[Funland] chi phí nhà e ở time

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
xe máy từ 45-65 k (tùy dự án) nhưng phổ biến ở mức 45k với dự án cũ, 55k với dự án mới
ô tô từ 1250-1500k (tùy dự án nội đô hay ở xa) nhưng 1 hộ chỉ dc 2 cái xe máy và 1 ô tô
Ở Vin e thấy mỗi giá nhà cao :)) còn phí dịch vụ hay gì đều hợp lý (k rẻ nhưng hợp lý)
Phí xe máy + oto thế gần như là rẻ nhất khu rồi cụ. Ở Time chỉ chê mỗi nhà xấu quá không nuốt được, với quán thì nhiều mà không có quán ngon :))

KeanuR

Xe tăng
Phí xe máy + oto thế gần như là rẻ nhất khu rồi cụ. Ở Time chỉ chê mỗi nhà xấu quá không nuốt được, với quán thì nhiều mà không có quán ngon :))
áp dụng cho vin ở HN cụ ah (trong nam chắc cũng thế nhưng e k biết), cư dân đâu cũng chỉ khoảng phí vậy thôi, nhà e xe máy cũng chỉ 55k
Phí dv tầm 15k 1m2 nhưng đã bao gồm free gym bể bơi (4*) điều hòa hành lang cho thẻ cư dân ( 1pn dc 2 thẻ) tính ra rất rẻ, nhiều lúc nhà thừa 3-4 cái thẻ cư dân e tính bán cho gymer :)) lot đỗ ô tô bán dc 30-60tr (tùy dự án )

longloan

Xe tăng
UOTE="niceshot, post: 60255730, member: 91552"]
Ăn trưa tự túc thì ko mất tiền hả cụ, mà ko thấy cụ tính trong bảng!
[/QUOTE]
Ăn ké nhà ngoại cụ ạ.

nowhereland

Xe điện
Vậy theo cụ chi phí cho 4b là bn tiền/tháng thì hợp lý?
Nó tỷ lệ thuận với thu nhập, chi phí của mỗi gia đình. Ở đây đang nói so với chi tiêu chủ thớt trình bày, nếu cụ cũng đang đi 4b thì chắc không cần đặt câu hỏi như trên.

martin.xox

Xe đạp
Tháng em tiêu 5 củ vẫn 20k ăn sáng + 20k cafe! ở mình từ thân, xe 2 bánh. Chán thì đổi sang căng hải!!!

6V4 PRADO

Xe điện
Cá nhân em thấy ở Times nếu chi tiêu cơ bản và sinh hoạt nề nếp thì rẻ nếu so với trong phố ( cụ thể Hoàn Kiếm )

Có vài cái Times nếu là ăn và chơi sẽ đắt hơn:
- Lang thang ăn sáng các shophouse thì giá cao
- Cafe xịn mịn thiết kết đẹp hợp trend ( 35-80k/ cốc )

Còn đâu tận dụng nhiều thứ rẻ hơn:
- Xe đỗ rẻ hơn, em gửi xe tháng 3 củ ngoài đường chưa kể bụi với bẩn hơn. Gửi hầm có khi tháng giảm được nửa tiền rửa xe.
- Bơi free, giả sử 1 tuần 2 người/ 2 buổi thì tháng 1,2 củ
- Đi chợ, cho trẻ con chơi tiện. Vinmart hầm T thì em đi nhiều nơi rồi vẫn không đâu sướng bằng.

Xét về việc học nếu cùng trường tư cả thì Times tiện hơn ngoài vì trẻ tự đi học, tự về. Còn còn nếu học công cả thì ở Times chi phí cũng tương đương thôi.

Ngoài lề cái vụ cafe xíu, là cái cớ để ngồi gặp nhau giao lưu thôi, nó cũng như bia bọt, là nhu cầu gặp gỡ chứ nhiều khi có phải vì nghiện đâu. Dù ở hệ sinh thái Vin hay đâu nữa thì cứ nhu cầu gặp gỡ giao lưu nhiều thì là khoản tăng vọt. Cho nên nếu so sánh chi tiêu thì xét về cs cơ bản, cắt mấy vụ giao lưu đi cho dễ tính.
Chỗ in đậm,mời cụ qua Aeon Long Biên trải nghiệm.Em thấy các dịch vụ khu Times thời điểm hiện tại không còn tốt như lúc trước,bảo vệ và an ninh đã bị cắt giảm kha khá

starsn

Xe điện
Em thấy bạn bè em, cả Mỹ, cả VN ở My đều cho con học trường tư, và học phí cũng đắt đấy chứ không rẻ tý nào đâu. Ngoài ra tiền after-school care nữa. Khi hỏi lý do thì các bạn ý đều cười, bảo là vì trường công không tốt bằng.
Em đọc bài của mợ thì có ấn tượng là mợ đã có ý kiến từ trước là VN rẻ hơn rồi. Tuy nhiên việc này có tí thông tin khách quan nên em vẫn muốn trả lời.

Trường tư tốt ở Mỹ là những trường phải thi đầu vào, những trường thật sự tốt còn khốc liệt hơn Ams, TH. Ví dụ mợ có thể xem Andover, Harvard Westlake. Còn trường tư bình thường thì không tốt hơn trường công tốt đâu. Một ví dụ mợ có thể xem là Tesla Stem High School, có đến 30% HS vào top university quanh Mỹ. Mợ có thể ví dụ trường tư con của bạn mợ học, có lẽ em sẽ tìm được trường công tốt tương đương được. Trường công ở chỗ em cơ sở vật chất rất tốt. Tốt hơn cả trường công lẫn tư ở HN nhiều ạ.

Ví dụ: trường tiểu học có vài sân bóng đá, bóng rổ, playground. Đợt Covid mỗi HS đều được phát iPad (lớp nhỏ) và máy tính (lớp lớn). Học liệu, giấy màu, sách vở, màu chì, màu sáp, màu nước vẽ vời trường cung cấp đủ suốt (không mất tiền) mà em thấy dùng rất thoải mái (và phí). Bạn nhà em lớp 5 mỗi kỳ phải đọc 2 tiểu thuyết để phân tích, đều là nhà trường phát.

Nhà em có 3 bạn, có lẽ 1 bạn đỗ được trường tư tốt. 2 bạn còn lại không có vẻ đỗ được, nên sẽ học trường công.

Đi học ở trường chủ yếu là để hoà nhập xã hội, có bạn bè, tự tin, học giao tiếp, tăng hiểu biết chung. Còn để thi cử nọ kia thì em nghĩ hầu như ở đâu cũng phải tự học thôi.

Chỉnh sửa cuối:

đại dương xanh 06

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ nên đóng thớt. 20tr hộ dân trên dải đất này là 20tr kiểu chi khác nhau tùy theo điều kiện thực tế, tính cách người chi và vô vàn biến số khác. Mặt khác chi tiêu phản ánh phần lớn khả năng kiếm tiền của người chi (Ko tiền lấy đâu mà chi) mà điều này là tế nhị ko nên đưa ra chốn công cộng như forums.

longloan

Xe tăng
Em nghĩ nên đóng thớt. 20tr hộ dân trên dải đất này là 20tr kiểu chi khác nhau tùy theo điều kiện thực tế, tính cách người chi và vô vàn biến số khác. Mặt khác chi tiêu phản ánh phần lớn khả năng kiếm tiền của người chi (Ko tiền lấy đâu mà chi) mà điều này là tế nhị ko nên đưa ra chốn công cộng như forums.
E dự vài ngày ko ai vào nữa thì thớt tự trôi mất tích.vì e chia sẻ cuộc sống e ở Times thui.nó là chủ để chi phí mọi người ko của riêng gia đình nào.
Và sẽ mất thú vị khi dc mổ xe xong.mọi người quên nhanh

xebetong

Xe container
Hơi lạc đề chút:
Trước em cứ tưởng ở VN vợ chồng chung nhau, còn ở Tây thì mới riêng biệt.
Nhưng hóa ra ở VN tình trạng riêng biệt tài chính giữa vợ và chồng (và có quỹ chung) như hai cụ trên là khá phổ biến. Ngược lại bọn Tây thì đa số là gộp chung nhau tất.

Cá nhân em thì thấy nên có khoản riêng và khoản chung. (Nếu các yếu tố khác không đổi, thì) càng chung chạ nhiều càng dễ mâu thuẫn.
Nó phụ thuộc vào từng gia đình chứ không phải tình trạng VN hay nước ngoài
Như nhà em vc đều có thu nhập cố định và thu nhập thêm, khoản cố định thì góp vào sinh hoạt hàng tháng. Còn các khoản tiêu lớn và đầu tư thì bàn nhau góp vào để mua, có điều các khoản đầu tư sau khi hiện thực lợi nhuận thì không thấy vợ em chia lại nên càng ngày kinh tế của 2 vợ chồng càng chênh lệch, lúc lấy nhau thì em 9 vợ 1, giờ đã thành 4-6 rồi, em cũng chẳng biết gỡ thế nào :)

raisomoon

Xe tăng
Đương nhiên là có, ai bảo không có mà nói vậy,nhưng không phải mức phổ biến. Đừng nói giọng coi thường ng khác thế. Đọc kỹ hẵng nói bạn ạ.
Có 1 số cụ mợ có thu nhập vài trăm triệu 1 tháng, và chi tiêu 50-100 tr/tháng rất hay có kiểu nói đó là phổ biến. Rồi à ồ với kiểu 2 3 chục triệu 1 tháng sao sống nổi rất kiểu thảo mai :D Hay kiểu khoe 1 thằng bạn thu nhập vài trăm triệu rồi cho đó là đại diện cho 1 tệp lớn .

Em nghĩ đa phần đó là người nhận lương hoặc hóng hớt. Chứ cụ mợ nào cuối tháng ký cái bảng lương > 100 nhân sự là đã có 1 tệp mẫu thu nhập khá phong phú rồi, thì chắc chả dám chém đó là chuyện bình thường.

starsn

Xe điện
Đương nhiên là có, ai bảo không có mà nói vậy,nhưng không phải mức phổ biến. Đừng nói giọng coi thường ng khác thế. Đọc kỹ hẵng nói bạn ạ.
Dạ em nghĩ mợ holland lên tiếng việc này là rất hợp lý đúng lúc. Đúng mợ lớn tuổi nhiều kinh nghiệm ứng xử biết hay dở để nhắc nhở người khác ý tứ hơn trong giao tiếp. Có lúc em cũng phạm lỗi giao tiếp dạng này hay dạng khác, ở forum viết xong đọc lại được cũng dễ để tự nhìn lại mình sửa lỗi hơn.

Có 1 số cụ mợ có thu nhập vài trăm triệu 1 tháng, và chi tiêu 50-100 tr/tháng rất hay có kiểu nói đó là phổ biến. Rồi à ồ với kiểu 2 3 chục triệu 1 tháng sao sống nổi rất kiểu thảo mai :D Hay kiểu khoe 1 thằng bạn thu nhập vài trăm triệu rồi cho đó là đại diện cho 1 tệp lớn .

Em nghĩ đa phần đó là người nhận lương hoặc hóng hớt. Chứ cụ mợ nào cuối tháng ký cái bảng lương > 100 nhân sự là đã có 1 tệp mẫu thu nhập khá phong phú rồi, thì chắc chả dám chém đó là chuyện bình thường.
Đoạn in đậm hài hước ạ :))

AKAN_N

Xe buýt
Cái xe em đang chạy chính đến tháng này vừa đủ 9 tuổi.
Bà xã đã nhăm nhe mấy cái khác rồi, nhưng em chưa thấy lý do. Nó vẫn giúp em di chuyển rất tốt. Năm vừa rồi chi mất có 450K VNĐ để mua can dầu máy.
Từ trong nhà em lên đến sân XN (nhà em ở đg Trường Chinh):

Chiều về

Xe 13 năm mà bảng taplo vẫn ngon cụ nhỉ? người quen em ở nước ngoài toàn bảo VN mình sang thật, toàn thấy xe mới đắt tiền, còn xe cũ . lâu năm thì thấy ở trường dạy lái xe thôi

koala2020

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy bạn bè em, cả Mỹ, cả VN ở My đều cho con học trường tư, và học phí cũng đắt đấy chứ không rẻ tý nào đâu. Ngoài ra tiền after-school care nữa. Khi hỏi lý do thì các bạn ý đều cười, bảo là vì trường công không tốt bằng.
Chính xác là ở trường công thì khó mà tốt bằng trường tư. Trường công mà tốt thì phải mua nhà ở khu nhà giàu, giá hàng triệu USD trở lên thì trường công mới ok, còn không thì xác định là chỉ ở mức trung bình.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em:
con học trường công tháng củ rưỡi
2 xe máy ko mất tiền gửi =))
Xăng xe đt 2vc:500k
Tiền ăn 3 người 6 củ =))
Điện nước internet 1 củ
Chỉ tiêu cá nhân, đi chơi, ăn ngoài, bạn bè, đám xứ, quần áo, đồ chơi: 3 củ
Nếu so với nhà các cụ chắc em thuộc dạng bần cùng mất =))
Em thấy chi tiêu hợp lý đấy. Ko nhiều nhưng phù hợp và vẫn tương đối ổn.

alceste

Xe điện
Em đọc bài của mợ thì có ấn tượng là mợ đã có ý kiến từ trước là VN rẻ hơn rồi. Tuy nhiên việc này có tí thông tin khách quan nên em vẫn muốn trả lời.

Trường tư tốt ở Mỹ là những trường phải thi đầu vào, những trường thật sự tốt còn khốc liệt hơn Ams, TH. Ví dụ mợ có thể xem Andover, Harvard Westlake. Còn trường tư bình thường thì không tốt hơn trường công tốt đâu. Một ví dụ mợ có thể xem là Tesla Stem High School, có đến 30% HS vào top university quanh Mỹ. Mợ có thể ví dụ trường tư con của bạn mợ học, có lẽ em sẽ tìm được trường công tốt tương đương được. Trường công ở chỗ em cơ sở vật chất rất tốt. Tốt hơn cả trường công lẫn tư ở HN nhiều ạ.

Ví dụ: trường tiểu học có vài sân bóng đá, bóng rổ, playground. Đợt Covid mỗi HS đều được phát iPad (lớp nhỏ) và máy tính (lớp lớn). Học liệu, giấy màu, sách vở, màu chì, màu sáp, màu nước vẽ vời trường cung cấp đủ suốt (không mất tiền) mà em thấy dùng rất thoải mái (và phí). Bạn nhà em lớp 5 mỗi kỳ phải đọc 2 tiểu thuyết để phân tích, đều là nhà trường phát.

Nhà em có 3 bạn, có lẽ 1 bạn đỗ được trường tư tốt. 2 bạn còn lại không có vẻ đỗ được, nên sẽ học trường công.

Đi học ở trường chủ yếu là để hoà nhập xã hội, có bạn bè, tự tin, học giao tiếp, tăng hiểu biết chung. Còn để thi cử nọ kia thì em nghĩ hầu như ở đâu cũng phải tự học thôi.
Thực ra thì VN ko thể so với Mỹ được, nhất là về cơ sở vật chất. Cái này cả thế giới công nhận chứ chẳng ai phản bác được. Giờ có hỏi đứa trẻ con ở VN nó cũng nói thế được, nên cái này em ko phản bác.

Thực ra, mợ cũng là cá nhân outstanding, ở VN là dạng elite mà bên kia cũng là trên mặt bằng trung bình rồi.

Cái đoạn đó thì em chỉ rón rén giơ tay là ko phải trường công của Mỹ auto là tốt, vì mn cho con học trường tư nhiều. Em chỉ biết bạn em, 1 số ở Baltimore vì HQ ở đó thì chắc mn cũng ở quanh đó, còn 1 số bạn gia đình thì ở Illinois (em cũng ko biết ở đâu, em nói thật vì em chưa đến Mỹ). Nhưng có thể đồng nghiệp và bạn bè em ở các suburb phức tạp, đen trắng lẫn lộn, có nhiều tệ nạn hoặc khu bình dân, nên trường ko tốt thật. Cái này ở Úc em cũng thấy, ví dụ hồi em ở Parkville, Fitzroy ở VIC thì tốt, đi 10 km mà ra Footscray, Sunshine với Ringwood nó đã là 1 thế giới khác rồi. Mà sang bên khu của Úc trắng hay Úc gốc Âu ở nó lại khác. Chưa cần nhìn chất lượng dạy, chỉ cần nhìn cơ sở vật chất đã thấy khác nhau rất nhiều rồi.