[Thảo luận] chỉ em cách tập bài lùi chuồng (ghép xe vào nơi đỗ). e tập hoài không đc.

anhphamip

Xe hơi
Chào các cụ, em là thành viên mới của diễn đàn và cũng là 1 người mới lái xe ô tô, hiện h e vẫn đang đi học để thi lấy bằng B2. E đang học bài lùi chuông nhưng lùi toàn bị chéo xe với đè vạch. Khi tập bài này ,lúc đánh xe qua chuồng vòng sang bên phải để chuẩn bị lùi, e không biết giữ vô lăng sang phải cho xe đi đến lúc nào thì mới trả lái cho bánh xe thẳng rồi dừng lại để chuẩn bị lùi. 1 điểm nữa là khi lùi vào chuồng, e ko biết lúc nào lên đánh vô lăng trả lại bên trái, và đánh nhanh hay đánh chậm, trả hết hay trả từ từ. lúc xe vào đến cuối chuồng thì toàn bị chéo xe, trông rất xấu và đè vạch. ông thầy dạy em thì rất khó tính, dạy có 2-3 lần, e chưa làm đc, ông ấy điên rồi nói k dạy nữa, để kệ tự học. H e ko bít phải làm thể nào để lùi cho chuẩn đành lên đây nhờ các cụ tư vấn, mong các cụ ra tay zúpp e với. :(:(:(:(:(:(

tranhoangminh

Xe container
cụ đang học lái, e đề nghị cụ hỏi thầy nhé, vì như cụ miêu tả thì cụ mới học lùi, cụ nên hỏi thêm thày cho sinh động nhé, vì lùi chuồng không khó đâu, lên dốc thì mới khó nhất ạ, còn đang học thì lo học ghép dọc xe làm gì vội cụ, cứ lùi ngon, đi thạo tí là ghép ổn thôi. Ghép xe có rất nhiều thớt hướng dẫn đấy

anhphamip

Xe hơi
cụ đang học lái, e đề nghị cụ hỏi thầy nhé, vì như cụ miêu tả thì cụ mới học lùi, cụ nên hỏi thêm thày cho sinh động nhé, vì lùi chuồng không khó đâu, lên dốc thì mới khó nhất ạ, còn đang học thì lo học ghép dọc xe làm gì vội cụ, cứ lùi ngon, đi thạo tí là ghép ổn thôi. Ghép xe có rất nhiều thớt hướng dẫn đấy
e cũng có hỏi rồi nhưng ông thầy đó khó tính, giảng xong, làm theo vẫn sai ông ấy chửi vs cú *** dạy nữa, ra ngồi uống nươc, vậy nên e mới chết chứ :(:(

Car_Dream

Xe tải
Chào các cụ, em là thành viên mới của diễn đàn và cũng là 1 người mới lái xe ô tô, hiện h e vẫn đang đi học để thi lấy bằng B2. E đang học bài lùi chuông nhưng lùi toàn bị chéo xe với đè vạch. Khi tập bài này ,lúc đánh xe qua chuồng vòng sang bên phải để chuẩn bị lùi, e không biết giữ vô lăng sang phải cho xe đi đến lúc nào thì mới trả lái cho bánh xe thẳng rồi dừng lại để chuẩn bị lùi. 1 điểm nữa là khi lùi vào chuồng, e ko biết lúc nào lên đánh vô lăng trả lại bên trái, và đánh nhanh hay đánh chậm, trả hết hay trả từ từ. lúc xe vào đến cuối chuồng thì toàn bị chéo xe, trông rất xấu và đè vạch. ông thầy dạy em thì rất khó tính, dạy có 2-3 lần, e chưa làm đc, ông ấy điên rồi nói k dạy nữa, để kệ tự học. H e ko bít phải làm thể nào để lùi cho chuẩn đành lên đây nhờ các cụ tư vấn, mong các cụ ra tay zúpp e với. :(:(:(:(:(:(
Em xin góp tý ý kiến:
1. Cụ căn bằng gương trái bên lái, khi gương qua tầm giữa chuồng thì đánh vô lăng phải đến khi nào nhìn gương bên trái thấy cửa chuồng (cụ phải lưu ý độ rộng của làn đường trước chuồng, cụ nên tập ở bãi rộng, dễ hơn) thì trả vô lăng về trái.
2. Lùi vào chuồng, thì cụ căn qua gương làm sao để xxx xe không bám quá sát vào góc cửa chuồng (cách tầm 20-30cm là đẹp), khi xe vào đến cửa chuồng thì đánh vô lăng trái nhiều khi nào thấy xe song song với thân chuồng thì trả lái phải.
3. Cứ vậy cụ vào kịch chuồng thôi.
Đây là kinh nghiệm còi của em (tất nhiên trong phạm vi học lái, còn ngoài thực tế nhiều trường hợp khoai lắm cụ ợ, cái này thì phải thực hành nhiều...), hy vọng giúp được cụ. Còn về thời điểm trả lái trái phải thì cụ phải học cách nhìn gương thật nhiều vào (để căn qua gương), khi nào quen sẽ thấy đơn giản thôi.
Chúc cụ sớm lấy được bằng. Nhớ vodka em nhé.:D

hoanglee94

Xe tăng
Thầy của cụ ở trung tâm nào em qua tát vỡ mặt, thái độ bố láo. Tự học được thì thằng bé 13t cũng biết lái xe. !!!!!!
Thứ nhất, thấy cửa chuồng ngang vai lập tức hết lái thật nhanh sang phải
Thứ 2, nhìn qua gương trái khi nào xuất hiện cửa chuồng thì giả lái thật nhanh và dừng lại.
Thứ 3, cài số lùi và hết lái sang trái, giả từ từ cho thẳng lái, chưua ổn thì tiến lên lùi lại :)
Vậy thôi cụ

Car_Dream

Xe tải
Đây là bài lùi chuồng chứ đâu phải bài ghép dọc xe. Em nhớ trong giáo trình làm gì có bài ghép dọc xe (hay tại thầy em không dạy thì em không biết :D), ngay cả các cụ có kinh nghiệm rồi, ghép dọc xe còn không thạo nói chi đến đang học lái hở cụ.

hoanglee94

Xe tăng
Đây là bài lùi chuồng chứ đâu phải bài ghép dọc xe. Em nhớ trong giáo trình làm gì có bài ghép dọc xe (hay tại thầy em không dạy thì em không biết :D), ngay cả các cụ có kinh nghiệm rồi, ghép dọc xe còn không thạo nói chi đến đang học lái hở cụ.
Ghép dọc dành cho hạng D trở lên cụ ạ :D

anhphamip

Xe hơi
Thầy của cụ ở trung tâm nào em qua tát vỡ mặt, thái độ bố láo. Tự học được thì thằng bé 13t cũng biết lái xe. !!!!!!
Thứ nhất, thấy cửa chuồng ngang vai lập tức hết lái thật nhanh sang phải
Thứ 2, nhìn qua gương trái khi nào xuất hiện cửa chuồng thì giả lái thật nhanh và dừng lại.
Thứ 3, cài số lùi và hết lái sang trái, giả từ từ cho thẳng lái, chưua ổn thì tiến lên lùi lại :)
Vậy thôi cụ
e ở Hp, e học ở Quân khu 3 các cụ ak. thật sự là h thầy khó chịu như vậy nên e rất hoang mang, ko biết phải học sao cho đc bài này nữa hic hic.

anhphamip

Xe hơi
Em đang học B2 mà các cụ

tranhoangminh

Xe container
srr cụ, e gà vịt đọc nhầm thêm cả cái ghép dọc xe nên mới bảo cụ chủ là học ghép dọc làm gì, cái này thì đa phần lái 1 thời gian thạo rồi tự lùi rồi rút kn là nhanh thôi. Còn lùi chuồng thì cụ học 1 thày 1 trò à? còn các bạn khác nữa mà, lùi như cụ hoanglee94 nói là đúng rồi, cứ làm dần, đi thật chậm, chỉ dùng côn và phanh thôi, kiểu gì chẳng vào được.

anhphamip

Xe hơi
e học 1 thầy 3 trò, cả e là 4, đc cái mấy bác kia cũng có xe và lái chút rồi, nên lùi ổn hơn e tý, vs lại có 2 bác đại gia, các bác ấy học thêm ngoài h nữa hic hic

Dương Tử Anh

Xe tải
Cụ chủ nhầm nhọt tí mà các cụ khó tính quá! Cụ hoanglee94 nói chuẩn đới cụ chủ, cụ cứ làm theo như cụ ý chỉ vài lần là có cảm giác thôi! Chúc cụ thi thành công!

hoanglee94

Xe tăng
hì, cái này em biết. Nhưng em cứ nghĩ cụ chủ đang học B2 như iem cụ ợ.
Nếu hạng D thì thôi, nhường các cao thủ chỉ giáo.
Em lui. :D
B2 muốn đỗ xe ngoài đường cũng ghép dọc mà cụ ^^ đó là thiếu sót trong khâu bổ sung bài tập cụ ạ :)

chuongvit

Xe tăng
Em dự cụ ít lái nên chưa có cảm giác về xe nên theo em cụ mượn 1 cái xe ra sân thật rộng rồi tự đi theo vạch thẳng rồi lùi thẳng làm sao có cảm giác tiến lùi sao cho người và xe là 1 cái đấy gọi là cảm giác

thanhsquin

Xe buýt
Cái này cụ gặp em hôm nào em chỏ cho.

B1 : Khi tiến vào khu vực chuồng, cụ căn sao cho bên bánh lái đi cách vạch kẻ vào khoảng 20 cm (đi số 1)
B2: Cụ tiến tới vị trí số 2 ( cụ nhớ là vô lăng của cụ ở vị trí số 2 nhé) thì bắt đầu đánh lái để lên vị trí số 3
B3: Khi gần tới vị trí số 3, cụ trả lái nhanh rồi phanh lại chuẩn bị cài số lùi
B4: Cụ nhìn gương bên lái (sát với người cụ ấy), nếu nhìn thấy điểm góc chuồng như em khoanh tím ấy thì cụ bắt đầu nhả dần chân côn
B5: Cụ lùi và đánh lái sao cho cái bánh xe sau của cụ (nhớ là trước khi vào bài lùi chuồng cụ chỉnh gương sao cho nhìn thấy được bánh sau) còn cách điểm góc khoanh tròn bên trên 20-30 cm thì là lúc cụ bắt đầu đánh lái cho xe vào chuồng, khi bánh xe bắt đầu lăn vào cửa chuồng, cụ nhìn vạch của chuồng. Nhớ thế này: Trả lái dần sao cho khi thân xe cụ song song với vạch thành chuồng thì cụ giữ thẳng lái rồi vào
B5: Khi tiến ra chuồng, người cụ ngang cửa chuồng thì bắt đầu đánh lái
B6: Quay lại bước 4: Nếu cụ không thấy điểm góc chuồng thì cụ ngó cái đầu ra ngoài để xem, nếu *** chếch về nhiều hướng số 1 thì cụ lùi cụ đánh lái thật lực vào, khi nào thấy điểm góc mà chưa căn được bánh sau 20- 30 cm như B5 thì cụ tiến lên để lấy góc (gọi là thêm đỏ đấy) và bắt đầu B5
Chúc cụ học tốt
B2:

hoanglee94

Xe tăng
Cái này cụ gặp em hôm nào em chỏ cho.

B1 : Khi tiến vào khu vực chuồng, cụ căn sao cho bên bánh lái đi cách vạch kẻ vào khoảng 20 cm (đi số 1)
B2: Cụ tiến tới vị trí số 2 ( cụ nhớ là vô lăng của cụ ở vị trí số 2 nhé) thì bắt đầu đánh lái để lên vị trí số 3
B3: Khi gần tới vị trí số 3, cụ trả lái nhanh rồi phanh lại chuẩn bị cài số lùi
B4: Cụ nhìn gương bên lái (sát với người cụ ấy), nếu nhìn thấy điểm góc chuồng như em khoanh tím ấy thì cụ bắt đầu nhả dần chân côn
B5: Cụ lùi và đánh lái sao cho cái bánh xe sau của cụ (nhớ là trước khi vào bài lùi chuồng cụ chỉnh gương sao cho nhìn thấy được bánh sau) còn cách điểm góc khoanh tròn bên trên 20-30 cm thì là lúc cụ bắt đầu đánh lái cho xe vào chuồng, khi bánh xe bắt đầu lăn vào cửa chuồng, cụ nhìn vạch của chuồng. Nhớ thế này: Trả lái dần sao cho khi thân xe cụ song song với vạch thành chuồng thì cụ giữ thẳng lái rồi vào
B5: Khi tiến ra chuồng, người cụ ngang cửa chuồng thì bắt đầu đánh lái
B6: Quay lại bước 4: Nếu cụ không thấy điểm góc chuồng thì cụ ngó cái đầu ra ngoài để xem, nếu *** chếch về nhiều hướng số 1 thì cụ lùi cụ đánh lái thật lực vào, khi nào thấy điểm góc mà chưa căn được bánh sau 20- 30 cm như B5 thì cụ tiến lên để lấy góc (gọi là thêm đỏ đấy) và bắt đầu B5
Chúc cụ học tốt
B2:
Ặc, cụ chỉ thế này chỉ có cách cụ chủ in ra rồi dán ở kính lái @@ cụ chủ mới học làm sao mà nhớ được làm theo, căn theo, mình giảng dễ hiểu đi sâu vào thực tế, bài trừ lí thuýet cụ ạ ^^

phanthuy2601

Xe tăng
Em xin chia xẻ thêm 1 tý kinh nghiệm cùi của em. Lùi chuồng cũng giống như cụ lùi xe bám theo vỉa hè thôi. Theo em, cụ nên tập lùi bám theo gờ vỉa hè trước, cụ cứ tìm 1 ngã tư có vỉa hè rùi tập lùi, cụ đi vào các khu đô thị hoặc khu CN thì có nhiều khoảng không cho cụ lắm. (Cụ học bám trái (bên gương trước), cho xe chạy dọc vỉa hè, đến góc vỉa hè thì cụ đánh lái sao cho đuôi xe vẫn bám đc vào góc, rồi giả lái sao cho thân xe song song với vỉa hè...cứ bám dần dần là cụ quen thôi. Học xong bám bên gương cụ học bám bên phải, rồi sẽ quen thôi ạ.
Ở đây em cũng khó diễn tả hết ý. Nói chung là cảm nhận của người cầm lái khi lùi mà đánh lái sao cho nhanh hay chậm thôi ạ.