[Funland] Chi phí chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất ở

Dream22015

Xe buýt
Em thấy làm mảnh đất ruộng to, xong làm cái nhà kiểu ấy (giờ đặt sẵn nhiều) họ chở đến cẩu đặt xuống vị trí là ok. cứ tranh nhau mua, thổi giá đất ở làm gì không biết. :D
Ko dễ vậy đâu cụ ơi. Nhà tạm là nhà để trông coi hoa màu, chuồng trại chứ ko phải nhà tạm là cụ làm kiểu nhà vườn được.

lta500

Xe buýt
Ko dễ vậy đâu cụ ơi. Nhà tạm là nhà để trông coi hoa màu, chuồng trại chứ ko phải nhà tạm là cụ làm kiểu nhà vườn được.
Thì cụ vẫn canh tác trên đó thì vẫn chỉ là nhà tạm thôi mà.

con dơi 141

Xe tăng
Vậy là giờ đổi sổ là phải ghi đâu là thổ cư, đâu là vườn đúng ko cụ. Trước e thấy k ghi cụ thể trên sổ
Em thấy có dự án nhà vườn làm thành 2 sổ riêng. Sổ ONT và sổ CLN riêng. Chết cứng luôn

wiv

Xe hơi
chuyển đổi để xin giấy phép xây dựng khi cần hoặc nếu cần bán cũng được giá hơn chứ cụ
cụ ơi. XIn chuyển đổi nó phức tạp lắm. Ko phải đơn giản đâu. Có khi 1 tiền gà 3 tiền thóc.

anphudong

Xe tăng
Cụ cho em hỏi ké với. Em có mảnh vườn. Sổ đỏ ghi Đất trồng cây lâu năm thời hạn trên sổ còn đến năm 2065. Đất này, khu hoài đức, hn. Giờ em chỉ trồng mỗi cây ăn quả trên đất. Thì có chuyển đổi được mục đích sử dụng để xây dựng đc không ạ?
Được chứ cụ, miễn là nó phù hợp quy hoạch. Cụ đem nộp hồ sơ đến địa chính xã hoặc bộ phận một cửa cấp huyện để xem có thỏa điều kiện ko thôi. Cụ chỉ cần nộp bản photo sổ đỏ ( Mang bảng chính để họ đối chiếu) Hoặc bản sao có chứng thực cùng với đơn đề nghị chuyển mục đích theo mẫu và bản sao CCCD nữa.

29L7822

Xe hơi
Chào các cụ buổi sáng.

Nhân dịp sốt đấu giá đất ở Hoài Đức, cộng với vụ ồn ào ở HCM về bảng giá đất mới, em định hỏi các cụ xem chi phí chuyển đổi đất nông nghiệp sang đất ở thì tốn bao nhiêu.

Nhưng sợ các cụ mắng là lười, nên em seach gg, và ra kết quả với ví dụ ntn:
Diện tích = 200m2
Giá đất vườn = 500k/m2
Giá đất ở cùng vị trí theo bảng giá đất của tỉnh = 30tr đ/m2

--> Thuế sử dụng đất = (30tr - 0.5tr) x 200m2 = 5 tỷ 9.
--> Lệ phí trước bạ = 0.5% x 5 tỷ 9 = 29tr rưởi
--> Lệ phí cấp giấy chứng nhận = 100k/lần (cái này ko đáng kể)

Ko biết em hiểu như vậy có đúng ko, mong các cụ thông thái khai sáng.

KL là: mua đất nông nghiệp với mua đất ở cũng như nhau nhỉ, vì đằng nào muốn lên thổ cư thì cũng mất từng ấy tiền.
Không có chuyện mua đất nông nghiệp, xong chuyển đổi, thì được đất ở giá rẻ hơn so với mua trực tiếp đất ở.
em nghĩ cụ tính thiếu khoản lobby rồi.

Đông86

Xe điện
Thật vô lý. Đất vườn cha ông để lại, bây giờ muốn xây căn nhà cũng phải nộp thuế "chuyển đổi mục đích sử dụng". Luật đất đai- chẳng hiểu cái kiểu gì, sửa mãi vẫn sai.

con dơi 141

Xe tăng
Thật vô lý. Đất vườn cha ông để lại, bây giờ muốn xây căn nhà cũng phải nộp thuế "chuyển đổi mục đích sử dụng". Luật đất đai- chẳng hiểu cái kiểu gì, sửa mãi vẫn sai.
Nó sai ngay khi cụ phán rồi. Đc nộp là ngon. Còn ko đc nộp ấy cụ nhé

Đông86

Xe điện
Nó sai ngay khi cụ phán rồi. Đc nộp là ngon. Còn ko đc nộp ấy cụ nhé
Vâng cụ.
Ai cũng biết, thời xưa đất vườn là sở hữu tư nhân. Bây giờ đất vườn là "sở hữu toàn dân".
Về bản chất đó là thu hẹp quyền của dân, trao cho NN quyền định đoạt về đất đai. Phân tích kỹ thì hay cũng có nhưng dở nhiều hơn. Khi đất đai bị các quy định bó buộc, sẽ trở nên manh mún, hiệu quả sử dụng kém đi.

con dơi 141

Xe tăng
Vâng cụ.
Ai cũng biết, thời xưa đất vườn là sở hữu tư nhân. Bây giờ đất vườn là "sở hữu toàn dân".
Về bản chất đó là thu hẹp quyền của dân, trao cho NN quyền định đoạt về đất đai. Phân tích kỹ thì hay cũng có nhưng dở nhiều hơn. Khi đất đai bị các quy định bó buộc, sẽ trở nên manh mún, hiệu quả sử dụng kém đi.
Điều này theo các luật cơ bản rồi. Cụ muốn sở hữu tư nhân thì sang Mỹ mà mua.
Phần bôi đậm cụ cho ví dụ đi. Ngoài ra cụ phân tích thử khi cho người dân toàn quyền sở hữu và sử dụng thì muốn giải phóng mặt bằng làm đường mà dân đòi giá trên trời thì làm sao?

Đông86

Xe điện
Điều này theo các luật cơ bản rồi. Cụ muốn sở hữu tư nhân thì sang Mỹ mà mua.
Phần bôi đậm cụ cho ví dụ đi. Ngoài ra cụ phân tích thử khi cho người dân toàn quyền sở hữu và sử dụng thì muốn giải phóng mặt bằng làm đường mà dân đòi giá trên trời thì làm sao?
Tôi kể lại chuyện cụ nghe.
1. Năm 2000 tôi có mảnh đất 4000m2 trồng màu (50 năm), muốn làm tý nông nghiệp, trồng rau sạch thì cần xây 1 phân xưởng (đóng gói, lọc nước, kho...), lên hỏi cán bộ địa chính bẩu chỉ được xây nhà tạm tối đa 80m2, muốn rộng hơn thì cứ phải tách ra 2 thửa thì sẽ được 160m2...đó là mất thêm thời gian lẫn chi phí, đi vào sản xuất nhiêu khê quá, tức mình bán luôn..., lãi gấp đôi tội gì.
Luật đất đai ta không khuyến khích nhập thửa, đất đai manh mún, làm gì cũng khó.
2. Đại đa số các nước đều cho sở hữu tư nhân vói đất đai.
Ưu điểm- đánh thuế dễ hơn, quan chức không bị bắt đi tù.
Cụ đi sang Đức (hay EU) mà xem hệ thống đường to rộng, 2 bên thoáng, cánh đồng bao la, sở hữu tư nhân đấy, cùng mật độ dân số như mình đấy. Đường đắt nhất hành tinh là ở ta chứ ko phải xứ giãy chết.
3. Sửa luật ĐĐ không triệt để thì còn mệt mỏi lắm

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe tăng
Tôi kể lại chuyện cụ nghe.
1. Năm 2000 tôi có mảnh đất 4000m2 trồng màu (50 năm), muốn làm tý nông nghiệp, trồng rau sạch thì cần xây 1 phân xưởng (đóng gói, lọc nước, kho...), lên hỏi cán bộ địa chính bẩu chỉ được xây nhà tạm tối đa 80m2, muốn rộng hơn thì cứ phải tách ra 2 thửa thì sẽ được 160m2...đó là mất thêm thời gian lẫn chi phí, đi vào sản xuất nhiêu khê quá, tức mình bán luôn..., lãi gấp đôi tội gì.
Luật đất đai ta không khuyến khích nhập thửa, đất đai manh mún, làm gì cũng khó.
2. Đại đa số các nước đều cho sở hữu tư nhân vói đất đai.
Ưu điểm- đánh thuế dễ hơn, quan chức không bị bắt đi tù.
Cụ đi sang Đức (hay EU) mà xem hệ thống đường to rộng, 2 bên thoáng, cánh đồng bao la, sở hữu tư nhân đấy, cùng mật độ dân số như mình đấy. Đường đắt nhất hành tinh là ở ta chứ ko phải xứ giãy chết.
3. Sửa luật ĐĐ không triệt để thì còn mệt mỏi lắm
dân quê em làm nông mỗi năm kiếm 500tr- vài tỷ mà kho, xưởng, nhà lạnh chế biến ko thấy ngoài ruộng mới lạ. Mà cái mảnh hơn chục sào trồng rau thì bõ bèn gì mà làm cái xưởng to vậy

Thôi thì mời cụ. Mong cụ có tiếng nói trực tiếp vào các kỳ họp dự thảo luật đất đai cho ngã ngũ thay vì chém gió ở OF

Phê phán luận điệu của các thế lực thù địch đòi xóa bỏ chế độ sở hữu toàn dân về đất đai, khẳng định tính đúng đắn của vấn đề đất đai thuộc sở hữu toàn dân do Nhà nước là đại diện chủ sở hữu và thống nhất quản lý

Đông86

Xe điện
Mong cụ có tiếng nói trực tiếp vào các kỳ họp dự thảo luật đất đai cho ngã ngũ thay vì chém gió ở OF
Khỏi lo đi. Em góp ý với Luật rồi, khi dự thảo lần trước, cách đây 10 năm.
Nhưng Luật có đuòng đi của nó. Không ai nghe mình đâu.
Cụ chắc biết chuyện đó chứ nhỉ.

con dơi 141

Xe tăng
Khỏi lo đi. Em góp ý với Luật rồi, khi dự thảo lần trước, cách đây 10 năm.
Nhưng Luật có đuòng đi của nó. Không ai nghe mình đâu.
Cụ chắc biết chuyện đó chứ nhỉ.
Cụ kiên trì đi. Chứ lý do thì em đưa thông tin rồi. Cụ cứ phản bác lại là được. Chứ ví dụ cụ đưa buồn cười lắm ấy. 4000m2 đc làm nhà tạm 80m2 thì cụ mua thêm 4000m2 nữa là đc. Vậy em hiểu luật khuyến khích cụ mua thêm đấy. Ko đặt hạn mức ra thì cụ lại chia thành dăm chục lô nhà tạm nhỉ.

Khongdanhvong

Xe điện
Nếu ở nội thành Hà nội, xung quanh đất ở có một miếng đất ở kết hợp 20m2 đất vườn,thì đất vườn đó chuyển lên đất ở được không các cụ?

Xedap4banh2

Xe tăng
nhà e sổ đỏ 160m2 nhưng thực tế chắc 400m2. ở giữa trung tâm tp luôn ( trong ngõ ) giờ muốn đo cho đủ thì tốn nhiều lắm không ạ? cụ nào biết nói cháu với ( đất từ năm 80, xây rào với nhà trọ cả rồi ạ )

matizac

Xe tăng
nhà e sổ đỏ 160m2 nhưng thực tế chắc 400m2. ở giữa trung tâm tp luôn ( trong ngõ ) giờ muốn đo cho đủ thì tốn nhiều lắm không ạ? cụ nào biết nói cháu với ( đất từ năm 80, xây rào với nhà trọ cả rồi ạ )
Cụ tìm đọc Luật đất đai và các Nghị định hướng dẫn, có một số trường hợp trước năm 93 thủ tục cũng đơn giản.