[Funland] Chị dâu em chồng-xin các cụ cho lời khuyên

BMW530d

Xe tăng
Ơ hay, thời buổi tự do cá nhân lên ngôi, ghét nhau, không nhìn mặt nhau chả phải do cứ tự nhiên như ruồi mà xâm phạm cái riêng tư tự do đó. Nếp sống hiện đại, mỗi người một thói quen, cách sắp xếp kế hoạch cuộc sống riêng,ngày một tinh tế tỉ mỉ hơn. Riêng biệt không phải là ghét nhau, không thương nhau mà chính là đang tôn trọng nhau một cách văn minh, có tôn trọng nhau mới có cơ sở giúp đỡ, gìn giữ tình cảm. Bao nhiêu câu chuyện mẹ chồng nàng dâu, em chồng chị chồng loạn cả lên còn không biết đường rút kinh nghiệm lại đâm đầu vào rồi kêu rối. Đem cái nếp sau lũy tre làng lên áp dụng vào cuộc sống hiện đại, bảo sao không cãi chửi nhau,tình cảm rạn nứt, cứ ép nhau vào một chỗ chả chóng thì chày ai cũng phải trả giá.Cái gì phức tạp tránh được thì cứ tránh. Con em chủ top cũng lớn rồi, thấy có cụ còn lo nó không có thời gian cơm nước,(hihi đi học chứ làm cái méo gì nhở), lại 3 bữa cơm đường cháo chợ, thế mụ vợ chủ top chắc nhiều thời gian hơn? Vào đây toàn đàn ông trưởng thành cả rồi mà lại con lo đứa con gái mười chín đôi mươi không cơm nước, đến bao giờ mới lớn, chắc các cụ lo em nó giống các cụ to xác mà không biết việc nhà ??? Có tự lo cho bản thân mới hiểu cuộc sống cơm áo gạo tiền nó mệt như nào, bao bọc mãi sao được. Thích được bao bọc, thích con vợ nó hầu nhà chồng thì cũng "lấy cả tỷ lý do để bao biện" cụ nhờ. Mọe, mấy năm sinh viên của ẻm cũng là mấy năm bản lề, kế hoạch nhà chị dâu đó, cũng là phần của đời người chứ éo phải phù du nhóe
Bán cả ở quê, mua căn mini gần trường hay gần nhà tiện mình qua lại, đón mẹ lên ở cùng em gái, vừa tách em gái ra khỏi vợ lại gần mẹ tiện bề báo hiếu, sau mẹ theo bố, cho em căn đó luôn. Mình chỉ phục vụ vợ thôi, vẹn cả đôi đường, mợ nhỉ.

Mr met

Xe tăng
Đúng như nick, mợ lấy chồng chắc chọn thằng mồ côi hoặc con độc nhà giàu. Chủ thớt đây bố mất sớm, mẹ đã éo vướng, có cô em gái ăn học lại bày đặt riêng tư để hất em gái đi. Cứ cởi truồng chạy quanh nhà em gái nó cũng tự đi. Dâu cả họ chứ đây có độc đứa em gái ngoan. Học vài năm tá túc bám víu ông anh rồi nó cũng chồng con mà còn khó chịu thì cạn lời với cuộc sống hiện đại nhà mợ.
Thớt mà hất em gái (kể Cả chi 100%) thì đừng xưng anh với nó nữa. Đàng hoàng bán tất ở quê mua cái căn chung cư mini đón cả mẹ lên ở riêng với em gái. Mẹ theo bố cho luôn em gái căn đó. Cho con vợ tự lập và không vướng víu ai bên chồng nữa.
cụ phũ vãi nhưng cơ mà chuẩn!? nhà vợ em bố vợ cũng mất sớm cô em út vợ từ khi lên học đh ở với nhà em bây giờ ra trường đang xin việc vẫn ở bình thường em chả tính bao giờ!? như vợ cụ chủ thế là rất ích kỷ?, em gái đã thế sau này mẹ già ốm yếu cần chăm sóc chắc có khi.....!?

vietran

Xe ba gác
Ơ hay, thời buổi tự do cá nhân lên ngôi, ghét nhau, không nhìn mặt nhau chả phải do cứ tự nhiên như ruồi mà xâm phạm cái riêng tư tự do đó. Nếp sống hiện đại, mỗi người một thói quen, cách sắp xếp kế hoạch cuộc sống riêng,ngày một tinh tế tỉ mỉ hơn. Riêng biệt không phải là ghét nhau, không thương nhau mà chính là đang tôn trọng nhau một cách văn minh, có tôn trọng nhau mới có cơ sở giúp đỡ, gìn giữ tình cảm. Bao nhiêu câu chuyện mẹ chồng nàng dâu, em chồng chị chồng loạn cả lên còn không biết đường rút kinh nghiệm lại đâm đầu vào rồi kêu rối. Đem cái nếp sau lũy tre làng lên áp dụng vào cuộc sống hiện đại, bảo sao không cãi chửi nhau,tình cảm rạn nứt, cứ ép nhau vào một chỗ chả chóng thì chày ai cũng phải trả giá.Cái gì phức tạp tránh được thì cứ tránh. Con em chủ top cũng lớn rồi, thấy có cụ còn lo nó không có thời gian cơm nước,(hihi đi học chứ làm cái méo gì nhở), lại 3 bữa cơm đường cháo chợ, thế mụ vợ chủ top chắc nhiều thời gian hơn? Vào đây toàn đàn ông trưởng thành cả rồi mà lại con lo đứa con gái mười chín đôi mươi không cơm nước, đến bao giờ mới lớn, chắc các cụ lo em nó giống các cụ to xác mà không biết việc nhà ??? Có tự lo cho bản thân mới hiểu cuộc sống cơm áo gạo tiền nó mệt như nào, bao bọc mãi sao được. Thích được bao bọc, thích con vợ nó hầu nhà chồng thì cũng "lấy cả tỷ lý do để bao biện" cụ nhờ. Mọe, mấy năm sinh viên của ẻm cũng là mấy năm bản lề, kế hoạch nhà chị dâu đó, cũng là phần của đời người chứ éo phải phù du nhóe
Sợ nhất các mợ “nửa quê nửa tỉnh” như này
Người quê họ có văn hoá tình nghĩa đùm bọc nhau, người phố họ có vài cái nhà cho thuê nhưng vẫn sống 3 thế hệ dưới 1 mái nhà yên ấm thuận hoà. Sợ nhất mấy thím nửa mùa, tiền éo có, nhà cũng éo có để ở chứ đừng nói cho thuê thì đáng nhẽ phải đùm bọc nhau, đằng này vì cái cá nhân mà lý lẽ này nọ, lại chê bai “đem cái nếp sau luỹ tre làng”. Mịa chân ướt chân ráo ra phố được vài ngày đã chổng mông vào văn hoá nơi mình sinh ra.

vietran

Xe ba gác
Bán cả ở quê, mua căn mini gần trường hay gần nhà tiện mình qua lại, đón mẹ lên ở cùng em gái, vừa tách em gái ra khỏi vợ lại gần mẹ tiện bề báo hiếu, sau mẹ theo bố, cho em căn đó luôn. Mình chỉ phục vụ vợ thôi, vẹn cả đôi đường, mợ nhỉ.
Bán nhà ở quê, mua nhà phố để báo hiếu mẹ, đẻ cháu cho bà bế cho bà đỡ buồn lúc tuổi già, em cho ở riêng cho nó thoải mái. Thế mới có hiếu 🤣😜

thinhtd

Xe container
Nếu em gái ngoan thì chị dâu có vấn đề gì rồi.

ubisapro

Xe trâu
Bác chủ giống em ngày trước mỗi tội em không phải thuê nhà mà ở nhà của vợ. :D :)) Em ruột em học ĐH ở cùng vc em nhưng vợ em bao toàn bộ, bố mẹ không phải gửi cái gì hết. Tùy bác chủ xử lý thôi.:D
E nể cụ quá :D.

Còn chuyện cụ thớt, e gái đang đi học thì việc ở nhờ cùng anh chị là việc hoàn toàn bình thường, trừ trường hợp e gái quá đáng. Còn nếu bình thường mọi chuyện thì ... đổi gấu đi :D

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Vợ nhìn ngắn quá không nghĩ dài. Người ngoài còn bỏ được chứ chị em còn nhìn mặt nhau, sau này các con còn anh em họ hàng với nhau. Thiệt một tí, nhịn một tí mà lợi lâu dài, lợi vĩnh viễn.

cá sấu chúa

Xe hơi
Người quê họ có văn hoá tình nghĩa đùm bọc nhau, người phố họ có vài cái nhà cho thuê nhưng vẫn sống 3 thế hệ dưới 1 mái nhà yên ấm thuận hoà. Sợ nhất mấy thím nửa mùa, tiền éo có, nhà cũng éo có để ở chứ đừng nói cho thuê thì đáng nhẽ phải đùm bọc nhau, đằng này vì cái cá nhân mà lý lẽ này nọ, lại chê bai “đem cái nếp sau luỹ tre làng”. Mịa chân ướt chân ráo ra phố được vài ngày đã chổng mông vào văn hoá nơi mình sinh ra.
Ahihi em sợ ba đời nhà em ở "tỉnh" đợi mãi mà vẫn chưa có cơ hội gặp cụ ấy chớ, chả biết cụ lúc ấy đang ở gốc tre gốc rạ nào.Em không chổng mông chổng tĩ vào quê hương bản quán nào hết, cụ chớ chụp mũ, dưng nếp sống hiện đại rồi, thực tế nó vẫn diễn ra chan chát như vậy, dù cụ có thở dài chê bai loại đàn bà ích kỷ thì xã hội vẫn vận động vậy thôi; iem chỉ chổng mông vào những người không biết thời cuộc, bảo thủ, không biết chấp nhận thực tế mà điều chỉnh cho gia đình thuận hòa, thích đẩy vợ vào việc phải buồn phiền lo nghĩ, em chổng mọe cả tĩ vào mấy cái đất lề quê thói dởm dít, theo kiểu cái méo gì thấy có lợi cho mình thì triệt để áp dụng, cái gì thấy thiệt thiệt là lờ lờ đi, kệ cmn vợ nhịn nhục, vợ loe nhoe có ý kiến lại mang tiếng là ích kỷ, sốt cả ruột. Các chị em ạ, chồng phải tôn trọng ý kiến của mình, chị em cần chủ trương dạy cả chồng ứng xử chứ đừng để chồng nó nghĩ là đàn ông thì nó có quyền dạy chị em hihi

xegiacmo

Xe container
Thưa các cụ các mợ

Nay sắp cuối tuần, thời gian cũng rảnh rỗi, e mạn phép mang câu chuyện này lên đây trước hết coi như là được giãi bày tâm sự cùng cccm, thứ 2 cũng là nhờ các cụ có kinh nghiệm sống, trải đời hơn e cho e lời khuyên. Chứ e bây giờ khó xử quá, nghĩ không thông được ạ

E 28 xuân xanh, mới lập gia đình đc nửa năm. Nói về phía nhà e 1 chút, E là con cả, dưới e còn e gái năm nay sinh viên năm đầu ĐH, mẹ e giáo viên đã nghỉ hưu, bố e thì mất sớm từ lúc e gái còn học lớp 1. Nhà có 2 ae chẳng nhiều nhặn gì nên từ lúc e gái lên học ĐH thì e cho về ở cùng với vc e. (Vc e hiện đang thuê nhà-thu nhập 2vc khoảng 30tr/tháng, tiền thuê nhà 5tr/tháng), trong thời gian vừa rồi vợ e rất nhiều lần mặt nặng mày nhẹ, nhiều khi chẳng có chuyện gì cũng vô cớ giận dỗi. 2vc nc thì vợ e nói không muốn va chạm kinh tế với e gái e. E gái e ở cùng với ac cũng rất ngoan, giúp đỡ việc nhà Ac (chính vợ e cũng công nhận điều này) nhưng chỉ vì ko muốn chung đụng kinh tế nên thường xuyên cãi nhau với e về vấn đề này. Mẹ e cũng gửi gạo và rau thịt cá lên 2 tháng 1 lần để cả nhà ăn, có tháng chỉ phải đi chợ 1-2 lần mua mấy thứ lặt vặt. Vc e thì đi làm cả ngày, E gái cũng đi học đi làm thêm có khi về lên phòng luôn chứ cũng chẳng chạm mặt nhau mấy. Vậy mà...

Các cccm đã gặp trường hợp như e chưa, và cách xử trí của cccm ntn trong trường hợp này ạ.
Kính rượu mời cccm !
Nếu đúng em nó ngoan thế mà vợ cụ đối xử vậy thì phải rắn , em chỉ có 1 còn vợ thì có nhiều lựa chọn nhé .

cá sấu chúa

Xe hơi
Đúng như nick, mợ lấy chồng chắc chọn thằng mồ côi hoặc con độc nhà giàu. Chủ thớt đây bố mất sớm, mẹ đã éo vướng, có cô em gái ăn học lại bày đặt riêng tư để hất em gái đi. Cứ cởi truồng chạy quanh nhà em gái nó cũng tự đi. Dâu cả họ chứ đây có độc đứa em gái ngoan. Học vài năm tá túc bám víu ông anh rồi nó cũng chồng con mà còn khó chịu thì cạn lời với cuộc sống hiện đại nhà mợ.
Thớt mà hất em gái (kể Cả chi 100%) thì đừng xưng anh với nó nữa. Đàng hoàng bán tất ở quê mua cái căn chung cư mini đón cả mẹ lên ở riêng với em gái. Mẹ theo bố cho luôn em gái căn đó. Cho con vợ tự lập và không vướng víu ai bên chồng nữa.
Cảm ơn ý kiến của cụ, em chả có ý kiến gì về ý kiến của cụ hế hế, chỉ nhõn cái việc lấy cái nick ra để mở đầu thì nghe nó hài hước và không hợp với nam nhân lắm nhể (không biết ních BMW thì có tính khoe của không nhỉ, ví dụ ngây ngô thế chả hạn hihi).

KA:18-78

Xe tăng
Hôm gần đây nhất 2vc nói chuyện, vợ e nói điều kiện kt ko khá giả mấy nên phải chắt bóp để cbi kế hoạch sinh con nên mọi thứ đều phải tiết kiệm, vợ e nói chỉ cần có tiền nuôi con còn mọi thứ khác ko quan tâm.
Vợ chồng cụ lương 30 củ thuê nhà 5 củ mà không muốn nuôi em gái chồng
Em nói thật con vợ cụ là em thì cút..
Nhà em cũng có một đứa là dâu ích kỷ đúng như vợ cụ...
Mọi lý do đều là che đậy bản chất nhỏ nhen ích kỷ và nhiều cái khác rồi cụ sẽ còn thấy..
Nhà em em không bao giờ thèm nói với đứa kia nửa câu vì nó ko phải vợ em... Cũng ngán em nhưng vẫn nanh nọc bản chất..

BMW530d

Xe tăng
Cảm ơn ý kiến của cụ, em chả có ý kiến gì về ý kiến của cụ hế hế, chỉ nhõn cái việc lấy cái nick ra để mở đầu thì nghe nó hài hước và không hợp với nam nhân lắm nhể (không biết ních BMW thì có tính khoe của không nhỉ, ví dụ ngây ngô thế chả hạn hihi).
Em thích xe BMW còn mợ thích cá sấu chúa, nghĩ đơn giản thôi mợ.

P H Ê QUÁ

Xe tăng
Khốn nạn nhất trong đời thằng đàn ông là lấy phải người vợ ích kỷ , hẹp hòi. Mà thời buổi này tìm một người phụ nữ có lòng bao dung thật khó

cá sấu chúa

Xe hơi
Mợ này hiện đại đến mức lấy chồng thì chỉ có chồng, thậm chí hiện đại kg cần biết trách nhiệm chồng đang có với gia đình. Lấy đâu chung tay gánh vác san sẻ. Còn thớt chỉ ra em gái chồng thế là ngoan, không phải đút cơm nhé. Đi học và về phòng riêng ngoài ra giúp đỡ việc nhà. Là thằng a, quyền huynh thế phụ, gỡ đứa em thế ra khỏi nhà thì ăn nói thế quái nào với Võ Tòng.
Uầy cụ vẫn còn thương em tận còm này mà e thiếu xót, cụ bớt thời gian đọc ky kỹ các còm trước của em nhóe. Ai lại quy chụp em chỉ biết có chồng nhể hihi. Cái căn cốt là nên ở riêng để tất cả đều thoải mái,các cụ vẫn bẩu "thoang thoảng hương nhài thơm lâu" vẫn chuấn đét. Trách nhiệm của chồng đối với nhà chồng đương nhiên không ai chối bỏ, nhưng hình thức thực hiện trách nhiệm ấy thời buổi này nó khác thời ông cha mẹ bà của chúng ta, nhất là sau khi lập gia đình thì người đàn ông cần có trách nhiệm với chính người đàn bà bạn đời của mình, cần tôn trọng, lắng nghe và tìm giải pháp. Ví dụ cậu thớt, độc thân thì có trách nhiệm nuôi, ở cùng em gái chả sao, có vợ rồi, tránh phức tạp nhất là đến mức vợ phải lên tiếng thì nên cho em gái ở riêng (ở gần nhưng riêng ra), vẫn hoàn toàn trợ giúp được kinh tế, để mắt đến nhau. Quan trọng cô em gái lớn rồi, đâu phải tuổi thay tã, bú mớm gì mà quá lo, cũng phải để em ấy tự lập dần đi chứ. Cứ tự chui trong mớ bòng bong định kiến, tiếng tăm hay tai tiếng gì ý thì hết đời cụ ạ, các cụ đàn ông cũng bớt tham đi tí, bớt chửi đàn bà ích kỷ đi tí, xem lại mình có ích kỷ với vợ không khi cứ thích nhốt các vấn đề phức tạp lại với nhau cốt để bản thân yên tâm??? Muốn mẹ với em gái vui, còn vợ buồn thì kệ cm vợ, đổi vợ là xong nhể hehe

Meoxuxi

Xe hơi
Đọc còm của mợ “thời buổi tự do cá nhân lên ngôi... xâm phạm đời tư cá nhân” Ok. Nếu k thích thì cứ thẳng thắn nói chuyện với chồng, vợ chồng trẻ thích tự do k thích có người khác ở cùng thì chả đến mức chủ thớt phải đau đầu vì 1 bên vợ, 1 bên em gái. Không thích, k vui, k ưa thì tâm sự thật chứ để trong lòng rồi mặt nặng mày nhẹ với nhau làm chồng cũng khó xử. Sống thế mệt bỏ cm

Eraser

[Tịch thu bằng lái]
Có mợ nào đọc bài của e ko ạ, e muốn nghe thêm lời khuyên từ các mợ trên này để có cách nhìn khách quan nhất
Có em là mợ. Đọc hoàn cảnh của cụ thì em thấy vợ cụ như vậy là ích kỷ và ki bo rồi. Có mỗi cô em gái, em ở cùng vài năm ăn học thì cũng chỉ thêm đũa thêm bát chứ có ảnh hưởng gì mà va chạm kinh tế. Mẹ cụ cũng gửi đồ lên là vì quan tâm tới các con (con trai, con gái, con dâu) ko lẽ vợ cụ chỉ biết nhận chứ ko biết chia sẻ?

BMW530d

Xe tăng
Uầy cụ vẫn còn thương em tận còm này mà e thiếu xót, cụ bớt thời gian đọc ky kỹ các còm trước của em nhóe. Ai lại quy chụp em chỉ biết có chồng nhể hihi. Cái căn cốt là nên ở riêng để tất cả đều thoải mái,các cụ vẫn bẩu "thoang thoảng hương nhài thơm lâu" vẫn chuấn đét. Trách nhiệm của chồng đối với nhà chồng đương nhiên không ai chối bỏ, nhưng hình thức thực hiện trách nhiệm ấy thời buổi này nó khác thời ông cha mẹ bà của chúng ta, nhất là sau khi lập gia đình thì người đàn ông cần có trách nhiệm với chính người đàn bà bạn đời của mình, cần tôn trọng, lắng nghe và tìm giải pháp. Ví dụ cậu thớt, độc thân thì có trách nhiệm nuôi, ở cùng em gái chả sao, có vợ rồi, tránh phức tạp nhất là đến mức vợ phải lên tiếng thì nên cho em gái ở riêng (ở gần nhưng riêng ra), vẫn hoàn toàn trợ giúp được kinh tế, để mắt đến nhau. Quan trọng cô em gái lớn rồi, đâu phải tuổi thay tã, bú mớm gì mà quá lo, cũng phải để em ấy tự lập dần đi chứ. Cứ tự chui trong mớ bòng bong định kiến, tiếng tăm hay tai tiếng gì ý thì hết đời cụ ạ, các cụ đàn ông cũng bớt tham đi tí, bớt chửi đàn bà ích kỷ đi tí, xem lại mình có ích kỷ với vợ không khi cứ thích nhốt các vấn đề phức tạp lại với nhau cốt để bản thân yên tâm??? Muốn mẹ với em gái vui, còn vợ buồn thì kệ cm vợ, đổi vợ là xong nhể hehe
Hi ha. Em thấy mợ nói kg muốn compo nào khác nên nói vậy thôi. Ông thớt có sân si nên mới mang chuyện nhà ra chỗ công cộng hỏi. Như mợ, cô vợ thớt bớt sân si, nghĩ rộng thì chồng ngoài trách nhiệm với vợ còn có mẹ với em gái.
Ngoài chuyện tự do, trách nhiệm thì sự đùm bọc san sẻ miếng cơm manh áo chỗ ấm, sự gần gũi là điều mà con người cùng gia đình hướng tới, đặc biệt các gia đình mồ côi. Cô em gái đã mất bố hồi 6 tuổi, giờ có ông anh trai, khác gì bố, đùm bọc thương lấy em, đừng để em nó quá thiệt thòi nữa.

Haolo1992

Xe tăng
Cụ không nói rõ chung đụng kinh tế là ntn? Mà kể có chung thì em gái cụ ngoài cụ còn ai nữa để làm chỗ dựa. Phân tích cho vợ hiểu. Em cụ ngoan và biết ý thế là hiếm. Là thằng anh trai thì cho đáng mặt. Vợ láo lấy vợ khác, em gái muốn có nữa cũng không bới ra được đâu.

Cụ cẩn thận về vợ nó lại cho quỳ góc nhà bây giờ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Website
1z-vietnam.com
Khó đấy cụ.
Tốt nhất cụ âm thầm thuê nhà cho em gái, trả hẳn 1 năm tiền thuê.
Như em thì em vợ ở mấy năm, sau em vợ lấy chồng thì em trai em mới tới ở.
Em chỉ nói đúng 1 câu:
Anh thoải mái với em vợ ntn thì em cứ thế với em chồng.

honda acura

Xe điện
Có khi thuým ấy ở bên cali đấy cụp
toàn cởi chuồng ôm chó mà