ở Times ít nhất cũng phải chi 30tr/tháng :(

leminh221078

Xe hơi
Ở Time tính cả con cái không dưới 30tr được

holland

Xe tăng
Cụ cẩn thận k lại đủ gạch xây biệt phủ🤣🤣
Chả sao cụ ạ,người giàu tiêu kiểu giàu, thế thì xã hội mới phát triển,miễn là đừng có thái độ trên tiền.
Các cụ làm ra nhiều tiền, tất nhiên đủ thông minh để quản lý dự phòng rủi ro, vì đời người vốn nhiều bất trắc. Như cụ nào ở diễn đàn này nói: cuộc đời thịnh lúc suy, lúc đong gạo chịu lúc ninh con gà. Các cụ đàn ông dễ chịu đựng được cực khổ, lên voi xuống chó,chứ mấy vị phu nhân xinh đẹp quen quẹt thẻ không suy nghĩ rất dễ có thái độ hay thay lòng khi chồng không còn xông xênh.

u2000

Xe tải
Cái đấy là giá lắp đặt cơ bản, tức là cái hộc thiết kế để tủ lạnh đã có sẵn đường nước rồi thì mới có cái giá đấy. Nhưng nếu như chưa có, kiểu như cụ muốn đặt máy giặt hay máy rửa bát ở những nơi chưa có đường nước, cụ thử hỏi bọn nó xem là free hay không free. Thế giới giờ là phẳng, cách làm việc bên Tây em còn lạ gì. Mua đá mua sỏi để cải tạo vườn chẳng hạn, vận chuyển free thì phải hiểu cái free ấy là đến chỗ cái xe nó vào được và đổ đá xuống, chứ ko phải nó giúp mình chuyển tất vào vườn. Điều hòa, tủ lạnh, bếp cũng vậy, free khi mà hạ tầng đã có sẵn chỉ việc cắm vào thôi. Còn chưa có sẵn ấy thì giá nó rất khác.

Cụ đang sa đà vào chuyện duy trì cuộc sống mà 1 cụ khác đã đề cập mà không hiểu ý em nói là vấn đề nâng cấp. Em bảo nhiều nhà kể cả bên Mỹ vẫn phải dùng trang thiết bị cũ xì, đồ dùng lạc hậu vì phí cải tạo đắt. Giả dụ cụ đang sống 1 mình thì 1 căn nhà 3 ngủ 1 tắm là thoải mái cho cụ, nhưng giờ cụ lấy vợ sinh con, có nhu cầu xây thêm 1 phòng ngủ 1 nhà tắm nữa, cụ cho em cái báo giá.

Về chuyện tiền, triệu phú tỷ phú em ko biết, nhưng thực tế bạn em, em em, khi còn ở VN 18t có khi mẹ vẫn đút cơm, ko biết làm bất kỳ việc gì, có điều sau khi ở Tây về ai nhìn cũng phong trần hẳn, mọi việc lớn nhỏ từ nấu ăn thay bỉm tắm rửa cho con cho đến đóng chuồng gà lát sàn làm vườn ko gì ko biết. Nhìn thế em có thể tự biết bọn nó đã trải qua những gì ko cần phải hỏi. 1 câu bạn của em thậm chí còn tai nạn giao thông vì quá buồn ngủ, may mà ko sao. 2 vợ chồng sinh em bé chẳng hạn, vợ mà sinh mổ thì kể cả đau cũng phải cắn răng uống thuốc giảm đau mà chăm con, chồng đêm mất ngủ mắt thâm quầng sáng ra vẫn đi làm, ấy thế mà chém ko cần giúp việc để làm gì.

Em ko bảo Tây là ko đáng sang, ngược lại, nhưng nói thì phải nói cho đúng để xác định đánh đổi, ko phải ai cũng thích nghi được. Ko ít người ko chịu nổi vòng quay công nghiệp ngày đi làm tối về mệt phờ nhanh nhanh chóng chóng lên giường đi ngủ với ăn uống công nghiệp kiểu như thế, khóc thầm rồi bỏ về. Bạn bè có khi cả năm không gặp nổi 1 lần, đồ ăn thì chán và cũng ít tâm tình ăn. Có cụ bảo salad Tây tươi ngon, đấy là với cụ ấy, sạch với tươi thì đúng nhưng ngon thì với cá nhân em ko gì ăn chán bằng rau của Tây, chán ốm.
Đồng ý với Cụ là được cái thực phẩm sạch. Làm thì có tiền hay ko có tiền đều vất vả hơn việt nam. Đôi khi còn bị cảm giác là công dân hạng hai ( có thể do tưởng tượng

leminh221078

Xe hơi
Được cái ở time nhiều tiện ích đi kèm

Amethyst2020

Xe buýt
Nhà cụ mỗi ngày ăn hết có 100k ạ, lại còn đồ sạch ship tận cửa? Mợ nhà đi chợ thế nào mà siêu vậy?

u2000

Xe tải

Tuỳ thu nhập và lối sống mỗi người. E 1 mình tiêu không dưới 30trtr/tháng. Tk luôn duy trì tối thiểu 200củ tiêu vặt..!
Cụ tiêu kinh thế. Em lương net 200, tiền xăng xe 30 nữa. Có 3 cái nhà cho thuê được 180/1 tháng. Và chi tiêu của em:
Sáng: bát cơm nguội ăn vội với thịt kho hoặc gì đó, thêm quả chuối cốc nước cam ( chắc tính ra tầm 10 k)
Trưa: ăn miễn phí ở công ty ( suất ăn đâu đó 60 k)
Tối: một đĩa rau luộc và bát canh rau ( chắc cũng khoảng 15k)
Tiền điện nước … vợ em thanh toán em ko biết
Tóm lại tháng em tiêu chắc 1 triệu :((
Chả cao, các nơi khác 1 năm vừa rôi gấp đôi hết rồi,chô này lên có tý

maple_leaf

Xe điện
Cái đấy là giá lắp đặt cơ bản, tức là cái hộc thiết kế để tủ lạnh đã có sẵn đường nước rồi thì mới có cái giá đấy. Nhưng nếu như chưa có, kiểu như cụ muốn đặt máy giặt hay máy rửa bát ở những nơi chưa có đường nước, cụ thử hỏi bọn nó xem là free hay không free. Thế giới giờ là phẳng, cách làm việc bên Tây em còn lạ gì. Mua đá mua sỏi để cải tạo vườn chẳng hạn, vận chuyển free thì phải hiểu cái free ấy là đến chỗ cái xe nó vào được và đổ đá xuống, chứ ko phải nó giúp mình chuyển tất vào vườn. Điều hòa, tủ lạnh, bếp cũng vậy, free khi mà hạ tầng đã có sẵn chỉ việc cắm vào thôi. Còn chưa có sẵn ấy thì giá nó rất khác.

Cụ đang sa đà vào chuyện duy trì cuộc sống mà 1 cụ khác đã đề cập mà không hiểu ý em nói là vấn đề nâng cấp. Em bảo nhiều nhà kể cả bên Mỹ vẫn phải dùng trang thiết bị cũ xì, đồ dùng lạc hậu vì phí cải tạo đắt. Giả dụ cụ đang sống 1 mình thì 1 căn nhà 3 ngủ 1 tắm là thoải mái cho cụ, nhưng giờ cụ lấy vợ sinh con, có nhu cầu xây thêm 1 phòng ngủ 1 nhà tắm nữa, cụ cho em cái báo giá.

Về chuyện tiền, triệu phú tỷ phú em ko biết, nhưng thực tế bạn em, em em, khi còn ở VN 18t có khi mẹ vẫn đút cơm, ko biết làm bất kỳ việc gì, có điều sau khi ở Tây về ai nhìn cũng phong trần hẳn, mọi việc lớn nhỏ từ nấu ăn thay bỉm tắm rửa cho con cho đến đóng chuồng gà lát sàn làm vườn ko gì ko biết. Nhìn thế em có thể tự biết bọn nó đã trải qua những gì ko cần phải hỏi. 1 câu bạn của em thậm chí còn tai nạn giao thông vì quá buồn ngủ, may mà ko sao. 2 vợ chồng sinh em bé chẳng hạn, vợ mà sinh mổ thì kể cả đau cũng phải cắn răng uống thuốc giảm đau mà chăm con, chồng đêm mất ngủ mắt thâm quầng sáng ra vẫn đi làm, ấy thế mà chém ko cần giúp việc để làm gì.

Em ko bảo Tây là ko đáng sang, ngược lại, nhưng nói thì phải nói cho đúng để xác định đánh đổi, ko phải ai cũng thích nghi được. Ko ít người ko chịu nổi vòng quay công nghiệp ngày đi làm tối về mệt phờ nhanh nhanh chóng chóng lên giường đi ngủ với ăn uống công nghiệp kiểu như thế, khóc thầm rồi bỏ về. Bạn bè có khi cả năm không gặp nổi 1 lần, đồ ăn thì chán và cũng ít tâm tình ăn. Có cụ bảo salad Tây tươi ngon, đấy là với cụ ấy, sạch với tươi thì đúng nhưng ngon thì với cá nhân em ko gì ăn chán bằng rau của Tây, chán ốm.
Cụ lại không hiểu. Nhà của cụ trước khi được vào ở là phải có sẵn đường nước điện rồi, cái đó là bắt buộc có trong bản vẽ trước khi xây. Xong rồi inspector xuống nó check có đúng không, nếu có mà không đúng với bản vẽ thì nó không ký thì không ai có thể vào ở vì không đủ tiêu chuẩn.
Còn chuyện cụ muốn xây thêm thì phải xin phép, nó đồng ý cho xây thêm rồi mới bắt đầu nộp bản vẽ (do kỹ sư có giấy phép) để xin giấy phép xây dựng, rồi inspection xong mới được ở. Còn kiểu muốn xây thêm cái gì cứ xây không xin phép như ở VN thì không có, đến lúc cháy nổ không thoát ra được thì chết.
Còn sinh con, vợ em được nghỉ 1 năm lãnh tiền thất nghiệp, công ty bù thêm cho đủ 90% lương, con được lãnh tiền sữa. Bà xã em không cần thuê người phụ nhưng chẳng có vấn đề gì, nếu cần vẫn có thể thuê người phụ nấu ăn giặt giũ (bạn bà xã em thuê trong 1 tháng đầu).

maple_leaf

Xe điện
Bên đấy có bảo hiểm răng à cụ?
Em ở EU không bao giờ có bảo hiểm răng.
Y tế thì cực tốt rồi, nhưng mà riêng răng thì không ai được bảo hiểm mợ ạ.
Răng, mắt, thuốc, giày, massage, châm cứu là bảo hiểm (benefit) của công ty cụ ạ, không phải của nhà nước.

mr.l0nely.184

Xe điện
Các cụ đàn ông dễ chịu đựng được cực khổ, lên voi xuống chó,chứ mấy vị phu nhân xinh đẹp quen quẹt thẻ không suy nghĩ rất dễ có thái độ hay thay lòng khi chồng không còn xông xênh.
Đoạn này E thấy chuẩn phết :D . Âu nó cũng là cuộc đời nó thế, chả trách ai chỉ tự trách mh thôi cụ nhỉ.;)

leminh221078

Xe hơi
Mặt bằng chung nếu sống trong time đều từ 25 mà