[Funland] Chỉ bàn về kinh tế, xã hội Trung Quốc

hd-vt

Xe container
Em đang chờ cc gọi anh Tư. Vì có anh Hai anh Ba dồi. Cứ e thẹn mãi. :D

Với người da đỏ bị săn như thú và người da đen bị xiềng như súc vật thì "giấc mơ Mĩ" đó kinh hoàng phết cụ. Các cụ bàn việc thế giới mà cứ lồng yêu ghét vào, quan hệ giữa các quốc gia chỉ có lợi ích không có yêu ghét hay dân chủ, tự do, độc tài gì đâu. Kiến ăn cá hay cá ăn kiến thôi. Mỹ không kìm được China thì sẽ mất hoặc phải chia sẻ vị thế đại ca, China không thoát được đòn của Mỹ thì sẽ bị đánh dập sống lưng trở lại kiếp culi công xưởng thế giới. Chuyện chỉ có thế thôi cụ.
Vậy tại sao một quốc gia gây chiến khắp mọi nơi trên hành tinh vẫn được mọi người “yêu chuộng”, còn một quốc gia chỉ gây gổ với hàng xóm thôi mà bị đa số mọi người ghét vậy cụ?
Em không yêu gì mỹ nhưng em không ưa cái tư tưởng, cách cai trị và hành xử của lãnh đạo trung quốc.
Là một người ghét chiến tranh nên em cũng chỉ mong thế giới có một minh chủ võ lâm thôi, có 2 thằng thì bắt đầu đánh đấm nhau khổ dân đen lắm. Mà thằng minh chủ võ lâm đó càng xa em thì em thấy càng an toàn.

TorienT

Xe container
Vậy tại sao một quốc gia gây chiến khắp mọi nơi trên hành tinh vẫn được mọi người “yêu chuộng”, còn một quốc gia chỉ gây gổ với hàng xóm thôi mà bị đa số mọi người ghét vậy cụ?
Em không yêu gì mỹ nhưng em không ưa cái tư tưởng, cách cai trị và hành xử của lãnh đạo trung quốc.
Là một người ghét chiến tranh nên em cũng chỉ mong thế giới có một minh chủ võ lâm thôi, có 2 thằng thì bắt đầu đánh đấm nhau khổ dân đen lắm. Mà thằng minh chủ võ lâm đó càng xa em thì em thấy càng an toàn.
Do truyền thông cụ ạ. Ai nắm truyền thông người đó nắm cảm xúc. Rất ít người có thể tư duy độc lập.

poiuy

Xe ba gác
Quy luật là hợp rồi tan không thể tránh được. Không bao giờ có chuyện 1 minh chủ mãi mãi như cụ mong muốn.
PS: ngoài ra “yêu Mỹ” bản chất là yêu đô la thôi. Mỹ mà không có đô la thì bớt nước yêu lắm.

Chỉnh sửa cuối:
Quy luật là hợp rồi tan không thể tránh được. Không bao giờ có chuyện 1 minh chủ mãi mãi như cụ mong muốn.
PS: ngoài ra “yêu Mỹ” bản chất là yêu đô la thôi. Mỹ mà không có đô la thì bớt nước yêu lắm.
Em k yêu mỹ, em yêu Anh hơn. Một đất nước tự do hơn mỹ. Minh chủ là ai thì nó càng xa mình càng tốt cụ à. Về địa chính trị hiện tại thì mỹ vẫn sẽ no1 dài dài trừ khi con người có thêm đất sống ngoài hành tinh này.

Do truyền thông cụ ạ. Ai nắm truyền thông người đó nắm cảm xúc. Rất ít người có thể tư duy độc lập.
Việc gì thấy khó quá cứ đổ lỗi truyền thông là xong? Nhân tài khắp nơi đổ về mỹ chắc cũng do truyền thông cụ nhở?

Mc Bia

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là vè kiển thức thì học abc hay....

TorienT

Xe container
Việc gì thấy khó quá cứ đổ lỗi truyền thông là xong? Nhân tài khắp nơi đổ về mỹ chắc cũng do truyền thông cụ nhở?
Em có ở phe nào đâu mà đổ lỗi truyền thông cụ. Em chỉ phân tích tình thế để có cái nhìn (có vẻ) gần đúng với sự thật nhất thôi.

alceste

Xe điện
Câu đầu tiên của cụ thì cực đơn giản, do truyền thông và marketing mà cái này thì Mỹ làm trùm. Nó như vụ lúc nào dân mình cũng tin là sang châu Âu, kô thích did làm, ở nhà thôi thì nhà nước cũng cấp nhà cấp tiền sống free cho ý mà.

psy

Xe buýt
Trong 3 yếu tố trên, Trung quốc mới có yếu tố thứ nhất, chỉ có 1 chút yếu tố thứ 2 và thiếu hẳn yếu tố thứ 3. Ngày xưa Liên xô là hiện thân của mơ ước về 1 xã hội công bằng ấm no không có bóc lột, Mỹ thì đại diện cho Tự do, Bình đẳng và Cơ hội làm giàu (cái gọi là "giấc mơ Mỹ"). Còn Trung quốc hiện tại không có 1 hệ giá trị nào khiến con người hướng đến, nên TQ chỉ có thể đóng vai 1 gã nhà giàu béo bụng chứ không thể làm lãnh đạo thế giới được.
Cụ nói phải. TQ có nền triết học cực sâu sắc, nhưng tự nó không thành hệ giá trị. Mĩ không phải đầu tầu về triết học, nhưng thực hành hệ giá trị và đưa nó ra thế giới.

neocop

[Tịch thu bằng lái]
Muốn làm lãnh đạo thế giới nói khó thì rất khó, nhưng nói dễ thì cũng dễ. Niềm tin về lợi ích là quan trọng. Giờ TQ cứ chọn ra chừng chục nước đang phát triển để hỗ trợ mạnh về vốn, giáo dục, chuyển giao công nghệ, cung cấp thị trường tiêu thụ trong 20 năm để biến các nước đó thành nước phát triển giống như cách Mỹ đã hỗ trợ Hàn Quốc, Đài Loan là xong. Kết quả mạnh hơn ngàn lời hùng biện.
Các nước khác nhìn vào sẽ ào ào chạy theo TQ ngay.
Tàu không đủ khả năng
Vành đai con đường là 1 sự nỗ lực lớn của tàu trong quá trình vươn mình chơi như 1 đại ca- nhưng thực sự không thành công

Cụ nói phải. TQ có nền triết học cực sâu sắc, nhưng tự nó không thành hệ giá trị. Mĩ không phải đầu tầu về triết học, nhưng thực hành hệ giá trị và đưa nó ra thế giới.
theo em biết thì trung quốc có thứ giống triết học chứ nó không hẳn là triết học. Những khái niệm về sự vật hiện tượng rất mập mờ trong cách lý luận của những bậc cổ nhân như Không Tử, Trang Tử, Mặc Tử... họ không có khái niệm phải quy những sự vật cụ thể về một định nghĩa cụ thể. Đó là cách ứng biến của Yin Yang nhưng cũng là cái dở cho hậu thế.

poiuy

Xe ba gác
Em k yêu mỹ, em yêu Anh hơn. Một đất nước tự do hơn mỹ. Minh chủ là ai thì nó càng xa mình càng tốt cụ à. Về địa chính trị hiện tại thì mỹ vẫn sẽ no1 dài dài trừ khi con người có thêm đất sống ngoài hành tinh này.
Là số 1 khác với việc là độc tôn cụ ạ. Con đầu đàn phải chịu sự tấn công là hiển nhiên và việc đàn bị chia ra không phải là không thể.

poiuy

Xe ba gác
Hệ giá trị là đồng đô la. Tiền ai cũng cần cả, chẳng ai chê tiền. Có ghét Mỹ bao nhiêu vẫn phải dùng đô la do Mỹ in ra.

psy

Xe buýt
theo em biết thì trung quốc có thứ giống triết học chứ nó không hẳn là triết học. Những khái niệm về sự vật hiện tượng rất mập mờ trong cách lý luận của những bậc cổ nhân như Không Tử, Trang Tử, Mặc Tử... họ không có khái niệm phải quy những sự vật cụ thể về một định nghĩa cụ thể. Đó là cách ứng biến của Yin Yang nhưng cũng là cái dở cho hậu thế.
Vâng, hiểu như vậy cũng đúng. Có điều Đông Tây so sánh với nhau thì dĩ nhiên khập khiễng nên em vẫn muốn quy về việc nỗ lực áp dụng mà thôi. Triết học TQ có thể tự hào về thời cổ đại, nhưng cận đại thì rõ ràng không được nỗ lực xây dựng và hiện đại thì còn bị tăng thêm rào cản.

quocanhnguyen201

Xe tăng

fundraiser

Xe container
Chả phải đâu cụ, nhiều tiền quá tiêu không xuể thôi
Tiêu thì toàn xã hội ko tiền mặt. Chục tỉ đưa đi chợ bao giờ cho hết. Mua nhà mua xe hay bỏ tiền vào bank thì bị phát hiện. Chỉ còn cách nhét gậm giường thôi. Rất nhiều quan tham TQ bị bắt khám nhà ra cả đống rồi.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Tiêu thì toàn xã hội ko tiền mặt. Chục tỉ đưa đi chợ bao giờ cho hết. Mua nhà mua xe hay bỏ tiền vào bank thì bị phát hiện. Chỉ còn cách nhét gậm giường thôi. Rất nhiều quan tham TQ bị bắt khám nhà ra cả đống rồi.
Mua nhà, mua xe tiền mặt bình thường nhé cụ có mua, chuyển ngoại tệ bên đấy mới khó thôi

fundraiser

Xe container
Mua nhà, mua xe tiền mặt bình thường nhé cụ có mua, chuyển ngoại tệ bên đấy mới khó thôi
Thế sao tụi quan nó ko mua nhà mua xe nhỉ? Hay cái chế độ kiểm soát bđs bên đó bị soi? Cất sổ đỏ đỡ hơn cất tiền mặt nhiều chứ?