[Funland] chi phí nhà e ở time

shiluo

Xe container
Tây cũng không đắt như cụ nghĩ đâu. $20/h x 3h x 22 ngày = $1,320/ tháng. Nhà nào khá muốn thuê là vẫn thuê được. Ở VN không có con nhỏ vẫn thuê GV là thuộc dạng khá. Bạn em ở Cali thuê có $15/h.

Còn du lịch ở Tây mà đi gần, ít ngày, đi rẻ như cụ (70tr/ năm) thì ở Tây cũng rất rẻ. Bọn em đi suốt (đi nhiều hơn cụ), mà tiền du lịch không quá 10k/ năm. 10k là lương 1 tháng cho người thu nhập khá. 70tr là thu nhập 1 tháng cho người lương khá ở HN phải không cụ?

Cc hay so dân khá ở VN với dân bt ở nn nên mới thấy Tây đắt.
Em đang tính mức trung bình chi tiêu 3-40tr/tháng như cụ chủ thớt thôi, mức này là tầm trung ở Hà Nội chứ không phải cao gì. Nhà em không nhu cầu nhiều nên thuê theo giờ cho tiện và đỡ có người ở trong nhà mình.
Có cụ bảo ở bển mức tương đương cũng chỉ như thế, nếu tính tiền thuê nhà thì mới cao hơn. Em mới tính 3-4k nghĩa là hơn gấp 2 rồi mà còn chưa tính tiền nhà.
Về du lịch thì em cũng đi dạng chung như mọi người (cũng ở resort 4-5 sao chứ không phải bụi bặm), còn thích thì đi các nước xung quanh kiểu khám phá như Thái, Lào, TQ,.. Thì cũng không tăng lên mấy, nhiều dịp còn rẻ hơn trong nước nhưng chỉ vướng vấn đề thời gian thôi.
Như gđ cụ em thấy chi tiêu không cân đối. Du lịch đón con ăn ngoài đã chiếm hơn nửa chi phí rồi thì chất lượng cuộc sống thường ngày sẽ tằn tiện.
Nói chung thì ở đâu sẽ có cái hay cái dở, tùy vào như cầu và mong muốn của từng người nặng về những yếu tố nào để quyết định. Giờ góc thông tin không phải thiếu như ngày xưa nữa để bảo có nơi chỉ màu hồng và có nơi chỉ màu xám.

Cụ nghe thông tin ở đâu ý.
Nhà em ở một năm tốn tổng cộng một vài trăm đô tiền sửa chữa vặt.
Đúng là động đến nhân công thì rất đắt, nhưng cũng thỉnh thoảng mới phải dùng đến.

Tắc cống gọi mấy ông thợ sửa ống nước (không được đẹp trai như trong phim) hết 100 đô / giờ. 4-5 năm tắc một lần.
Lắp điều hòa, nếu là loại ĐH trung tâm thì 15 năm mới thay một lần, chắc phần tiền công trong đó khoảng 500-1000 đô.

Nên kể cả thu nhập trung bình ở nhiều khía cạnh vẫn sướng hơn Tây, nhàn hơn Tây. Ở Tây thu nhập trung bình thì cứ xác định cuộc sống về cơ bản là cắm mặt đi cày
Cụ liệt kê các khía cạnh sướng hơn Tây đi xem nào :)
Bọn Tây mà biết chi tiêu hợp lý thì một gia đình thu nhập trung bình thấp (55K/năm) cũng có thể thành triệu phú lúc 55 tuổi. Có điều là đa số tiêu hoang (do XH nó ổn định lâu năm rồi, hưởng thụ quen rồi) cho nên tiết kiệm được rất ít. Nhưng đó lại chính là cơ hội cho những người biết tiết kiệm và đầu tư.
Cắt tóc nam bển có đến 20 đô không cụ?

chinhpham7983

Xe buýt
10k một bữa sáng cho 4 người em sợ không đủ! Mỳ tôm gói, cháo gói loại rẻ nhất cũng phải 3k/gói. Cả tiền điện và nước mà 500k/ tháng thì nhà cụ phải dùng rất tiết kiệm, không điều hoà và ít phòng ngủ may ra mới đủ!
Em cũng sống ở một vùng quê ở CH Séc và mức chi tiêu cơ bản (những khoản bắt buộc cho sinh hoạt gia đình hàng tháng) cũng thấp hơn rất nhiều so với ở những thành phố lớn.

Nhìn mức chi phí của mọi người ở VN thì em thấy khá đắt đỏ. Như em để ý mẹ tụi nhỏ chi tiêu hàng tháng có những mục đặt lệnh hàng tháng từ tài khoản như sau:

- tiền chi phí cho nhà ở (1 phòng khách, 3 phòng ngủ, 1 bếp, 1 phòng tắm) : 3 triệu VND.
- tiền điện : 2 triệu (bên em không dùng điều hoà, điện chủ yếu dùng cho tủ lạnh, máy giặt, máy xấy, máy rửa bát, tivi).
- tiền nước : vì liên quan tới cửa hàng phục vụ dân làng nên nước được miễn phí.
- tiền sưởi : cả làng vẫn chưa có hệ thống ga khí đốt nên phải dùng lò sưởi bằng củi, thế nên được hỗ trợ giá củi, tính ra mỗi tháng hết 1 triệu.
- tiền học của cả 3 cháu được miễn phí.
- tiền ăn ở trường : nhóc bé 500 ngàn, nhóc nhỡ 700 ngàn và nhóc lớn 900 ngàn.
- tiền xe bus 2 lượt : 3 x 10 ngàn x 22 = 660 ngàn.
- tiền tham gia câu lạc bộ bóng đá : cả 3 nhóc đều được miễn phí kể cả 1 bữa ăn trong ngày có thi đấu , chỉ có nhóc nhỡ là phải đóng thêm 2 triệu mỗi năm tiền mua trang thiết bị tập luyện.
- tiền bảo hiểm xã hội : 2 x 3 triệu
- tiền bảo hiểm y tế : 2 x 2,5 triệu
- tiền bảo hiểm xe bắt buộc : 2 x 500 ngàn
- tiền bảo hiểm 2 chiều cho xe : 1 x 1 triệu
- tiền bảo dưỡng xe : 2 x 1 triệu

Đấy là những khoản cơ bản hàng tháng khoảng 24 triệu tự động chừ từ tài khoản, chưa kể tiền ăn uống và tiền xăng xe.

Tiền xăng khoảng 10 triệu, chủ yếu là mỗi tháng lên Praha ít nhất 1 tới 2 lần, đi Brno từ 2 tới 4 lần kết hợp lấy hàng và đưa các con đi chơi, nghỉ ngơi và ăn uống. Đi làm thì đa số em đạp xe hoặc đi cùng anh em công nhân nên thỉnh thoảng đổ vài trăm tiền xăng.

Riêng khoản ăn uống thì mẹ tụi nhỏ nhà em khá xông xênh, nên mức chi không cố định. Giá cả thực phẩm cơ bản ở bên Séc không đắt, nhưng đồ hải sản phải nhập nên giá lại cao. Mà nhà em có 3 nhóc đang tuổi ăn tuổi lớn nên tụi em không tiếc chi cho khoản này.

Nhưng đấy là tụi em ở vùng quê, chứ nếu ở trên Praha hay các thành phố lớn thì chi phí cơ bản phải gấp rưỡi tới gấp đôi.
Món bảo hiểm bên đó cũng nhiều cụ nhỉ

starsn

Xe điện
Cụ này tiêu ko phải nghĩ.
E vẫn phải cân đối.thế mà nhìu cụ nghĩ e hoang
"Không phải nghĩ" thì không biết có dư được một nửa không. Cụ ấy nói bài trên mới cp cơ bản đã 81tr rồi.

Em đang tính mức trung bình chi tiêu 3-40tr/tháng như cụ chủ thớt thôi, mức này là tầm trung ở Hà Nội chứ không phải cao gì. Nhà em không nhu cầu nhiều nên thuê theo giờ cho tiện và đỡ có người ở trong nhà mình.
Có cụ bảo ở bển mức tương đương cũng chỉ như thế, nếu tính tiền thuê nhà thì mới cao hơn. Em mới tính 3-4k nghĩa là hơn gấp 2 rồi mà còn chưa tính tiền nhà.
Về du lịch thì em cũng đi dạng chung như mọi người (cũng ở resort 4-5 sao chứ không phải bụi bặm), còn thích thì đi các nước xung quanh kiểu khám phá như Thái, Lào, TQ,.. Thì cũng không tăng lên mấy, nhiều dịp còn rẻ hơn trong nước nhưng chỉ vướng vấn đề thời gian thôi.
Như gđ cụ em thấy chi tiêu không cân đối. Du lịch đón con ăn ngoài đã chiếm hơn nửa chi phí rồi thì chất lượng cuộc sống thường ngày sẽ tằn tiện.
Nói chung thì ở đâu sẽ có cái hay cái dở, tùy vào như cầu và mong muốn của từng người nặng về những yếu tố nào để quyết định. Giờ góc thông tin không phải thiếu như ngày xưa nữa để bảo có nơi chỉ màu hồng và có nơi chỉ màu xám.
Ở VN cụ có tính tiền thuê nhà đâu mà so với nn cụ tính. Với chắc cụ nhầm em với cụ maple_leaf, vì em chưa nói breakdown chi phí. Em đi du lịch 10k là luôn ở ks 5 sao đấy ạ.

Cụ ấy không tằn tiện đâu. Ở đâu cũng thế, kinh tế khá giả ai tằn tiện làm gì. Do đồ ăn rẻ nên nó mới rẻ.

vinhkhang-arc

Xe buýt
Chi phí ô tô cụ tính 10 củ chắc dùng con xe sang hay hỏng vặt

shiluo

Xe container
"Không phải nghĩ" thì không biết có dư được một nửa không. Cụ ấy nói bài trên mới cp cơ bản đã 81tr rồi.

Ở VN cụ có tính tiền thuê nhà đâu mà so với nn cụ tính. Với chắc cụ nhầm em với cụ maple_leaf, vì em chưa nói breakdown chi phí. Em đi du lịch 10k là luôn ở ks 5 sao đấy ạ.

Cụ ấy không tằn tiện đâu. Ở đâu cũng thế, kinh tế khá giả ai tằn tiện làm gì. Do đồ ăn rẻ nên nó mới rẻ.
Vâng nhiều cụ quá em nhầm 😂
Hơn 1k/tháng cho toàn bộ chi phí điện nước, điện thoại, internet, xe cộ, ăn uống (trừ ăn ngoài), mua sắm,.. chứ phải mỗi ăn uống đâu. Như thế em thấy là tằn tiện và không cân đối trong chi tiêu. Nhất là khi đã bỏ mỗi tháng 1k tiền du lịch.
Còn tiền thuê nhà là em bảo có cụ nói cùng mức chi tiêu thì ở nước ngoài chất lượng cũng tương đương chỉ có thuê nhà mới tăng lên, trong khi tính 3-4k chưa thuê nhà thì cũng gấp hơn 2 lần so với mức đang tính ở Hà Nội

starsn

Xe điện
Hơn 1k/tháng cho toàn bộ chi phí điện nước, điện thoại, internet, xe cộ, ăn uống (trừ ăn ngoài), mua sắm,.. chứ phải mỗi ăn uống đâu. Như thế em thấy là tằn tiện và không cân đối trong chi tiêu. Nhất là khi đã bỏ mỗi tháng 1k tiền du lịch.
Còn tiền thuê nhà là em bảo có cụ nói cùng mức chi tiêu thì ở nước ngoài chất lượng cũng tương đương chỉ có thuê nhà mới tăng lên, trong khi tính 3-4k chưa thuê nhà thì cũng gấp hơn 2 lần so với mức đang tính ở Hà Nội
Chắc cụ nhầm breakdown đấy, quote cả bài ra mới đỡ nhầm :))

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Tháng em mở két, lấy mấy cọc 500k đưa lên cân đâu đó 5 cân tươi, đưa vợ sinh hoạt phí các khoản. Chả biết hết bao nhiêu :(
Nhà em cứ để tủ tiền mở khóa, ai cần thì cứ lấy ra tiêu không kiểm nên chẳng biết tháng hết bao nhiêu ợ!
Chỉ biết mỗi tháng em bơm vào đấy 10 củ
Hơi lạc đề chút:
Trước em cứ tưởng ở VN vợ chồng chung nhau, còn ở Tây thì mới riêng biệt.
Nhưng hóa ra ở VN tình trạng riêng biệt tài chính giữa vợ và chồng (và có quỹ chung) như hai cụ trên là khá phổ biến. Ngược lại bọn Tây thì đa số là gộp chung nhau tất.

Cá nhân em thì thấy nên có khoản riêng và khoản chung. (Nếu các yếu tố khác không đổi, thì) càng chung chạ nhiều càng dễ mâu thuẫn.

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ở đâu mà nó lắp miễn phí cho cụ sướng vậy?

Mấy chục nghìn là anh Gúc bảo thế

The cost to build a new bathroom addition to your house will cost around $22,000 on average, or $47,000 to $87,000 using high-end materials
"New bathroom addition" ở đây là thêm một phòng tắm mới trong hoặc ngoài nhà. Phải đập tường, khoan sàn để đi đường cấp và thoát nước, xây lại tường mới, đi đường điện, lát sàn, lắp thiết bị và tủ kệ, sơn tường, lắp đèn và quạt... Ở VN cụ thử làm như vậy xem có tốn dưới 100 triệu không.

Ngoài ra anh Gúc cũng bảo em rằng tiền tủ lạnh chỉ 1k-3k, nhưng tiền plumbing có thể lên tới 15k

The national average to install a new refrigerator is between $1,000 and $3,000, with most homeowners paying $1,500 for an installed 25-cubic-foot bottom-freezer refrigerator.
Câu đầu của nó hơi bị misleading nên cụ hiểu nhầm. Đọc câu thứ hai (with most homeowners paying $1,500 for an installed 25-cubic-foot bottom-freezer refrigerator) thì cụ sẽ hiểu là cả tiền mua tủ lạnh và tiền lắp đặt vào khoảng 1500 đô (hơi thấp hơn cảm nhận của em - khoảng 2000 đô).

Ví dụ cái tủ lạnh này giá 1800 đô:

Khi em cho vào giỏ hàng thì nó offer công lắp đặt là 17 đô:
Refrigerator installation.png

Em chả rõ thế nào chưa sang Mỹ bao giờ nhưng mấy cái này có giá chung em ko tin cụ Gúc sai đâu
Gúc không sai, cụ hiểu sai mục đích (và phần nào đó là nội dung) kết quả tìm kiếm của Gúc.

Edit thêm: em vừa hỏi cụ Gúc tiền lắp hay thay thế điều hòa ở New York là bao nhiêu cụ ấy bảo công lao động thôi đã 400-700$.

In general, most New York City homeowners spend between $400 and $700 on labor to install or replace an AC unit. Bear in mind, this labor cost is included in the $7,200 New York average. Finally, some HVAC pros may add between $75 and $200 for extra materials and equipment, as needed on a per project basis.
Con số này thì đúng. Một hệ thống HVAC cho toàn gia đình là rất lớn, cồng kềnh, đòi hỏi một đội thợ chuyên môn.
Nhưng 15 năm mới phải thay một lần. Tiền công tính ra có 40 đô / năm.

Chỉnh sửa cuối:

binh_1612

Xe tăng
Tỉnh mắt dậy là mất 1củ. Thôi em ngủ tiếp :D

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Đó là em nói.
Mức sống em đưa ra (1200 - 1500 / tháng) cho điện nước, điện thoại, internet, xe cộ, ăn uống (kể cả ăn ngoài chứ không phải là trừ ăn ngoài), và chưa tính mua sắm.

Cụ / mợ cảm nhận thế là tằn tiện nhưng thực tế thì những khoản này là những thứ em không hề phải đắn đo suy nghĩ khi chi tiêu.
Chỉ có điều là chỉ hết chừng đó.
Bon tư bản nó chỉ charge mình như vậy thì trả lẽ em trả thêm tiền cho chúng nó?

Tiền xăng ($100/tháng), điện thoại ($50/tháng, 2 số trong đó có 1 cái unlimited data), điện nước ($300/tháng), bảo hiểm xe cộ ($80/tháng).... chỉ hết có chừng đó, em có trả thêm tiền cho chúng nó thì chúng nó cũng credit cho mình để giảm chi phí vào tháng sau.

Tiền ăn của em khá thấp (cá nhân em tháng vừa rồi hết có khoảng 100-150 đô) vì em nấu nướng đơn giản (lười), mà thấy đi ăn hàng vừa mất thời gian, vừa không hề thấy ngon, vừa ngại COVID. Đã thế lại còn đang phải lo giảm cân. Nhưng đây không phải là con số em dùng để so sánh. Con số mà em dùng là đã bao gồm tiền ăn 600 đô / tháng (cho một gia đình 4 người). Cộng cả con số 600 đô này thì mới ra chi phí 1200 - 1500 đô/tháng (cho các khoản nói trên).

Mức sống 3 - 4K của mợ ý hơn 30-40tr ở Hà nội khá nhiều đấy. Đều là mức "trung bình khá" ở nơi mình sống nhưng không so tương đương về mức sống được.
(Nhưng nếu mợ ý đang ở vài nơi đắt đỏ ở Mỹ (không đại diện) thì chắc mức sống cũng không chênh nhiều so với chi tiêu 30-40tr ở HN).

Túm lại, những gì chúng ta tin là một chuyện, còn thực tế nó lại có thể hoàn toàn khác.

Chỉnh sửa cuối:

toxic82

Xe điện
Ồ, chi tiết nhỉ. Nhà e tiêu loạn xạ, chả kiểm soát gì, hết thì thôi ko tiêu nữa hehe

Rẻ vậy cụ.
Chỗ em ở là ngoại ô, cắt tóc tiệm của một thằng Arab mà đã hết 12 EUR, cách đây 14 năm cụ ạ.
Y tế công, vận tải công cộng cực tốt nhưng làm răng thì no insurance.

Chỉnh sửa cuối:

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Cần gì ở Tây, cái đó o mình cả thôi mà Cụ. Nhà em hội trẻ làm rách da cái sa long, như mọi lần gọi thợ vào thay da mới cũng khoảng 5-6 tr, đang mùa covid nên em ngại gọi thợ. Chồng em đijnh mua bộ khác nhưng em thấy lãng phí, liền ra hiệu làm da gần nhà mua miếng da cùng màu ( cậu chủ tặng luôn miếng lẻ, ko lấy tiền) một lo keo 502 -7k. Về chồng em lót miếng da o dứoi, dán keo vá lại đẹp long lanh. Em bảo chồng em thế là anh tiết kiệm đc 3-4 tr rùi đấy. Chung quy lại là do mình hết. Dân mình trong nước thường luoi làm việc DIY do thuê cũng dễ.

Khu nhà em cuối tuần thỉnh thoảng vẫn thấy các cụ ông tự cắt cỏ cho căn nhà triệu đô của họ.
Đợt vừa rồi em cũng có viêc cần sửa nhà. Em có thể bỏ tiền thuê thợ nhưng rồi vẫn bắt tay vào làm vì nghĩ bụng là không làm thì mình chỉ ngồi lướt OF chứ có làm được gì khác đâu. Kết cục là tuy khá mệt nhưng tiết kiệm được 3K.

Chỉnh sửa cuối:

dpl

Xe lăn
Mua được times thì toàn thu nhập khủng nên e nghĩ như thế này là bình thường :D
Ko cao ko thấp ạ